ผู้เขียน หัวข้อ: *** ด่วนมาก *** ฝากเตือนพี่ๆทุกคนที่ใช้ Smart Gauge รุ่นที่มี "Auto Clear DTC"  (อ่าน 62893 ครั้ง)

ออฟไลน์ หลี่ถัง

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 2
    • samart kopsinkha
ขอบคุณข้อมูลครับ เรื่องนี้ต้องติดตาม :L4399:

ออฟไลน์ ชรินทร์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
ขอบคุณมากครับพี่อ๊อด พี่นะ เดี๋ยวเย็นนี้ต้องรีบปลดประจำการออกจากรถโดยด่วนแล้ว ขอบคุณพี่ๆมากครับ  :sd23:  :sd23:
ถ้าเรายังวิ่งได้แล้วเราจะมัวเดินอยู่ทำไม

ออฟไลน์ ตี๋@ปราจีน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
 :sd23: ขอบคุณพี่อ๊อด พี่นะมากครับ ผมยังไม่เจออาการนี้ แต่จะคอยสังเกตุอาการตามที่พี่ๆแจ้งมา
อยากชนะ ก้อ"ต้องสู้"...อยากรู้ ก้อ"ต้องอ่าน"...อยากมีเงิน ก็ต้อง"ทำงาน"...

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 127
ผมเองก็ได้รับ Smart Gauge รุ่นจอ OLED มาทดสอบเช่นกัน
แต่ต่างกับรุ่นที่พี่นะทดสอบตรงที่ของผมเป็น Firmware รุ่นเก่าที่สามารถใช้กับกล่องข้าวน้อยเพื่อปรับเลือก Mode ได้

การทดสอบหาต้นตอของปัญหา ผมแบ่งเป็น 3 ส่วนคือ
1. การออกแบบวงจรภายใน
2. หัวปลั๊ก
3. Firmware

วงจรภายในของพี่นะและตัวของผม เป็นวงจรเดียวกัน

และเพื่อเป็นการพิสูจน์ว่า อาการรวนเกียร์ไม่เปลี่ยน ไม่ได้เกิดจากการออกแบบวงจรที่ผิดพลาด
ผมและพี่นะจึงเลือกใช้ Firmware รุ่นใหม่และรุ่นเก่ามาทดสอบ

พี่นะลอง Firmware ใหม่
ผมลอง Firmware เก่า
ผลที่ได้คือไม่เจออาการเกียร์ไม่เปลี่ยนแล้วหลังจากทดสอบมาหลายวัน
สรุปตัดเรื่องปัญหาที่เกิดจากการออกแบบวงจรที่ผิดพลาดออกไป

2. หัวปลั๊ก
หัวปลั๊ก สรุปว่า ตัวของผม ผมก็ยังเจออาการหัวปลั๊กไม่สนิท ติดๆดับ ซึ่งผมได้ทำการเทียบหัวปลั๊ก
รุ่นนี้กับรุ่นเก่าไปแล้วตามโพสก่อนหน้านี้

3. Firmware
พบว่า ในตัวของพี่นะที่เป็น Firmware ใหม่ สามารถทำงานแสดงค่าได้เป็นอย่างดี ไม่ไปรบกวนระบบจนเกิดอาการเกียร์ไม่เปลี่ยน
แต่ก็ยังพบว่ามีบางค่าที่แสดงค่าผิดพลาด เช่น ค่า APP1 APP2 ซึ่งไม่เป็นไปตามอัตราส่วน 2:1
แต่ข้อผิดพลาดตรงนี้ ไม่กระทบต่อการทะงานของระบบในรถยนต์ และทางผู้ผลิตก็แก้ไขได้ไม่ยาก

ในตัวของผม Firmware เก่า สามารถทำงานได้เป็นอย่างดี ไม่มีการโชว์ค่าเพี้ยนหรือสวิง
แต่ค่าที่แตกต่างกับ Firmware ตัวใหม่คือ ค่าของการกดคันเร่งใช้ชื่อว่า ACP1 ACP2
แต่ Firmware ใหม่ใช้คำว่า APP1 APP2 และยังต่างกันที่
ACP1 ค่าจะวิ่งตั้งแต่ไม่กดคันเร่ง จนกดคันเร่งสุดอยู่ที่ 20-90
APP1 ค่าจะวิ่งตั้งแต่ไม่กดคันเร่ง จนกดคันเร่งสุดอยู่ที่ 0-100

สรุป Firmware เก่าใช้งานได้ดี ไม่มีปัญหาการแสดงค่าเพี้ยน
Firmware ใหม่ยังต้องแก้ไขการแสดงค่าผิดพลาดบางตัวเท่านั้น ซึ่งไม่มีผลกับปัญหาเกียร์ไม่เปลี่ยน

แนวทางการแก้ไขของปามาเนีย โดยเราได้รับความร่วมมือจากทางผู้ผลิตเป็นอย่างดี
ผมกับพี่นะคาดไว้ว่า เราจะเรียกคืนรุ่นจอ OLED ทั้งหมด เพื่อนำส่งผู้ผลิตไปทำการใส่ Firmware ใหม่
เหตุที่รวมรุ่นจอ OLED ทั้งหมดเพราะมีพี่บางท่านใช้รุ่นจอ OLED ที่ไม่มี Function AUTO CLEAR DTC แต่ก็เกิดปัญหาเกียร์ไม่เปลี่ยนเช่นกัน

จะเป็น Firmware ใหม่หรือเก่า ตอนนี้ขอให้พี่นะได้ทำการแก้ไขตัว Firmware ใหม่ให้แสดงค่าอย่างถูกต้องก่อน
แล้วเราค่อยมาตัดสินใจอีกทีว่าจะเรียกคืนตัวของพี่ๆ มาใส่ Firmware ของเก่า หรือของใหม่

หัวปลั๊กที่มีปัญหาทางผู้ผลิตยินดีและให้ความร่วมมือในการเปลี่ยนตัวใหม่ ใครไม่เจอปัญหาก็ไม่ต้องเปลี่ยน ใครเจอก็เปลี่ยน
วิธีการตรวจสอบหัวปลั๊กมีปัญหาตามความคิดผมคือ
1. มีอาการติดๆดับๆขณะใช้งานหรือไม่
2. มีอาการค่าค้างขณะใช้งานหรือไม่
3. มีอาการไปโดนปลั๊ก หัวเข่าไปโดน รถกระแทก แล้วเกิดอาการค้างหรือดับ
4. เสียบจนสุดไม่ได้ ต้องดึงลงมานิดนึง ต้องขยับเสียบเข้าออกหลายทีกว่าจะเข้าที่
ถ้ามีข้อใดข้อหนึ่ง นั่นหมายถึง ปลั๊กมีปัญหากับรถคุณ

• Pa Mania
  • *
ในส่วนของค่าความร้อนน้ำหล่อเย็น ในรถของพี่ๆที่ Smart Gauge มีการแสดงค่าต่ำกว่าปกติ
หรือมีการสวิงขึ้นลงผิดปกติ เบื้องต้นผมขอให้พี่ๆได้ทำความสะอาดขั้วของ Coolant temperature sensor

ตำแหน่ง Sensor อยู่ตามรูปครับ

มองหาปลั๊กที่มีสาย 2 เส้น ซึ่งจะอยู่คู่กับปลั๊กที่มีสายสีเขียว 1 เส้น

ปลั๊กที่มีสาย 2 เส้นให้ทำความสะอาดเบื้องต้นด้วยการถอดออกโดยการกดตัวล็อคแล้วดึงออกมาตรงๆ
เสียบเข้าเสียบออกหลายๆรอบ หากมีสเปรย์ล้างหน้า contact ก็ให้ฉีดร่วมด้วย
หน้าที่ของปลั๊กตัวนี้คือส่งค่าความร้อนให้ ECU แล้ว Smart Gauge  ก็ไปอ่านค่าจาก ECU มาแสดงให้เราอีกที

อีกปลั๊กที่มีสายสีเขียวเส้นเดียว ตรงนี้ไม่เกี่ยวกับค่าที่โชว์บน Smart Gauge
แต่เป็น sensor ของเข็มวัดความร้อนบนหน้าปัดรถเรา
จะทำความสะอาดด้วยก็ได้

ออฟไลน์ ณัฐจิรพัส(kong)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
Re: *** ด่วนมาก *** ฝากเตือนพี่ๆทุกคนที่ใช้ Smart Gauge รุ่นที่มี "
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2015, 14:03:26 »
 :sd23: :sd23: :sd23:
พี่อ็อดฯ ขอบคุณมากครับ
ขอบคุณพี่ๆ ทีมงานทุกท่านพร้อมกันนี้ด้วยครับ
 :L4399: :L4399: :L4399:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับพี่อ๊อด :sd23:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ ปุ๊...kbo

• Pa Mania
  • *
  • Like: 25
 :L2758: ขอบคุณคะพี่อ็อด...สำหรับแนวทางแก้ไขและการทดสอบ สำหรับตัว SMG ของปุ๊หัวปลั๊กถ้าจะมีปัญหาตามที่พี่อ็อดวิเคราะห์ไว้เกือบทุกข้อเลยคะ... :L4386:

ออฟไลน์ ต๋อ_anuchit

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
 :sd23: ขอบคุณคับพี่อ๊อด สำหรับข้อมูล ผมกะใช้รุ่นนี้อยู่   :L6428: :L6428:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ในส่วนของค่าความร้อนน้ำหล่อเย็น ในรถของพี่ๆที่ Smart Gauge มีการแสดงค่าต่ำกว่าปกติ
หรือมีการสวิงขึ้นลงผิดปกติ เบื้องต้นผมขอให้พี่ๆได้ทำความสะอาดขั้วของ Coolant temperature sensor

ขอขอบคุณพี่อ๊อด 

เพื่อนๆที่มีปัญหา  ผมทำข้อมูลไว้ให้ที่นี่ครับ " ปรับแต่ง : วิธีแก้ไขอาการค่าความร้อนที่ SMG [Smart gauge] แสดงค่า ECT ผิดปกติ "
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4528.msg181477/topicseen.html#msg181477
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
:L2758: ขอบคุณคะพี่อ็อด...สำหรับแนวทางแก้ไขและการทดสอบ สำหรับตัว SMG ของปุ๊หัวปลั๊กถ้าจะมีปัญหาตามที่พี่อ็อดวิเคราะห์ไว้เกือบทุกข้อเลยคะ... :L4386:
เคสพี่ปุ๊  ไปทำตามคำแนะนำและมา update ด้วยนะครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
ผมเองก็ได้รับ Smart Gauge รุ่นจอ OLED มาทดสอบเช่นกัน
แต่ต่างกับรุ่นที่พี่นะทดสอบตรงที่ของผมเป็น Firmware รุ่นเก่าที่สามารถใช้กับกล่องข้าวน้อยเพื่อปรับเลือก Mode ได้

การทดสอบหาต้นตอของปัญหา ผมแบ่งเป็น 3 ส่วนคือ
2. หัวปลั๊ก
3. Firmware

ตอนนี้เราได้ตีกรอบปัญหาแคบลงมาอีกหน่อย   คงเหลือแค่

2. หัวปลั๊ก .............. หากพบว่าตัวไหนมีปัญหาจะประสานงานเรื่องเปลี่ยนตัวให้ (อาการเสียบแล้วดับ  ขยับแล้วติดๆ ดับๆ)
3. Firmware............Firmware ตัวใหม่ยังมีการวัดค่าไม่ตรง  รอแนวทางแก้ไขหรือเงื่อนไขการออกแบบโปรแกรม จากผู้ผลิตก่อน

Note : ส่วนประเด็นเรื่องการวัดความร้อนไม่ตรงนั้น  จัดว่าเป็นข้อดีของรุ่นนี้ที่ response ต่อความสกปรกของ sensor เครื่องยนต์เร็วมากกว่ารุ่นเก่า  นิดหน่อยก็ออกอาการ   ปัญหานี้ถ้าแก้ที่ต้นตอของปัญหาจะไม่เรียกว่าเป็นปัญหาแล้วนะครับ   ประเด็นนี้จบได้เลย

ออฟไลน์ เก๋ ธรรมศาสตร์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
 :sd23: :sd23: ขอบคุณพี่นะกับพี่อ๊อดมากครับสำหรับข้อมูลดีๆ

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 76
ขอบคุณพี่นะและพี่อ๊อดครับ สบายใจละ. รีบไปเสียบกลับที่เดิมปลั้คไม่หลวม ความร้อนไม่สวิง เกียร์ยังปกติ :sd23:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กุมภาพันธ์ 2015, 17:35:56 โดย เอ-วัชรพล »

• Pa Mania
  • *
Update 25 Feb 2015

มาดูตัวที่นำมาทดสอบกันว่ามีอะไรใหม่ในรุ่น can bus III ( New firmware)

Main Menu

Sub Menu

Display Menu

* จอดเดินเบา 90 เลย 55555  ตัวร้อนเป็นปกติของหม้อใหญ่แล้ว

แนวทางการแก้ไข ใกล้แล้วนะครับ  รออีก 2 คำตอบให้แน่ใจ

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ใกล้ความจริงแล้วครับ :sd10: :sd10: แต่ผมคงได้แค่ช่วยลุ้นเพราะไม่ใช่รุ่นที่มีปัญหา เอาใจช่วยครับพี่ๆ :sd27: :sd27:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
ช่วงนี้คือช่วงของการทดสอบการใช้งาน ของ Smart Gauge จอ OLED
ระหว่าง Firmware เก่า และ Firmware ใหม่
ซึ่งจะใช้เวลาในการทดสอบนิดนึงครับ เพราะเราจะเอาไปลองกับรถหลายๆคัน

ดังนั้น ขอให้พี่ๆที่เข้าข่ายมีปัญหา รอฟังบทสรุปการแก้ไขทั้งหมด
โดยพี่นะจะมาแจ้งให้พี่ๆได้ทราบกันอีกครั้ง รวมทั้งแจ้งรายละเอียดในการเรียก Smart Gauge ที่มีปัญหากลับส่งคืนทางผู้ผลิตเพื่อทำการแก้ไขนะครับ  :)

ออฟไลน์ หมูน้ำตาล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
ขอขอบคุณพี่ ทุกท่านอีกครั้งนะครับ สำหรับ ทดสอบ วิเคาะห์ และช่วยกันแก้ปัญหา ขนาดผมใช้มาหลายเดือนล่ะ พี่ๆ ก็ยีงไม่ทิ้งกันเลยครับ  :L2900: :L2900: :L2900:

ออฟไลน์ สจ๊วต (stewart)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 17
รอ RECALL อยู่ครับ

พร้อมเมื่อไร แจ้งด้วย

ออฟไลน์ ปุ๊...kbo

• Pa Mania
  • *
  • Like: 25
 :L4399: ขอขอบคุณอีกครั้งคะ...พี่นะ&พี่อ็อด คือไม่ like ไม่ได้แล้ว  :L6428:  :L6428: คอยฟังข่าวดีครัช  :L2732: