ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ ๆ ช่วยแนะนำรถหน่อยจ้า  (อ่าน 5022 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jum Mania

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
รบกวนพี่ ๆ ช่วยแนะนำรถหน่อยจ้า
« เมื่อ: 19 เมษายน 2013, 10:30:13 »
สวัสดีค่ะ พี่ ๆ ปามาเนียทุกท่าน โพสต์แรกก็จะหาเรื่องมาให้พี่ ๆ ปวดหัวเลยค่ะ คือตอนนี้กำลังพิจารณาน้องปากับน้องแคปอยู่ เลือกไม่ถูกเลยค่ะ เงื่อนไขก็มีอยู่ประมาณนี้ค่ะ

1. ปลอดภัยต่อผู้โดยสารและเพื่อนร่วมทาง  อันนี้เข้าใจว่าน้องแคปจะเหล็กแข็งกว่าน้องปาจะได้เปรียบเรื่องความปลอดภัยต่อผู้โดยสาร ส่วนเพื่อนร่วมทางนี่ยังไม่แน่ใจค่ะ เรื่องทัศวิสัยน่าจะดีเหมือน ๆ กัน แต่สมรรถนะเครื่องยนต์และระบบเบรคอันนี้ดูไม่เป็นเลยค่ะ ส่วนทักษะในการขับของตัวเองถ้าได้น้องปามาก็ตั้งใจจะไปเที่ยวกับทริปของพี่ ๆ บ้านปามาเนียนี่ล่ะค่ะ ถือโอกาสพาลูกเที่ยวแล้วก็ขอความรู้จากพี่ ๆ ด้วยซะเลย อิอิ

2. เรื่องความบันเทิงของท่าน ผบ.ตัวน้อย อันนี้น้องปาได้ไปเต็ม ๆ เลยค่ะ

3. ปัญหาของรถคันไหนมีเยอะกว่ากัน เพิ่งขับรถเป็นยังไม่ถึงปีเลยค่ะ เรื่องเครื่องยนต์ไม่ได้รู้เรื่องเลยค่ะ ตอนนี้ขับน้องแจ๊สปี 2012 อยู่ ไม่เคยเปิดฝากระโปรงรถเลย ทำแค่เปลี่ยนลมยางเป็นลมไนโตรเจน  ถ้าเลือกน้องปาก็คงต้องขอฝากผีฝากไข้กับพี่ ๆ บ้านปามาเนียล่ะค่ะ แต่ละท่านเทพ ๆ ทั้งนั้น ความรู้เพียบ อุ่นใจมากเลย ส่วนเรื่องศูนย์ก็เลือกไว้อย่างละที่ค่ะ น้องปานี่เลือกศูนย์ข้างเบนซ์เส้นศรีนครินทร์  น้องแคปนี่เลือกศูนย์สุกี้เอ็มเคแถวรามอินทรา เท่าที่อ่านมาจากหลายเวบดูเหมือนสองที่นี้จะคะแนนดีกว่าเพื่อน

4. ความสูงในการมุดห้าง แหะ ๆ อันนี้มาเอี่ยวด้วย ห้างแถวบ้านจำกัดไว้ที่ 2 เมตร แล้วน้องปานี่ทางศูนย์จะแถม rack ให้ จริง ๆ ก็คงไม่ได้ใช้อะไรแต่อยากแอบเท่ห์นิดนึง ไม่ทราบว่าน้องปาถ้าใส่ rack แล้วจะมุดขึ้นได้ไหมคะ

เท่าที่คิดออกตอนนี้ก็มีเท่านี้ค่ะ พี่ ๆ คิดว่าต้องพิจารณาอะไรเพิ่มเติมอีกบ้างคะ รบกวนด้วยนะคะ  :L2897:  ขอบคุณมาก ๆ ค๊า  :sd23:

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
Re: รบกวนพี่ ๆ ช่วยแนะนำรถหน่อยจ้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 เมษายน 2013, 12:27:57 »
ปาเจโร่ :L2734: คุ้มค่า คุ้มราคา คุ้มเสียยิ่งกว่าคุ้ม ถ้าอยู่รวมกับบ้านมาเนียครับ :L2900:
รอ พี่ๆ บ้านมาเนียมาตอบเพิ่มอีก :L2754:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
Re: รบกวนพี่ ๆ ช่วยแนะนำรถหน่อยจ้า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 เมษายน 2013, 13:30:43 »
สวัสดีค่ะ พี่ ๆ ปามาเนียทุกท่าน โพสต์แรกก็จะหาเรื่องมาให้พี่ ๆ ปวดหัวเลยค่ะ คือตอนนี้กำลังพิจารณาน้องปากับน้องแคปอยู่ เลือกไม่ถูกเลยค่ะ เงื่อนไขก็มีอยู่ประมาณนี้ค่ะ

1. ปลอดภัยต่อผู้โดยสารและเพื่อนร่วมทาง  อันนี้เข้าใจว่าน้องแคปจะเหล็กแข็งกว่าน้องปาจะได้เปรียบเรื่องความปลอดภัยต่อผู้โดยสาร ส่วนเพื่อนร่วมทางนี่ยังไม่แน่ใจค่ะ เรื่องทัศวิสัยน่าจะดีเหมือน ๆ กัน แต่สมรรถนะเครื่องยนต์และระบบเบรคอันนี้ดูไม่เป็นเลยค่ะ ส่วนทักษะในการขับของตัวเองถ้าได้น้องปามาก็ตั้งใจจะไปเที่ยวกับทริปของพี่ ๆ บ้านปามาเนียนี่ล่ะค่ะ ถือโอกาสพาลูกเที่ยวแล้วก็ขอความรู้จากพี่ ๆ ด้วยซะเลย อิอิ

2. เรื่องความบันเทิงของท่าน ผบ.ตัวน้อย อันนี้น้องปาได้ไปเต็ม ๆ เลยค่ะ

3. ปัญหาของรถคันไหนมีเยอะกว่ากัน เพิ่งขับรถเป็นยังไม่ถึงปีเลยค่ะ เรื่องเครื่องยนต์ไม่ได้รู้เรื่องเลยค่ะ ตอนนี้ขับน้องแจ๊สปี 2012 อยู่ ไม่เคยเปิดฝากระโปรงรถเลย ทำแค่เปลี่ยนลมยางเป็นลมไนโตรเจน  ถ้าเลือกน้องปาก็คงต้องขอฝากผีฝากไข้กับพี่ ๆ บ้านปามาเนียล่ะค่ะ แต่ละท่านเทพ ๆ ทั้งนั้น ความรู้เพียบ อุ่นใจมากเลย ส่วนเรื่องศูนย์ก็เลือกไว้อย่างละที่ค่ะ น้องปานี่เลือกศูนย์ข้างเบนซ์เส้นศรีนครินทร์  น้องแคปนี่เลือกศูนย์สุกี้เอ็มเคแถวรามอินทรา เท่าที่อ่านมาจากหลายเวบดูเหมือนสองที่นี้จะคะแนนดีกว่าเพื่อน

4. ความสูงในการมุดห้าง แหะ ๆ อันนี้มาเอี่ยวด้วย ห้างแถวบ้านจำกัดไว้ที่ 2 เมตร แล้วน้องปานี่ทางศูนย์จะแถม rack ให้ จริง ๆ ก็คงไม่ได้ใช้อะไรแต่อยากแอบเท่ห์นิดนึง ไม่ทราบว่าน้องปาถ้าใส่ rack แล้วจะมุดขึ้นได้ไหมคะ

เท่าที่คิดออกตอนนี้ก็มีเท่านี้ค่ะ พี่ ๆ คิดว่าต้องพิจารณาอะไรเพิ่มเติมอีกบ้างคะ รบกวนด้วยนะคะ  :L2897:  ขอบคุณมาก ๆ ค๊า  :sd23:

ตอบ : เรื่องมิตซูและเชฟโลเล็ตนั้น  ศูนย์บริการพอกันครับ    ส่วนเรื่องความแข็งแรงนั้นภายนอกคือเหล็กหุ้มเนื้อทั้งคู่อยู่ที่เวรกรรมที่ทำกันมาในสถานะการณ์ต่างๆ   เอาเป็นว่ามาดูความปลอกภัยที่ให้มาสำหรับปาเจโร่ในรุ่น GT ก็มีในจุดสำคัญให้มาครบทุกอย่าง เช่นกัน    จุดหนึ่งที่อยากให้พิจารณาคือ
 1.1 ซื้อรถมาเพื่อใช้แค่ 3-4 ปีในระยะประกัน  ต่อจากนั้นอาจจะพิจารณาเปลี่ยนคันใหม่   คิดเป็นต้นทุนหรือเครื่องมือประกอบการดำเนินชีวิต  เลือกเชฟ
 1.2 ตั้งใจเก็บซื้อรถ หรือดิ้นรนหาเงินผ่อนสักคันในชีวิต  ถ้าดีก็ใช้ไปกันนานๆ  เลือกปาเจโร่ด้วยเหตุที่ว่า  อะไหล่ทดแทนใช้ร่วมกับไทรทันกะบะรถเชิงพานิช   อะไหล่บำรุงรักษามีทั่วไปราคาถูก   รถเก่าแค่ไหนก็หาอะไหล่มดแมนเปลี่ยนกลับมาเป็นรถใหม่ได้เพราะรถตลาดเยอะ  แท๊กซี่เริ่มพิจารณานำมาใช้อาจเพราะความคุ้มค่าและความสะดวกสำหรับการใช้งานในเชิงพานิชและคุ้มทุนเร็ว
  1.3 เลือกปาเจโร่มาแล้ว   บางจุดที่ไม่ชอบ ไม่ลงตัว  ปามาเนียแนะนำทำให้ดีกว่ารถรุ่นใหม่ๆได้ถ้ายินดีที่จะจ่ายเพิ่มเพื่อเพิ่มสมรรถนะของรถที่เราเลือกมา และมีตัวอย่างให้ดูเยอะในกลุ่ม

ตอบ :ความสะดวกสบาย สามารถเพิ่มได้มากกว่านั้นอีกเพราะเป็น options and accessory car

ตอบ :รถทุกคัน ทุกรุ่น มีปัญหาแตกต่างกันไปทั้งนั้น   อยู่ที่ว่าปัญหานั้นสามารถแก้ไขหรือเปลี่ยนแปลงแล้วเห็นผลต่างชัดเจนหรือไม่   ส่วนปัญหาที่แก้ไม่ได้จะไม่เรียกว่าปัญหาควรเรียกว่าข้อจำกัด   และสำหรับปาเจโร่ สปอตนั้นยังไม่เจอที่เรียกว่าข้อจำกัดสำหรับพวกเราชาวปามาเนีย  เพราะเรามักเล่นเหนือข้อจำกัดนั้นๆครับ

ตอบ :ขึ้นได้สบายครับ  ห้างส่วนใหญ่สูง  190-2.20 m    รถปาเจโร่เดิมๆสูงแค่  155-165    รถพวกผมแต่งช่วงล่างเยอะสูง  175-185  ก็ขึ้นได้ปกติไม่มีปัญหาอะไร    ส่วน rack เห็นใส่กันเยอะเหมือนกันครับ   สำหรับเรื่อง rack นั้นถ้าเป็นของแถมลองขอเปลี่ยนเป็นอย่างอื่นหรือเป็นส่วนลดดีกว่า  ของทั้งหมดก็สามารถใส่ในตัวรถได้และด้านหลังก็สามารถพับได้   สำหรับของมีกลิ่นก็ใส่กล่องประเภทเก็บกันกลิ่นได้อีก    หากเดินทางบ่อยจะใช้ rack แนะนำพิจารณาพวก roof box จะเหมาะสมและกันฝุ่น กันน้ำ ได้ดีกว่าครับ

ลองพิจารณาหลายๆด้านแล้วตัดสินใจเลือกดูนะครับ

จะหาข้อเสียของปาเจโร่  หาอ่านจากเวปคู่แข่งซิครับเขามีทั้งแอบหยิก  แอบเมิน  แอบบ่น แอบด่าด้วย 55555

สำหรับปาเจโร่ผมรวมไว้ให้อ่านแล้วอาจจะถอดใจก็ได้นะ  อิ  อิ (สิ่งที่ควรรู้ก่อนซื้อปาเจโร่ สปอต)ลองอ่านดู จากผู้ใช้งานจริง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,19.0.html

วิธีแก้ปัญหาที่ผมรวบรวมสรุปมาคือเปลี่ยนเพื่อเลี่ยงปัญหา ไม่ใช่ซ่อมเพื่อรอเจอกับปัญหาครั้งใหม่อีก เท่านั้นเองครับ

หวังว่าคงตัดสินใจได้นะครับ
 :L4399:

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่เบนซ์-BEnZ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
  • ผมมีความความสุขที่เกิดมาบนแผ่นดินไทย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 เมษายน 2013, 13:41:54 »
ผมหมดคำแนะนำแล้วคับ :sd42: เพราะอยู่ด้านบนหมดแล้ว สุดยอดไปเลย ล้วกเพ่  :L2900: แมวป่าาาาาาาา :L2901:
สุขหรือทุกข์ ก็อยู่ที่ใจตนเท่านั้น !!!

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 เมษายน 2013, 13:50:52 »
เรียน พี่จุ๋ม

ซื้อรถราคาเป็นล้าน แต่่ละยี่ห้อ ก็มีข้อดีข้อเสียที่แตกต่างกัน ดังนั้น ไม่ต้องเกรงใจ ถามๆๆๆ และ ๆ จนกว่าจะได้คำตอบที่คาใจ โดยเฉพาะบ้านปามาเนียนี้ ถามได้เต็มที่ครับ

ผมขอพูดถึงข้อดี ข้อเสีย ความคุ้มค่านิดนึง คำพวกนี้เป็นนามธรรม คงต้องพูดกันยาว เพราะมันขึ้นอยู่กับสมมติฐาน ความต้องการพื้นฐาน ความรู้ ความสนใจ ความเข้าใจ ของแต่ละคนไม่เหมือนกัน
ขนาดนักวิจารณ์รถที่มีความคิดต่างกัน ยังให้เครดิตรถแต่ละยี่ห้อไม่เท่ากันเลย ดังนัี้น สื่งที่ผมให้ความเห็น เกิดจากตัวผมเองล้วนๆ และ คุณจุ๋มคงต้องใช้วิจารณญาณไตร่ตรองด้วยตนเองครับ

เรื่องเงื่อนไขที่ให้มา ผมเข้าใจว่า คุณจุ๋มเปรียบเทียบเครื่องดีเซล ระหว่าง ปาเจโร 2.5 กับ แคปนี่หว่า เอ๊ย แคปติว่า 2.0 เอาเป็นรุ่นขับสองเหมือนกัน ถ้าโจทย์ไม่ตรงกัน แจ้งด้่วยครับ

1. ผมเชื่อว่า เหล็กไม่แข็งกว่ากัน ได้มาตรฐานการผลิตทั้งคู่ ไม่งั้นคงขายไม่ได้ แต่แคบเกิดจากโครงสร้างรถเก๋ง ปาเกิดจากรถกระบะ ดังนั้น ความนิ่มนวล การยึดเกาะถนน แคปได้เปรียบ แต่ต้องแลกกับคชจ.ในการดูแลรักษาที่มากกว่า จุกจิกกว่าปาครับ ส่วนเรื่องความปลอดภัย ผมไม่ทราบเรื่องถุงลมมีกี่ใบ ระบบเบรคก็ไม่ทราบ ผมเชื่อว่าไม่แตกต่างกันมากครับ ส่วนเรื่องไปเที่ยวตจว. ผมเชื่อว่า ไปได้เท่ากันทั้งคู่ครับ

2. เรื่องความบันเทิง ไม่มีความรู้และมีเพราะอยากมีเผื่อเท่านั้นครับ ปกติไม่ค่อยได้ใช้

3. ปัญหาของรถ งานซ่อมตัวถัง เครื่องยนต์ ผมเชื่อว่า ปาได้เปรียบ เพราะเป็นรถที่มีพื้นฐานมาจากกระบะไตรตั้น ช่างทั่วๆ ไปซ่อมได้ อะไหล่หาได้ง่ายกว่า ส่วนแคป ถ้าเจองานอีเลคโทรนิคส์ ผมเชื่อว่าต้องเข้าศูนย์ อะไหล่ก็ต้องใช้ของศูนย์ครับ

4. ความสูง คงใกล้เคียงกัน ผมมี rack แต่ไม่ได้ใส่เมื่อไม่ใช้งานครับ หนักรถ โต้ลม กินน้ำมัน สารพัด ถ้าศูนย์แถมให้และอยากได้ก็รับมา ถ้าไม่ต้องการ ควรเปลี่ยนเป็นอย่างอื่น หรือรับส่วนลดเงินสดดีกว่า เมื่อใส่ rack แล้ว ความสูงน่าจะเกิน 1.9 ม. เข้าห้างลำบากครับ

ความเห็นเพิ่มเติม

5. ใช้ Jazz อยู่ จะเปลี่ยนทั้งบอดีเป็นรถสูง และ เครื่องจากเบนซิน เป็นดีเซล คงต้องปรับตัวบ้าง แต่ไม่หนักหนา ผบ.ผม ใช้อัลติส ไม่ค่อยชอบปาครับ บอกรถใหญ่ เข้าที่จอดลำบาก แต่เวลาเที่ยวตจว. ให้ใช้ปาอย่างเดียว บอกว่า มั่นใจ เห็นได้ไกลกว่า พับเบาะแถวสองและแถวสาม บรรทุกสัมภาระได้เยอะมากๆๆ ครับ
6. อยากให้เข้าเวปผู้ใช้แคป ตามอ่านข้อมูลดู เหมือนที่อ่านจากปามาเนีย แล้วจะได้ข้อมูลเพิ่มขึ้นอีกมากครับ

อยากรู้อะไรเพิ่มเติม ถามได้เต็มที่ครับ พี่ๆ บ้านปามาเนียทุกท่าน ยินดีให้ข้อมูลครับ

การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 เมษายน 2013, 14:29:19 »
เคยใช้ Opel (Astra van) ก่อนที่ทางค่ายจะเปลี่ยนชื่อใหม่เป็น Chevrolet

ยอมรับว่าเป็นรถที่มีตัวถังแข็งแรง เก็บเสียงได้ดี ซีซีเท่ากันม้าฝรั่งแข็งแรงกว่าเยอะ  :L2734: :L2734: :L2734:

แต่อาจเพราะม้าฝรั่งขนยาวขนดกไปหน่อย มาบ้านเราเลยมีปัญหาเรื่องตัวร้อน สมัยนั้นนะ  :L4391:

แถมตอนนั้น0ดูแลก็มีน้อย ค่าซ่อมค่าอะไหล่ก็แพงหูฉี่ ที่ปรึกษาทางเว็บก็ไม่มีอีก สมัยนั้นนะ  :L4387:

เลยจำใจขายไปพร้อมนํ้าตา :L4386: :L4386: :L4386:

แต่.....น้องปากับน้องแคป มันรถคนละแบบกันอยู่นะ จะเทียบกันตรงๆคงไม่ค่อยเหมาะหรือเปล่า :L2761:

อย่างที่พี่สุว่า แคปพื้นฐานรถเก่ง (SUV) ยังไงก็ได้เปรียบเรื่องความสะดวกสบาย เรื่องเทคโนโลยี แต่ก็ต้องแลกมากับค่าบำรุงรักษาที่แพงกว่า และต้องพึ่ง0เป็นส่วนใหญ่ :L6419:

ส่วนน้องปา พื้นฐานรถกระบะ (PPV) ข้อได้เปรียบก็ตามที่พ่อมดนะ รัชดา ร่ายคาถา  :sd42: :sd42: :sd42: มีปัญหาสามารถแก้ไขได้ด้วยโทรศัพท์หรือเข้าเว็บปามาเนีย :L6425: :L6425: :L6425:

สรุปถ้าถามผมๆคงต้องแนะนำน้องปาเพื่อความคุ้มค่าและค่าใช้จ่ายดูแลในระยะยาว  :L2736: :L2734: :L6428:

หรือไม่อีกทีถ้าจะเล่นรถยุโรป นั่งกันแค่พี่จุ๋มกับผบ.สส.ก็นี่เลย BMW X1 :L2900: :L6415: :L2901:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 เมษายน 2013, 14:33:03 »
ปาเจโร่ :L2734: คุ้มค่า คุ้มราคา คุ้มเสียยิ่งกว่าคุ้ม ถ้าอยู่รวมกับบ้านมาเนียครับ :L2900:
รอ พี่ๆ บ้านมาเนียมาตอบเพิ่มอีก :L2754:

ขอบคุณค่ะ พี่ดล ( หรือ ดอน คะ ถ้าผิดขออำภัย แหะ ๆ ๆ ) ตั้งแต่รู้จักบ้านปามาเนียนี่ก็เริ่มเอียงมาทางน้องปามาก ๆ แล้วล่ะค่ะ พี่ ๆ ที่นี่  :L2900: จริง ๆ

ผมหมดคำแนะนำแล้วคับ :sd42: เพราะอยู่ด้านบนหมดแล้ว สุดยอดไปเลย ล้วกเพ่  :L2900: แมวป่าาาาาาาา :L2901:
ขอบคุณค่ะ พี่เบนซ์ เอ่อ ถามนิดนึงค่ะ สงสัยมานานแล้ว ทำไมเรียกน้องปาว่าแมวป่ากันล่ะคะ  ::)

1.2 ตั้งใจเก็บซื้อรถ หรือดิ้นรนหาเงินผ่อนสักคันในชีวิต  ถ้าดีก็ใช้ไปกันนานๆ  เลือกปาเจโร่ด้วยเหตุที่ว่า  อะไหล่ทดแทนใช้ร่วมกับไทรทันกะบะรถเชิงพานิช   อะไหล่บำรุงรักษามีทั่วไปราคาถูก   รถเก่าแค่ไหนก็หาอะไหล่มดแมนเปลี่ยนกลับมาเป็นรถใหม่ได้เพราะรถตลาดเยอะ  แท๊กซี่เริ่มพิจารณานำมาใช้อาจเพราะความคุ้มค่าและความสะดวกสำหรับการใช้งานในเชิงพานิชและคุ้มทุนเร็ว
  1.3 เลือกปาเจโร่มาแล้ว   บางจุดที่ไม่ชอบ ไม่ลงตัว  ปามาเนียแนะนำทำให้ดีกว่ารถรุ่นใหม่ๆได้ถ้ายินดีที่จะจ่ายเพิ่มเพื่อเพิ่มสมรรถนะของรถที่เราเลือกมา และมีตัวอย่างให้ดูเยอะในกลุ่ม

[/color]

ตอบ :ความสะดวกสบาย สามารถเพิ่มได้มากกว่านั้นอีกเพราะเป็น options and accessory car

ตอบ :รถทุกคัน ทุกรุ่น มีปัญหาแตกต่างกันไปทั้งนั้น   อยู่ที่ว่าปัญหานั้นสามารถแก้ไขหรือเปลี่ยนแปลงแล้วเห็นผลต่างชัดเจนหรือไม่   ส่วนปัญหาที่แก้ไม่ได้จะไม่เรียกว่าปัญหาควรเรียกว่าข้อจำกัด   และสำหรับปาเจโร่ สปอตนั้นยังไม่เจอที่เรียกว่าข้อจำกัดสำหรับพวกเราชาวปามาเนีย  เพราะเรามักเล่นเหนือข้อจำกัดนั้นๆครับ

ตอบ :ขึ้นได้สบายครับ  ห้างส่วนใหญ่สูง  190-2.20 m    รถปาเจโร่เดิมๆสูงแค่  155-165    รถพวกผมแต่งช่วงล่างเยอะสูง  175-185  ก็ขึ้นได้ปกติไม่มีปัญหาอะไร    ส่วน rack เห็นใส่กันเยอะเหมือนกันครับ   สำหรับเรื่อง rack นั้นถ้าเป็นของแถมลองขอเปลี่ยนเป็นอย่างอื่นหรือเป็นส่วนลดดีกว่า  ของทั้งหมดก็สามารถใส่ในตัวรถได้และด้านหลังก็สามารถพับได้   สำหรับของมีกลิ่นก็ใส่กล่องประเภทเก็บกันกลิ่นได้อีก    หากเดินทางบ่อยจะใช้ rack แนะนำพิจารณาพวก roof box จะเหมาะสมและกันฝุ่น กันน้ำ ได้ดีกว่าครับ

ลองพิจารณาหลายๆด้านแล้วตัดสินใจเลือกดูนะครับ

จะหาข้อเสียของปาเจโร่  หาอ่านจากเวปคู่แข่งซิครับเขามีทั้งแอบหยิก  แอบเมิน  แอบบ่น แอบด่าด้วย 55555

สำหรับปาเจโร่ผมรวมไว้ให้อ่านแล้วอาจจะถอดใจก็ได้นะ  อิ  อิ (สิ่งที่ควรรู้ก่อนซื้อปาเจโร่ สปอต)ลองอ่านดู จากผู้ใช้งานจริง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,19.0.html

วิธีแก้ปัญหาที่ผมรวบรวมสรุปมาคือเปลี่ยนเพื่อเลี่ยงปัญหา ไม่ใช่ซ่อมเพื่อรอเจอกับปัญหาครั้งใหม่อีก เท่านั้นเองครับ

หวังว่าคงตัดสินใจได้นะครับ
 :L4399:

:L2888: :L2900: ขอบคุณมากค่ะพี่นะ อุ่นใจได้อีกเยอะเลยค่ะหากจะเลือกน้องปา  วันหยุดนี้คงต้องพา ผบ.สส ไปสนามเด็กเล่นแล้วแม่จะได้นั่งไล่ข้อมูลหน้า (สิ่งที่ควรรู้ก่อนซื้อปาเจโร่ สปอต) ทีล่ะข้อเลยล่ะค่ะ  หลังจากนั้นอาจจะมีคำถามมาถามพี่ ๆ อีกเป็นกระบุงแน่ ๆ  ;D

เรื่องเงื่อนไขที่ให้มา ผมเข้าใจว่า คุณจุ๋มเปรียบเทียบเครื่องดีเซล ระหว่าง ปาเจโร 2.5 กับ แคปนี่หว่า เอ๊ย แคปติว่า 2.0 เอาเป็นรุ่นขับสองเหมือนกัน ถ้าโจทย์ไม่ตรงกัน แจ้งด้่วยครับ

1. ผมเชื่อว่า เหล็กไม่แข็งกว่ากัน ได้มาตรฐานการผลิตทั้งคู่ ไม่งั้นคงขายไม่ได้ แต่แคบเกิดจากโครงสร้างรถเก๋ง ปาเกิดจากรถกระบะ ดังนั้น ความนิ่มนวล การยึดเกาะถนน แคปได้เปรียบ แต่ต้องแลกกับคชจ.ในการดูแลรักษาที่มากกว่า จุกจิกกว่าปาครับ ส่วนเรื่องความปลอดภัย ผมไม่ทราบเรื่องถุงลมมีกี่ใบ ระบบเบรคก็ไม่ทราบ ผมเชื่อว่าไม่แตกต่างกันมากครับ ส่วนเรื่องไปเที่ยวตจว. ผมเชื่อว่า ไปได้เท่ากันทั้งคู่ครับ

2. เรื่องความบันเทิง ไม่มีความรู้และมีเพราะอยากมีเผื่อเท่านั้นครับ ปกติไม่ค่อยได้ใช้

3. ปัญหาของรถ งานซ่อมตัวถัง เครื่องยนต์ ผมเชื่อว่า ปาได้เปรียบ เพราะเป็นรถที่มีพื้นฐานมาจากกระบะไตรตั้น ช่างทั่วๆ ไปซ่อมได้ อะไหล่หาได้ง่ายกว่า ส่วนแคป ถ้าเจองานอีเลคโทรนิคส์ ผมเชื่อว่าต้องเข้าศูนย์ อะไหล่ก็ต้องใช้ของศูนย์ครับ

4. ความสูง คงใกล้เคียงกัน ผมมี rack แต่ไม่ได้ใส่เมื่อไม่ใช้งานครับ หนักรถ โต้ลม กินน้ำมัน สารพัด ถ้าศูนย์แถมให้และอยากได้ก็รับมา ถ้าไม่ต้องการ ควรเปลี่ยนเป็นอย่างอื่น หรือรับส่วนลดเงินสดดีกว่า เมื่อใส่ rack แล้ว ความสูงน่าจะเกิน 1.9 ม. เข้าห้างลำบากครับ

ความเห็นเพิ่มเติม

5. ใช้ Jazz อยู่ จะเปลี่ยนทั้งบอดีเป็นรถสูง และ เครื่องจากเบนซิน เป็นดีเซล คงต้องปรับตัวบ้าง แต่ไม่หนักหนา ผบ.ผม ใช้อัลติส ไม่ค่อยชอบปาครับ บอกรถใหญ่ เข้าที่จอดลำบาก แต่เวลาเที่ยวตจว. ให้ใช้ปาอย่างเดียว บอกว่า มั่นใจ เห็นได้ไกลกว่า พับเบาะแถวสองและแถวสาม บรรทุกสัมภาระได้เยอะมากๆๆ ครับ
6. อยากให้เข้าเวปผู้ใช้แคป ตามอ่านข้อมูลดู เหมือนที่อ่านจากปามาเนีย แล้วจะได้ข้อมูลเพิ่มขึ้นอีกมากครับ

อยากรู้อะไรเพิ่มเติม ถามได้เต็มที่ครับ พี่ๆ บ้านปามาเนียทุกท่าน ยินดีให้ข้อมูลครับ

ขอบคุณค่ะพี่ภัทร ( ผิดถูกประการใดขออภัยด้วยนะคะ แหะ ๆ ) โจทย์ตรงกันค่ะ กำลังเทียบดีเซลขับสองของทั้งสองคัน ปกติไม่ค่อยได้ไปไหนค่ะ ไป รับ - ส่ง ผบ.สส ไปโรงเรียนแล้วก็กลับบ้าน มานั่งแหมะทำงานที่บ้าน ขับน้อยค่ะ น้องแจ๊สใช้มาจะปีนึงแล้วเพิ่งได้แค่หมื่นโลต้น ๆ ที่ผ่านมาจะใช้รถหนักจริง ๆ ก็ตอนที่ ผบ.สส ปิดเทอมแล้วเราก็ไปบ้านคุณตาคุณยายกันเกือบ 600 โล รถเล็กก็ขับไปเสียวไป แล้วไหนจะตอนกลับก็มีสัมภาระของกินของฝากมาด้วย แจ๊สน้อยขนไม่ค่อยไหวค่ะ  อีกอย่างคือ ผบ.สส วันหยุดเยอะมากค่ะ สงสารเค้าไม่ค่อยกล้าพากันไปไหน วนเวียนเข้า-ออกห้างกับสวนสาธารณะในกรุงเทพ ลูกเห็นรูปทะเลแล้วบอกว่าน้ำท่วม  :L4387:  เลยเป็นที่มาของการมองหารถใหญ่ที่ไว้ใจได้ค่ะ
เสาร์อาทิตย์นี้มีการบ้านเรื่องรถยาวแน่เลยค่ะ  ;D  ขอบคุณพี่ ๆ มาก ๆ เลยคร่า  :sd23:

