ผู้เขียน หัวข้อ: ---เรียนรู้เรื่องเซ็นทรัลล็อคด้วยระบบ Etacs command---  (อ่าน 73130 ครั้ง)

tod

• บุคคลทั่วไป
Re: ---เรียนรู้เรื่องเซ็นทรัลล็อคด้วยระบบ Etacs command---
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 17:05:08 »
แถมด้วยวิธีเช็ค  ACTUATOR

โดยหาแบตมาต่อไฟตรง ตามนี้ ขั้ว1 +   // ขั้ว 2 -  (โดยใช้แบบจี้มเอาอย่าแช่ไว้นาน)
ได้ค่าและตำแหน่งตามตารางนี้

ถ้าทุกอย่างปกติดคงต้องไล่สายไฟไปถึงตัวปลัก ETACS-ECU ถ้าสายไฟยังปกติก็ต้องเช็คเจ้ากล่อง ETACS-ECU แล้วละครับ
ผมก็ไม่เคยเช็คครับและก็ไม่อยากเช็คด้วยครับกลัวจริงๆไม่อยากยุ่งกับมันเลย
 :L4387:

ออฟไลน์ หนุ่ม สมพร

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 14
Re: ---เรียนรู้เรื่องเซ็นทรัลล็อคด้วยระบบ Etacs command---
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 17:09:26 »
จากขั้นตอนนี้ ผมเข้าไปอยู่ในรถ โดยเปลือยฝาท้ายเรียบร้อย กดล็อคด้วยรีโมท เอามือจับที่กล่องมอเตอร์ไว้ แล้วกดรีโมทปลดล็อค ที่มอเตอร์ไม่รับรู้ถึงการเคลื่อนไหวใดๆครับ...เปิดประตูด้วย TAILGATE LOCK RELEASE HANDLE  จากด้านใน ก็เปิดไม่ได้..วัดค่า ด้วยมัลติ ก็ไม่ขึ้น...เลยลอง กด รีโมทปลดล็อค พร้อมกด TAILGATE LOCK RELEASE HANDLE สลับไปมา หลายครั้ง จนประตูเปิดได้ จึงได้ทำการวัดค่าใหม่ รอบนี้ มัลติ วัดค่าได้ 1 ณ ตำแหน่ง ON  เป็นไปได้ไหมครับกล่อง  ETACS-ECU เริ่มรวน เริ่มเสีย..ตายล่ะหว่าคราวนี้

ออฟไลน์ พี่ต้น สมุทรสาคร

• Pa Mania
  • *
  • Like: 17
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 17:13:00 »
 :sd23: พี่ทศครับรบกวนถามนิดหน่อย ที่ประตูท้าย เซนเซอร์ มันเป็นแบบไหน ไม่เหมือนประตูทั้งสี่บานใช่มั้ยครับ หาตัวกดๆ หาไม่เจอ  :sd06:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 17:15:48 »

ถ้าทุกอย่างปกติดคงต้องไล่สายไฟไปถึงตัวปลัก ETACS-ECU ถ้าสายไฟยังปกติก็ต้องเช็คเจ้ากล่อง ETACS-ECU แล้วละครับ
ผมก็ไม่เคยเช็คครับและก็ไม่อยากเช็คด้วยครับกลัวจริงๆไม่อยากยุ่งกับมันเลย
 :L4387:

ต่อแบบนี้ที่ ปลั๊กหลังแผงฟิวส์  นะครับ...สำหรับตัวเซ็นทรัลล็อกผม แต่ตอนนี้เอามันออกแล้วครับ..ใช้แต่ตัว กล่องพับกระจกครับ.. สำหรับกล่องพับกระจก+สปีดล็อกของ PO-40 ให้ต่อสายสีขาวของสวิตช์เข้ากับสายสีเทา และสายน้ำเงินของสวิตช์ต่อกับสายสีฟ้าของกล่องพับกระจก และสายสีดำต่อกับสายไฟสีดำของที่จุดบุหรี่

tod

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 17:21:09 »
TAILGATE LOCK RELEASE HANDLE  จากด้านใน ก็เปิดไม่ได้..วัดค่า ด้วยมัลติ ก็ไม่ขึ้น.
เห็นบอกว่าไม่ขึ้น วิธีเช็คคือ เอาสายมิเตอร์แช่ที่ขั้วทั้ง 2 เลยครับ แล้วลองกดดู ตอนกดต้องขึ้น แล้วตอนปล่อยจะไม่ขึ้น
ถ้าไม่ได้ยังงี้ก็น่าจะเสียที่ตัวสวิทนี้ละครับ  ลองเช็คตัวนี้ด๊ๆอีกทีครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 17:24:09 »
TAILGATE LOCK RELEASE HANDLE  จากด้านใน ก็เปิดไม่ได้..วัดค่า ด้วยมัลติ ก็ไม่ขึ้น.
เห็นบอกว่าไม่ขึ้น วิธีเช็คคือ เอาสายมิเตอร์แช่ที่ขั้วทั้ง 2 เลยครับ แล้วลองกดดู ตอนกดต้องขึ้น แล้วตอนปล่อยจะไม่ขึ้น
ถ้าไม่ได้ยังงี้ก็น่าจะเสียที่ตัวสวิทนี้ละครับ  ลองเช็คตัวนี้ด๊ๆอีกทีครับ

หลังจากเปิดประตูได้แล้ว ก็วัดค่า ขึ้นแล้วครับพี่ทศ อ่านค่าได้ 1 ครับผม...

tod

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 17:57:21 »
หลังจากเปิดประตูได้แล้ว ก็วัดค่า ขึ้นแล้วครับพี่ทศ อ่านค่าได้ 1 ครับผม...
ให้ถอดปลั๊กวัดออกมาลอยๆเฉพาะตัวมันเองนะครับ กดแล้วขึ้นนะครับ
ถอดปลักออกตามรูปแล้ววัดโอมห์

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 20:33:53 »
ให้ถอดปลั๊กวัดออกมาลอยๆเฉพาะตัวมันเองนะครับ กดแล้วขึ้นนะครับ
ถอดปลักออกตามรูปแล้ววัดโอมห์

วัดแล้วครับพี่ ผลที่ได้คือ 1.1 ครับ
ลองเทสกับ มอเตอร์ ตัวเปล่าๆ ก็ยงทำงานได้อยู่ครับพี่ทศ  อย่างนี้  กล่อง ETACS-ECU รึปล่าวน้อ กลัวจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ตุลาคม 2013, 20:38:18 โดย Numneena »

tod

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 21:39:53 »
วัดแล้วครับพี่ ผลที่ได้คือ 1.1 ครับ
ลองเทสกับ มอเตอร์ ตัวเปล่าๆ ก็ยงทำงานได้อยู่ครับพี่ทศ  อย่างนี้  กล่อง ETACS-ECU รึปล่าวน้อ กลัวจัง
ติดไว้ก่อน พรุ่งนี้หาจุดเทสไฟตรงปลั๊กที่กล่อง ETACS-ECU ให้ครับ
 :L2904:

ออฟไลน์ ปุ้ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 22:52:33 »
ขอให้เป็นแค่เรื่องสายครับพี่ Numneena
พี่ทศจัดข้อมูลและวิธีการมาเพียบแบบนี้อีกไม่นานคงเจอสาเหตุครับ  :L2900:

เดี๋ยวผมขอไล่อ่านข้อมูลที่พี่ทศลงไว้ก่อนหากมีโอกาสจะเข้ามาช่วยครับ

ถามพี่ Numneena เรื่องกล่องที่ติดมานิดนึงครับ
กล่องพับกระจก กับกล่องสปีดล็อค อยู่ในกล่องเดียวกันหรือแยกกล่อง
และติดตั้งเองหรือให้ที่ร้านติดตั้งครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2013, 10:30:41 »
ขอให้เป็นแค่เรื่องสายครับพี่ Numneena
พี่ทศจัดข้อมูลและวิธีการมาเพียบแบบนี้อีกไม่นานคงเจอสาเหตุครับ  :L2900:

เดี๋ยวผมขอไล่อ่านข้อมูลที่พี่ทศลงไว้ก่อนหากมีโอกาสจะเข้ามาช่วยครับ

ถามพี่ Numneena เรื่องกล่องที่ติดมานิดนึงครับ
กล่องพับกระจก กับกล่องสปีดล็อค อยู่ในกล่องเดียวกันหรือแยกกล่อง
และติดตั้งเองหรือให้ที่ร้านติดตั้งครับ

กล่องเสริมที่ว่า เป็นแบบรวมครับ พับกระจกกับสปีดล็อคกล่องเดียวเลยครับ ผมติดตั้งเองครับผมพี่ปุ้ย

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2013, 13:14:33 »
กล่องเสริมที่ว่า เป็นแบบรวมครับ พับกระจกกับสปีดล็อคกล่องเดียวเลยครับ ผมติดตั้งเองครับผมพี่ปุ้ย
  :L2894: พี่หนุ่ม ครับ รบกวน อ่าน ตรงนี้ สักนิด ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,374.0.html
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html
เพื่อ ให้เป็น บรรทัดฐาน เดียวกัน ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2013, 13:58:49 »
  :L2894: พี่หนุ่ม ครับ รบกวน อ่าน ตรงนี้ สักนิด ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,374.0.html
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html
เพื่อ ให้เป็น บรรทัดฐาน เดียวกัน ครับ

แก้ผ้า เอ้ยแก้ไขเรียบร้อยแล้วครับพี่ต๋อง  :sd23:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2013, 14:01:31 »
แก้ผ้า เอ้ยแก้ไขเรียบร้อยแล้วครับพี่ต๋อง  :sd23:
จะผ่าน หรือไม่ ตอนแก้  :sd42: แต่จัดให้  :L6428: 1 สำหรับ ความร่วมมือครับ  :L4399:

tod

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2013, 14:23:40 »

งั้นฝากพี่ปุ้ยต่อแล้วกันนะครับ
ถ้ากล่อง ETACS-ECU ปกติที่เหลือก็แค่วิเคราะวงจรตรงจุดนี้ (ด้านหน้าไม่หน้าเกี่ยวแล้วเพราะยังทำงานปกติดอยู่ทั้ง4บาน)

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2013, 18:19:58 »
งั้นฝากพี่ปุ้ยต่อแล้วกันนะครับ
ถ้ากล่อง ETACS-ECU ปกติที่เหลือก็แค่วิเคราะวงจรตรงจุดนี้ (ด้านหน้าไม่หน้าเกี่ยวแล้วเพราะยังทำงานปกติดอยู่ทั้ง4บาน)

ได้เลยครับ แต่ผมเองก็มีเวลาวันละไม่มากนัก หากพี่ทศเข้ามาดูๆบ้างก็น่าจะไปได้เร็วกว่า พี่หนุ่มก็จะสบายใจครับ ;D

----------------------------

ตอนนี้สรุปว่า Actuator กับ Tailgate Lock release handle ทำงานได้ดีใช่ไหมครับพี่หนุ่ม (ถอดสายวัด ได้ค่าถูกต้อง, จ่ายไฟให้ Actuator ทำงานปกติ)

หากเป็นตามข้อมูลที่พี่ทศลงไว้ก็จะเหลือสายไฟ คอนเนคเตอร์ และ ETACS ละครับ

ตอนที่ติดกล่องที่เพิ่มมา (หรือกล่องอื่นๆ) มีการตัด ปลอกสายไฟในรถไหม หากมีจะได้ลองดูแถวๆนั้นก่อนครับ

อีกนิดครับ พี่หนุ่มเจออาการนี้มานานเท่าไหร่แล้ว เคยถอดแบตหรือยังครับ (ถอดทิ้งไว้ซัก 5-10 นาที)

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2013, 21:54:56 »
ได้เลยครับ แต่ผมเองก็มีเวลาวันละไม่มากนัก หากพี่ทศเข้ามาดูๆบ้างก็น่าจะไปได้เร็วกว่า พี่หนุ่มก็จะสบายใจครับ ;D

----------------------------

ตอนนี้สรุปว่า Actuator กับ Tailgate Lock release handle ทำงานได้ดีใช่ไหมครับพี่หนุ่ม (ถอดสายวัด ได้ค่าถูกต้อง, จ่ายไฟให้ Actuator ทำงานปกติ)

หากเป็นตามข้อมูลที่พี่ทศลงไว้ก็จะเหลือสายไฟ คอนเนคเตอร์ และ ETACS ละครับ

ตอนที่ติดกล่องที่เพิ่มมา (หรือกล่องอื่นๆ) มีการตัด ปลอกสายไฟในรถไหม หากมีจะได้ลองดูแถวๆนั้นก่อนครับ

อีกนิดครับ พี่หนุ่มเจออาการนี้มานานเท่าไหร่แล้ว เคยถอดแบตหรือยังครับ (ถอดทิ้งไว้ซัก 5-10 นาที)

ตอนที่ติดกล่องพับครั้งแรก ใชงานได้ดีปกติครับแต่หลังจากต่อ สวิตเซ็นทรัลล็อค เพิ่มหลังจากนั้นไม่กี่วัน เริ่ม มีอาการประตูหลังเปิดไดบ้างไม่ได้บ้าง ทีแรกผมก็สงสัยว่าต่อสายของชุดกล่องหลวม ไม่แน่นรึปล่าว ก็เลย รื้อกล่องออก ต่อสายไฟใหม่ ไม่ได้ตัดสายไฟรถครับ..ปลอกแล้วก็พันทับครับ...จุดต่อหลังปลั๊กกระจกก็เป็น Y มาเลยครับ พอได้มาอ่านบทความพี่ทศ เลยมาเอะใจว่า ไม่ใช่ลูกๆผมกด เซ็นทรัลล็อคเล่นรึปล่าว เลยทำให้  ETACS  ตกใจรวนเลยรึปล่าว

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013, 09:57:21 »
ตอนที่ติดกล่องพับครั้งแรก ใชงานได้ดีปกติครับแต่หลังจากต่อ สวิตเซ็นทรัลล็อค เพิ่มหลังจากนั้นไม่กี่วัน เริ่ม มีอาการประตูหลังเปิดไดบ้างไม่ได้บ้าง ทีแรกผมก็สงสัยว่าต่อสายของชุดกล่องหลวม ไม่แน่นรึปล่าว ก็เลย รื้อกล่องออก ต่อสายไฟใหม่ ไม่ได้ตัดสายไฟรถครับ..ปลอกแล้วก็พันทับครับ...จุดต่อหลังปลั๊กกระจกก็เป็น Y มาเลยครับ พอได้มาอ่านบทความพี่ทศ เลยมาเอะใจว่า ไม่ใช่ลูกๆผมกด เซ็นทรัลล็อคเล่นรึปล่าว เลยทำให้  ETACS  ตกใจรวนเลยรึปล่าว
สวัสดีพี่หนุ่ม ไม่ทราบว่า พี่ติดสวิทต์แบบไหน ติดอย่างไร ขอชมภาพ หน่อยได้ไหม เผื่อให้สมาชิกท่าน อาจจะเกิดเคสเดียวกับพี่ จะได้แก้ไข หรือแก้ไข แล้วจะได้แชร์กัน ครับ  :L2758:
( กล่องพับ + สวิท เซ็นทรัลล็อค + ...................  :L2739: :L2761: :L2759: :L2758: )

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013, 13:01:55 »
อยากจะช่วยนะครับพี่หนุ่ม แต่ความรู้ไม่มี....ได้แต่ส่งกำลังใจไปช่วยให้น้องปาหายป่วยไวๆนะครับ  :L4399: :L4399:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013, 13:02:29 »
มีความคืบหน้าอย่างไรบ้างพี่หนุ่ม ลองถอดแบตดูยังครับ

หากได้วิธีการติดดั้งส่วนที่เคยเพิ่มมาหรืออาจจะมีเป็นรูปก็จะเป็นข้อมูลให้ช่วยกันดูได้ง่ายขึ้นครับ