ผู้เขียน หัวข้อ: ติดตั้งตัวกระจายสัญญาน GPS (GPS Re-Radiating Antenna)  (อ่าน 98994 ครั้ง)

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 169
Re: ติดตั้งตัวกระจายสัญญาน GPS (GPS Re-Radiating Antenna)
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: 2 มีนาคม 2014, 22:06:10 »
ผมได้ราคามาแล้วครับ 55USD ตัวเดียวกันกับที่พี่ทศหามา เป็น 4 in 1 gps am/fm dtv และ gsm. ค่าจัดส่ง DHL 20USD ต่อ 1 ตัว แต่น่าจะโดนภาษีนำเข้าแน่นอน เพราะส่งผ่าน DHL ทีไรโดนทุกที
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
Re: ติดตั้งตัวกระจายสัญญาน GPS (GPS Re-Radiating Antenna)
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: 3 มีนาคม 2014, 07:51:56 »
ผมได้ราคามาแล้วครับ 55USD ตัวเดียวกันกับที่พี่ทศหามา เป็น 4 in 1 gps am/fm dtv และ gsm. ค่าจัดส่ง DHL 20USD ต่อ 1 ตัว แต่น่าจะโดนภาษีนำเข้าแน่นอน เพราะส่งผ่าน DHL ทีไรโดนทุกที

ใช่ครับ ค่า DHL ก็เกือบ 50% ของค่าตัวแล้ว
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: 3 มีนาคม 2014, 09:47:49 »
ใช่ครับ ค่า DHL ก็เกือบ 50% ของค่าตัวแล้ว

ผมถามไปใหม่แล้วครับ ที่จำนวน 6 ตัว ว่าจะเฉลี่ยต่อตัวเท่าไหร่ ถ้าราคามาแล้วพี่ๆไม่โอเคด้วย ผมจะสั่งมาเป็นหนูลองยาก่อนก็ได้ครับ  :L6419:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #123 เมื่อ: 3 มีนาคม 2014, 15:11:28 »
ผมถามไปใหม่แล้วครับ ที่จำนวน 6 ตัว ว่าจะเฉลี่ยต่อตัวเท่าไหร่ ถ้าราคามาแล้วพี่ๆไม่โอเคด้วย ผมจะสั่งมาเป็นหนูลองยาก่อนก็ได้ครับ  :L6419:
ได้ของมาแล้วยังไม่สำเร็จซะทีเดียวนะครับ ยังต้องหาสายนำสัญญาณ+SMA connector ที่จะมาเชื่อมต่อ (ซื่งต้องหาร้านที่จะย้ำหัวให้/ชุดสำเร็จอาจจะหายากสักหน่อย)
และตัวกระจายสัญญาณของ GPS ก็ต้องซื้อเพิ่มนะครับ นอกเสียจากมีตัว GPS ที่มีหัวเสียบ SMA รออยู่ก็ไม่ต้องซื้อครับ ต้องคิดเผื่อนิดหนึ่งเดี๋ยวเอามาใช้ไม่ได้หรือต้อง+งบเพิ่มอีกนิดหนึ่งจึงจะสามารถใช้งานได้......แจ้งมาเพื่อเป็นข้อมูลครับ
 :L4387:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: 3 มีนาคม 2014, 15:36:04 »
ได้ของมาแล้วยังไม่สำเร็จซะทีเดียวนะครับ ยังต้องหาสายนำสัญญาณ+SMA connector ที่จะมาเชื่อมต่อ (ซื่งต้องหาร้านที่จะย้ำหัวให้/ชุดสำเร็จอาจจะหายากสักหน่อย)
และตัวกระจายสัญญาณของ GPS ก็ต้องซื้อเพิ่มนะครับ นอกเสียจากมีตัว GPS ที่มีหัวเสียบ SMA รออยู่ก็ไม่ต้องซื้อครับ ต้องคิดเผื่อนิดหนึ่งเดี๋ยวเอามาใช้ไม่ได้หรือต้อง+งบเพิ่มอีกนิดหนึ่งจึงจะสามารถใช้งานได้......แจ้งมาเพื่อเป็นข้อมูลครับ
 :L4387:

