ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ ครูยส์คลอนโทรลไม่เป็น เวลาไปต่างจังหวัดอยากลองใช้บ้างครับ  (อ่าน 9395 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่แมน [samarny]

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 2
  • art
ใช้ ครูยส์คลอนโทรลไม่เป็น เวลาไปต่างจังหวัดอยากลองใช้บ้างครับ
ทุกวันใช้วันละ 20 กิโล สุขุมวิท -คลองเตย  :sd01:

ออฟไลน์ โย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
  • You'll NeVer WalK AlonE
กดปุ่ม on/off ให้ไฟ cruise สีเหลืองติดที่หน้าปัดก่อนน่ะครับ จากนั้นเวลาที่เราจะใช้ ต้องทำความเร็วรถให้เกิน 40 km/hr. (อันนี้ผมไม่แน่ใจว่า 40 หรือ 60 ครับ)
เมื่อถึงความเร็วที่ต้องการให้กดปุ่ม COAST SET 1 ครั้ง และตามด้วยปุ่ม ACC RES 1 ครั้ง ตัวรถก็จะวิ่งไปตามความเร็วที่เรากำหนดไว้ครับ ตอนนี้ก็ไม่ต้องเหยียบคันเร่งแล้วครับ
รถจะล๊อคความเร็วไว้ตามนั้นครับ

ถ้าเราต้องการ เพิ่ม หรือ ลด ความเร็ว ให้กดปุ่ม
COAST SET = เพิ่มความเร็ว
ACC RES = ลดความเร็ว
ยกเลิกระบบ cruise ให้กดปุ่ม CANCEL หรือ เหยียบเบรค ครับ

ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
กดปุ่ม on/off ให้ไฟ cruise สีเหลืองติดที่หน้าปัดก่อนน่ะครับ จากนั้นเวลาที่เราจะใช้ ต้องทำความเร็วรถให้เกิน 40 km/hr. (อันนี้ผมไม่แน่ใจว่า 40 หรือ 60 ครับ)
เมื่อถึงความเร็วที่ต้องการให้กดปุ่ม COAST SET 1 ครั้ง และตามด้วยปุ่ม ACC RES 1 ครั้ง ตัวรถก็จะวิ่งไปตามความเร็วที่เรากำหนดไว้ครับ ตอนนี้ก็ไม่ต้องเหยียบคันเร่งแล้วครับ
รถจะล๊อคความเร็วไว้ตามนั้นครับ

ถ้าเราต้องการ เพิ่ม หรือ ลด ความเร็ว ให้กดปุ่ม
ยกเลิกระบบ cruise ให้กดปุ่ม CANCEL หรือ เหยียบเบรค ครับ

ตามพี่โยเลยครับพี่แมน   :L2904: :L2900:
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901:

ออฟไลน์ พี่แมน [samarny]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
  • art
 :sd23: ขอบคุถณครับ แสดงผมกดACC RESแค่ปุ่มเดียว

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=fYzu4_IEX48" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=fYzu4_IEX48</a>

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"

:sd23: ขอบคุถณครับ แสดงผมกดACC RESแค่ปุ่มเดียว

ขอบคุณพี่แมนพี่โย    ของผมก็เพียง

- กด on ครูซ

- กด acc set  ค้างไว้สักครูแล้วปล่อย     ก็ล๊อกความเร็วแล้ว

- กด +  ทีหนึ่ง    เร่งขึ้นจังหวะหนึ่ง, กดอีกที เร่งขึ้นอีกหน่อย , กดอีกเร่งอีกจังหวะ , กดค้างเร่งแซงมันส์ดี

- กด  -  เหมือนกันแต่เป็นการลดความเร็วเป็นจังหวะ

- เมื่อแตะเบรค  ระบบครูซจะถูก un hode acc "ยกเลิกชั่วขณะ" คือไม่มีการเร่งจนความเร็วลดลงเรื่อยๆ

- กดที่ acc set อีกครั้ง    ความเร็วที่ตั้งไว้จะกลับมาและรถจะเร่งถีบตัวเพื่อไปให้ถึงความเร็วนั้นอีกครั้ง

- กด cancel / off  เป็นการยกเลิกการทำงานและปลดค่า Hode คันเร่ง

**แต่เดี๋ยวนี้ผมไม่ค่อยได้ใช่แล้วเพราะลืมตัวเวลาเข้าโค้งรถมันไม่เบา    บางจังหวะเจอหลุมจะหักหลบจับอาการรถไม่ทัน     แต่ยังใช้บ้านเวลาเมื่อยขาจริงๆหรือพักขา  เสร็จแล้วยกเลิกระบบเลยเพราะหลงจังหวะง่ายมาก     บางจังหวะถนนไม่ดีมีเร่งมีผ่อนไม่นุ่มนวลเลย   แถมกินน้ำมันมากกว่าเดิมอีก

**ฉะนั้นหากใครจะลองใช้ต้องฝึกในการใช้หากจะใช้เดินทางระยะยาวๆ   ระวังจะลืมนะครับ

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ด้วยความปราถนาดีครับ ผมขอเตือนพี่ๆที่จะใช้ cruise control พึงระวังนิดนึงนะครัับ สำหรับผมแล้วพบว่า cruise control เป็นอะไรที่สะดวกเวลาเดินทางไกลก็จริง แต่ในอีกแง่หนึ่งมันก็อันตรายมากด้วยเหมือนกันหากเราใช้อย่างไม่ระมัดระวัง

อย่าลืมนะครับว่าเวลาเราตกใจหรือต้องการลดความเร็วอย่างกระทันหัน โดยสัญชาิตญานตามปกติเราแค่ยกเท้าจากคันเร่งความเร็วมันก็ลดลงเองทันทีโดยอัตโนมัติ แต่หากใช้ cruise control เวลาขับทางไกลยาวๆ อาจมีบางโอกาสที่เราอาจง่วงหรือเผลอหลับในไปแต่ชั่วพริบตา ความเร็วตั้งไว้เท่าไหร่มันใส่เต็มๆเลยนะครับ อันตรายมาก

เพราะปกติผมเป็นคนขับเรถเร็วมาก ปัจจุบันถึงจะมี cruise control ผมไม่ค่อยได้ใช้มันเลยครับ นอกจากเวลาเมื่อยหรือต้องการพักเท้าเพียงช่วงเวลาสั้นๆ เหมือนที่พี่นะำโพสไว้ข้างต้นเท่านั้นครับ

:L2734: :L2734: :L2734:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!