ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำเข้ารถรับหน้าฝน  (อ่าน 13459 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 75
น้ำเข้ารถรับหน้าฝน
« เมื่อ: 18 มิถุนายน 2015, 13:14:41 »
 สวัสดีพี่ๆ ปามาเนีย  :sd23:
ปกติเจ้าปาเงินหางเขียวของผมจะจอดอยู่ภายใต้หลังคากันฝนอย่างดี ไม่ในตึกจอดรถ ก็ที่จอดรถที่บ้าน แต่อาทิตย์ล่าสุดสืบเนื่องจากมาทำงานที่พัทยาและนำรถมาทำงานเอง ต้องจอดรถกลางลานโล่งกว้าง ประกอบกับช่วงนี้หน้าฝน เจ้ากรรม น้ำดันเข้ารถฝั่งคนขับนองเลย    :L4386:  พี่ๆ ปามาเนียท่านใดมีประสบการณ์ รบกวนช่วยแชร์ข้อมูลสักนิดครับ  :L2759:
 เบื้องต้นจากการสังเกตน่าจะมีการซึมเข้าทางขอบยางประตูรถ แต่ผมเดาเอานะครับ  ;D ขอบยางก็ดูสนิทดี แต่ยางขอบประตูฝั่งคนขับมีการซ่อนสายไฟยัดผ่านตรงนี้พอสมควร หรืออาจจะทำให้ขอบยางไม่สนิท  :D

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ นันทวิทย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
Re: น้ำเข้ารถรับหน้าฝน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2015, 13:39:39 »
อาจจะเป็นที่ซีลยางรองฐานเสาอากาศก็ได้นะครับพี่อิฐ ผมเคยเจอเหตุการณ์นี้เมื่อสามปีที่แล้วครับ น้ำนองที่ใต้ผ้ายางฝั่งคนขับ ปัญหาเกิดจากซีลยางรองฐานเสาอากาศเสื่อม น้ำเลยเข้าจากจุดนี้และวิ่งผ่านแผ่นฝ้าในห้องโดยสารและไหลมาลงที่เสาA ฝั่งคนขับลงมานองที่พื้นใต้ผ้ายางครับ ลองตรวจสอบดูนะครับ  :L2736:

ปล, รูปแนบคือจุดที่พบน้ำรั่วครับ

ออฟไลน์ หมี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2015, 13:48:28 »
คิดว่าฝ้าหลังคาคงไม่เปียก

เวลารถวิ่งไม่เปียกหรือครับ เวลาฝนตกพี่ลองเอาไปจอดที่โล่งแล้วนั่งดูข้างในว่าน้ำมันซึ่มเข้าจากจุดไหน

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2015, 13:49:25 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับพี่นันทวิทย์  :L2758:
ขอข้อมูลเพิ่มอีกนิด การแก้ไขปัญหาในเคสของพี่ทำอย่างไรครับ

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2015, 13:52:07 »
คิดว่าฝ้าหลังคาคงไม่เปียก

เวลารถวิ่งไม่เปียกหรือครับ เวลาฝนตกพี่ลองเอาไปจอดที่โล่งแล้วนั่งดูข้างในว่าน้ำมันซึ่มเข้าจากจุดไหน
รถผมฝ้าหลังคาไม่เปียกครับ เลยเดาว่าน่าจะซึมมาจากยางขอบประตู พอดีฝนตกเมื่อคืนที่ผ่านมา ตื่นมาก็นองที่พรมเลยครับ

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2015, 15:09:39 »
ตอนหลับ น้ำท่วมเยอะจนถึงพรมหรือเปล่า พอตอนเช้าน้ำลดไปก่อนแล้ว

Sent from my i-mobile IQ 1.5 DTV using Tapatalk

ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2015, 15:10:21 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับพี่นันทวิทย์  :L2758:
ขอข้อมูลเพิ่มอีกนิด การแก้ไขปัญหาในเคสของพี่ทำอย่างไรครับ
ตอนนั้นผมเคลมซีลยางรองฐานเสาอากาศไปครับ
ปล, น้ำที่รั่วลงบนฝ้าหลังคาไม่ทำให้หลังคาเปียกนะครับ เพราะหากเปิดดูจะเป็นว่าเค้าเคลือบสารบางชนิดไว้ครับ น้ำที่ไหลผ่านมาจะเหมือนน้ำบนใบบัวครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2015, 15:28:02 »
ตอนนั้นผมเคลมซีลยางรองฐานเสาอากาศไปครับ
ปล, น้ำที่รั่วลงบนฝ้าหลังคาไม่ทำให้หลังคาเปียกนะครับ เพราะหากเปิดดูจะเป็นว่าเค้าเคลือบสารบางชนิดไว้ครับ น้ำที่ไหลผ่านมาจะเหมือนน้ำบนใบบัวครับ
ข้อมูลเพิ่มเติม รถผมมีอาการน้ำนองที่ใต้ผ้ายางอยู่ระยะนึง หาเท่าไหร่ก็หาไม่เจอว่ารั่วจากจุดไหน เปิดฝากระโปรงดูว่าเข้ามาทางช่องที่เราสอดสายไฟไปหน้ารถรึเปล่าก็ไม่เจอ สภาพซิลิโคนที่อุดไว้ก็อยู่ในสภาพดี แต่สุดท้ายสาเหตุที่ทำให้ผมรู้ได้ว่าน้ำรั่วจากซึลเสาอากาศก็เพราะว่า ผมติดนาฬิกาไว้บนฝ้า (ตามรูป) อยู่มาวันนึงมีน้ำหยดลงมาจากจุดนั้น ผมเลยแกะนาฬิกาออกมาดูว่ามีน้ำไหลออกมาได้อย่างไร จึงพบสาเหตุที่แท้จริงครับ นั่นแสดงว่ารถผมน้ำรั่วจากจุดนี้มาระยะนึงแล้ว แต่พอดูสภาพของฝ้าที่มีน้ำขังนองอยู่ พบว่าน้ำที่นองอยู่นั้นไม่สามารถซึมผ่านลงมาในฝั่งห้องโดยสารได้เลยครับ เขียนยาวหน่อยพี่ๆจะได้เห็นภาพกันชัดเจนมากขึ้นครับ

ออฟไลน์ พี่เอ-A/Ukrit

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2015, 16:10:39 »
พี่อิฐ เคยเปลี่ยนกระจกหน้ามารึป่าวคับ
ชีวิคไม่สิ้นก็ดิ้นต่อไป

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2015, 08:30:23 »
พี่อิฐ เคยเปลี่ยนกระจกหน้ามารึป่าวคับ
  ไม่เคยเปลี่ยนครับพี่เอ  :L4399:

ขอบคุณข้อมูลอย่างละเอียดของพี่นันทวิทย์ด้วยครับ เดี๋ยวผมจะลองเช็คดูมั่ง รถผมก็มีนาฬิก่เพดานแบบเดียวกันเป๊ะ  :sd23:

ออฟไลน์ มิ้ม ฅนหนองกระโห้

• Pa Mania
  • *
  • Like: 18
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2015, 09:13:32 »
ปาเงิน ป่วยอีกแล้ว  :L2754:
ฅนหนองกระโห้
IE RMUTL TAK

ออฟไลน์ จ้อย กรุงเก่า

• Pa Mania
  • *
  • Like: 51
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2015, 10:48:18 »
หาสาเหตุเจอหรือยังคับ..พี่อิฐ  :o

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2015, 10:52:24 »
 :L2900: ขอบคุณข้อมูลอย่างละเอียดของพี่นันทวิทย์ด้วยครับ แวะมากด  :L6428: ที่ 3ให้พี่นันทวิทย์ไปเลยครับ  :L2734:

เจอสาเหตุยังครับพี่อิฐ :-\

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2015, 11:18:48 »

:L2739: ต้องเปลี่ยนกระจกเลยหรือครับ ... ;D ;D ;D

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2015, 11:20:35 »
เจอสาเหตุยังครับพี่อิฐ หรือว่าปิดกระจกไม่สนิทหรือปล่าว ...  :L2761: :L2761:

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2015, 12:39:54 »
ข้อมูลเพิ่มเติม รถผมมีอาการน้ำนองที่ใต้ผ้ายางอยู่ระยะนึง หาเท่าไหร่ก็หาไม่เจอว่ารั่วจากจุดไหน เปิดฝากระโปรงดูว่าเข้ามาทางช่องที่เราสอดสายไฟไปหน้ารถรึเปล่าก็ไม่เจอ สภาพซิลิโคนที่อุดไว้ก็อยู่ในสภาพดี แต่สุดท้ายสาเหตุที่ทำให้ผมรู้ได้ว่าน้ำรั่วจากซึลเสาอากาศก็เพราะว่า ผมติดนาฬิกาไว้บนฝ้า (ตามรูป) อยู่มาวันนึงมีน้ำหยดลงมาจากจุดนั้น ผมเลยแกะนาฬิกาออกมาดูว่ามีน้ำไหลออกมาได้อย่างไร จึงพบสาเหตุที่แท้จริงครับ นั่นแสดงว่ารถผมน้ำรั่วจากจุดนี้มาระยะนึงแล้ว แต่พอดูสภาพของฝ้าที่มีน้ำขังนองอยู่ พบว่าน้ำที่นองอยู่นั้นไม่สามารถซึมผ่านลงมาในฝั่งห้องโดยสารได้เลยครับ เขียนยาวหน่อยพี่ๆจะได้เห็นภาพกันชัดเจนมากขึ้นครับ

ขอบคุณพี่นันทวิทย์ สำหรับข้อมูล คับ.   
เอาใจช่วยพี่อิฐ น่ะครับ.  ขอให้เจอสาเหตุไวไว ครับ.   

พี่อิฐ ๆ.......... ยังอยู่พัทยาอยู่ไหม คร้าบบบบบ
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2015, 21:36:09 »
เรื่องสาเหตุและวิธีแก้ไขต้องรอเช็คต่อไป
แต่ถ้าแก้ไขเรียบร้อยแล้ว
แนะนำไปหาพี่โต้งต่อได้เลยครับ
ทำความสะอาดและขจัดกลิ่นอับไนรถได้เลย
 :L2734: :L2734: :L2734:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

ออฟไลน์ ธี สวนผัก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 47
  • ความรักนั้นก็อดทนนาน และทนได้ต่อทุกอย่าง
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2015, 22:14:38 »
ฝั่งคนขับที่พี่อิฐว่าคือ ใต้พรมฝั่งคนขับหรือเปล่าครับ  :L2761: ถ้าใช่ก็อาการเดียวกับที่ผมเคยเป็น แต่เปียกข้างใต้พรมฝั่งคนขับด้านเดียว ส่วนอื่นไม่เปียกนะครับ ของผมไล่หาจุดอยู่ตั้งนาน ทำและแก้ตามยางขอบประตูก็ไม่หาย แต่พอลองฉีดน้ำไล่ดูอาการ ก็พบจุดที่น้ำเข้าได้ ( ณ ตอนนี้ต้องบอกว่าเป็นกรณีของผมก่อน ของพี่อิฐอาจจะคนละจุดก็ได้ ) 

นั่นคือ เมื่อเปิดฝากระโปรงขึ้นมา จะเห็นสายและรูร้อยสายไฟหรือร้อยอะไรก็แล้วแต่ ที่มันวิ่งเข้าไปในตัวรถด้านคนขับ นำ้ฝนมันไหลจากฝากระโปรงด้านขอบด้านบนวิ่งลงไปตามสายและเข้าไปในรูและเข้าไปแฉะรวมกันอยู่ที่ใต้พรมด้านคนขับ นี่เป็นกรณีของผม

ผมแก้ไขโดยเอา ซิลิโคนไปยาไว้ตามรอบรูท่อ แก้ไขแบบบ้านๆไปก่อน หลังจากแห้งแล้ว และหลังจากไปคาร์แคร์เพื่อเป่าแห้งทำความสะอาดกำจัดความชื้นใต้พรมจนแห้งแล้ว แห้งจริงๆในจุดที่เกิด ก็เอาน้ำฉีด ราด สาดซัดเข้าไปให้ทั่วทั้งคันและจำลองภาพเหมือนฝนตกเลยฉีดให้ชุ่ม ปรากฎว่าแห้งสนิท และน้ำไม่เข้าอีกเลยจนบัดนี้ หน้าฝนปีนี้ครบรอบ 1 ปีพอดี  :sd42:
ความรักนั้นก็อดทนนาน และกระทำคุณให้ ไม่คิดเห็นแก่ตัว ไม่ฉุนเฉียว ไม่ช่างจดจำความผิด และทนได้ต่อทุกอย่าง

manhorse

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2015, 23:05:31 »
ผมเคยน้ำเข้าแต่เป็นด้านซ้าย นองที่พรมเลยครับ ไปให้ช่างดู
ช่างบอกเข้าตรงไฟเลี้ยว ด้านข้าง เนื่องจากลูกยางข้างในหลุด
พี่อิฐ รีบรื้อพรมแล้วเอามาตากก่อนนะครับถ้ายังไม่มีเวลาเข้าคาร์แคร์
หรือยังใช้รถไปทำงานก็ให้รื้อพรมแล้วสอดกระดาษหนังสือพิมพ์ไว้
กระดาษหนังสือพิมพ์จะช่วยดูดกลิ่นได้ในระดับหนึ่งนะครับ

surut jantorn

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2015, 23:41:27 »
ผมเคยน้ำเข้าแต่เป็นด้านซ้าย นองที่พรมเลยครับ ไปให้ช่างดู
ช่างบอกเข้าตรงไฟเลี้ยว ด้านข้าง เนื่องจากลูกยางข้างในหลุด
พี่อิฐ รีบรื้อพรมแล้วเอามาตากก่อนนะครับถ้ายังไม่มีเวลาเข้าคาร์แคร์
หรือยังใช้รถไปทำงานก็ให้รื้อพรมแล้วสอดกระดาษหนังสือพิมพ์ไว้
กระดาษหนังสือพิมพ์จะช่วยดูดกลิ่นได้ในระดับหนึ่งนะครับ
:L4373: :L2734: :L4399: