ผู้เขียน หัวข้อ: โครงการนำร่อง .... RV Meter in Pajerosport (จบ Phase1)  (อ่าน 38744 ครั้ง)

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
Re: โครงการใหม่!! ... ยังไม่บอกว่าเป็นอะไร อิอิอิ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 13 มกราคม 2015, 22:11:21 »

เอาละครับ จบกันไปสำหรับ Phase แรกของการติดตั้ง RV Meter ในน้องปาหนูขาว เหลืออีก 2 Phase นะครับคือ

Phase2 การเดินสายไฟ และสายสัญญาณทั้งหมด รวมถึงการติดตั้งเซ็นเซอร์ที่มากับเครื่อง ใน phase นี้เพียงรอฤกษ์งามยามดีเรียนเชิญพี่อ๊อดมาร่ายมนต์ลงคาถา

Phase3 คือการเก็บงานความเรียบร้อย การปิดช่องว่างระหว่าง 2Din กับของฝาครอบที่เห็นทั้งด้านซ้ายและขวาและด้านล่างของจอ 2Din งานส่วนนี้ยังไม่ได้คิดว่าจะทำอย่างไร จะใช้วัสดุอย่างไรในการทำ เก็บไว้รอให้เสร็จ phase2 ก่อนแล้วค่อยคิดเป็นการบ้านอีกทีครับ

สำหรับ Phase แรกนี้ ต้องขอขอบคุณพี่ปรี ทั้งออกไอเดีย ลงมือทำ ลงมือปรับปรุงทั้งหมดของขายึดจนสำเร็จครับ และในอนาคตพวกเรายังจะต้องรบกวนในพี่ปรีทำชิ้นงานมาเพิ่มเพื่อให้พี่ดล และอาจจะมีมาเพิ่มเติมอีกหากมี RV Meter หลุดเข้าตลาดมาอีกนะครับ Review ใน Phaseแรกนี้ทั้งหมดขอยกให้เป็นเครดิตของพี่ปรีทั้งหมดนะครับ เพราะผมไม่ได้ช่วยอะไรเลย ไปยืนเกะกะ แถมต้องให้พี่ปรีซื้อขนมมาเลี้ยงอีกต่างหาก ขอบคุณพี่ปรีไว้ ณ โอกาสนี้ด้วยครับ

:sd23: :sd23: :sd23: :sd23: :sd23: :sd23:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 221
Re: โครงการนำร่อง .... RV Meter in Pajerosport
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 13 มกราคม 2015, 22:14:26 »
อยากถามพี่ตามครับว่าของพี่ตุ้ยที่เป็นจอธรรมดา (ไม่ใช่ 2DIN)
ใช้หน้ากากเดิมรึว่าหน้ากากใหม่ครับ
แล้วช่องตรงจอมันจะเป็นยังไงครับ
 :L2761: :L2761: :L2761:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

• Pa Mania
  • *
Re: โครงการนำร่อง .... RV Meter in Pajerosport
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 13 มกราคม 2015, 22:26:12 »
อยากถามพี่ตามครับว่าของพี่ตุ้ยที่เป็นจอธรรมดา (ไม่ใช่ 2DIN)
ใช้หน้ากากเดิมรึว่าหน้ากากใหม่ครับ
แล้วช่องตรงจอมันจะเป็นยังไงครับ
 :L2761: :L2761: :L2761:

พี่ตุ้ยใช้จอเดิมครับ (ไม่ใช่ 2Din) และใช้หน้ากากใหม่ครับ ส่วนตรงจอกับฝาครอบนั้นจะมีช่องด้านซ้ายและขวาเหมือนของผมครับ ส่วนด้านบนล่างนั้นจอกับฝาครอบเข้ากันพอดี ......ดังนั้นของพี่ตุ้ยเมื่อเดินสายสัญญาณเสร็จก็ต้องมาเก็บความเรียบร้อยปิดช่องด้านซ้ายและขวาเหมือนผมแหละครับ

เดี๋ยวพี่ตุ้ยกับมาจากใต้น่าจะถ่ายรูปมาลงจะเห็นภาพขัดขึ้นครับ

:L4399:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 13 มกราคม 2015, 22:26:43 »
โปรเจ็คนี้ค่า  :L6415: ต้องมีจั๊กเท่าใดอ่ะพี่ตาม...อยากใคร่อยากมีกับเขา ไม่ได้มั่งมีแค่อยากมีมั่ง นานหน่อยก็อาจเป็นไปได้ชีวิตนี้
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 13 มกราคม 2015, 22:37:16 »
โปรเจ็คนี้ค่า  :L6415: ต้องมีจั๊กเท่าใดอ่ะพี่ตาม...อยากใคร่อยากมีกับเขา ไม่ได้มั่งมีแค่อยากมีมั่ง นานหน่อยก็อาจเป็นไปได้ชีวิตนี้