ขอบคุณพี่ทศสำหรับข้อมูลเพิ่มเติมครับ ผมมองข้ามตรงจุดนี้ไปจริงๆ แต่มีร้านเข้าสาย SMA ที่พันทิพย์เดี๋ยวจะลองเช็คราคาดู หรือถ้าเราซื้อตัวกระจายสัญญาณมาแล้วตัดหัวตัวรับสัญญาณนอกรถแล้วต่อตรงแบบบัดกรีจะได้ไหมครับพี่ทศ   :L2761:

tod

« ตอบกลับ #125 เมื่อ: 3 มีนาคม 2014, 15:54:14 »
ขอบคุณพี่ทศสำหรับข้อมูลเพิ่มเติมครับ ผมมองข้ามตรงจุดนี้ไปจริงๆ แต่มีร้านเข้าสาย SMA ที่พันทิพย์เดี๋ยวจะลองเช็คราคาดู หรือถ้าเราซื้อตัวกระจายสัญญาณมาแล้วตัดหัวตัวรับสัญญาณนอกรถแล้วต่อตรงแบบบัดกรีจะได้ไหมครับพี่ทศ   :L2761:
ถ้าเป็นของสาย FM/AM ไม่มีปัญหาครับ แต่จะยากหน่อยเพราะสายมันเล็ก สายที่นำมาต่อต้องมีอิมพีเด้น 75 โอมห์
ส่วนสายสัญญาญ GPS เป็นสัญญานความถี่สูงไม่แนะนำให้ตัดและต่อโดยการบัดกรีเพราะมันจะลดทอนสัญญาณทางที่ดีให้เข้าหัวอย่างเดียวครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #126 เมื่อ: 3 มีนาคม 2014, 19:09:44 »
ถ้าเป็นของสาย FM/AM ไม่มีปัญหาครับ แต่จะยากหน่อยเพราะสายมันเล็ก สายที่นำมาต่อต้องมีอิมพีเด้น 75 โอมห์
ส่วนสายสัญญาญ GPS เป็นสัญญานความถี่สูงไม่แนะนำให้ตัดและต่อโดยการบัดกรีเพราะมันจะลดทอนสัญญาณทางที่ดีให้เข้าหัวอย่างเดียวครับ

เช็คมาแล้วครับ สั่งทำเส้นละ 450 บาท 5เมตร แต่ถ้าซื้อสำเร็จรูปยาว 6 เมตร 300 บาท SMA. Male/Female ครับ

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: 4 มีนาคม 2014, 09:25:40 »
งั้น รอ พี่ทศ จร้า  :L2754: :L2754: :L2754:

• Pa Mania
  • *
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #128 เมื่อ: 4 มีนาคม 2014, 10:59:39 »
เช็คมาแล้วครับ สั่งทำเส้นละ 450 บาท 5เมตร แต่ถ้าซื้อสำเร็จรูปยาว 6 เมตร 300 บาท SMA. Male/Female ครับ

พี่แม็ค + พี่ทศ  ขอ spec สายหน่อยครับ จะลองหาในโรงงาน ว่ามีไหม.

หน้าตาหัว เป็นอย่างไร ขอรูปด้วยครับ

เผื่อนะครับ ถ้า ผม มี ในโรงงาน พี่โย ก็มีเหมือนกัน เพราะผลิตสินค้า เหมือนๆกัน
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #129 เมื่อ: 4 มีนาคม 2014, 12:23:49 »

พี่แม็ค + พี่ทศ  ขอ spec สายหน่อยครับ จะลองหาในโรงงาน ว่ามีไหม.

หน้าตาหัว เป็นอย่างไร ขอรูปด้วยครับ

เผื่อนะครับ ถ้า ผม มี ในโรงงาน พี่โย ก็มีเหมือนกัน เพราะผลิตสินค้า เหมือนๆกัน

เมื่อวานผมไม่ได้ถ่ายรูปมาครับพี่โต้ง ไม่แน่ใจว่าที่พี่ๆใช้กันอยู่ตอนนี้ ที่ตัวสายมีระบุยี่ห้อหรือสเปคหรือป่าวครับ ถ้ามีรบกวนขอข้อมูลให้พี่โต้งหน่อยครับ

อัพเดทล่าสุดผมเพิ่งได้รับอีเมล์จากผู้ขายสำหรับ 6 ชุดครับ

ถ้าคำนวณเป็นเงินไทยก็น่าจะอยู่ประมาณพันปลายๆ รวมภาษีแล้วก็น่าจะอยู่ในงบ 2000 บวกค่าสายสำเร็จรูป 6 เมตร 300 บาท ค่าตัวกระจายสัญญาณในรถ 800 บาท หรือจะเอาสายพร้อมหัวในชุด 800 บาทมาตัดตัวรับสัญญาณออกแล้วเข้าหัวใหม่เพื่อไปต่อเข้ากับคอนเน็คเตอร์ฝั่งหูฉลาม ค่าทำหัว 250 บาท(ที่พันทิพย์) แต่ถ้าเป็นที่บ้านหม้อน่าจะอยู่ที่ไม่เกิน 100 บาท ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมมองว่าหูฉลามนี้ถ้ามันใช้งานได้ดี มันจะตอบโจทย์ให้สำหรับวันนี้และอนาคต ในวันนี้สิ่งที่ได้ทันทีเลยคือความสวยงามและประโยชน์สำหรับ GPS และ AM/FM ส่วน GSM นั้นเราคงไม่ได้ใช้แน่เนื่องจากโทรศัพท์เดี๋ยวนี้ไม่มีช่องให้เสียบเสาอากาศแล้ว นอกจากจะเอามาใช้กับ GSM Mobile Module เพื่อใช้ขยายสัญญาณในจุดที่สัญญาณอ่อน ส่วนในอนาคตคือเรื่องทีวีดิจิตอล ซึ่งตอนนี้ผมกำลังมีปัญหาใหญ่หลวงเนื่องจากเสาอากาศแบบติดภายในรถสัญญาณอ่อนมากถึงมากที่สุด ลองเปลี่ยนมา 3 แบบแล้ว ตัวไหนที่ว่าแรง มีบูสเตอร์ขยายความแรง แต่ถ้าปิดกระจกสัญญาณหดหายไปเยอะเลย เคยเอาไปวางไว้นอกรถได้สัญญาณ 70% พอเอาเข้ามาในรถเหลือ 30% พอปิดประตูรถเอากระจกขึ้น ภาพค้างบ้าง กระตุกบ้าง สัญญาณไปๆมาๆ เมื่อวันที่มีตติ้งติด Stuffit ได้ลองดูเสาของพี่บังมะที่เป็นลักษณะยาวๆเหมือนเสาวิทยุสมัครเล่นแบบติดตั้งภายนอก สัญญาณแรงดีครับในขณะที่รถผมจอดอยู่ที่เดียวกันแต่รับไม่ได้เลย แต่เสามันยาว ติดแล้วเกะกะ
ร่ายมาซะยาวเลย........  :sd42: :sd42: :sd42:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #130 เมื่อ: 4 มีนาคม 2014, 15:09:44 »
ปัญหาเรื่อง เสาอากาศ เป้นปัญหาโลกแตกไปแล้ว ดูดจ้วบๆๆๆ ยังไงก็ดูดไม่แรง

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #131 เมื่อ: 4 มีนาคม 2014, 15:22:03 »
ปัญหาเรื่อง เสาอากาศ เป้นปัญหาโลกแตกไปแล้ว ดูดจ้วบๆๆๆ ยังไงก็ดูดไม่แรง
ดูดแรงไม่ได้ เดี๋ยวเจ็บ  :sd42: :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
« ตอบกลับ #132 เมื่อ: 4 มีนาคม 2014, 15:49:55 »

ถ้าคำนวณเป็นเงินไทยก็น่าจะอยู่ประมาณพันปลายๆ รวมภาษีแล้วก็น่าจะอยู่ในงบ 2000 บวกค่าสายสำเร็จรูป 6 เมตร 300 บาท ค่าตัวกระจายสัญญาณในรถ 800 บาท หรือจะเอาสายพร้อมหัวในชุด 800 บาทมาตัดตัวรับสัญญาณออกแล้วเข้าหัวใหม่เพื่อไปต่อเข้ากับคอนเน็คเตอร์ฝั่งหูฉลาม ค่าทำหัว 250 บาท(ที่พันทิพย์) แต่ถ้าเป็นที่บ้านหม้อน่าจะอยู่ที่ไม่เกิน 100 บาท

พี่แม็คครับ ขอเสนอนิดนึงนะครับ
ตรงที่พี่ตัดตัวรับสัญญาณออกเอาไปเข้าหัวใหม่
ถ้าเราตัดตัวรับสีญญาณออก แล้วไปแกะตัวครีบฉลาม (ซึ่งจากที่ดูน่าจะมีแค่สกรูยึด สามารถแกะออกได้)
ถอดเอาแผงวงจรออกมา แล้วเอาสายที่เราตัดตัวรับสัญญาณออกไปมาบัดกรีลงแผงวงจรเลย
น่าจะได้นะครับ ช่วยลดขั้นตอนและประหยัดเงินที่จะเอาไปเข้าหัวได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 4 มีนาคม 2014, 15:51:43 โดย Jojo (โจ้) »
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #133 เมื่อ: 4 มีนาคม 2014, 16:27:35 »
ไปๆมา ผมเริ่มสับสน กับ เสา มันหลากหลาย ติดเงื่อนไข สิ่งโน้น สิ่งนี้ จะบอกว่า  :sd06:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #134 เมื่อ: 4 มีนาคม 2014, 16:41:07 »
ถ้าอยากได้แนวพี่อ๊อด ต้องแนวนี้ครับ  สามารถเก็บเนียนๆได้เลยไม่ต้องใช้แบบเสียบที่จุดบุหรี่ (มีสายแบบจั้ม +/- เข้ากล่องเรกูเรเตอร์)
มีเสา GPS อยู่ด้านนอกรถตัวหนึ่งและอีกตัวหนึ่งอยู่ในรถเป็นตัวกระจายสัญญาณให้เครื่องรับ GPS ที่อยู่ในรถครับ
หน้าตาแบบนี้  (พี่นะ+พี่อ๊อดน่าจะชอบบแบบนี้) ส่วนแบบแรกที่เอามาให้ดูเหมาะสำหรับมือใหม่เพื่อความสะดวกในการติดตั้ง

ผมยังสนใจรุ่นนี้นะครับพี่ทศ    ;D
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #135 เมื่อ: 4 มีนาคม 2014, 17:15:31 »
ผมยังสนใจรุ่นนี้นะครับพี่ทศ    ;D

พี่นะ แนะนำอะไรดีๆให้ลุงด้วย

ออฟไลน์ ติงลี่..

• Pa Mania
  • *
  • Like: 108
« ตอบกลับ #136 เมื่อ: 4 มีนาคม 2014, 17:20:22 »
ผมก็สนตัวนี้  :sd10: :sd10:
รักเหมือนพี่เหมือนน้อง ช่วยกันป้องปฐพี

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #137 เมื่อ: 4 มีนาคม 2014, 18:02:35 »
พี่แม็คครับ ขอเสนอนิดนึงนะครับ
ตรงที่พี่ตัดตัวรับสัญญาณออกเอาไปเข้าหัวใหม่
ถ้าเราตัดตัวรับสีญญาณออก แล้วไปแกะตัวครีบฉลาม (ซึ่งจากที่ดูน่าจะมีแค่สกรูยึด สามารถแกะออกได้)
ถอดเอาแผงวงจรออกมา แล้วเอาสายที่เราตัดตัวรับสัญญาณออกไปมาบัดกรีลงแผงวงจรเลย
น่าจะได้นะครับ ช่วยลดขั้นตอนและประหยัดเงินที่จะเอาไปเข้าหัวได้นะครับ

ขอบคุณครับพี่โจ้ จริงๆก็เป็นอีกทางนึงที่น่าสนใจเลยทีเดียวครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นอาจจะต้องรอดูหน้างานก่อนว่าจะแอพพลายอะไรยังงัยดี เพียงแต่ตอนนี้หาทางออกไว้ก่อนครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #138 เมื่อ: 4 มีนาคม 2014, 18:04:22 »

ผมก็สนใจเหมือนกันครับ เพราะต้องใช้ร่วมกันกับหูฉลามน้ำแดงเหมือนกันขาดไม่ได้  :L2759:

tod

« ตอบกลับ #139 เมื่อ: 4 มีนาคม 2014, 18:19:41 »
ผมก็ว่ารุ่นนี้กำลังดีครับ ติดตั้งไม่ยาก จบด้วยตัวมันเองไม่ต้องมีไรเพิ่มแล้วแค่จั้มสาย +/- แล้วก็มุดสายหาช่องจัดให้เข้าที่เข้าทางจบครับ
 :L2904:

ตกลงผมจะสั่งรุ่นนี้ให้นะครับ เดี๋ยวเปิดกระทู้ใหม่ให้แล้วกันจะได้ไม่สับสนนะครับ
 :L2734: