ผู้เขียน หัวข้อ: **ปิดโครงการCentral lock รอบแรก(โอนเงินบำรุงเวปแล้ว)**  (อ่าน 122812 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
เดี๋ยวขอเห็นของก่อนครับ  จะมาเล่าให้ฟัง   ผมเห็นรูปว่าจะทักเรื่องสายแต่เห็นพี่ทศตอบเลยขอดูก่อนครับ

เรื่องทนกระแสไม่น่ามีปัญหา  แต่ที่จะให้ดีกว่าก็น่าจะเป็นสายลายตุ๊กแก  แต่ราคาก็ up สูงอีก   หรือเพื่อนสมาชิกจะเอาไปต่อยอดก็ได้ครับ
ขอชม Music เอ้ย ภาพ ลายตุ๊กแก หน่อยบังนะ แบบไหนหรือคล้ายกับสายไฟในรถยนต์

ใช่ครับ ประมาณนี้จ๊ะ

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ จ๊าบ-mak

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 1
  • สำนึกต่อหน้าที่ และความรับผิดชอบ
 :sd23: ผมถามเพื่อเป็นความรู้ครับ ไม่ได้มีเจตนาอย่างอื่นไดครับ ขอบคุณพี่ๆ ที่ช่วยตอบครับ ผมไม่ถอนครับ    :L6419:  :L2734:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*

การตัดต่อสายไฟแบบ ตัดต่อแลัวบัดกรี กับ การใช้ตัวwire  connector แบไหนดูว่าจะแน่นดีกว่าครับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ปลอกสายพันเกลียล หรือ บัดกรี ดีกว่าครับ  (อันแดงๆนั่นเพื่อความสะดวก  แต่ช่างมักชอบบอกว่า  รถไม่ช้ำ) :L2901:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

tod

• บุคคลทั่วไป
ปลอกสายพันเกลียล หรือ บัดกรี ดีกว่าครับ  (อันแดงๆนั่นเพื่อความสะดวก  แต่ช่างมักชอบบอกว่า  รถไม่ช้ำ) :L2901:
ตามพี่นะว่าเลยครับ แบบนี้ผมไม่ใช้ (ใช้ไปนานๆหลวม/บีบแล้วทำให้สายเดิมขาดบางเส้น)

*กลับมาแล้วครับหลังจากติธุระวันเด็ก เดียวจะมาตอบ/และให้ข้อมูลต่อครับ*
ขอเวลาแป๊บ(หารูปประกอบ)
สี่งให้ที่ผมพิมท์ไปอ่านแล้วไม่ดีผมขอโทษพี่ๆด้วยนะครับ (เด็กช่างก็อย่างนี้แหละครับ พุดไม่เพราะแต่จริงใจ) :L4396:
ถามได้/แย้งได้ ว่ามาเลยครับพี่ๆ
ต้องขอโทษพี่ๆด้วยนะครับ
 :sd23:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
:sd23: ผมถามเพื่อเป็นความรู้ครับ ไม่ได้มีเจตนาอย่างอื่นไดครับ ขอบคุณพี่ๆ ที่ช่วยตอบครับ ผมไม่ถอนครับ    :L6419:  :L2734:

ครับพี่จ๊าบ ถามให้ชัดเจน ให้หายสงสัยดีที่สุดครับ จะมีเจตนาอย่างอื่นก็ได้ไม่ว่ากันครับ จะได้เคลียร์ทีเดียวเผื่อพี่ๆท่านอื่นด้วย  :L2734: :L2734: :L2734:

พวกพี่ๆยอมส่งเอกสารสมัครเข้ามาเป็นสมชแล้ว ทางทีมงานก็ต้องถือว่าให้เกียรติเชื่อใจ และได้แสดงความจริงใจในระดับนึงอยู่แล้ว ใช้สิทธิได้เต็มที่และทางทีมงานเองก็จะพยายามช่วยรักษาผลประโยชน์ให้ส่วนรวมอย่างเต็มที่เช่นกันครับ  :L4399: :L4399: :L4399:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*

ครับพี่จ๊าบ ถามให้ชัดเจน ให้หายสงสัยดีที่สุดครับ จะมีเจตนาอย่างอื่นก็ได้ไม่ว่ากันครับ จะได้เคลียร์ทีเดียวเผื่อพี่ๆท่านอื่นด้วย  :L2734: :L2734: :L2734:

พวกพี่ๆยอมส่งเอกสารสมัครเข้ามาเป็นสมชแล้ว ทางทีมงานก็ต้องถือว่าให้เกียรติเชื่อใจ และได้แสดงความจริงใจในระดับนึงอยู่แล้ว ใช้สิทธิได้เต็มที่และทางทีมงานเองก็จะพยายามช่วยรักษาผลประโยชน์ให้ส่วนรวมอย่างเต็มที่เช่นกันครับ  :L4399: :L4399: :L4399:
ทราบ พร้อมปฏิบัติ  :L4399:  :sd44:

tod

มาเคียร์เรื่องสายไฟกันก่อนนะครับ  แล้วจะมีข้อมูลอื่นๆที่พี่สงสัยมาเพิ่มครับ
หลังจากทำตัวต้นแบบเรียบร้อย

ทดสอบการใช้งานมา 3 เดือนกว่า ปกติดีไม่มีปัญหา
จึงได้ออกแบบตัวที่จะใช้งานจริงๆ แล้วเอามาแบ่งปันกัน โดยยืดหลักตามนี้
-ราคาไม่แพงมากนัก/สมเหตุสมผล/และพยายามให้ถูกแต่ไม่ลดคุณภาพ
-ใช้งานได้ดี
-ติดตั้งไม่ยากเกินไป

นี่คือโจทย์ในการออกแบบ
กระแสโดยรวมของวงทั้งหมด อยู่ที่ 20 mA ตามรูป
จะกินกระแสช่วงสั้นๆในจังหวะที่เรากดสวิทซ์ / ถ้าไม่กดจะไม่มีกระแสใหลในวงจร

ตัววงจรที่ออกแบบ เป็นการสร้างสัญญาณเรียนแบบตัวสวิทซ์ตัวเดิมที่มีอยู่ข้างประตู
สัญญาณที่ว่าจะส่งมาจาก ETACS ECU เราเอาแค่สัญญาณนี้มาออกแบบวงจรกัน
คำว่าสัญญาณ คือไฟกระแสต่ำๆที่เอามาเช็คสถานะในการควบคุมหรือคอลโทลนั่นเอง

เมื่อทราบแล้วว่าวงจรโดยรวมทั้งหมดกินกระแสแค่ 20 mA ก็จัดหาอุปกรณ์ให้ตรงกับสเป็ค
-ตัววงจรโดยรวมออกแบบให้ทนกระแสขั้นต่ำ 2 A (2000mA) กี่เท่าตัวลองคูณเอา
-ตัวสายก็ผื่อใว้แล้ว ข้อมูลตามรูป

**สายสัญญาณจากกล่อง ส่งไปวงจรหลัก ETACS ECU **

**สายสัญญาณจากตัวสวิทซ์ส่งไปยังกลองวงจร**
รวมสาย 4 เส้นเข้าด้วยกันเพื่อสะดวกในการติดตั้ง กินกระแสนิดเดียวเหมือนกับสายเม้าท์ของคอม/หรือพวกจอยเกมส์
เป็นเพียงแค่ส่งสัญญาณไปยังกล่อง  **ไม่ใช่ส่งไฟไปเลี้ยงมอเตอร์ชุดล็อคประตู**

สรุปเรื่องสาย
-ผมว่าเพียงพอกับวงจรโดยรวมทั้งหมด ที่กินกระแสที่ 20mA
**ส่วนบางท่าน อาจไปเห็นเจ้าอื่นที่ใช้สายใหญ่กว่า ขึ้นกับการออกแบบครับ ว่าเขาจะใช้แบบใหน
ผมไม่ไม่ขอกล่าวถึงแล้วกันครับ***

เปลียบเทียบระหว่างสายจากกล่องที่ผลิด / กับสายเดิมของวงจร (สังเกตุสายจากกล่องจะใหญ่กว่าครับ)

ที่เป็นห่วงพี่ๆที่สั่งสายสวิทซ์ยาวไป ถ้าเหลือขอให้ม้วนเก็บไว้นะครับอย่าตัดแล้วต่อเอง
ย้ำสายนี้เป็นแค่สายส่งสัญญาณนะครับ จากตัวสวิทซ์ไปกล่อง ใช้กระแสนิดเดียวครับ
ถ้าจะตัดมีวิธีดังนี้
-อย่าเอามีดคัตเตอร์จิกลงตรงๆ เพราะฉนวนด้านในจะขาดด้วย
-ให้ปอกฉนวนตัวนอกโดยใช้มีเฉือนเบา /คล้ายเหมือนปอกผลไม้
จะได้หน้าตาประมาณนี้ (สังเกตุสายที่จะส่งไปให้พี่ๆหุ่มท่อหดให้อย่างดีแล้วครับ)

ขอจบเรื่องสายแต่เพียงแค่นี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มกราคม 2013, 15:34:16 โดย พี่ทศ@KRB »

tod

เพิ่มเติมจุดจั้มไฟเข้าตัวกล่องวงจร
พี่ๆกลัวสายไฟจะใหม้ / หรือเกิดไฟใหม้
เลยได้ออกแบบอย่างนี้
-ได้ออกแบบให้มีตัวควบคุมกระแสในกล่องอยู่แล้วไม่เกินจากที่กำหนด (ถ้าเกินตัวRจะขาด)
มีระบบฟิวส์ของรถยนต์เองป้องกันอีก 2 ตัว **ตามรูปวงจร**

จะช๊อต / หรือลัดวงจรยังไง ฟิวส์ 2 ตัวนี้ก็ยังคุมอยู่ ยังไงฟิวส์ต้องขาดก่อนครับ
เพิ่มความมั่นใจได้ 3 ช่วงเลยครับ สบายใจได้ครับ

ออฟไลน์ พงศ์_c

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
เดี๋ยวขอเห็นของก่อนครับ  จะมาเล่าให้ฟัง   ผมเห็นรูปว่าจะทักเรื่องสายแต่เห็นพี่ทศตอบเลยขอดูก่อนครับ

เรื่องทนกระแสไม่น่ามีปัญหา  แต่ที่จะให้ดีกว่าก็น่าจะเป็นสายลายตุ๊กแก  แต่ราคาก็ up สูงอีก   หรือเพื่อนสมาชิกจะเอาไปต่อยอดก็ได้ครับ
ขอชม Music เอ้ย ภาพ ลายตุ๊กแก หน่อยบังนะ แบบไหนหรือคล้ายกับสายไฟในรถยนต์

มาช่วยเพิ่มเติมครับ สายไฟเหมือนกันครับ แต่ที่มันมีลายก็เพาะว่ามันเป็นโค๊ดสีเพื่อไม่ให้สับสนจากการต่อสายเท่านั้นเองครับ เมื่อก่อนโน้นมีแค่ลายทางยาว เดีี๋ยวนี้อุปกรณ์มันมีมากขึ้นก็เลยต้องเพิ่มแบบลายขวางและขวาง+ยาว ไม่ได้แตกต่างกัน..หรอกนะซิบอกให้..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มกราคม 2013, 17:47:15 โดย Pong_c »
อย่าอวดสูงกว่าป้อ แม่ อย่าอวดแก่กว่าอาจ๋าน

ของกิ๋นลำ อยู่ตี้คนมัก ของฮัก อยู่ตี้คนเปิงใจ๋

tod

มาช่วยเพิ่มเติมครับ สายไฟเหมือนกันครับ แต่ที่มันมีลายก็เพาะว่ามันเป็นโค๊ดสีเพื่อไม่ให้สับสนจากการต่อสายเท่านั้นเองครับ เมื่อก่อนโน้นมีแค่ลายทางยาว เดีี๋ยวนี้อุปกรณ์มันมีมากขึ้นก็เลยต้องเพิ่มแบบลายขวางและขวาง+ยาว ไม่ได้แตกต่างกัน..หรอกนะซิบอกให้..
ขอบคุณพี่พงค์ที่มาช่วยเสริมครับ
ปกติฉนวนของสายจะมีมาตฐานพอๆกัน(ขึ้นอยู่กับ บ.ที่ผลิต) นอกจากสายพิเศษที่เอาไว้ฝังดิน/ลงท่อ/ลงนำ
ฉนวนจะเป็นอีกแบบหนึ่ง  ถ้าใช้ทั่วๆไปก็ดูทีค่า AWG ดีกว่า (ใส้ในของสาย)เล็ก/ใหญ่ การทนกระแสใหญ่ดีกว่าเล็ก
แต่งานบางชิ้นกินกระแสนิดเดียวไม่จำเป็นต้องใช้สายเส้นใหญ่ (เอาพอๆดีว่างั้นครับ)

ออฟไลน์ เอ๊ะnakhonpathom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0

ขอบคุณพี่พงค์ที่มาช่วยเสริมครับ
ปกติฉนวนของสายจะมีมาตฐานพอๆกัน(ขึ้นอยู่กับ บ.ที่ผลิต) นอกจากสายพิเศษที่เอาไว้ฝังดิน/ลงท่อ/ลงนำ
ฉนวนจะเป็นอีกแบบหนึ่ง  ถ้าใช้ทั่วๆไปก็ดูทีค่า AWG ดีกว่า (ใส้ในของสาย)เล็ก/ใหญ่ การทนกระแสใหญ่ดีกว่าเล็ก
แต่งานบางชิ้นกินกระแสนิดเดียวไม่จำเป็นต้องใช้สายเส้นใหญ่ (เอาพอๆดีว่างั้นครับ)

:sd23: :sd23: :sd23:

:L2734: :L2734: :L2734:

ได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกเยอะเลย  :L2900: :L2900: :L2900:

:L2758: :L2758: :L2758:

ต่อไปก็รอแค่ติดตั้งละเนอะ ขอวิธีละเอียดเลยนะครับพี่ทศ

วิธีแกะแผง ที่จะใส่ สวิทซ์ด้วยอะครับ หาทางแงะ มานานละ ยังไม่สำเร็จซะที รบกวนด้วยครับพี่  :L4399: :L4399: :L4399:

ออฟไลน์ พี่นุกูล-nu

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
:sd23:  :sd24: :sd27: นุ ปามาเนีย  :sd10:  :sd01: :sd42:

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT

ผมยังไม่ได้โอนเงินให้ต้องขออภัยด้วยครับ     (พอดีเดินทางไปตรวจงานที่ต่างจังหวัดเพิ่งกลับ)
เดี๋ยววันนี้จะรีบไปโอนให้เลยครับ,แล้วจะแจ้งทาง PM   อีกทีครับ

ขอบคุณครับ

:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

tod

ผมยังไม่ได้โอนเงินให้ต้องขออภัยด้วยครับ     (พอดีเดินทางไปตรวจงานที่ต่างจังหวัดเพิ่งกลับ)
เดี๋ยววันนี้จะรีบไปโอนให้เลยครับ,แล้วจะแจ้งทาง PM   อีกทีครับ

ขอบคุณครับ

รับทราบครับพี่ ตามสดวกนะครับ ไม่รีบครับ (ได้เงินที่พี่ๆโอนมาให้ จ่ายค่าสวิทซ์ไปแล้ว ค่ากล่องพอออกเองก่อนได้ครับ)

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT

ขอบคุณครับ

รับทราบครับพี่ ตามสดวกนะครับ ไม่รีบครับ (ได้เงินที่พี่ๆโอนมาให้ จ่ายค่าสวิทซ์ไปแล้ว ค่ากล่องพอออกเองก่อนได้ครับ)

ผมพึ่งโอนเงินเข้าไปให้เรียบร้อยแล้วนะครับ จากสาขาโรบินสันศรีราชาครับ
ขออภัยจริงๆที่ช้าไปหน่อยครับ
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

tod

ผมพึ่งโอนเงินเข้าไปให้เรียบร้อยแล้วนะครับ จากสาขาโรบินสันศรีราชาครับ
ขออภัยจริงๆที่ช้าไปหน่อยครับ

รับทราบครับพี่ อัพข้อมูลไว้หน้าแรกแล้ว

***ของใครโอนมาแล้ว ไม่มีข้อมูลหน้าแรกแจ้งมาด้วยนะครับ***
หมายเหตุ 3M ที่อยู่หลังรายชื่อ หมายถึงสั่งสายยาวพี่เศษ 3 เมตรครับ (ใครสั่ง 3 เมตรเช็คด้วยนะครับว่าถูกต้องมัย)
ส่วนใครที่ติดจุดมาตฐาน(ใต้ฟร้อน)ยาว 1.50 เมตร ไม่ต้องแจ้งครับ

tod

:L2734: :L2734: :L2734:

ได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกเยอะเลย  :L2900: :L2900: :L2900:

ต่อไปก็รอแค่ติดตั้งละเนอะ ขอวิธีละเอียดเลยนะครับพี่ทศ

วิธีแกะแผง ที่จะใส่ สวิทซ์ด้วยอะครับ หาทางแงะ มานานละ ยังไม่สำเร็จซะที รบกวนด้วยครับพี่  :L4399: :L4399: :L4399:
วิธีติดตั้ง จะส่งให้ทาง PM นะครับ ตอนนี้ทำออกมาแล้ว / ส่งให้เจ้าสำนัก รัชดา+บ้านโปง ลองติดตั้งตามวิธีดูเผื่อมีส่วนใหน
แก้ใขปรับปรุง
จากรูปประมาณนี้ครับ (รูปนี้ตอนติดเรียบร้อยแล้ว ทุกรูปมีภาพประกอบ)
ให้สังเกตุสายที่อยู่ในรถผมก็คือสายชุดเดียวกันที่จัดส่งให้พี่ๆครับ ประมาณ 4 เดือนแล้วยังอยู่ดีปลอดภัยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มกราคม 2013, 18:10:57 โดย พี่ทศ@KRB »

tod

**ของใครที่โอนมาแล้วแจ้งทาง PM ผมอัพเดทข้อมูลไว้หน้าแรกของกระทู้แล้วนะครับ**
ของใครข้อมูลไม่ถูกต้องรบกวนแจ้งเข้ามาด้วยนะครับ
หมายเหตุ 3M ที่ต่อท้ายด้านหลัง หมายถึงสั่งสายสวิทซ์ยาวพิเศษ 3 เมตร
ส่วนที่ไม่ระบุหมายถึงติดตั้งจุดมาตฐาน(ใต้ฟร้อนเหมือนรูปตัวอย่าง สายยาว 1.50 เมตรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มกราคม 2013, 14:12:27 โดย พี่ทศ@KRB »

tod

พี่ๆทั้ง 4 ท่านนี้ ยังไม่มีที่จัดส่ง รบกวนขอที่อยู่ที่จัดส่งด้วยครับ
หรือพีๆส่งมาแล้วผมหาไม่เจอยังไงรบกวนขอใหม่ด้วยนะครับ (ส่วนพี่ๆท่านอื่นนอกเหนือจากนี้ผมรวมรวมรายชื่อไว้เรียบร้อยแล้วครับ)
--------------------------------
4.พี่<โอ๋>surasit20
8.พี่Aon Lumlukka
16.พี่boy81
28.พี่leklhangkao
-----------------------------------   
หรือส่งกองกลางที่พี่นะก็แจ้งมาได้ครับ
รายชื่อนี้ส่งกองกลาง
2.พี่นะ
3.พี่กิตติ
9.พี่YO
10.พี่อ๊อด
12.พี่Pat
13.พี่Wee Phanakorn
15.พี่kobv
23.พี่ตูมตาม
26.พี่ต๋อง Fuddy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มกราคม 2013, 17:44:50 โดย พี่ทศ@KRB »