ผู้เขียน หัวข้อ: ยอมเท่น้อยลงเพื่อประสิทธิภาพที่ดีขึ้นมั๊ย  (อ่าน 25791 ครั้ง)

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
Exhaust pipe

เหตุเกิดที่หนองมน TPS.....เหมือนเดิมครับ นั่งรอที่โซฟาคุยกับพี่นะเพลินๆ น้าปิงไปลองรถให้หลังเปลี่ยนสปริงเสร็จ มองนาฬิกา.....สบาย  :D :D :D
น้าปิงกลับมาเมื่อไหร่ไม่รู้ เอามือมาแตะไหล่ข้างซ้ายผมเบาๆ แล้วพูดว่า "พี่ผมว่าพี่น่าจะเอาท่อออกนะ"  :o
ผมหันไปมองหน้าแก ยังไม่ทันจะได้อ้าปากพูด พี่นะสวมวิญญาณหัวหน้า BBB gangทำงานทันที "ผมว่าจะบอกพี่อยู่เหมือนกัน"  :o :o

"เอาท่อออก ออกไปไหน ออกไปทำไม ออกไปแล้วจะกลับมามั๊ย"

สรุปความว่าของเก่ามันอั้นในรอบต้น ผมคิดเอาเองว่า ผู้เชี่ยวชาญทั้งสองคงไปเทียบกับท่อHKS
แล้วไงละทีนี้ เปลี่ยนท่อไป25,000 วิ่งดีกว่าของเก่าติดรถมากมาย แถมหล่อและเท่ด้วย ประสบการณ์ที่เพิ่งเกิดขึ้นหยกๆกับสปริงเริ่มกลับมาหลอกหลอนผม ยอมเท่น้อยลงเพื่อประสิทธิภาพที่ดีขึ้นมั๊ย

เวลาก็เหลือน้อยลงทุกที ขณะเดียวกันพี่นะก็ยังทำหน้าที่ดีเหลือเกิน ไม่มีขาดตกบกพร่อง แต่.....เอ ตอนกลางวันคุยเรื่องท่อHKSผ่านๆได้ยินว่าแม้แต่ที่บริษัทก็ไม่มีของเหลือต้องรอล๊อตหน้า

"มีของเหรอเห็นว่าขายดีมากบริษัทก็ไม่เหลือ" ผมถามลอยๆไปที่น้าปิง  8) 8) 8)

"ถ้าพี่จะเอาผมเหลือเก็บไว้อยู่สองใบครับ" นั่นคือคำตอบ  :-\ :-\ :-\

ตูจะเอายังไงกับชีวิตดีว้า  :'( :'( :'(

"ใช้เวลาไม่นานหรอก ขันน๊อตใส่ไม่กี่ตัวเอง" จำไม่ได้แล้วว่าใครเป็นคนพูดเพราะมึนหนักอยู่

ข้ออ้างเดิมๆเริ่มเข้ามาในหัว......มาตั้งไกล......ไหนๆก็เสียเวลามาถึงขนาดนี้แล้ว บอกผบว่าไปเปลี่ยนแม็ก หายแม่งไปทั้งวัน เจอข้อหาแจ้งความเท็จแน่
ลูกผู้ชายต้องสู้ๆ.....แหกเป็นแหก.....จัดไป

แต่แล้วเมื่อน้าปิงก้มลงดูใต้ท้องรถ......งานงอก
ของเก่าเดินท่อstainlessใหม่ทั้งเส้นตั้งแต่หลังแมว(Cat.) งานนี้ถ้าจะทำก็ต้องเข้าร้านทำท่ออย่างเดียว  :( :'(
แต่สุดท้ายด้วยความตั้งใจอันแน่วแน่ บวกกับความร่วมมืออย่างจริงใจของหลายๆฝ่าย ภาระกิจก็สำเร็จลุล่วงไปได้ด้วยดี งานนี้ต้องขอขอบคุณน้าปิงที่ร้อนใจแทนเป็นธุระตั้งแต่สอบถามร้านที่ไว้ใจได้ในละแวกนั้น กำกับดูแลขั้นตอนการติดตั้ง ส่งช่างโยลงไปช่วยเพื่อให้งานเสร็จเร็วขึัน แถมจะเลี้ยงข้าวเย็นอีก ซึ้งใจจริงๆเลย ติดไว้ก่อนนะ เดี๋ยวมีโอกาสจะใช้คืน  ;D ;D ;D

สรุปแล้วคุ้มมั๊ยกับการเสี่ยงหูชาหูยาน......คำตอบให้ไปก่อนหน้านี้แล้ว ขอให้สมาชิกทุกท่านมีความสุขกับการแต่งรถครับ  :) ;) :D ;D 8) :-*

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
Re: ยอมเท่น้อยลงเพื่อประสิทธิภาพที่ดีขึ้นมั๊ย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 กันยายน 2012, 16:53:54 »
ผมยอมหูชา..หูยาน..ครับ  :sm23: :sm23:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
Re: ยอมเท่น้อยลงเพื่อประสิทธิภาพที่ดีขึ้นมั๊ย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 กันยายน 2012, 17:38:23 »
ต่อเลยครับพี่กิต   เปลี่ยนแล้วเป็นไงบ้าง
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่นาย-nine

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 25
    • http://www.facebook.com/DisklessThailand#!/DisklessThailand
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 กันยายน 2012, 17:59:57 »
ผมยอมหูชา..หูยาน..ครับ  :sm23: :sm23:
ผมก็ทั้งชา ทั้งยาน จนชินแล้วครับ  ;D ดื้อเข้าไว้ เดี๋ยว ผบ.เหนื่อยบ่น จะหยุดเอง รับประกัน ไม่เกิน 50 ปี ครับ  ;D

• Pa Mania
  • *
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 กันยายน 2012, 22:26:15 »
ต่อเลยครับพี่กิต   เปลี่ยนแล้วเป็นไงบ้าง

ถ้าท่อ HKS ชุดนี้ออกมาก่อนสักปี ผมคงไม่ต้องเสียตังสองต่อ (ตอนนั้นมีแต่ของ Fortuner) :'(

โดยรวมต้องขอบอกว่าไหลลื่นตั้งแต่ออกตัวยันรอบปลายที่ความเร็วสูงๆ บ่มีอั้น ;D

ที่สำคัญใช้เวลาเปลี่ยนแป็บเดียว (ถ้าของเดิมยังเป็นท่อเดิมๆอยู่) และที่สำคัญมากๆอีกอย่างคือไม่ต้องฆ่าแมวทิ้ง :-*

ส่วนเรื่องเสียงท่อ ดังกว่าเดิมเล็กน้อยสำหรับวัยกลางคนหูตึงนิดๆอย่างผม

สำหรับผู้ที่เลยวัยรุ่นแต่โสตประสาทยังทำงานปกติดีอย่างพี่อ๊อด อาจรู้สึกรำคาญบ้าง :-X

แต่สำหรับวัยรุ่นขาซิ่งก็คงคิ้วขมวดกับเสียงที่เร้าใจน้อยเกินไป >:(

สรุป งานญี่ปุ่น ใส่แล้วเห็นผลชัดเจน ประหยัดเวลา แมวอยู่ครบ สำหรับผมคุ้มค่ามากครับ :-* :-* :-*

Note: แต่อย่าไปเข้าใจผิดกับอีกรุ่นที่เป็นของ0นะครับ

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 กันยายน 2012, 22:44:23 »

ถ้าท่อ HKS ชุดนี้ออกมาก่อนสักปี ผมคงไม่ต้องเสียตังสองต่อ (ตอนนั้นมีแต่ของ Fortuner) :'(

โดยรวมต้องขอบอกว่าไหลลื่นตั้งแต่ออกตัวยันรอบปลายที่ความเร็วสูงๆ บ่มีอั้น ;D

ที่สำคัญใช้เวลาเปลี่ยนแป็บเดียว (ถ้าของเดิมยังเป็นท่อเดิมๆอยู่) และที่สำคัญมากๆอีกอย่างคือไม่ต้องฆ่าแมวทิ้ง :-*

ส่วนเรื่องเสียงท่อ ดังกว่าเดิมเล็กน้อยสำหรับวัยกลางคนหูตึงนิดๆอย่างผม

สำหรับผู้ที่เลยวัยรุ่นแต่โสตประสาทยังทำงานปกติดีอย่างพี่อ๊อด อาจรู้สึกรำคาญบ้าง :-X

แต่สำหรับวัยรุ่นขาซิ่งก็คงคิ้วขมวดกับเสียงที่เร้าใจน้อยเกินไป >:(

สรุป งานญี่ปุ่น ใส่แล้วเห็นผลชัดเจน ประหยัดเวลา แมวอยู่ครบ สำหรับผมคุ้มค่ามากครับ :-* :-* :-*

Note: แต่อย่าไปเข้าใจผิดกับอีกรุ่นที่เป็นของ0นะครับ

ตัวที่พี่กิตพูดอยู่นี้คือตัว hi power ครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 กันยายน 2012, 08:51:13 »

ตัวที่พี่กิตพูดอยู่นี้คือตัว hi power ครับ

เปลี่ยนท่อแล้ว สำหรับผม เสียงเพราะดีครับ ไม่ดังแบบรำคาญ แต่ดังแบบนุ่มทุ้ม ซึ่งมาพร้อมกับอัตราเร่งที่กระฉับกระเฉงขึ้น คุ้มค่ากับเม็ดเงินที่ลงไปครับ
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ พี่นาย-nine

• Pa Mania
  • *
  • Like: 25
    • http://www.facebook.com/DisklessThailand#!/DisklessThailand
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 กันยายน 2012, 12:47:46 »
ขออนุญาตแชร์ประสบการณ์เรื่องเปลี่ยนท่อของผมด้วยนะครับพี่กิตติ

ด้วยความไม่รู้ของผม ดันไปทะลวงแคทออก ก่อนที่จะเปลี่ยนท่อ HKS  ใส่ปุ๊ป กลับถึงบ้าน โดนบ่นซะยกใหญ่เลยครับ ผบ. บอก "รถปาเจโร่ หรือรถสิบล้อ"  :D

ทำไมเสียงมันดังจัง แต่ก็ใช้งานมานานหลายเดือน จนมารู้ว่าแคทที่เอาออก มันส่งผลเรื่องเสียง และอัตราเร่้งด้วย ในกรณีที่เปลี่ยนท่อ เพราะมันจะโล่งเกินไป

ทำให้ความเร็วปลาย หรือรอบเครื่องสูง มันจะวิ่งไม่ค่อยออก มีอาการตื้อๆ ...ผมก็พยายามวิ่งตามหา น้องแคทแทบทุกร้าน ไม่มีถามราคาของใหม่ลมแทบจับ

"สองหมื่นกว่า" ตายเราทะลวงเิงินสองหมื่นทิ้ง แถมเสียเงินค่าทะลวงอีก 300.- แทนที่จะหาท่อแทนแคทมาใส่แทน สุดท้าย หาวิธี วิ่งเข้าร้านท่อไอเสีย บอกความ

ต้องการว่า ให้เสียงมันเงียบลง และอัตราเร่งกลับมา พี่แกเลยแนะนำเป็นท่อพัก และเกียววน (ไม่รู้ผมพูดถูกหรือเปล่า จำไม่ได้) แบบตามภาพครับ

หลังติดตั้งได้ความเีงียบลงมาจนพอใจครับ แถมได้อัตราเร่งทั้งรอบต่ำ-สูง กลับมาได้กำลังมากขึ้นครับ พอใจในระดับหนึ่งเลยครับ  ;D

ถือว่าได้ความสปอร์ตตามนิยามของท่อ HKS กลับมาแล้วครับ แต่ก็ต้องยอมผ่าตัดท่อ เพราะจะซื้อแคทมาใส่ใหม่ ก็คงไม่ไหวครับ  :D

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 กันยายน 2012, 13:46:11 »
ขอบคุณที่แชร์ครับ catมันหลายตังจริงๆครับ ช่างที่ถอดของเราออกเอาไปขายต่อได้หลายเลยครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 กันยายน 2012, 16:09:51 »

หลังติดตั้งได้ความเีงียบลงมาจนพอใจครับ แถมได้อัตราเร่งทั้งรอบต่ำ-สูง กลับมาได้กำลังมากขึ้นครับ พอใจในระดับหนึ่งเลยครับ  ;D

ถือว่าได้ความสปอร์ตตามนิยามของท่อ HKS กลับมาแล้วครับ แต่ก็ต้องยอมผ่าตัดท่อ เพราะจะซื้อแคทมาใส่ใหม่ ก็คงไม่ไหวครับ  :D

ใส่ท่อใส้ม้วนแบบนี้  ลองเพิ่มบูสช่วยต้นอีกนิดน่าจะดีขึ้นกว่าเดิมครับ  แต่แรงบิดแรงไต่ทางชันจะลดลงนิดหน่อย  เพราะแคทเดิมอั้นไว้พอสมควรครับ

ออฟไลน์ พี่ชัย (wansasi)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • Love me love my dog
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 26 กันยายน 2012, 16:48:31 »
ราคาท่อตอนนี้เท่าไหร่ครับ เผื่อจะแอบ ผบ. ไปใส่ก่อนแล้วค่อยบอกครับ

ปล.ผมทำประจำเปลี่ยนก่อนแล้วค่อยบอกครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 26 กันยายน 2012, 16:53:32 »
ราคาท่อตอนนี้เท่าไหร่ครับ เผื่อจะแอบ ผบ. ไปใส่ก่อนแล้วค่อยบอกครับ

ปล.ผมทำประจำเปลี่ยนก่อนแล้วค่อยบอกครับ

ราคาเดิมแหละครับ  พี่ชัยลองหาจับจากบ้านเดิมดูก่อนมีพวกมาปล่อยอยู่เรื่อยๆ  เพราะวิ่งไม่ออก (เอามาเลย)

แต่อย่าไปจับเอาตัว ralliart มานะครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 26 กันยายน 2012, 17:14:09 »

ราคาเดิมแหละครับ  พี่ชัยลองหาจับจากบ้านเดิมดูก่อนมีพวกมาปล่อยอยู่เรื่อยๆ  เพราะวิ่งไม่ออก (เอามาเลย)

แต่อย่าไปจับเอาตัว ralliart มานะครับ

อ้าว ทำไมของเขาถึงวิ่งไม่ออกละ  ::) ::) ::)

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 26 กันยายน 2012, 17:18:54 »

อ้าว ทำไมของเขาถึงวิ่งไม่ออกละ  ::) ::) ::)

เพราะบางท่านเอามาใส่แล้วเข้าใจว่าถอดแคทแล้วจะวิ่งกว่า  สรุปวิ่งไม่ได้เรื่อง    หรือเสียงดังในช่วงใหม่ๆ   หรือโมเยอะเกินไป ก็เลยถอดกัน

แต่ถ้าเน้นแค่ OEM  หรือ upgrade นิดหน่อยจะใช้ได้คุ้มค่ากว่ามากๆครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 26 กันยายน 2012, 17:20:50 »

เพราะบางท่านเอามาใส่แล้วเข้าใจว่าถอดแคทแล้วจะวิ่งกว่า  สรุปวิ่งไม่ได้เรื่อง    หรือเสียงดังในช่วงใหม่ๆ   หรือโมเยอะเกินไป ก็เลยถอดกัน

แต่ถ้าเน้นแค่ OEM  หรือ upgrade นิดหน่อยจะใช้ได้คุ้มค่ากว่ามากๆครับ

อ๋อ เข้าใจแระ ขอบคุณที่ให้ความกระจ่าง  ;D

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 26 กันยายน 2012, 20:05:07 »
ถ้าเห็นปล่อยที่ไหน โทรมาบอกด้วยนะครับ  ;D

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 26 กันยายน 2012, 21:10:58 »
ถ้าเห็นปล่อยที่ไหน โทรมาบอกด้วยนะครับ  ;D

เดี๋ยวผมจะโทรไปฝากเรื่องไว้กับน้าปิงอีกทางนึงให้ครับ หวังข้อมูลจากบ้านเก่าคงลำบากเพราะแทบไม่ได้เข้าแล้วครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 26 กันยายน 2012, 21:29:50 »

เดี๋ยวผมจะโทรไปฝากเรื่องไว้กับน้าปิงอีกทางนึงให้ครับ หวังข้อมูลจากบ้านเก่าคงลำบากเพราะแทบไม่ได้เข้าแล้วครับ

ขอบคุณครับ  ;D

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 27 กันยายน 2012, 14:47:40 »

ขอบคุณครับ  ;D

วันนี้โทรไปคุยกับน้าปิงให้แล้วนะครับ ปรากฏว่า.....
รีวิวไว้ดีจน ไม่มีใครถอด
เห็นว่าถ้าจะถอดมีอยู่แค่สองกรณี คือ เปลี่ยนเป็นท่อคู่ กับ ผบ.บ่นเรื่องเสียงท่อ
แต่อย่างหลังก็มีการนำเข้า silencer มาแก้ปัญหาแล้ว
สรุป ถ้ามีลูกค้ามาถอดจริง แกจะรีบโทรมาแจ้ง
อีกนิดนึง ราคาน่าจะอยู่ประมาณ 8,000-8,500

เพิ่อเป็นข้อมูลครับ  ;D

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 2 ตุลาคม 2012, 17:45:52 »
ของผมดูเถื่อนๆไปมัยครับพี่กิตติพี่นะ  ไม่ได้ล้างมาเป็นเดือนแล้ว ฝนตกทุกวัน

:sd42: :sd42: :sd42: