ผู้เขียน หัวข้อ: //--สมาชิก ว.ดำ (AR) เชิญกระทู้นี้ นำข้อมูลมาแลกเปลี่ยนพูดคุยกัน--//  (อ่าน 60395 ครั้ง)

tod

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณครับ พี่ทศ
8.พี่ Prin :E29OE รายงานตัวครับ  QTH กทม-นครปฐม ครับ
ว่าแต่ YAESU FT-90R ราคาเท่าไรอะครับ เล็กดีครับ 5555
หามาได้  12000 บาทครับ นานๆหลุดมาที่ต้องรอบิทเอาครับไม่ค่อยมีขายทั่วไป
 :L2904:

ออฟไลน์ พี่นก-99AUTO

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 24
ขอเปิดกระทู้แรกแล้วกันนะครับ คิดว่าคงมีพี่ๆทีเป็นนักวิทยุสมัคเล่น (AR) มีอยู่ในนี้หลายท่าน
แต่ยังไม่ทราบกัน เลยขอขออนุญาตพี่ๆช่วยมารายงานตัวที่กระทู้นี้แล้วกันครับ
**หรือพี่ๆพี่ท่านใหนที่ยังไม่ได้เป็นนักวิทยุสมัคเล่นหากสนใจก็เข้ามาสอบถามและแลกเปลี่ยนข้อมูลกันได้นะครับ**
จุดประส่งค์
-เพื่อต้องการรู้จัก
-แลกเปลียนข้อมูล
-แนะนำในเรื่องต่างๆ
ผมขอเริ่มรายงานตัวก่อนแล้วกัน
สมาชิก (AR) หรือ (VR)
1.พี่ทศ :HS9DUY  Krabi-QTH
2.พีโอ  :HS2JCE   Pattaya-QTH   
3.พี่noung111 :E22SOD จอมทอง QTH
4.พี่jirasit  :HS1DLC  ท่าข้าม พระราม2 QTH
5.พี่Pree Bangbor  :E23PIB  Bang Bor QTH
6.พี่Pat :E20ELB
7.พี่อ๊อด ศักดิ์อดิศร  :HS3EAQ
8.พี่ Prin :E29OE
9.พี นก : E23PBQ 
10.
11.
12.
 :L2736:
ติดต่อ:  (พี่นก)  Tel.& Line ID: 0814433912
กิจการ : MITSUBISHIซ่อม&Service  maintenance  ติดตามที่นี่ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php?action=post;msg=155848;topic=4004.0
[/si

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
วันนี้อากาศเปิดอีกแล้วครับพี่ๆนักวิทยุสมัครเล่น
ที่ความถี่ 144.5375MHz รับ อ.เมือง  จ.สุราษฎร์ธานี ได้ QRK5 fullscale
เสียงชัดมากเหมือนอยู่ใกล้ๆกันเลยครับ :sd27:

ออฟไลน์ บอย 6999

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
  • นนทบุรี
HS8UTD Stand by 144.575 MHz. นนทบุรีครับ

สถานีบ้าน (ปัจจุบันไม่ค่อยได้ออกอากาศ เพราะออกไซต์งานนอกพื้นที่ครับ)

ตู้สะสมเครื่องและอุปกรณ์

สถานีรถยนต์

สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
สุดยอดครับพี่บอย6999 :L2900: :L2900: :L2900:

tod

เห็นเครื่องเบสแล้วน้ำลายหกเลยพี่บอย
 :L2734: :L2900:

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 69
ขออนุญาตคอนแทคครับ จาก โฮเทล เซียร่า เซเว่น แยงกี้ ชาลี โนเวมเบอร์ HS7YCN ขออนุญาตติดต่อพี่ๆครับ
ปัจจุบัน ไม่เหลืออุปกรณ์ใดๆเลยครับ นอกจาก QSL card

อุปกรณ์ในอดีต
Kenwood TM241EJ จอสีต้องเคาะจอจึงติด
Yaesu FT416 เสียงเบามาก
Icom 2G ไม้หน้าสาม

สถานีโมบาย
Kulrod วิปดำ
Diamond C-load
Diamond NR2C
Quater wave

สถานีที่บ้าน

Dipole 4 stack จาก นครสวรรค์
Yaki 5E 2bay จาก คลับสเตชั่น+rotor เล็กๆจากบ้านหม้อ

ปัจจุบันไม่เหลืออะไรเลย
 คงต้องหามือถือเล็กๆมาไว้บ้างแล้วเผื่อออกทริปกับพี่ๆ

tod

****ฝากข่าวสมาชิกวิทยุสมัคเล่นด้วยครับเผื่อยังไม่ทราบ*****

บัตรพนักงานวิทยุสมัครเล่น หมดอายุเกินสองปี ไม่ต่อโดนยึดคืน !!!

(ขีเกียจพิมพ์ ลอกเขามาอีกที // เครดิต  HS3LZX)

บัตรพนักงานวิทยุสมัครเล่น หมดอายุเกินสองปี ถ้าไม่ต่อมีสิทธิ์ถูกยกเลิกคอลซายน์ เกรื่นเรื่องมาแบบนี้ฮือฮาอีกแล้วใช่ไหมครับ บางคนรู้แล้วก็ข้ามไปได้ครับแต่ผมเชื่อว่าหลายคนยังไม่รู้ วันนี้ผมจะขอบอกกล่าว

โดยนับตั้งแต่มีประกาศคณะกรรมการกิจการกระจายเสียง กิจการโทรทัศน์และกิจการโทรคมนาคมแห่งชาติเรื่อง หลักเกณฑ์การอนุญาตและกำกับดูแลกิจการวิทยุสมัครเล่น ออกมา กับคำกล่าวที่ว่า “คอลซายน์เรามีหนึ่งเดียวในโลก อยู่กับเราไปจนตาย” อาจจะไม่มีอีกต่อไปแล้ว

นี่แหละเป็นเหตุผลที่ว่าทำไมผมถึงร้อนรนต้องรีบไปต่ออายุใบอนุญาตพนักงานวิทยุสมัครเล่นนัก เพราะผมกำลังจะเข้าเงื่อนไขใน หลักเกณฑ์การอนุญาตและกำกับดูแลกิจการวิทยุสมัครเล่น เรื่องใบอนุญาตขาดเกินสองปีน่ะสิครับ แต่ไม่เป็นไรตอนนี้ต่อแล้วสบายใจ

แน่นอนผมไม่ได้เขียนบทความนี้ขึ้นลอยๆ เพราะอ้างอิงมาจากประกาศฯ ฉบับจริงในหมวด 6 เรื่อง สัญญาณเรียกขาน (Call sign) ข้อ ๒๙ คณะกรรมการจะพิจารณายกเลิกสัญญาณเรียกขานของพนักงานวิทยุสมัครเล่น ในกรณีดังต่อไปนี้ เว้นแต่คณะกรรมการจะพิจารณาและเห็นสมควรสงวนสัญญาณเรียกขานไว้เฉพาะบุคคลเป็นรายกรณีไป

■(๑) กรณีที่ใบอนุญาตพนักงานวิทยุสมัครเล่นฉบับเดิมหมดอายุไปแล้วเป็นระยะเวลาเกินกว่าสองปี นับตั้งแต่วันถัดจากวันที่ใบอนุญาตหมดอายุ ซึ่งพนักงานวิทยุสมัครเล่นนั้นยังไม่ได้ดำเนินการขอรับ ใบอนุญาตฉบับใหม่และชำระค่าปรับกรณีการยื่นคำขอใบอนุญาตภายหลังจากใบอนุญาตฉบับเดิมหมดอายุตามที่กำหนด
■(๒) กรณีพนักงานวิทยุสมัครเล่นที่เสียชีวิตแล้ว
■(๓) กรณีพนักงานวิทยุสมัครเล่นถูกเพิกถอนใบอนุญาตพนักงานวิทยุสมัครเล่นตามหลักเกณฑ์การพิจารณาโทษในภาคผนวก ๗

สรุปก็คือสัญาณเรียกขาน (Call sign) ที่เราได้มานั้น มีโอกาสถูกยกเลิกหรือยึดคืนใน 3 กรณีด้านบนนี้คือหมดอายุเกิน 2 ปีและไม่ต่อ, ตาย และ ทำผิดตามหลักเกณฑ์ เพราะฉนั้นถ้ายังมีชีวิตอยู่สิ่งที่ทำได้คือต่ออายุใบอนุญาตฯ ซะให้เรียบร้อย แค่ 5 ปีครั้ง ไม่ยากเย็นอะไรใช่ไหมครับ

เรียบเรียงโดย HS3LZX

:L2736:

หมดแล้วรีบไปต่อนะครับ เพื่อรักษาสภาพ Call sign เดิมเอาไว้

ออฟไลน์ โอ นาเกลือ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 57

ขอบคุณพี่ทศ สำหรับข้อมูลดีๆครับ แต่ที่ไม่เช้าใจคือ การที่ขาดต่ออายุใบอนุญาตเกิน 2 ปีแล้วยึดคืน คอลล์ซายน์ ยึดแล้วจะเอาไปทำอะไรได้
ทำได้จริงหรือ ทำถูกหลักสากลหรือเปล่า ไม่เหมือนการยึดใบขับขี่ การออกคอลล์ซายน์นี่กว่าจะได้โควต้าหมวดอักษรมาไม่ใช่ง่ายๆ และใช้หลักการสากล ซึ่งมีการกำกับจากองค์กรณ์ระหว่างประเทศคือ ITU เรื่องนี้ ผมว่ามันค่อยแฟร์ซักเท่าไหร่  ยกตัวอย่าง กรณีตาย ก็ใช่ว่าจะนำคอลล์ซายน์นั้นไปมอบให้กับใครก็ได้ ตอนที่เขายังอยู่ บางท่านส่ง QSL การ์ดไปทั่วโลก เป็นร้อยประเทศ ยึดแล้วมีปัญญาไปบอกทั่วโลกหรือเปล่าว่าคนที่ใฃ้คอลล์ซายน์นี้เปลียนเป็นอีกคน เหมือนกันกับอีกสองกรณี ขาดต่ออายุบัตร กับทำความผิด ก็เหมือนกัน ยึดแล้วก็ได้แค่เอาไปเก็บดองไว้เฉยๆ ทำอะไรไม่ได้หรอก ไม่ตลกไปหน่อยหรือ แล้วจะยึดไปเพือ? ตายก็หยุดใช้ แต่ประวัติ การใช้ก็ยังคงอยู่ ขาดต่อก็ปรับหรือลงโทษอย่างอื่นกันไป ทั้งนี้ทั้งนั้นอาจจะทำได้ในประเทศไทย โดยที่มีอำนาจ ใช้กฎหมายหรืออะไรก็แล้วแต่ ส่วนสากลมีที่ใหนเค้าทำกันอย่างนี้หรือเปล่าไม่แน่ใจ ความคิดเห็นส่วนตัวนะ อาจเห็นต่างจากคนอื่นๆ บ้างก็ไม่ว่ากันนะครับ

tod

ตามหลักสากลคงจะเป็นไปตามที่พี่โอว่าครับ  // ตอนแรกผมก็งงๆว่าเป็นไปได้ไงจนมาเจอหนังสือฉบับนี้

tod

และที่คุยกันในวงการ บอกว่าพี่ๆที่ใช้ขั้นกลาง/ขั้นสูง แต่ลืมต่อขั้นต้นก็จะโดนยึดกลับด้วยครับ

รายชื่อนามเรียกขานนักวิทยุสมัครเล่น ที่ทาง กสทช.ยกเลิกจริง ณ วันที่ 22 พค 58 จำนวนกว่าหนึ่งแสนสี่หมื่นคน

ตรวจสอบได้จากที่นี่

http://apps.nbtc.go.th/callsign_cancel/

***หากบัตร์หาย(หาไม่เจออยากลองเช็คดูว่าหมดยัง) สามารถตรวจสอบวันหมดอายุได้จากที่นี่******
เช็ควันหมดอายุ
http://apps.nbtc.go.th/callsign/

• Pa Mania
  • *
  • นนทบุรี
และที่คุยกันในวงการ บอกว่าพี่ๆที่ใช้ขั้นกลาง/ขั้นสูง แต่ลืมต่อขั้นต้นก็จะโดนยึดกลับด้วยครับ

รายชื่อนามเรียกขานนักวิทยุสมัครเล่น ที่ทาง กสทช.ยกเลิกจริง ณ วันที่ 22 พค 58 จำนวนกว่าหนึ่งแสนสี่หมื่นคน

http://apps.nbtc.go.th/callsign_cancel/

***หากบัตร์หาย(หาไม่เจออยากลองเช็คดูว่าหมดยัง) สามารถตรวจสอบวันหมดอายุได้จากที่นี่******
http://apps.nbtc.go.th/callsign/

กรณีเป็นนักวิทยุสมัครเล่นขั้นกลางแล้ว ไม่จำเป็นต้องต่ออายุนักวิทยุสมัครเล่นขั้นต้นครับ
เนื่องจาก นักวิทยุสมัครเล่นขั้นกลางมีสิทธิใช้ความถี่ VHF อยู่แล้ว

ส่วนที่เกิดเหตุขั้นกลางมีรายชื่อถูกเพิกถอนในรอบที่ผ่านมา เนื่องจาก ระบบสืบค้นมีปัญหา จนท.ลืมนึกถึงขั้นกลางเลยไม่ได้ใส่ข้อมูลลงในระบบสืบค้นด้วย เลยกลายเป็นอยู่ในรายชื่อโดนเพิกถอนน่ะครับพี่ทศ
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

• Pa Mania
  • *
  • นนทบุรี
      ขอบคุณพี่ทศ สำหรับข้อมูลดีๆครับ แต่ที่ไม่เช้าใจคือ การที่ขาดต่ออายุใบอนุญาตเกิน 2 ปีแล้วยึดคืน คอลล์ซายน์ ยึดแล้วจะเอาไปทำอะไรได้
ทำได้จริงหรือ ทำถูกหลักสากลหรือเปล่า ไม่เหมือนการยึดใบขับขี่ การออกคอลล์ซายน์นี่กว่าจะได้โควต้าหมวดอักษรมาไม่ใช่ง่ายๆ และใช้หลักการสากล ซึ่งมีการกำกับจากองค์กรณ์ระหว่างประเทศคือ ITU เรื่องนี้ ผมว่ามันค่อยแฟร์ซักเท่าไหร่  ยกตัวอย่าง กรณีตาย ก็ใช่ว่าจะนำคอลล์ซายน์นั้นไปมอบให้กับใครก็ได้ ตอนที่เขายังอยู่ บางท่านส่ง QSL การ์ดไปทั่วโลก เป็นร้อยประเทศ ยึดแล้วมีปัญญาไปบอกทั่วโลกหรือเปล่าว่าคนที่ใฃ้คอลล์ซายน์นี้เปลียนเป็นอีกคน เหมือนกันกับอีกสองกรณี ขาดต่ออายุบัตร กับทำความผิด ก็เหมือนกัน ยึดแล้วก็ได้แค่เอาไปเก็บดองไว้เฉยๆ ทำอะไรไม่ได้หรอก ไม่ตลกไปหน่อยหรือ แล้วจะยึดไปเพือ? ตายก็หยุดใช้ แต่ประวัติ การใช้ก็ยังคงอยู่ ขาดต่อก็ปรับหรือลงโทษอย่างอื่นกันไป ทั้งนี้ทั้งนั้นอาจจะทำได้ในประเทศไทย โดยที่มีอำนาจ ใช้กฎหมายหรืออะไรก็แล้วแต่ ส่วนสากลมีที่ใหนเค้าทำกันอย่างนี้หรือเปล่าไม่แน่ใจ ความคิดเห็นส่วนตัวนะ อาจเห็นต่างจากคนอื่นๆ บ้างก็ไม่ว่ากันนะครับ

พี่โอครับ

ในส่วนของการเพิกถอนที่เกิดขึ้น เนื่องจากสัญญาณเรียกขานนักวิทยุสมัครเล่นไทย PREFIX E2xxx กำลังจะหมดอีกแล้ว
ทางกทช.(เดิม  ปัจจุบันคือ กสทช.)ได้เคยขอ PREFIX ใหม่กับ ITU ไปเมื่อสัก 5 ปีที่แล้ว(ประมาณนี้ครับ จำแน่นอนไม่ได้) แต่ทาง ITU แจ้งกลับมาให้ตรวจสอบสถานะของนักวิทยุสมัครเล่นไทยที่ Active (คือยังใช้งานอยู่จริงๆ) ก่อน 
เพราะเค้ามองว่าเรามีนักวิทยุสมัครเล่นที่มีสัญญาณเรียกขานเยอะมาก แต่ใช้งานจริงไม่ถึงครึ่ง

กสทช. เลยต้องแบ่งเขตการออกสัญญาณเรียกขานใหม่ จากเดิมที่ควรเป็น เขต 1 ใช้ E21 เขต 2 ใช้ E22 ,....  เป็น เขต 1 E21 / E20 / E22 / E23 / E24 / E25 / E26
เขต 2/3/4 ใช้ E27 , เขต 5/6 ใช้ E28 , เขต 7/8/9 ใช้ E29

แต่ปัจจุบัน กำหนดใหม่ ใช้ทุกเขตใช้ E24xxx ต่อเนื่องกันไปเลย โดยไม่แยกเขต
เนื่องจาก บางเขตได้เต็มแล้ว เช่น เขต 8 และ เขต 9 ใช้ E29 เต็มแล้ว ต้องวนมาใช้ E23 เพิ่ม เป็นต้นครับ

สาเหตุ เกิดจาก นักวิทยุสม้ครเล่นไทยเยอะมากที่ไม่ได้ดำเนินการต่อใบอนุญาตและเลิกเล่นไปแล้วเกินครึ่ง....

ทาง ITU เค้าก็ตรวจสอบเจอปัญหานี้ในไทย เค้าจึงเล่นไม้แข็ง ไม่ยอมให้ PREFIX เพิ่มกับไปไทยอีกแล้ว โดยแนะนำให้เรามาพิจารณาดำเนินการเพิกถอน ยึดคืน สัญญาณเรียกขานเดิม ให้วนกลับมาใช้งานใหม่ได้แทน

สัญญาณเรียกขานที่ขาดการต่ออายุ ทั่วโลกก็ทำกันเช่นนี้ครับ  ยกตัวอย่าง อเมริกา  สัญญาณเรียกขานจะใช้การจองทางอินเตอร์เน็ตได้เลย
สมมติว่า เราต้องการสัญญาณเรียกขาน KK4AAA
ซึ่งเจ้าของเค้าไม่ได้ต่ออายุสัญญาณเรียกขานตนเองแล้ว ก็ต้องรอให้ครบกำหนดตามระเบียบ อาจจะ 2 ปีที่ไม่ได้ต่ออายุ (บ้านเค้ามีวินัยกันมาก เมื่อเค้าไม่ได้ต่ออายุ เค้าก็ไม่ออกอากาศเหมือนบ้านเรา เพราะสามารถตรวจสอบง่ายผ่านอินเตอร์เน็ต)
เมื่อครบกำหนด เราก็สามารถคลิกจองสัญญาณเรียกขานดังกล่าวได้ ชำระเงินก็มาเป็นของเราแล้วครับ
เวลาเค้าสืบค้น callsign ของอเมริกา ใช้  http://wireless2.fcc.gov/UlsApp/UlsSearch/searchLicense.jsp  ครับ

มองกลางๆ เรื่องนี้ทาง กสทช. น่าจะออกบทเฉพาะกาล ให้โอกาสนักวิทยุสมัครเล่นที่อยู่ในรายชื่อโดนเพิกถอนได้มีสิทธิ์ขอต่อได้อีกสัก 6 เดือน
เพราะที่ผ่านมา คนไม่ได้เล่ก็ไม่ได้เล่น ไม่ได้มาสนใจกฎระเบียบที่เค้าออกมากันหรอกครับ
แต่พอได้ข่าวจะโดนเพิกถอนก็เดือดร้อนกันใหญ่ ก็ถือให้ครั้งนี้เป็นสัญญาณเตือนกันแล้วกัน

พ่อผมก็โดนเหมือนกัน HS8 รุ่นแรกๆ ของสุราษฎร์ธานี ผมถามพ่อแล้วจะต่อไหม ผมจะเสียเงินต่อให้   แกว่าต่อไปก็ไม่ได้ใช้แล้ว เสียเงินเปล่่าๆ... ก็โดนเพิกถอนในรอบนี้เช่นกันครับ (ปีละ 50 บ. x 20 ปี = 1000 บ.)

เอาว่า ข่าววงใน รอกสทช.ประกาศบทเฉพาะกาลออกมา คงให้โอกาสอีก 180 วัน ในการต่อใบอนุญาต
หากไม่ต่ออีก คงโดนถอนแน่ๆโดยปริยายครับ

73 / HS8UTD

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 กรกฎาคม 2015, 12:35:16 โดย บอย 6999 »

tod

ขอบคุณพี่บอยที่ให้ขอมูลเพิ่มเติมครับ (ข้อมูลแน่นมากๆ)
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับพี่ ผมก็ทิ้งมานานแล้ว พอดีเจอพี่ที่ศูนย์ควบคุมข่ายเขาแจ้งมาอีกที
เลยตกใจ นำข้อมูลมาให้พี่ๆที่ไม่ได้ตามข้อมูลได้รับทราบครับ ผมว่ามีเยอะรุ่นเก่าๆที่ไม่ได้ไปต่ออายุ
และติดคำว่ามันจะติดตัวไปจนตายตามที่พี่โอแจ้ง
 :sd23:

• Pa Mania
  • *

ผมก็หมดมา 4 ปีแล้วครับ อุตส่าห์ดีใจ :sd21: :sd21: :sd21:

• Pa Mania
  • *
  • นนทบุรี
ขอบคุณพี่บอยที่ให้ขอมูลเพิ่มเติมครับ (ข้อมูลแน่นมากๆ)
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับพี่ ผมก็ทิ้งมานานแล้ว พอดีเจอพี่ที่ศูนย์ควบคุมข่ายเขาแจ้งมาอีกที
เลยตกใจ นำข้อมูลมาให้พี่ๆที่ไม่ได้ตามข้อมูลได้รับทราบครับ ผมว่ามีเยอะรุ่นเก่าๆที่ไม่ได้ไปต่ออายุ
และติดคำว่ามันจะติดตัวไปจนตายตามที่พี่โอแจ้ง
 :sd23:

ใช่ครับพี่ทศ

ที่ผ่านมา ตอนสอบหรืออบรมก็ตามแต่ กรมไปรษณีย์/กทช./กสทช.จะแจ้งไว้ว่า สัญญาณเรียกขานเป็นของเราจนตาย นั่นคือ ไม่มีการยึดคืน

พอมีประกาศกสทช.ใหม่ ฉบับปีพ.ศ.2557 มีการระบุไว้ในประกาศเลยให้เวลา 180 วัน
พอครบแล้วใครที่ยังไม่ต่อ เค้าก็ระงับการต่อ แต่ยังไม่ยึดคืนในทันที

ช่วงนี้จึงเป็นช่วงสูญญากาศ กสทช.จะอนุโลมก็ไม่ได้ผิดเองเช่นกัน
ดังนั้นจึงต้องออกประกาศใหม่ก่อนแล้วลงราชกิจานุเบกษาบังคับใช้ต่อไปครับ

ผมเองเป็นอุปนายกสมาคมวิทยุสมัครเล่นนนทบุรี ทำหน้าที่ประสานงานกสทช.  ทางสมาคมฯเองก็เพิ่งแก้ไขข้อบังคับสมาคมฯใหม่ให้สอดคล้องกับประกาศเช่นกัน
ใช้เวลากว่า 6 เดือนจึงจะเรียบร้อยเช่นกันครับ

ตอนนี้ส่งเอกสารใหม่เข้าไปเพื่อยื่นเป็นสถานีควบคุมข่ายประจำจังหวัดนนทบุรีอีกรอบ (รอบแรกยื่นไปตอนปี 2556 ผ่านมาเกือบ 2 ปีแล้ว)

ช่วงนี้ท่านใดอยู่ในรายชื่อถูกยกเลิกสัญญาณเรียกขานไม่ต้องตกใจครับ รอเค้าออกประกาศใหม่ออกมาแล้วในบทเฉพาะกาลคงให้โอกาสเพิ่มอีก 180 วันครับ

• Pa Mania
  • *
ใช่ครับพี่ทศ

ที่ผ่านมา ตอนสอบหรืออบรมก็ตามแต่ กรมไปรษณีย์/กทช./กสทช.จะแจ้งไว้ว่า สัญญาณเรียกขานเป็นของเราจนตาย นั่นคือ ไม่มีการยึดคืน

พอมีประกาศกสทช.ใหม่ ฉบับปีพ.ศ.2557 มีการระบุไว้ในประกาศเลยให้เวลา 180 วัน
พอครบแล้วใครที่ยังไม่ต่อ เค้าก็ระงับการต่อ แต่ยังไม่ยึดคืนในทันที

ช่วงนี้จึงเป็นช่วงสูญญากาศ กสทช.จะอนุโลมก็ไม่ได้ผิดเองเช่นกัน
ดังนั้นจึงต้องออกประกาศใหม่ก่อนแล้วลงราชกิจานุเบกษาบังคับใช้ต่อไปครับ

ผมเองเป็นอุปนายกสมาคมวิทยุสมัครเล่นนนทบุรี ทำหน้าที่ประสานงานกสทช.  ทางสมาคมฯเองก็เพิ่งแก้ไขข้อบังคับสมาคมฯใหม่ให้สอดคล้องกับประกาศเช่นกัน
ใช้เวลากว่า 6 เดือนจึงจะเรียบร้อยเช่นกันครับ

ตอนนี้ส่งเอกสารใหม่เข้าไปเพื่อยื่นเป็นสถานีควบคุมข่ายประจำจังหวัดนนทบุรีอีกรอบ (รอบแรกยื่นไปตอนปี 2556 ผ่านมาเกือบ 2 ปีแล้ว)

ช่วงนี้ท่านใดอยู่ในรายชื่อถูกยกเลิกสัญญาณเรียกขานไม่ต้องตกใจครับ รอเค้าออกประกาศใหม่ออกมาแล้วในบทเฉพาะกาลคงให้โอกาสเพิ่มอีก 180 วันครับ

รบกวนสอบถามเพิ่มเติมครับ กรณีที่ถูกยึดนามเรียกขานไปแล้ว แต่เราก็เคยได้รับ ประกาศนียบัตรพนักงานวิทยุสมัครเล่นขั้นต้น (BAROC) เราจะยื่นขอใหม่อีกได้หรือไม่ครับ

:sd23: :sd23: :sd23:

tod

รบกวนสอบถามเพิ่มเติมครับ กรณีที่ถูกยึดนามเรียกขานไปแล้ว แต่เราก็เคยได้รับ ประกาศนียบัตรพนักงานวิทยุสมัครเล่นขั้นต้น (BAROC) เราจะยื่นขอใหม่อีกได้หรือไม่ครับ

:sd23: :sd23: :sd23:
น่าจะอยู่ในคำตอบพี่บอยแล้วครับ
"ช่วงนี้ท่านใดอยู่ในรายชื่อถูกยกเลิกสัญญาณเรียกขานไม่ต้องตกใจครับ รอเค้าออกประกาศใหม่ออกมาแล้วในบทเฉพาะกาลคงให้โอกาสเพิ่มอีก 180 วันครับ"

ผมว่าถ้าพี่พอมีเวลา ลองโทรติดต่อสอบถามที่ กสทช.ใกล้บ้าน ถ้าเขาเปิดให้ต่อได้รีบเข้าไปต่อจะดีที่สุดครับ
หมายเหตุ...ก่อนหน้านีบัตร์ผมเคยขาดมาแล้วจำไม่ได้กี่ปี ค่าปรับจะเกินกว่า 500 บาท แต่เขาจะลดให้ ค่าเปรียบเทียบปรับถ้ารวมแล้วเกิน 500 บาท
เขาให้จ่ายแค่ 500 บาทครับ./

• Pa Mania
  • *
น่าจะอยู่ในคำตอบพี่บอยแล้วครับ
"ช่วงนี้ท่านใดอยู่ในรายชื่อถูกยกเลิกสัญญาณเรียกขานไม่ต้องตกใจครับ รอเค้าออกประกาศใหม่ออกมาแล้วในบทเฉพาะกาลคงให้โอกาสเพิ่มอีก 180 วันครับ"

ผมว่าถ้าพี่พอมีเวลา ลองโทรติดต่อสอบถามที่ กสทช.ใกล้บ้าน ถ้าเขาเปิดให้ต่อได้รีบเข้าไปต่อจะดีที่สุดครับ
หมายเหตุ...ก่อนหน้านีบัตร์ผมเคยขาดมาแล้วจำไม่ได้กี่ปี ค่าปรับจะเกินกว่า 500 บาท แต่เขาจะลดให้ ค่าเปรียบเทียบปรับถ้ารวมแล้วเกิน 500 บาท
เขาให้จ่ายแค่ 500 บาทครับ./

ขอบคุณครับพี่ทศ ผมต่ออายุครั้งสุดท้าย หมดไปหลายบาทครับทั้งค่าปรับ และค่าบำรุงสมาชิกสมาคม ที่กำหนดว่า นักวิทยุสมัครเล่นต้องสังกัดสมาคมนักวิทยุสมัครเล่น เดี๋ยวจะลองดำเนินการดูครับ    :sd23: :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ เอก โคราช

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
    • @pump_upp - best crypto pumps on telegram !
รับทราบข้อความครับ ผม HS3WZU QTH อ.เมืองนครราชสีมา 73 88