ขอบคุณพี่ ๆ ทุกคนมาเลย

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 เมษายน 2013, 14:35:27 »
สรุป คือ รถมวยคนละรุ่น หรือคนละซิกเมนต์กัน เปรียบมวยไม่ถูกคู่ เห็นด้วยกัยพี่กิต X1 ไปเลย :L2900: :L2734:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 เมษายน 2013, 14:40:55 »
ขอบคุณพี่กิตติกับพี่ต๋องค่ะ x1 นี่น้องสาวก็เชียร์อยู่ค่ะ ติดที่มีแค่ 5 ที่นั่ง แล้วก็เรื่องราคาที่สูงกว่าน้องปาเยอะแยะ ถึงจะห่างจากน้องแคปไม่มากแต่ที่นั่งแถวสามที่หายไปทำให้เหลือไว้ที่น้องแคปค่ะ เพราะเวลาอยู่บ้านคุณตาคุณยายนี่จำนวนสมาชิกก็เต็มรถพอดีเลยค่ะ ถ้าเอาน้อง x1 ไปสงสัยน้า ๆ ของ ผบ.สส ได้ปูเสื่อนั่งกันพอดี  :L2905:

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 เมษายน 2013, 14:56:14 »
หลวมตัวเข้ามาแล้ว ไม่น่ารอดน้องปาไปได้  :sd42:  ต้องถามกลับว่าคนตัดสินใจคนสุดท้ายเป็นใคร
ของผมก่อนจะได้น้องปาเกือบพลาดท่าไปเป็น honda freed เพราะเป็นรถครอบครัวเหมือนกัน
แต่ ผบ.บอกว่าอันนี้เขาขับได้ Pajero รถใหญ่ขับยาก ไม่ลงตัวสักทีผมก็ชอบน้องปา
สุดท้ายก็ไม่พลาดน้องปา
 :sd42:

• Pa Mania
  • *
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 19 เมษายน 2013, 14:58:59 »
ขอบคุณพี่กิตติกับพี่ต๋องค่ะ x1 นี่น้องสาวก็เชียร์อยู่ค่ะ ติดที่มีแค่ 5 ที่นั่ง แล้วก็เรื่องราคาที่สูงกว่าน้องปาเยอะแยะ ถึงจะห่างจากน้องแคปไม่มากแต่ที่นั่งแถวสามที่หายไปทำให้เหลือไว้ที่น้องแคปค่ะ เพราะเวลาอยู่บ้านคุณตาคุณยายนี่จำนวนสมาชิกก็เต็มรถพอดีเลยค่ะ ถ้าเอาน้อง x1 ไปสงสัยน้า ๆ ของ ผบ.สส ได้ปูเสื่อนั่งกันพอดี  :L2905:

ผมก็คิดว่านั่งกันแค่สองคน ถ้าผู้ร่วมเดินทางเยอะ แถมมีสัมภาระให้ขน ก็ไม่ต้องคิดแล้วครับ น้องปาเท่านั้นครับ  :L2734:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 19 เมษายน 2013, 15:06:13 »

ผมก็คิดว่านั่งกันแค่สองคน ถ้าผู้ร่วมเดินทางเยอะ แถมมีสัมภาระให้ขน ก็ไม่ต้องคิดแล้วครับ น้องปาเท่านั้นครับ  :L2734:
อีกหนึ่งทางเลือกครับ โปรดพิจารณาด้วยครับพี่จุ๋ม

:L6425: :L6415: :L2901:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 เมษายน 2013, 15:11:03 โดย ต๋อง Fuddy »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 19 เมษายน 2013, 15:21:11 »
ที่มาของแมวป่า

The Mitsubishi Pajero (pron.: /pəˈdʒɛroʊ/; Spanish: [paˈxeɾo]; Japanese パジェロ [padʑeɽo])[1][2] is a sport utility vehicle manufactured by Mitsubishi Motors. It was named after Leopardus pajeros, the Pampas cat which is native to the Patagonia plateau region of southern Argentina.[3] However, since pajero is an offensive term for "wanker" in Spanish,[2] alternative names have been used for many markets overseas. It is known as the Mitsubishi Montero (meaning "mountain hunter"[4]) in Spain, India, and the Americas (except Brazil).

แหล่งข้อมูล: http://en.wikipedia.org/wiki/Mitsubishi_Pajero

แต่สำหรับบ้านนี้ เมื่อเอ่ยถึงแมวป่า จะเป็นใครไม่ได้เลย นอกจากท่านนี้

เพื่อเป็นข้อมูลครับ  :L4399:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 19 เมษายน 2013, 15:39:17 »
เอ่อ ถามนิดนึงค่ะ สงสัยมานานแล้ว ทำไมเรียกน้องปาว่าแมวป่ากันล่ะคะ  ::)[/color]

อ้างอิงที่มาจาก http://www.thaidriver.com/PDF_files/no_104/104_model_mitsubishi_pajero_exceed.pdf

คันบนนั้นมันพันธ์หรู   แต่คันนี้มันพันธ์ไทย  ปราดเปรียว  สกปรก  เลอะเทอะ   ชอบกระโจนเล่น  5555
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html