ผู้เขียน หัวข้อ: ถังดักไอน้ำมันเครื่อง  (อ่าน 11722 ครั้ง)

ออฟไลน์ หมี

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 24
ถังดักไอน้ำมันเครื่อง
« เมื่อ: 12 ธันวาคม 2012, 20:54:40 »
อยากสอบถามพี่ๆ ท่านใดได้ติดถังดักไอน้ำมันเครื่องบ้าง ติดแล้วดีไหมครับ

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
Re: ถังดักไอน้ำมันเครื่อง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2012, 21:22:00 »
แวะมาทักทายสวัสดีพี่หมีครับ  :L4399: :L4399:

ส่วนเรื่องที่ถามเดี๋ยวไปตามผู้รู้มาตอบให้นะครับ...ส่วนผมความรู้น้อยมาก  :L2754: :L2901:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2012, 01:11:46 »
ตามพี่ตามเข้ามาทักทายพี่หมีครับ  :sd23: แล้วก็ตามพี่ตามไปช่วยตามผู้รู้มาตอบ  :L2901: :L2901: :L2901:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2012, 00:19:06 »
อยากสอบถามพี่ๆ ท่านใดได้ติดถังดักไอน้ำมันเครื่องบ้าง ติดแล้วดีไหมครับ

แปลกเนอะถ้าดีและเป็นการแก้ปัญหา  ทำไมเราไม่แนะนำหรือติดตั้งกันล่ะ  รอดสายตาไปได้ไง ??? :L2739:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ หมี

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2012, 14:03:40 »

แปลกเนอะถ้าดีและเป็นการแก้ปัญหา  ทำไมเราไม่แนะนำหรือติดตั้งกันล่ะ  รอดสายตาไปได้ไง ??? :L2739:
ผมเองก็สงสัย ติดตามกระทู้มา ทำไมพวกพี่ๆ ถึงไม่เคยมีใครพูดถึงเรื่องถังดักไอบ้างเลย พอดีได้ข้อมูลจากเวปนี้มานะครับ
http://xn--42ca5cdcnc5eh2o2eqg.blogspot.com/2011/04/blog-post_3243.html

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Pa Mania
  • *
  • Like: 127
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2012, 18:56:09 »
แหมพี่นะทำเป็นเล่นมุก  ;D

ที่จริงถังราคาไม่กี่บาท ไม่มีทางรอดสายตาพวกเราไปได้หรอกครับพี่หมี
เพียงแต่ว่าฟังจากผู้มีประสปการณ์มาเยอะ จนพวกเราไม่คิดจะติดอ่ะครับ

ประมาณว่ารถเรายังแต่งแบบบ้าพลังไม่ถึงขั้น  :)

ออฟไลน์ หมี

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2012, 20:44:45 »
คงประมาณว่าติดก็ดี ไม่ติดก็ได้ เนอะ  :sd23: :sd23: :sd23:
เคยเห็นของรุ่นพี่เค้าใช้อยู่ น้ำมันเครื่องที่อยู่ในถังก็เยอะพอควรนะครับ  :o

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2012, 00:27:20 »
คงประมาณว่าติดก็ดี ไม่ติดก็ได้ เนอะ  :sd23: :sd23: :sd23:
เคยเห็นของรุ่นพี่เค้าใช้อยู่ น้ำมันเครื่องที่อยู่ในถังก็เยอะพอควรนะครับ  :o

ถูกต้องตามพี่อ๊อดว่าแหละครับ  ปกติไอน้ำมันเครื่องที่เกิดจากการทำงานที่รุ่นแรงของเครื่องยนต์มีบ้างและใช้ประโยช์นในการหล่อลื่นระบบหัววาวล์ต่างๆด้วย   เมื่อเครื่องยนต์ทำงานรุ่นแรงกว่าปกติไอน้ำมันพวกนี้ก็จะมากขึ้นกว่าปกติ   แต่ถ้าผู้ออกแบบเครื่องยนต์ก็ออกแบบท่อไหลกลับไเครื่องยนต์ไว้ให้  คั้นจะทิ้งออกไปด้านนอกตัวรถก็เกรงว่าจะสร้างมลพิษของอากาศ  และจะทิ้งในรูปแบบไหน เพราะหากต่อท่อปล่อยทิ้งลงพื้น  อาจจะสร้างความลื่นบนถนนและอาจจะอันตรายต่อการขับขี่ของเราเองเพราะน้ำมันทั้งนั้น
เขาจึงออกแบบให้ไหลกลับเข้าเครื่องไปอีกรอบเพื่อเผาน้ำมันเหล่านี้   ความสูญเสียโอการการสันดาปมีผลเล็กน้อยกับปริมาณไอน้ำมัน

กรณีที่เครื่องยนต์มีการดัดแปลงจนเครื่องยนต์ทำงานมากกว่าปกติมากๆ   จนเกิดไอน้ำมันเยอะ  กรณีแบบนี้หากไหลกลับเข้าเครื่องยนต์แล้ว เกรงว่าจากไอปริมาณเยอะจะเข้าสู่ห้องเผาไหม้และลดโอกาสการสันดาป  แต่กลับไม่ให้พลังงานมากมายเหมือนของเชื้อเพลิงเอง  เพราะไอน้ำมันขอเข้าไปแทรกตัวและขอเผาผลาญตัวเอง  ให้สิ้น
จากกรณีแบบนี้   จึงนิยมเพิ่มถังดักไอน้ำมันไว้เพื่อลดปริมาณน้ำมันกลับเข้าเครื่องยนต์  แค่นั้นเองสำหรับหลักการทำงานครับ

สรุปมีก็ดี  ไม่มีก็ไม่เป็นไร  เพราะระบบเราดีอยู่แล้ว  ออกแบบไว้เผื่อแล้ว    แต่หากอยากติดก็สามารถเลยครับ  เพราะผลดีมากกว่าเสียอยู่แล้วครับ

** 800 บาทนั้นพวกผมขอเอามาเติมน้ำมันดีกว่าครับ  :L2904:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ หมี

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2012, 08:11:19 »
ตัวเทอร์โบที่มีคราบน้ำมันซึ่มออกมา สาเหตุก็น่าจะเกิดจากพวกไอน้ำมันนี้ ถ้าติดตั้งถังดักไอ น่าจะป้องกันส่วนนี้ได้
หรือเป็นเพราะผิดปกติส่วนอื่น ผมเข้าใจว่าอย่างนั้น ผิดถูกขอความกระจ่างด้วยนะครับ :L2879:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2012, 15:27:45 »
ตัวเทอร์โบที่มีคราบน้ำมันซึ่มออกมา สาเหตุก็น่าจะเกิดจากพวกไอน้ำมันนี้ ถ้าติดตั้งถังดักไอ น่าจะป้องกันส่วนนี้ได้
หรือเป็นเพราะผิดปกติส่วนอื่น ผมเข้าใจว่าอย่างนั้น ผิดถูกขอความกระจ่างด้วยนะครับ :L2879:

ไอน้ำมันที่ออกมา  และให้ไหลเข้าไปในช่องอัดอากาศของเทอร์โบนั้นก็ยังมีประโยชน์ในระบบ(แต่จำไม่ได้ว่ามันช่วยอะไร  ประมาณว่าเกี่ยวกับเคลือบ หล่อ ล้าง เสมือนประเก็นน้ำมัน     ขออภัยจำได้ไม่หมด

ปริมาณที่เยอะเกินไปก็เป็นผลเสีย   แต่ที่เยิ้มออกมาเพราะการปิดกั้นและฉนวนยางชำรุด  แกนturboดุน  หลวมคอน  การอมความร้อนของท่อยางจนยืดตัวแต่แคล้มรัดไม่ยอมหดตัวด้วย   น้ำมันซึมผ่านร่่องด้วยแรงดันและการสั่นสะเทือน  ก็เลยเล็ดรอดออกมาให้เห็น

วิธีการแก้ไข  คือกวดขันแคล้มรัด    ถอดทำความสะอาดท่อยาง  แกนและทาปะเก็น

ผลข้างเคียง   เลอะเทอะเท่านั้น    อาการต่อเครื่องยนต์ยังไม่ชัดเจน

**การติดตั้งถังดักไอช่วยได้ครับ   ช่วยเก็บน้ำมันที่เยอะนั้นในช่วงเวลาลงไปก้นถังดักไอนั่นแหละ   และควรใช้รุ่นมีท่อระบายที่ตูดทิ้งบ้าง    สุดท้ายมันก็คือระบบปิดนั้นแหละครับ  สักพักก็จะกลับมาใกล้เคียงปัญหาเดิมๆ    ฉะนั้นติดแล้วหมั่นดูแล   แต่ถ้าปริมาณน้ำมันไม่เยอะก็แสดงว่ายังไม่เยอะเกินกำหนด

**แต่ไม่กี่ร้อยบาทซื้อใส่ก็ได้ครับ  ผลเสียไม่มี  ผลดีอาจจะได้บ้าง

เพื่อเป็นข้อมูลลองหาข้อมูลอื่นๆมาประกอบและแชร์กันมาอีกนะครับ

ออฟไลน์ ตุ้ย - นนทบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 มกราคม 2014, 13:58:46 »
จากที่อ่านพี่ๆกล่าวมา ไอน้ำมันเครื่องที่วนเข้าเทอร์โบนั้น เป็นเพราะมาตรฐานการผลิตห้ามปล่อยทิ้งสู่ภายนอก ซึ่งเจ้าไอน้ำมันเครื่องนี้ไม่ได้มีประโยชน์ใดๆ กับเทอร์โบ ผมเข้าใจถูกต้องหรือเปล่าครับ? ขอความรู้จากพี่ๆครับ :sd23:

ออฟไลน์ หนึ่ง ปาคาราเมล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 23 มกราคม 2014, 08:35:40 »
มาเก็บข้อมูลครับ

:L2754: :L2754: :L2754:

ออฟไลน์ แดง-ขอนแก่น

• Pa Mania
  • *
  • Like: 37
  • Family Man Khonkaen.
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 23 มกราคม 2014, 08:51:16 »
ผมเคยใช้กับรถคันเก่า ใส่แล้วเท่ :L2901: :L2901:
อยู่ จ.ขอนเเกน เบอร์โทรติดต่อ 086-8628355 นายจีระวัฒน์ เวียงวงค์ บ้านกุดกว้าง 106 ม.3 ถ.มิตรภาพ ต.เมืองเก่า อ.เมือง จ.ขอนเเก่น 40000

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 23 มกราคม 2014, 11:13:06 »
จากที่อ่านพี่ๆกล่าวมา ไอน้ำมันเครื่องที่วนเข้าเทอร์โบนั้น เป็นเพราะมาตรฐานการผลิตห้ามปล่อยทิ้งสู่ภายนอก ซึ่งเจ้าไอน้ำมันเครื่องนี้ไม่ได้มีประโยชน์ใดๆ กับเทอร์โบ ผมเข้าใจถูกต้องหรือเปล่าครับ? ขอความรู้จากพี่ๆครับ :sd23:
ไอ้เรื่องถังดักไอกับEGR  เป็นอะไรที่ตอบกันไม่มีวันจบ  :L2739: :L2739:

ถ้ามีคนหนึ่งผลิตถังดักไอแบบหนี่งมาขาย  เขาจะบอกเองว่าของเขาดีกว่าแบบแรกอย่างไร , และถ้ามีคนผลิตอุปกรณ์ทดแทนมาขายเขาก็จะบอกเองว่าข้อเสียของถังดักไอแบบแรกคืออะไร , และหากมีอีกคนมาออกแบบถังดักไอราคาถูก เขาก็จะบอกเองว่าเพราะอะไรและทำไม ไม่จำเป็นต้องซื้อของแพง

ส่วนพวกเราจะอ่านจากคำโฆษณาหรืออ่านกระทู้โต้ตอบเพื่อการตัดสินใจก็เป็นเรื่องส่วนตัวที่พึ่งกระทำได้เช่นกัน  เรียกได้ว่าหากจะพูดในข้อดีและข้อเสียก็มีให้พูดเท่าๆกัน  นั้นแหละ

พอมาถึงคำถาม..อ้าวถ้ามีประโยช์นแล้วทำไมไม่ใส่มา   หรือถ้าไม่มีประโยช์นทำไมรถแรงๆจากโรงงานถึงมีมาให้   เจอข้อสงสัยแบบนี้เข้าไปอีกมีหวังออกอาการ......เออว่ะ   น่าสงคิด

พิจารณาข้อมูลจากแหล่งอื่นๆเพิ่มเติมกันด้วยนะครับ
 :L2901:

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 23 มกราคม 2014, 14:58:38 »
 :sd23:  ความรู้แน่น ปึกเลยคับ. ขอบพระคุณคับพี่ :L6428:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ ตุ้ย - นนทบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 24 มกราคม 2014, 19:02:35 »
ขอบคุณพี่นะครับ.... :sd23: