ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม สปริง dobinson โหลด 1 นิ้ว  (อ่าน 19631 ครั้ง)

ออฟไลน์ ตุ้ย - นนทบุรี

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 4
สอบถาม สปริง dobinson โหลด 1 นิ้ว
« เมื่อ: 19 มกราคม 2015, 11:50:20 »
ขอสอบถามพี่ๆที่เคยใส่สปริงโหลด dobinson 1 นิ้ว หลังจากที่ผมใส่ชุด โหลด 1 นิ้ว (หน้า-หลัง) พบว่าด้านหลังจะต่ำกว่าด้านหน้า ปกติถ้าลง 1 นิ้ว เท่าๆกัน หน้าก็ต้องต่ำกว่าหลังนิดนึง รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ ไว้เป็นข้อมูลไปคุยกับทางร้าน ขอบคุณครับ ปัจจุบันถอดออกใส่สปริงเก่าก่อน เพราะว่าแค่ขับคนเดียวจั้มเนินด้านหลังก็ติดแล้วครับ มันนิ่มมากเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มกราคม 2015, 11:53:45 โดย ตุ้ย - นนทบุรี »

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
Re: สอบถาม สปริง dobinson โหลด 1 นิ้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 มกราคม 2015, 15:49:24 »
สปริงโดบินสันชุดที่โหลด 1 นิ้ว พี่ตุ้ยได้มามือสองหรือ ซื้อจากทางร้านเลยครับ  :L2761:
ผมเคยมีประสบการณ์ทดลองใส่สปริงโดบินสันเหมือนกัน ก็มีเรื่องช่วงด้านหน้าดูสูงกว่าด้านหลัง แต่พอเช็คสเป็คพบว่าชุดสปริงเป็นของรุ่น 4wd เลยทำให้ด้านหน้าดูสูงกว่า หากผมจำไม่ผิดรถพี่ตุ้ยเป็น 2 wd ใช่มั๊ยครับ
เพื่อเป็นข้อมูลครับ  :L2736:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *
Re: สอบถาม สปริง dobinson โหลด 1 นิ้ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 มกราคม 2015, 16:24:08 »
สปริงโดบินสันชุดที่โหลด 1 นิ้ว พี่ตุ้ยได้มามือสองหรือ ซื้อจากทางร้านเลยครับ  :L2761:
ผมเคยมีประสบการณ์ทดลองใส่สปริงโดบินสันเหมือนกัน ก็มีเรื่องช่วงด้านหน้าดูสูงกว่าด้านหลัง แต่พอเช็คสเป็คพบว่าชุดสปริงเป็นของรุ่น 4wd เลยทำให้ด้านหน้าดูสูงกว่า หากผมจำไม่ผิดรถพี่ตุ้ยเป็น 2 wd ใช่มั๊ยครับ
เพื่อเป็นข้อมูลครับ  :L2736:

รถเป็นแบบ 2 wd สปริงเบิกใหม่ หน้า-หลังครับ พี่อิฐ ผมลองเทียบด้านหลัง กับสปริงเก่า (โหลด 1.5") สปริงใหม่ใส่แล้วกลับต่ำกว่าสปริงเก่าอีกครับ เลยถ่ายรูปเบอร์สปริงมาให้พี่ๆที่เคยมีประสบการณ์ช่วยชี้แนะ เพื่อเป็นข้อมูลไปคุยกับทางร้านครับ  :L4399:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 มกราคม 2015, 21:48:58 »
พี่ตุ้ยครับ ขอสอบถามหน่อยครับว่า สปริงเก่าของพี่ยี่ห้ออะไรครับ แล้วพี่ใช้โช๊คของค่ายไหนอยู่ครับ  :L4399:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 มกราคม 2015, 17:21:41 »
พี่ตุ้ยครับ ขอสอบถามหน่อยครับว่า สปริงเก่าของพี่ยี่ห้ออะไรครับ แล้วพี่ใช้โช๊คของค่ายไหนอยู่ครับ  :L4399:

สปริงชุดเดิมของ tein ตัวโหลด 1.5" โช๊ค emu sport ครับพี่กิต :L4399:

ออฟไลน์ ณะศรีราชา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 มกราคม 2015, 21:34:47 »
เข้ามาเก็บข้อมูล  :L4365: กะลังอยากโหลดเลย  :L4399:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 มกราคม 2015, 09:18:20 »
อยากช่วยแสดงความคิดเห็นแต่วันนี้ต้องไปแล้ว  มีงานรออยู่ครับ......แล้วจะแวะมาใหม่  :L2901:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 มกราคม 2015, 13:18:34 »
อยากช่วยแสดงความคิดเห็นแต่วันนี้ต้องไปแล้ว  มีงานรออยู่ครับ......แล้วจะแวะมาใหม่  :L2901:

ขอบคุณพี่นะ ที่แวะมาเยี่ยมชมครับ :sd24:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 มกราคม 2015, 14:30:43 »
เมื่อวันเสาร์ได้เข้าไปที่ร้าน พูดคุยถึงปัญหาท้ายต่ำกว่าหน้า (เบอร์สปริงหน้า 200) ผมก็คุยกันถึงแนวทางแก้ไข ร้านก็บอกว่าถ้าจะขยับเบอร์สปริง ก็ต้องเป็นแบบสูงสแตนดาร์ด ซึ่งผมกำลังชอบความสูงของสปริงเบอร์ 200 ก็เลยถามร้านว่าทำสเปเซอร์หนุนสปริงหลังได้มั้ย พอเชคราคาร้านกลึง ราคา 3000 บาท ร้านเลยถามผมว่าจะลองเอาเบอร์สูงสแตนดาร์ด มาใส่เฉพาะด้านท้ายดูมั้ยว่าจะสูงไปหรือเปล่า เพื่อให้ตัดสินใจก่อนสั่งกลึงสเปเซอร์  (ร้านรับเทินสปริงเดิม เพิ่มส่วนต่าง 2000 บาท)  หลังจากใส่และลองขับใช้งานถึงวันนี้ ลองขับแบบเร็วโยกเล่น รูดถนนคลื่นๆ ก็ถือว่าโอเคกว่าชุดเดิมที่เคยใส่ เลยยังไม่เปลี่ยนด้านหน้าตามครับ (ตอนนี้ความสูงด้านหลังสูงกว่าหน้า 4 cm.) ขอบคุณพี่ๆที่เข้ามาแสดงความคิดเห็น ขอบคุณพี่เอ Top Power ที่ผมโทรปรึกษาเมื่อวันที่ 22 นี้ และยังรอคำแนะนำจากพี่นะครับ มีรูปหลังแก้ไขสปริงหลังครับ  :L4399:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มกราคม 2015, 14:37:47 โดย ตุ้ย - นนทบุรี »

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 มกราคม 2015, 15:17:48 »
ไม่แน่ใจว่าทำไมพี่ตุ้ยถึงเปลี่ยนมาเป็นสปริงโด แต่อ่านๆแล้วให้นึกถึงตัวเอง ซึ่งเริ่มจากสปริง H&R โหลด แล้วมาเป็นโดโหลด จบด้วย EMU full set  :L2734:

ถึงแม้จะต้องเสียเงินถึง3รอบกว่าจะจบ  :L6415: แต่ก็ได้ประสบการณ์ดีๆเรื่องการแต่งช่วงล่าง vs แต่งรถมาพอสมควร  :L6428:

ส่วนสาเหตุในการเปลี่ยนในแต่ละครั้ง สามารถหาอ่านได้ตามลิงค์ด้านล่างครับ แนะนำติชมได้  :L4399:

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,126.40.html

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,63.100.html

Spring H&R

ด้วยความใหญ่ของซุ้มล้อน้องปา ทำให้บางมุมของการมอง จะเห็นว่าล้อยาง 265/50-20 ถูก"อม"ไว้ในซุ้มล้อ
บ้างดูแล้วชอบบ้างดูแล้วไม่ค่อยสง่า ต่างจิตต่างใจ การควบคุมบังคับดีกว่าช่วงล่างเดิมๆอยู่แล้ว ความตึงตังสำหรับผมรับได้ครับ แต่ที่แน่ๆ เจอทางขรุขระเมื่อไหร่ได้บริหารหน้าท้องครับ  :L4387:

สปริงโด

ดูจากรูปอาจสังเกตุได้ไม่ชัดเจนนัก แต่สูงขึ้นกว่าเดิมหน่อย handling ดีขึ้นอีกหน่อยนึง แต่ขับสบายกว่าเดิมเยอะเมื่อเจอผิวทางขรุขระ ไม่ต้องคอยเกร็งหน้าท้องแล้ว  :L2900:

อนึ่ง เบอร์สปริงในใบเสร็จของTPSไม่เหมือนกับที่พี่ๆมีข้อมูลกัน แต่เห็นระบุว่าหน้า STD หลัง โหลด 20mm  ท้ายยังสูงกว่าหน้าครับ เพื่อเป็นข้อมูล  :L4399:

สปริง EMU

โย่งเลยทีนี้ แต่เชื่อหรือไม่ว่า ทั้ง handling ทั้ง connering EMU กินขาด  :L2734:  ท้าพี่ต้ยมุดได้เลย  :L6419:

แต่ผมก็ทำเพื่อรองรับยางชุดนี้ด้วยแหละ ซึ่งไม่ได้คิดหรอกว่า EMU full set จะให้ความสนุกในการขับขี่ได้ขนาดนี้ มิน่าพี่นะเชียร์เหลือเกิน  :sd42:

และอีกประการหนึ่ง รถสวยสง่าอย่างไม่ต้องลังเลครับ "แต่งช่วงล่าง vs แต่งรถ" เพื่อให้พี่ตุ้ยและพี่ๆสมชเป็นข้อมูลครับ  :L4399:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 26 มกราคม 2015, 16:27:31 »
ไม่แน่ใจว่าทำไมพี่ตุ้ยถึงเปลี่ยนมาเป็นสปริงโด แต่อ่านๆแล้วให้นึกถึงตัวเอง ซึ่งเริ่มจากสปริง H&R โหลด แล้วมาเป็นโดโหลด จบด้วย EMU full set  :L2734:

ถึงแม้จะต้องเสียเงินถึง3รอบกว่าจะจบ  :L6415: แต่ก็ได้ประสบการณ์ดีๆเรื่องการแต่งช่วงล่าง vs แต่งรถมาพอสมควร  :L6428:

ส่วนสาเหตุในการเปลี่ยนในแต่ละครั้ง สามารถหาอ่านได้ตามลิงค์ด้านล่างครับ แนะนำติชมได้  :L4399:

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,126.40.html

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,63.100.html

Spring H&R

ด้วยความใหญ่ของซุ้มล้อน้องปา ทำให้บางมุมของการมอง จะเห็นว่าล้อยาง 265/50-20 ถูก"อม"ไว้ในซุ้มล้อ
บ้างดูแล้วชอบบ้างดูแล้วไม่ค่อยสง่า ต่างจิตต่างใจ การควบคุมบังคับดีกว่าช่วงล่างเดิมๆอยู่แล้ว ความตึงตังสำหรับผมรับได้ครับ แต่ที่แน่ๆ เจอทางขรุขระเมื่อไหร่ได้บริหารหน้าท้องครับ  :L4387:

สปริงโด

ดูจากรูปอาจสังเกตุได้ไม่ชัดเจนนัก แต่สูงขึ้นกว่าเดิมหน่อย handling ดีขึ้นอีกหน่อยนึง แต่ขับสบายกว่าเดิมเยอะเมื่อเจอผิวทางขรุขระ ไม่ต้องคอยเกร็งหน้าท้องแล้ว  :L2900:

อนึ่ง เบอร์สปริงในใบเสร็จของTPSไม่เหมือนกับที่พี่ๆมีข้อมูลกัน แต่เห็นระบุว่าหน้า STD หลัง โหลด 20mm  ท้ายยังสูงกว่าหน้าครับ เพื่อเป็นข้อมูล  :L4399:

สปริง EMU

โย่งเลยทีนี้ แต่เชื่อหรือไม่ว่า ทั้ง handling ทั้ง connering EMU กินขาด  :L2734:  ท้าพี่ต้ยมุดได้เลย  :L6419:

แต่ผมก็ทำเพื่อรองรับยางชุดนี้ด้วยแหละ ซึ่งไม่ได้คิดหรอกว่า EMU full set จะให้ความสนุกในการขับขี่ได้ขนาดนี้ มิน่าพี่นะเชียร์เหลือเกิน  :sd42:

และอีกประการหนึ่ง รถสวยสง่าอย่างไม่ต้องลังเลครับ "แต่งช่วงล่าง vs แต่งรถ" เพื่อให้พี่ตุ้ยและพี่ๆสมชเป็นข้อมูลครับ  :L4399:

ขอบคุณสำหรับข้อมูลพี่กิตมากเลยครับ สาเหตุที่เปลี่ยนก็เพราะสปริงชุดเก่ารู้สึกมันเริ่มไม่เหมือนเดิม เริ่มแข็งๆ ดิ้นๆ  (ใช้มา 2 ปี) แต่ด้วยความชอบส่วนตัวยังชอบต่ำๆ เลยคิดว่าจะลองเปลี่ยนยี่ห้ออื่นที่มีแบบโหลดดูบ้าง แต่ร้านก็แนะนำว่าหากโหลดมากกว่า 1 " ฟิลลิ่งจะแข็งกระด้าง ถ้าจะโหลดแค่ 1 " พอ ก็เลยเป็นจุดเริ่มต้นของชุดนี้ครับ ความรู้สึกมันต่างจากเดิมรูดทางขรุขระดีกว่าเดิม ความหนึบเป็นรองยี่ห้อเดิมนิดนึง อนาคตก็คงลองแบบพี่ๆครับ

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 26 มกราคม 2015, 19:03:57 »

Spring H&R

สปริงโด

สปริง EMU

พี่กิตลืมรูปปัจุบันล่าสุดไปหรือป่าวครับ...ขอชมหน่อยดิครับ.  เผื่อพี่ตุ้ยจะหวั่นไหว  :sd42:  :sd42:  :sd42:
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 26 มกราคม 2015, 19:25:55 »
พี่กิตลืมรูปปัจุบันล่าสุดไปหรือป่าวครับ...ขอชมหน่อยดิครับ.  เผื่อพี่ตุ้ยจะหวั่นไหว  :sd42:  :sd42:  :sd42:

เริ่มหวั่นไหวตั้งแต่เห็นรูปสุดท้ายครับพี่อาท แต่งไม่มีวันจบ ถ้ามีงบวันใด ;D

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 27 มกราคม 2015, 18:58:01 »
เริ่มหวั่นไหวตั้งแต่เห็นรูปสุดท้ายครับพี่อาท แต่งไม่มีวันจบ ถ้ามีงบวันใด ;D

เชื่อซิว่าวันหนึ่งพี่ตุ้ยจะมาจบท่านี้   แบบพวกเรา

---------------------------------------------------------------------------------
จากที่ลองเล่นกันมานั้น  พบว่าสปริงของรุ่น 4x4 กับ 4x2 ตัวหน้าจะมีค่าความแข็งเท่ากัน   แต่มีระยะฟรีไฮท์ไม่เท่ากันจำได้ประมาณว่าระยะยุบต่อความแข็งเมื่อถูกน้ำหนักกด    ทำให้ในการนำมาติดตั้งนั้นจะได้ผลทางด้านความสูงที่แตกต่างกันออกไป

ในการเลือกสปริงตามสเปครุ่นนั้น  อาจจะด๊และถูกต้องแต่อาจจะไม่ถูกใจก็ได้เพราะทรงรถไม่เข้าตาและการตกแต่งรถแต่ละคันมีน้ำหนักถ่วงไม่เท่ากัน  จึงเป็นที่มาของการทดลองและผสมพันธ์ตามอารมณ์ปราถนาของการทดลอง

เช่นเอาสปริงขิงรุ่น 4x4 มาใส่ 4x2 แต่มีทางเลือกหลายแบบ  เช่น
- เอาสปริงโหลดหน้า 1 นิ้วมาใส่หน้า   เอาสปริงโหลดหลัง 1.5 นิ้วมาใส่หลัง  แล้วทดสอบการตอบสนองต่อน้ำหนัก
- เอาสปริงโหลด 1 นิ้วหน้าหลังมาใส่  แต่หลังหนุนก้อนรอง 1.5 นิ้ว  ใส่แล้วมีแรงกดสปริงแต่ได้ความสูงเพิ่มขึ้นมา 1 นิ้ว   แต่ได้ฟิลลิ่งที่ดีกว่าแบบแรก
- เอาสปริงข้ามสายพันธ์มาใส่หน้า    และเอาสปริงแต่งแข็งใส่หลัง   ได้ฟิลลิ่งอีกแบบ
- เอาสปริงโหลด H&R  6cm   มาใส่    นิ่มนวลดี    แต่มีบางจังหวะพริ้วไหวกับลอนถนน  แต่นิ่มดี ( พริ้วกับกระชับต่างกันมาก)
ทั้งนี้เกิดจากการทดลองจริงกับรถแต่งๆ  ทั้งนั้น

ท้ายสุดมาลองกับสปริงโปรเกสซีฟ  เลยถูกใจเรื่องความแข็งต่อน้ำหนักกดและระยะยุบต่อน้ำหนักกด    แต่ต้องใช้กับโช๊คที่แข็งและมีแรงกระทำที่มากเช่นล้อใหญ่โหลดเยอะ     และต้องการการทำงานของช่วงชักของโช๊คที่มีประสิทธิภาพมากที่สุด   จึงลองและทดลองสร้างโช็คเปรียบเทียบ  โดยการสนับสนุนจาก Top power จนได้ผลการทดลองหลายแบบ   ท้ั้งเรื่องความสูงและทรงรถและความแข็งตามที่ต้องการ   จนระบุเบอร์สปริงและโช็คได้เลยหากจะเล่นแนวนี้

การตกแต่งปาเจโร่ที่ผ่านตามา  ในกลุ่มที่ชอบโหลดนั้นมองทีไรมันไม่ลงตัวสักทีเพราะล้อมันไม่ใหญ่เต็มซุ้มและโหลดทีไรมันไม่ได้center ของคิ้วล้อ   มันจะมีช่องว่างหน้าที่ห่าง   และช่องว่างหลังที่ห่าง  ดังภาพ

ทั้งนี้ยังขาดเรื่องความกระชับตัว ความหนึบที่ระยะชักแค่นี้ม่สามารถให้ได้กับรถทรงนี้และช่วงล่างแบบนี้  มันเทียบช่วงล่างอิสระของรถยนต์นั่งไม่ได้เลย

ดังนัั้นทางที่ปรึกษาได้แนะนำว่าการแก้ปัญหาเรื่องระยะชักและความหนึบต้องให้โช๊คทำงานในแนวแกนที่มีระยะตามการออกแบบ   และปรับบุคลิกของรถให้เหมาะสมกับโครงสร้างซึ่งไม่ใช้ความเตี้ย  หากยังใช้ล้อเล็กๆหรือมุมมองเล็กๆ   แต่หากจะเอาล้อมุมมองใหญ่ๆใส่เข้าไปก็ให้พิจารณาเรื่องวงเลี้ยวว่าสามารถเลี้ยวได้ไหม    ทั้งนี้ต้องมีเผื่อเรื่องระยะทำงานของปีกนก   จนสุดท้ายที่เหมาะสมคือต้องดึงระยะวงล้อออกจากรถเพื่อลดมุมมองที่หลอกตา  ประมาณนี้

ต่อไปเป็นเรื่องโทนสีและมุมมองที่กว้างกับแคบ  ต้องเลือกให้ดี  เช่นภาพแบบนี้จะให้มุมมองที่มีขนาดต่างกัน  ทั้งที่จริงแล้วมันเท่าๆกันนั่นแหละ  แต่จากภาพอาจจะเห็นว่าสีขาวใหญ่กว่าสีดำ 

ดังนั้นหากจะให้แนะนำทางเลือกที่ดีที่สุดของผมสำหรับพี่ตุ้ยนั้น    หวังว่าคงทราบคำตอบดีนะครับว่าผมจะแนะนำชุดไหน  เพราะพี่ตุ้ยเองก็คงไม่ใช่แนวกินลมทั่วไปในบางอารมณ์อย่างแน่นอน 

เพื่อเป็นข้อมูลนะครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 27 มกราคม 2015, 22:31:06 »
ยิ่งใช้ยิ่งขับยิ่งชอบเลยครับ กับกระบวนท่าที่พี่นะหรือพ่อหมอพ่อมดร่ายมนต์ไปเมื่อมิตติ้ง แรง แน่น หนึบ เที่ยวล่าสุด...แบบว่าถูกใจมากแถม  :L6415: ครั้งเดียวจบเลยด้วยนะครับพี่ตุ้ย

Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 27 มกราคม 2015, 22:58:44 »
ขอบคุณพี่นะมากๆครับ สำหรับข้อมูลเปรียบเทียบ ขอใช้ชุดนี้ให้สีสปริงซีดอีกนิด เก็บงบอีกหน่อย คงตามพี่ๆครับ  ;D

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 27 มกราคม 2015, 23:00:00 »
ยิ่งใช้ยิ่งขับยิ่งชอบเลยครับ กับกระบวนท่าที่พี่นะหรือพ่อหมอพ่อมดร่ายมนต์ไปเมื่อมิตติ้ง แรง แน่น หนึบ เที่ยวล่าสุด...แบบว่าถูกใจมากแถม  :L6415: ครั้งเดียวจบเลยด้วยนะครับพี่ตุ้ย

มันใช่เลยครับพี่อาท..... ;D

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 28 มกราคม 2015, 07:21:06 »
ขอบคุณพี่นะมากๆครับ สำหรับข้อมูลเปรียบเทียบ ขอใช้ชุดนี้ให้สีสปริงซีดอีกนิด เก็บงบอีกหน่อย คงตามพี่ๆครับ  ;D

เทียบแล้ว สปริง EMU ที่เป็น โปรเกรสซีฟนั้น ราคาถูกกว่าตัวเขียวลาเต้ตัวนั้นนะ    ในเมื่อร้านรับเทรินไม่ลองขอเขาดูครับหากบังเอิญเขามีของตัวนี้ขายอยู่

หรือหากจะลองเล่นเพื่อเก็บบันทึกการเดินทาง  ก็ขอเป็นรีวิวข้อมูลเพื่อสมาชิกอื่นๆด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ณัฐจิรพัส(kong)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 28 มกราคม 2015, 10:58:14 »
ขอบคุณทุกข้อมูลนะครับ
(ติดตามอ่านแล้วใจสั่นๆ หวิวๆ อาการทางประสาทระบบรับรู้และอารมณ์  :L6415: กำลังจะทำงานอีกแล้ว ต้องรีบไปก่อนครับ)
  :L6415: :L2901: :L2901: :L2901: :L2905:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 28 มกราคม 2015, 19:01:43 »
เทียบแล้ว สปริง EMU ที่เป็น โปรเกรสซีฟนั้น ราคาถูกกว่าตัวเขียวลาเต้ตัวนั้นนะ    ในเมื่อร้านรับเทรินไม่ลองขอเขาดูครับหากบังเอิญเขามีของตัวนี้ขายอยู่

หรือหากจะลองเล่นเพื่อเก็บบันทึกการเดินทาง  ก็ขอเป็นรีวิวข้อมูลเพื่อสมาชิกอื่นๆด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆครับพี่นะ เดี๋ยวมีโอกาศเข้าไปร้านจะลองทาบทามดูครับ  :sd23: