ผู้เขียน หัวข้อ: //ปิดรอบ2 โครงการCentral lockสำหรับผู้โดยสารด้านหน้า(ส่งของแล้วครับ)//  (อ่าน 71320 ครั้ง)

ออฟไลน์ ปู้

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 7
ว่าแต่สายสีขาวนี่มันจะต่อที่ไหนครับ :sd06:
สายสีขาวที่เหลือต่อกับสายเส้นเขียว/ขาว(ลายจุดเงิน เส้นเล็ก)ดังรูป โพสไว้แล้วในกระทู้นี้
เอามาลงอีกที **** มันเป็นสายไฟหรี่ครับ มี 2 เส้นเลือกเอา 1 เส้น***
ขออภัยรูปไม่ค่อยชัด(ถ่ายด้วยมือถือ)

มีส่วนที่ใกล้ตัวกล่องไหมครับ ดูแล้วสายสีเขียวมันเยอะจริงๆลายตากลัวพ่วงผิด
หรือต้องกรีดเอาสายสีขาวออกมาให้ยาว

tod

• บุคคลทั่วไป
พอดีผมถ่ายรูปยากหน่อย เลยมาเปิดสายให้ดูเสียไกลไปนิด ที่จริงสายมันวี่งไปใต้กล่องครับ
ดูจากรูปนี้ พอเจอสายให้ใล่ไปจั้มใกล้กล่องเลยครับ

สีสายให้ดูชัดๆอีกที เขียว/ขาว (จุดเงิน)

ถ้าไม่มันใจ ให้หาเข็มกรัดมา แล้วเอาลวดทองแดงของสายสีขาวพันไว้  แล้วให้เปิดไฟหรี่รอไว้ก่อน
แล้วลองจิ้มปลายแหลมๆของเข็มกรัดเข้าไปที่สายสีเขียว/ขาวดู ถ้าไฟหรี่ที่ตัวสวิทซ์ติดก็ใช่เลยครับ
แล้วลองปิดไฟหรี่ดูถ้ามันดับตามคื่อใช่แน่นอน จัดการจั้มสายและพันเทปสายไฟให้เรียบร้อย
หมายเหตุมันมี 2 เส้นเหมือนกัน เลือกเอา 1 เส้นได้เลยเส้นใหนก็ได้
ปล.ถ้าไม่เข้าใจ PM เบอร์โทรมาเดี๋ยวผมโทรหาครับ
 :L2736:

ออฟไลน์ ปู้

• Pa Mania
  • *
พอดีผมถ่ายรูปยากหน่อย เลยมาเปิดสายให้ดูเสียไกลไปนิด ที่จริงสายมันวี่งไปใต้กล่องครับ
ดูจากรูปนี้ พอเจอสายให้ใล่ไปจั้มใกล้กล่องเลยครับ

สีสายให้ดูชัดๆอีกที เขียว/ขาว (จุดเงิน)

ถ้าไม่มันใจ ให้หาเข็มกรัดมา แล้วเอาลวดทองแดงของสายสีขาวพันไว้  แล้วให้เปิดไฟหรี่รอไว้ก่อน
แล้วลองจิ้มปลายแหลมๆของเข็มกรัดเข้าไปที่สายสีเขียว/ขาวดู ถ้าไฟหรี่ที่ตัวสวิทซ์ติดก็ใช่เลยครับ
แล้วลองปิดไฟหรี่ดูถ้ามันดับตามคื่อใช่แน่นอน จัดการจั้มสายและพันเทปสายไฟให้เรียบร้อย
หมายเหตุมันมี 2 เส้นเหมือนกัน เลือกเอา 1 เส้นได้เลยเส้นใหนก็ได้
ปล.ถ้าไม่เข้าใจ PM เบอร์โทรมาเดี๋ยวผมโทรหาครับ
:sd23: ขอบคุณครับพี่ทศพรุ่งนี้จะไปลองดูก่อนครับ

ออฟไลน์ ปู้

• Pa Mania
  • *
ส่งการบ้านครับ ต้องขอบคุณพี่ทศที่ให้คำแนะนำครับ ตอนนี้มีไฟสวยงามแล้วครับ
ใช้งานได้ดีเลยครับ

tod

ส่งการบ้านครับ ต้องขอบคุณพี่ทศที่ให้คำแนะนำครับ ตอนนี้มีไฟสวยงามแล้วครับ
ใช้งานได้ดีเลยครับ

:L2900: ช่างสวยงามจริงๆ
 :sd10: :sd10: :sd10:

ออฟไลน์ พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
  • ก็แค่ชีวิตที่ขาดหวานไม่ได้
พี่ทศช่วยด้วยครับ ผมต่อเสร้จแล้วทดสอบดุ ล้คอได้ แต่ปลดล้อคไม่ได้ครับ เบอร์โทรพี่ทศก้ไม่มีซะด้วยซี
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีภรรยา       อยู่  บุรีรัมย์
มีงานประจำ  อยู่  อุบลราชธานี
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

tod

พี่ทศช่วยด้วยครับ ผมต่อเสร้จแล้วทดสอบดุ ล้คอได้ แต่ปลดล้อคไม่ได้ครับ เบอร์โทรพี่ทศก้ไม่มีซะด้วยซี
ติดต่อกลับไปแล้ว ผิดพลาดจากที่พี่ชินดูโค๊ตสีสายไฟนิดหนึ่งครับ // ตอนนี้ใช้ได้แล้วครับ
 :L2900:
อย่าลืมเอารูปมาโชว์บ้างนะครับ
 :L2904:

• Pa Mania
  • *
ส่งการบ้านด้วยคนครับ
« ตอบกลับ #147 เมื่อ: 13 เมษายน 2013, 07:58:49 »
หลังจากปรึกษา ทบ. ถึงเรื่องตำแหน่ง สรุปได้ตำแหน่งข้างเบรคมือครับ ผบ.บอกว่า ใช้งานง่ายสุด ไม่ต้องโน้มตัวในการกดที่ตำแหน่งยอดนิยม
สรุปเรื่องตำแหน่งแล้วก็จัดการ เจาะ ตัดแต่ง

ได้ขนาดเท่าที่ต้องการก็ประกอบชุดสวิทซ์เข้ารู พอดีเป๊ะ! :L2736:

หลักจากนั้นก็ถอดชุดครอบเบรคมือ แต่ช่วงกิ๊พล๊อคมันถอดยากเหลือเกิน รถผมเป็นทุกจุดเลยถอดยากมาก ๆไม่รู้ประกอบไม่ได้มาตรฐานหรือฝีมือไม่ถึงหรือเปล่าก็ไม่รู้
ก็ต้องสังเวยด้วยเดือยกิ๊ฟล็อคหักแบบนี้ครับ (กระทู้พี่อ๊อดก็เตือนแล้ว ผมก็ระวังแล้ว พยายามงัดขึ้นตรง ๆ ตำแหน่งกิ๊ฟ แต่ทำไมของผมมันฟิตจังฟะเนี่ย)
สมัย DIY ตัวอื่น กิ๊ฟล๊อคคอนโซลใต้พวงมาลัยก็หักไปตัวนึง... ดึงตรงก็แล้ว ใช้เครื่องมืองัดแงะพี่ทศก็แล้ว มันก็ไม่ยอมออก บางตัวออกแรงนิดเดียวก็หลุด บางตัว
หาเหลี่ยม หามุม ยังไงก็ไม่ออก... ประกอบดีมาก ๆ MMTH เนี่ย

ไม่เป็นไร ใช้น้องช้าง ซ่อมเอา มันไม่ได้ถอดบ่อย ๆ อยู่แล้วจุดนี้

ต่อสายตามสี ตามกระทู้ ผิดพลาดนิดหน่อย ต่อสาย unlock เข้าสายสีเขียว แทนที่จะเป็น ขาว/เขียว (พี่ทศได้ช่วยทางโทรศัพท์แล้ว ผ่าน ok)
ประกอบเข้าใช้งานได้เป็นอย่างดี ชิ้นนี้ถูกใจ ผบ. เป็นอย่างยิ่ง ( ชิ้นนี้เพื่อเธอ....this one for her 55) แบบนี้

ข้อดี.... ผบ.ชอบ สะดวกในการใช้งาน ได้ความภูมิใจที่ได้ทำเอง
ข้อเสีย... เดือยกิ๊ฟล็อคหัก... แต่มันหักด้วยฝีมือเราเอง... ดีกว่าหักด้วยฝีมือคนอื่น..
ของผมหักหลายจุดเลย แผงข้างประตูก็หัก เพิ่งมาเจอตอนรับรถมาแล้ว 1 ปี ยัดไม่เข้าพุ๊กยึดบี้เลย
สงสัย ศูนย์ติดตั้งตัวครอบกระจกมองข้างแบบมีไฟเลี้ยวของ FITT แล้วประกอบคืนไม่ดี..แบบนี้สิเจ็บใจ :sd21:
โดยสรุปชิ้นนี้ไครพลาดเสียดายแทนจริง ๆ ชอบมาก ๆ ครับ...
ขอบคุณพี่ทศ และ พี่ ๆ ทีมงาน ปามาเนีย :sd23: :sd23: :sd23:   :L2758:
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
ถูกต้องแล้วครับพี่ชิน พังด้วยมือเรานี่แหละดีกว่าพังด้วยมือช่างที่ไรจรรยาบรรณ (ทำพังแล้วยังไม่ยอมบอกเราผมเลยถือว่าไรจรรยาบรรณ)  :L4387:
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901:

tod

:L2900:ครับพี่ชิน  รื้อบ่อยเดี๋ยวก็เป็นมือโปรแล้วครับ (วันหลังผมปรึกษาพี่ชินบ้าง)
จุดทีหักยังนึกไม่ออกว่าชิ้นใหน  ตรงนี้ผมรื้อบ่อยครับ เจ้าตัวแสบชอบทำเหรียญตกลงไป
ตรงช่องเบรคมือ  บางครั้งเสียงเหรียญมันดังต้องรื้อออกมาเก็บเหรียญ โดยยกชุดที่วางแก้วออกมาก่อน
แล้วเอามือล้วงเข้าไปดันชิ้นอื่นๆขึ้นมา แต่จุดใหนที่ขันน็อตอยู่ก็เอาน็อตออกก่อนแล้วค่อยดันออกมา

ออฟไลน์ พี่จิรศิษฏ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 36
  • มีลาภเสื่อมลาภ มียศเสื่อมยศ มีสรรเสริญมีนินทา
รบกวนพี่ๆ ช่วยแนะนำหน่อยครับวาผมต่อผิดเส้นไหน

เส้นแรก: เหลือง(กล่อง) -เขียว ขาว
เส้นสอง : แดง(กล่อง)-แดง ดำ
เส้นสาม : ส้ม(กล่อง)-ขาว
เส้นสี่ : ดำ(กล่อง)-ดำ, ฟ้า(กล่อง)-ดำ
ต่อแล้วไม่มีปฏิกริยาใด
ขอบคุณครับ

tod

รบกวนพี่ๆ ช่วยแนะนำหน่อยครับวาผมต่อผิดเส้นไหน

เส้นแรก: เหลือง(กล่อง) -เขียว ขาว
เส้นสอง : แดง(กล่อง)-แดง ดำ **เท่าที่ดูจากรูปพี่ต่อกับแดงเขียว***
เส้นสาม : ส้ม(กล่อง)-ขาว
เส้นสี่ : ดำ(กล่อง)-ดำ, ฟ้า(กล่อง)-ดำ
ต่อแล้วไม่มีปฏิกริยาใด
ขอบคุณครับ
ผิดที่เส้นสีดำครับพี่ เอาสีดำอยู่ด้านล่าง สีฟ้าอยู่ด้านบนครับ ลองสลับกันดูครับ
 :L2904:
พี่ดูจากโพยนี้อีกที

pm เบอร์โทรมา เดี๋ยวผมโทรหาครับพี

• Pa Mania
  • *
:L2900:ครับพี่ชิน  รื้อบ่อยเดี๋ยวก็เป็นมือโปรแล้วครับ (วันหลังผมปรึกษาพี่ชินบ้าง)
จุดทีหักยังนึกไม่ออกว่าชิ้นใหน  ตรงนี้ผมรื้อบ่อยครับ เจ้าตัวแสบชอบทำเหรียญตกลงไป
ตรงช่องเบรคมือ  บางครั้งเสียงเหรียญมันดังต้องรื้อออกมาเก็บเหรียญ โดยยกชุดที่วางแก้วออกมาก่อน
แล้วเอามือล้วงเข้าไปดันชิ้นอื่นๆขึ้นมา แต่จุดใหนที่ขันน็อตอยู่ก็เอาน็อตออกก่อนแล้วค่อยดันออกมา

ตัวที่หักจะอยู่ด้านหน้าติดกับชุดคันเกียร์ครับ ผมศึกษาจากของพี่อ๊อดแล้ว ว่าตรงนี้มันมีกิ๊ฟล็อค 2 ตัวซ้ายขวา ระวังหลุดหาย ผมก็พยามเอามือประคองขึ้น แต่มันแน่น
พยายามค่อยดัน แต่ไม่ออก ผมก็เลยกลั้นลมหายใจดึงส่วนหน้าดึงขึ้นตรง ๆ ออกครับ ดังปั๊ก หัก 1 ร้าวอีก 1 เหมือนกิ๊ฟมันจะบิด ๆ ผิดรูปไม่ลงล๊อคนะครับ ทำให้มัน
ไม่ออกง่าย ๆ ผมไม่ได้เอาที่รองแก้วออกก่อน เพิ่งรู้ว่ามันเอาออกได้ก็ตอนไอ้เจ้า 2 ตัวนี้หักนี่ล่ะครับ....
เรียนรู้จากความผิดพลาดครับพี่ทศ.... พยายามจะถ่ายมุมกว้าง ๆ เพื่อให้เพือน สมช. เห็น แต่มันไม่ชัด :sd06:

tod

อีกรูปครับพี่ jirasit  พันสายแน่นๆหน่อยนะพี่ที่ดูสายมันสั้นไป ปอกให้ยาวกว่านี้แล้วพัน

ส่วนสี  ส้ม / เหลือง / แดง  ต่อกับสายชุดปลั๊กด้านล่างนะครับ ไม่ใช่อันเดียวกัน

tod

สายสีขาวที่เหลือ ต่อจุดนี้  ***สายสีขาวไม่ต้อต่อก็สามารถทดสอบการใช้งานได้เลยครับ // สายสีขาวเป็นแค่สายไฟหรี่ครับ**
ตอนทดสอบกรุณาปิดประตูฝั่งคนขับนะครับ (ถ้าไม่ปิดมันจะล็อกไม่ได้/มันเป็นแบบนี้ตั้งแรกของระบบแล้วครับ)

กับสายสี เขียว/ขาว จุดสีเงิน

tod

เป็นไงบ้างพี่ jirasit  ผมสแตนบายรอพี่อยู่ครับ
 :sd23:

• Pa Mania
  • *
  • มีลาภเสื่อมลาภ มียศเสื่อมยศ มีสรรเสริญมีนินทา
ขอบพระคุณพี่ทศมากครับ
ผมต่อผิดซอคเก็ตครับ เอาสายกล่องสีแดง เหลือง ส้ม ไปต่อที่ซอคเก็ต C-119
แต่ที่ซอคเก็ต ผมดูแล้วสีขาวไม่มีมีแต่ขาว-แดง
ถ้าอย่างไงวันนี้ขอพักก่อนครับรอไว้หลังสงกรานต์ค่อยมาลุยใหม่ (เหนื่อยตั้งแต่แปดโมงเช้าแล้ว ฮิ ฮิ)
วันนี้ยังไม่ขอรบกวน  ขอขอบคุณพี่ทศเป็นอย่างสูงในความกรุณาครับ

• Pa Mania
  • *
เพิ่มเติม รถผมปี 09 ดูสีสายไฟ ซอคเก็ต C-118 สีเพี้ยนๆ จากของพี่ๆ
มองหาสีขาวไม่มี มีแต่ขาว-ดำ,เขียว-ขาว ก็ไม่รู้จะใช่เปล่า

tod

เพิ่มเติม รถผมปี 09 ดูสีสายไฟ ซอคเก็ต C-118 สีเพี้ยนๆ จากของพี่ๆ
มองหาสีขาวไม่มี มีแต่ขาว-ดำ,เขียว-ขาว ก็ไม่รู้จะใช่เปล่า
พี่นับขาตามโพยนี้เลยครับ  บางทีสายไฟอ่อนเข้มไม่เท่ากัน  โทรถามพี่นะติด 2009 มาแล้วขาเหมือนกันครับ
นับตามขาเลยพี่

ถ้าไม่ได้ยังไงรบกวนพี่ถ่ายรูป ขั้วสาย  C118 ให้ผมดูหน่อยครับ แบบเห็นสายชัดๆนะครับ
ของผมซื้อต้นปี 2010 ไม่น่าจะเพี้ยนกันขนาดนี้   ของพี่รุ่น GT มัยพี่
ของผม ปี2010 รูปตามนี้

:sd23:

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณครับพี่ทศ
วันนีพักก่อนครับ นำรถเข้าเก็บแล้วเตรียมตัว DX ทางไกล
หลังสงกรานต๋ค่อยว่ากัน 61 73 88