ผู้เขียน หัวข้อ: ถามนิดครับเรื่องการทำงานของเทอร์โบ  (อ่าน 2512 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่คม

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 8
เจ้าโบนี่จะเริ่มทำงานที่รอบเครื่องเท่าไหร่ครับ ในรอบต่ำๆตั้งแต่สตาร์ทเครื่อง ใบเทอร์โบจะหมุนมั๊ยครับ  คือผมสงสัยเสียงนึงในขณะที่เราวิ่งในย่านความเร็วของช่วงรอบไม่เกิน 2000 รอบ ทุกครั้งที่กดคันเร่งแบบค่อยๆเพิ่มความเร็วมันจะมีเสียงแคร็ก.....ยาวๆตามที่เราเหยียบคันเร่ง ยกคันเร่ง  เงียบ  แต่ถ้าเรากดไปเลยมันจะดังนิดเดียวแล้วเงียบไปเลย  แต่รอบถ้าเกินกว่าที่ว่าไว้  มันก็ไม่เป็น เสียงที่ว่านี่มันจะเกี่ยวกับหอยน้อยของเรารึเปล่า :L4387:
มาไม่บ่อย...แต่คอยส่องทุกเวลา

tod

• บุคคลทั่วไป
Re: ถามนิดครับเรื่องการทำงานของเทอร์โบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 5 มีนาคม 2013, 20:41:38 »
เดี๋ยวให้พี่นะ ผู้ชำนาญเรื่องหอยมาตอบครับพีคม แกผ่านมาหมดแล้วทั้งหอยเล็กหอยใหญ่ครับ
 :sd42:

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
Re: ถามนิดครับเรื่องการทำงานของเทอร์โบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 5 มีนาคม 2013, 21:24:32 »
มารอหาความรู้เรื่อง หอย ครับ :sd42:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 5 มีนาคม 2013, 23:35:57 »
เดี๋ยวให้พี่นะ ผู้ชำนาญเรื่องหอยมาตอบครับพีคม แกผ่านมาหมดแล้วทั้งหอยเล็กหอยใหญ่ครับ
 :sd42:

หมอหอยมาแล้ว 5555   ประมาณ 2200 rpm ก็เริ่มออกฤทธิ์อัดแล้วครับ   ปกติมันก็หมุนแต่ยังไม่อักเพราะรอบยังไม่ถึงครับ

ถ้า VG จะสลัดใบอีกครั้งประมาณ  ช่วง 2400-2700 ตามความเร็วและแรงอัดจนลมไปเปิดสลักครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่คม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 6 มีนาคม 2013, 05:44:28 »
ขอบคุณครับท่านผู้เชี่ยวชาญเรื่องหอย ถ้างั้นไอ้เสียงครางเวลาที่เราละเลียดละไมกด...คันเร่ง ไม่น่าจะเกี่บวกับใบเทอโบสิครับ แล้วมันจะเกิดจากอะไร :L4399:
มาไม่บ่อย...แต่คอยส่องทุกเวลา