ผู้เขียน หัวข้อ: พวงมาลัย หลวม สะดุด เวลาหักเลี้ยว (สะเทือนที่มือ แบบรู้สึกได้)  (อ่าน 38510 ครั้ง)

ออฟไลน์ จา-Thanawat

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 4
ท่านใดมีอาการนี้บ้างครับ เวลาหักเลี้ยว ตกหลุม หรือผ่านลูกระนาด มีความรู้สึกว่า แกนพวงมาลัยหลวมๆ สะดุด 1ครั้ง ไม่ต่อเนื่อง และมีเสียงดัง กึ้กๆ เบาๆ ทำให้รำคาญเอามากๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มิถุนายน 2013, 16:01:02 โดย จา-Thanawat »

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
Re: พวงมาลัย หลวม สะดุด เวลาหักเลี้ยว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 8 พฤษภาคม 2013, 11:30:30 »
เรียน พี่จ่า ธนวัฒน์ (ถ้าเรียกผิดขออภัยอย่างแรงครับ)

ข้อมูลพี่น้อยไป ขอถามเพิ่มเติมเพื่อให้พี่ๆ ที่มีความรู้เข้ามาช่วยตอบ ดังนี้

1. หักเลี้ยวสุดหรือไม่ หรือว่าเลี้ยวนิดเลี้ยวหน่อยก็เป็น
2. รถใช้มานานหรือยัง กี่ปี กี่กม. อาการนี้เป็นมานานหรือยัง เป็นทุกครั้งหรือเปล่า
3. ก่อนหน้านี้ ไปทำช่วงล่างมาหรือไม่

;) ;) ;)
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

• Pa Mania
  • *
Re: พวงมาลัย หลวม สะดุด เวลาหักเลี้ยว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 8 พฤษภาคม 2013, 13:11:00 »
เรียน พี่จ่า ธนวัฒน์ (ถ้าเรียกผิดขออภัยอย่างแรงครับ)

ข้อมูลพี่น้อยไป ขอถามเพิ่มเติมเพื่อให้พี่ๆ ที่มีความรู้เข้ามาช่วยตอบ ดังนี้

1. หักเลี้ยวสุดหรือไม่ หรือว่าเลี้ยวนิดเลี้ยวหน่อยก็เป็น
2. รถใช้มานานหรือยัง กี่ปี กี่กม. อาการนี้เป็นมานานหรือยัง เป็นทุกครั้งหรือเปล่า
3. ก่อนหน้านี้ ไปทำช่วงล่างมาหรือไม่

;) ;) ;)
ขอบคุณครับพี่
ตอบข้อ 1 หักเลี้ยวนิดเดียวช่วงเริ่มต้น ยังไม่ทันหมุนสุดเลยครับ จะออกอากาศชัดเจนตอนรถเริ่มออกตัวแล้วหักเลี้ยวเลย อย่างเช่นจอดรถข้างๆทาง แบบจอดต่อๆกัน แล้วจะขับออกอ่ะครับ

ตอบข้อ 2 รถต้นปี 2010 ครับ วิ่งมา ประมาณ 65000 โลแล้วครับ เคยเคลมเปลี่ยนแกนไปครั้งแล้วครับช่วงประมาณ 40000 โล ตอนนั้นใช้ไปประมาณปีครึ่งถึง 2 ปีเห็นจะได้ครับ เป็นทุกครั้งตามข้อ 1 เลยครับ

ตอบข้อ 3 ผมเปลี่ยนโช๊คและสปริงหลังมาครับ ร้านแถวหนองมน ชลบุรี อย่างที่บอกครับ เคยเป็นมาก่อนแล้ว ตอนนั้นช่วงล่างเดิมๆครับ กลับมาเป็นอีกแต่ยังไม่ได้ไปเปลี่ยนโช๊คและสปริง นะครับ ตอนนี้อาการหนักขึ้นครับ  ล้อ 20นิ้วด้วยครับ ตอนนี้ผมมองไปที่แกน เพราะอาการมันรู้สึกได้ว่ามันมีเสียงและสั่นตรงแกน ถ้าต้องเคลมอีกผมไม่แน่ใจว่าจะได้มั้ย เลยมาถามที่นี่ก่อน อาจจะไม่เข้าศูนย์ครับ ถ้าเคลมไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 8 พฤษภาคม 2013, 15:26:20 โดย จ่า-Thanawat »

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 8 พฤษภาคม 2013, 13:17:55 »
ท่านใดมีอาการนี้บ้างครับ เวลาหักเลี้ยว ตกหลุม หรือผ่านลูกระนาด มีความรู้สึกว่า แกนพวงมาลัยหลวมๆ สะดุด 1ครั้ง ไม่ต่อเนื่อง และมีเสียงดัง กึ้กๆ เบาๆ ทำให้รำคาญเอามากๆ

ปลดล็อคใต้แกนพวงมาลัย  โยกขึ้นสุด  โยกลงสุด    แล้วหาตำแหน่งให้พอดีกับมุมใช้งานแล้วกดก้านล็อคเข้าไปใหม่ครับ

ได้ผลอย่างไรรบกวนรายงานผลด้วยครับ

:L2754:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 8 พฤษภาคม 2013, 13:30:13 »
ลองทำตามพี่นะดูก่อนครับ ถ้าไม่หายว่ากันอีกที  อีกอย่างถ้าเคยเคลมแกนพวงมาลัยมาแล้ว อาการคงไม่หนีกันกับรอบแรกครับ
ของผมก้อาการเหมือนของพี่ครับ เริ่มจากเลี้ยวแล้วสะดุด ตามมาด้วยพวงมาลัยหนัก  // เปลียนลูกปืน 1 ลูกหายครับ
ของพี่ถ้ารอบนี้เคลมไม่ได้ก็ต้องหาร้านเปลี่ยนข้างนอกครับ ค่าของ+ค่าแรงไม่เกิน 1000
มีกระทู้แนะนำเรื่องเปลี่ยนลูกปื่นพวงมาลัยอยู่แล้วลองไปศึกษาดูก่อนได้ครับ
 :L2736:

ออฟไลน์ พี่ปอ Lumlukka

• Pa Mania
  • *
  • Like: 31
  • Born to be Rock Star
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 8 พฤษภาคม 2013, 13:56:42 »

ปลดล็อคใต้แกนพวงมาลัย  โยกขึ้นสุด  โยกลงสุด    แล้วหาตำแหน่งให้พอดีกับมุมใช้งานแล้วกดก้านล็อคเข้าไปใหม่ครับ

ได้ผลอย่างไรรบกวนรายงานผลด้วยครับ

น่าจะเป็นอาการเดียวกับรถผมครับพี่นะ... ตอนนี้เป็นตลอดเลย...
เอาไปเข้าศูนย์ เค้าได้แต่อัด (ทา) จารบีตรงแกนหมุน (ไม่รู้เรียกอะไร) เป็นกากบาทอยู่ด้านล่างแกนพวงมาลัย แต่ก็ไม่ได้ช่วยอะไร... ว่าจะหาเวลาเข้าไปศูนย์เทพ ศรีนครินทร์สักหน่อย ไปตอนก่อนสงกรานต์รถเยอะมาก ต้องไปเอาคิวสัก 6 โมงเช้าถึงจะได้ซ่อม
มิตรภาพดีๆ หาซื้อไม่ได้ด้วยเงิน

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 8 พฤษภาคม 2013, 15:22:29 »

ทำแล้วครับพี่นะ หลายรอบมากยังเหมือนเดิมครับ ให้ศูนย์เช็คและถอดแกนดู 3 รอบแล้ว ไม่หายครับ  มีศูนย์ไหนแนะนำผมบ้างมั้ยครับ อาการแบบนี้ ถ้าเคลมไม่ได้รู้จุดว่าเป็นส่วนไหน ก็จะได้ซ่อมร้านนอกเองครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 8 พฤษภาคม 2013, 15:37:22 »

นึกออกแล้ว ของผมเหมือนจะเป็นที่ยอยพวงมาลัยครับ
น่าจะเป็นอาการเดียวกับพี่จ่าเลยครับ

มิตรภาพดีๆ หาซื้อไม่ได้ด้วยเงิน

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 8 พฤษภาคม 2013, 15:45:07 »

นึกออกแล้ว ของผมเหมือนจะเป็นที่ยอยพวงมาลัยครับ
น่าจะเป็นอาการเดียวกับพี่จ่าเลยครับ
ใช่ครับพี่ ผมเคยคุยกับช่างนอกศูนย์ อธิบายอาการให้เค้าฟัง คือเป็นอดีตช่างศูนย์มิตซูหน่ะครับเพิ่งออกไป ตอนนี้มาเปิดอู่เองแล้ว เค้าก็บอกว่าน่าจะเป็นที่ยอย ต้องทำเคลมใหม่ แต่ปัญหาตอนนี้คืออาการแบบนี้ผมเคยเป็น และเคยเคลมมารอบแล้ว กลับมาเป็นอีก คือซ่อมแล้วไม่จบอ่ะครับพี่ ใช้ไม่ถึง 2 ปีก็เป็นอีก ก็เลยอยากรู้ให้ชัดเจนไปเลยว่าคือส่วนไหน จะได้ซ่อมให้จบอ่ะครับ กลัวมันไม่จบ ตอนนี้ขับรถไม่สนุกเลยครับรำคาญเอามากๆ

(อ่อ พี่ปอ ผมชื่อ จา ครับ  ;D )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 8 พฤษภาคม 2013, 15:48:12 โดย จ่า-Thanawat »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 8 พฤษภาคม 2013, 16:45:19 »

ใช่ครับพี่ ผมเคยคุยกับช่างนอกศูนย์ อธิบายอาการให้เค้าฟัง คือเป็นอดีตช่างศูนย์มิตซูหน่ะครับเพิ่งออกไป ตอนนี้มาเปิดอู่เองแล้ว เค้าก็บอกว่าน่าจะเป็นที่ยอย ต้องทำเคลมใหม่ แต่ปัญหาตอนนี้คืออาการแบบนี้ผมเคยเป็น และเคยเคลมมารอบแล้ว กลับมาเป็นอีก คือซ่อมแล้วไม่จบอ่ะครับพี่ ใช้ไม่ถึง 2 ปีก็เป็นอีก ก็เลยอยากรู้ให้ชัดเจนไปเลยว่าคือส่วนไหน จะได้ซ่อมให้จบอ่ะครับ กลัวมันไม่จบ ตอนนี้ขับรถไม่สนุกเลยครับรำคาญเอามากๆ

(อ่อ พี่ปอ ผมชื่อ จา ครับ  ;D )

อ่า... ขอโทษครับพี่จา... ที่เรียกผิด...
ว่าแต่รู้สาเหตุหรือได้ช่างดีๆ บอกด้วยนะครับ ผมก็รำคาญเหมือนกัน
กุกๆๆๆ ทุกครั้ง ทั้งเลี้ยง ทั้งเบรค ทั้งขึ้นเนิน

:sd23:

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 8 พฤษภาคม 2013, 19:04:27 »

อ่า... ขอโทษครับพี่จา... ที่เรียกผิด...
ว่าแต่รู้สาเหตุหรือได้ช่างดีๆ บอกด้วยนะครับ ผมก็รำคาญเหมือนกัน
กุกๆๆๆ ทุกครั้ง ทั้งเลี้ยง ทั้งเบรค ทั้งขึ้นเนิน

:sd23:

แปลกมากเลยครับ....รถผมก็เป็นครับ....จะรู้สึกได้ชัดมากๆตอนจะถอยรถเข้าบ้าน เป็นทุกครั้งครับที่หักล้อเลี่ยวไว้ แล้วถอยหรือเดินหน้า จะมีเสียงดังกึก และรู้สึกสะท้านที่มือครับ......แต่ที่แปลกใจคือตอนไปหนองมนครั้งที่แล้ว...ผมได้รับคำแนะนำจากพี่นะ เหมือนที่พี่นะแนะนำในกระทู้นี้แหละครับ....ผมก็ทำตาม....อาการหายไปเลย......ใช้อยู่พักนึกมันก็กลับมาอีก ทีนี้ผมก็ลองปรับดูอีกทีตามคำแนะนำของพี่นะครับ...คราวนี้อาการหายไปเลย ยังไม่เป็นอีกเลยครับ

สงสัยต้นเหตุของรถผมกับรถพี่จาและพี่ปออาจเป็นคนละสาเหตุแต่อาการออกมาคล้ายกันครับ

เพื่อเป็นข้อมูลครับ
 :L4399: :L4399:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 8 พฤษภาคม 2013, 19:53:57 »
ขอบคุณครับพี่ตูมตามที่แนะนำข้อมูล ทุกเหตุการณ์ที่พี่เล่ามา ล้วนแล้วแต่ผมพบเจอมาแล้วทั้งนั้นครับ ของผมปรับพวงมาลัยก็ไม่หาย มิหนำซ้ำ ช่างศูนย์เองยังเคยบอกว่าไม่เกี่ยว ผมไปคุยมาแล้ว ก็ไม่รู้จะแก้ยังไง  :sd21: เพราะศูนย์ก็พูดมาแบบนี้

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 8 พฤษภาคม 2013, 20:02:22 »
ขอบคุณครับพี่ตูมตามที่แนะนำข้อมูล ทุกเหตุการณ์ที่พี่เล่ามา ล้วนแล้วแต่ผมพบเจอมาแล้วทั้งนั้นครับ ของผมปรับพวงมาลัยก็ไม่หาย มิหนำซ้ำ ช่างศูนย์เองยังเคยบอกว่าไม่เกี่ยว ผมไปคุยมาแล้ว ก็ไม่รู้จะแก้ยังไง  :sd21: เพราะศูนย์ก็พูดมาแบบนี้

สวัสดีครับพี่จา....ช่างที่ศูนย์ก็เป็นแบบนี้แหละครับ ทุกค่ายก็เป็นเหมือนกันครับ....คือถ้าอาการมันไม่เด่นชัดว่ามันเป็นที่ตรงไหน......ช่างจะเช็คเฉพาะจุดที่เคยมีคนเป็นเท่านั้นเองครับ......ถ้าไม่หาย เราเอาเข้าไปใหม่...เขาก็จะเอารถเราไปซักพัก..ทำโน่นนิด นี่หน่อย....เสร็จแล้วก็ออกมาบอกว่าให้ลองไปใช้ก่อน ถ้าไม่หายค่อยว่ากัน.....หรือหนักข้อเข้าก็บอกว่ารถมันเป็นแบบนี้ทุกคันแหละ.....เป็นทุกยี่ห้อครับไม่ใช่แค่มิตซู

แต่ถ้าเราพอรู้จุดปัญหา...จี้ให้เขาตรวจสอบละเอียดที่จุดนั้น....ถ้าแบบนี้เขาจะตรวจสอบให้.....รถผมมีปัญหาเรื่องความร้อน...เป็นมาตั้งแต่ซื้อรถ....จนจะครบ 2 ปีอยู่แล้วครับ....ผมก็คลำหาไปเอง....เปลี่ยนทีละจุด....เปลี่ยนจุดนี้แล้วไม่หาย ก็ไปหาจุดต่อไป.....จนล่าสุด.....เปลี่ยนอะไหล่อีก 2 ชิ้น....หายแล้วครับ ผมเปลี่ยนไปเลยโดยไม่สนใจการเคลมครับ และผมไม่ทราบด้วยว่ามันเสียหรือไม่ คือผมไม่สนใจครับ....บอกช่างไม่ต้องทดสอบ ไม่ต้องลอง ผมสั่งเปลี่ยน คุณก็เปลี่ยนให้ผม....ผมไม่เคลม ไม่ต้องมาลอง มาทดสอบอะไรทั้งสิ้น....ผมจ่ายตังค์เอง.......แบบนี้ จบครับ

สำหรับกรณีพี่จา.....ผมแนะนำว่าถ้าพี่จาสะดวกวันที่ 18 ลองแวะมาเจอกันใน meeting มั๊ยครับ.....ผมอยากลองอาการเหมือนกันครับพี่จา.....คืออาการก็รู้นะครับว่ามันเป็นไง....แต่อยากลองให้ชัดๆ และอยากลองแก้ด้วยวิธีการพี่นะอีกซักทีครับ....ถ้าไม่ไหวจริงๆ ค่อยว่ากันอีกที

:L4399: :L4399:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ พี่จ่า Jatot

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 8 พฤษภาคม 2013, 20:44:17 »
มีตติ่งวันที่ 11 พค. ที่ร้านเบาะ มีใครไปบ้างอยากรู้หรือสงสัยเกี่ยวกับแกนพวงมาลัย
เจอกันที่ร้านจะเอาแกนไปให้ดู และวิเคราะห์ของจริงๆ จะได้หายสงสัยกัน เชิญเลยคร๊าบบบ
มาดูเบาะได้แถมความรู้เรื่องแกนพวงมาลัย ฟรี
คนเราแก่ได้เพียงตัวเลข แต่จิตใจห้ามแก่
เมื่ิอจิตใจไม่แก่  ร่างกายก็ไม่แก่

ปั่น ปั่น ไป ไม่ไหวก็จูง
Pajero Sport 4WD

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 8 พฤษภาคม 2013, 21:00:44 »
มีตติ่งวันที่ 11 พค. ที่ร้านเบาะ มีใครไปบ้างอยากรู้หรือสงสัยเกี่ยวกับแกนพวงมาลัย
เจอกันที่ร้านจะเอาแกนไปให้ดู และวิเคราะห์ของจริงๆ จะได้หายสงสัยกัน เชิญเลยคร๊าบบบ
มาดูเบาะได้แถมความรู้เรื่องแกนพวงมาลัย ฟรี

พี่จ่า แถมวันที่ 18 อีกซักวันได้มั๊ยอะครับ......วันที่11ผมไม่อยู่อะครับ เข้าไปไม่ล้าาาาาาาาาย....ติดไปธุระที่แพร่ขอรับ.....แต่อยากฟังการวิเคราะห์เรื่องแกนพวงมาลัยด้วยคร้าาาาาาบ

:L4399: :L4399: :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ พี่จ่า Jatot

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 9 พฤษภาคม 2013, 08:56:56 »

พี่จ่า แถมวันที่ 18 อีกซักวันได้มั๊ยอะครับ......วันที่11ผมไม่อยู่อะครับ เข้าไปไม่ล้าาาาาาาาาย....ติดไปธุระที่แพร่ขอรับ.....แต่อยากฟังการวิเคราะห์เรื่องแกนพวงมาลัยด้วยคร้าาาาาาบ

ว่างตอนไหน?ผ่าน กม.8 แวะเข้ามากินเบียร์พม่าได้ตลอด
คนเราแก่ได้เพียงตัวเลข แต่จิตใจห้ามแก่
เมื่ิอจิตใจไม่แก่  ร่างกายก็ไม่แก่

ปั่น ปั่น ไป ไม่ไหวก็จูง
Pajero Sport 4WD

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 9 พฤษภาคม 2013, 22:54:28 »

ว่างตอนไหน?ผ่าน กม.8 แวะเข้ามากินเบียร์พม่าได้ตลอด

แล้วจะได้ดูเหรอพี่จ่า หรืออาจดูอย่างเดียวจริงๆ มาวววว :L2905: :L2905: :L2905:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 9 พฤษภาคม 2013, 23:22:58 »

ติดเบียร์พม่ามาเลี้ยงสมาชิกด้วยนะครับพี่จ่า   เดี๋ยวของจริงมาจะชี้ให้ดูว่าอาการที่ว่านี้มาจากจุดไหน

อาการของพี่จา  จขกท.นั้นเป็นอาการจากจุดต่อของแกนพวงมาลัยที่ออกแบบมาสำหรับการยุบตัวเมื่อเกิดอุบัติเหตุครับ  มันให้ตัวได้

ในเวปเมืองนอกเขาเชื่อมตายไปเลยไม่ต้องให้ตัวได้อีกต่อไปถึงจะแก้ไขปัญหานี้ได้ครับ   ได้อย่างเสียอย่างต้องเลือกเอาครับ

วิธีของผมคือหาเหลี่ยมเพื่อบรรเทาอาการหากเกิดขึ้นบ่อยมากๆ   ก็ต้องเคลมแต่ศูนย์กว่าจะเคลมช่างมันจะรู้ไหมว่าจุดนั้นมีไว้ทำอะไร ระวังช่างบื้อนะครับ

หากจะทำเอวเดี๋ยวรอของพี่จ่ามาก่อนจะชี้ให้ดูครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013, 09:25:17 »
ติดเบียร์พม่ามาเลี้ยงสมาชิกด้วยนะครับพี่จ่า   เดี๋ยวของจริงมาจะชี้ให้ดูว่าอาการที่ว่านี้มาจากจุดไหน

อาการของพี่จา  จขกท.นั้นเป็นอาการจากจุดต่อของแกนพวงมาลัยที่ออกแบบมาสำหรับการยุบตัวเมื่อเกิดอุบัติเหตุครับ  มันให้ตัวได้

ในเวปเมืองนอกเขาเชื่อมตายไปเลยไม่ต้องให้ตัวได้อีกต่อไปถึงจะแก้ไขปัญหานี้ได้ครับ   ได้อย่างเสียอย่างต้องเลือกเอาครับ

วิธีของผมคือหาเหลี่ยมเพื่อบรรเทาอาการหากเกิดขึ้นบ่อยมากๆ   ก็ต้องเคลมแต่ศูนย์กว่าจะเคลมช่างมันจะรู้ไหมว่าจุดนั้นมีไว้ทำอะไร ระวังช่างบื้อนะครับ

หากจะทำเอวเดี๋ยวรอของพี่จ่ามาก่อนจะชี้ให้ดูครับ

ขอบคุณครับ พี่นะ ที่ให้ข้อมูล เป็นประโยชน์มากๆเลยครับ  :sd23:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013, 11:41:50 »
ตำแหน่งที่พี่นะบอก คือตำแหน่งลูกศรสีแดงในรูปที่ 1 หรือ รูปที่ 2 ครับ

รูปที่ 1

รูปที่ 2