:sd42: :sd42: พี่อาร์ทสำนวนโวหารเหลือร้ายจริงๆครับ สำหรับโปรเจคนี้ส่วนที่สำคัญมีอยู่ 3 ส่วนนะครับคือ

1. ต้องหา (ซื้อ) RV Meter พร้อมอุปกรณ์ประกอบ
2. ต้องติดตั้งในแบบที่ผม review นี้ ขายึดอาจขอให้พี่ปรีช่วย
3. การเดินสายสัญญาณ

สำหรับทุนทรัพย์นั้นคงมีแค่ข้อ 1 เท่านั้นที่จะทำให้  :L6415: สำหรับค่าตัวนั้นบอกลำบากครับ เพราะแต่ละรอบราคามันจะมาไม่เท่ากัน อย่างรอบที่ผมได้มานั้นเท่าที่ทราบราคาก็ไม่เท่ากับตอนที่เว็บซื้อเป็นรางวัลงานปีที่พี่ดลได้ไปนะครับ สามารถบอกราคาได้เป็นแบบ Range คือน่าจะอยู่ระหว่างหมื่นปลายๆ ถึง 2หมื่นกลางๆครับ

ส่วนระยะเวลานั้นต้องแล้วแต่การหลุดเข้าตลาดของตัว RV นะครับ กำหนดไม่ได้ว่าจะมาเมื่อไหร่ จะมาเท่าใด คือมันจะมามันก็มา มาแล้วไม่มีใครเอามันก็ไป

และอีกอย่างหนึ่งที่จะกระทบระยะเวลาอย่างมากคือการติดตั้งสายสัญญาณ ตอนนี้เท่าที่ทราบมีพี่อ๊อดที่ติดตั้งได้แน่นอน พี่ชัยระยองน่าจะเรียนวิชาจากพี่อ๊อดมาแต่ผมยังไม่ได้สอบถามว่าพี่ชัยจะติดรุ่นนี้ได้หรือไม่ (ของพี่ชัยเป็นอีกรุ่นนึง) พี่นะเคยร่วม DIY กับพี่อ๊อดมา น่าจะยังพอมีวิชาเหลืออยู่บ้างถ้าไม่ลงหม้อฝังดินคืนอาจารย์ไปหมดนะ คือถ้ารอพี่อ๊อดคนเดียว กว่าจะได้ติดตั้งคงนานละครับ เพราะนานๆพี่อ๊อดถึงจะมีเวลาว่างมาซักที การลดระยะเวลาช่วงนี้ก็ต้องขึ้นกับนักเรียนที่จะเข้าติดตั้ง lot แรกว่าจะสามารถเรียนรู้ได้มากขนาดไหน ถ้าเรียนรู้ได้มาก ก็สามารถมาช่วยติดตั้งได้ ระยะเวลาตรงนี้ก็จะลดลงเพราะไม่ต้องรอพี่อ๊อดมาลงมือเองทั้งหมดนะครับ

ประมาณนี้ครับ งานนี้เงินอย่างเดียวคงมีไว้ครอบครองไม่ได้ครับ ต้องทั้งทุ่มทุนและทุ่มเทกันหน่อยหละครับ  :sd42: :sd42: :L4399: :L4399:

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 13 มกราคม 2015, 22:43:37 »
 :sd23: :sd23: :sd23:

ก่อนอื่นขอกราบขอบพระคุณพี่ปรี ผู้เสียสละลงแรงทั้งกายและสมอง
รวมทั้งพี่ตามที่ได้กรุณาให้ผมได้ร่วมขบวนการ RV  Meter
ขอแว่บมาขอบคุณก่อนครับ…ไปนอนก่อนแล้ว พรุ่งนี้เดินทางไปใต้
กลับมาแล้วค่อยว่ากันใหม่
ขอบคุณมากๆนะครับ

:L2758: :L2760: :L2904: :L2897: :L2901:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 13 มกราคม 2015, 22:45:15 »
:sd42: :sd42: พี่อาร์ทสำนวนโวหารเหลือร้ายจริงๆครับ สำหรับโปรเจคนี้ส่วนที่สำคัญมีอยู่ 3 ส่วนนะครับคือ

1. ต้องหา (ซื้อ) RV Meter พร้อมอุปกรณ์ประกอบ
2. ต้องติดตั้งในแบบที่ผม review นี้ ขายึดอาจขอให้พี่ปรีช่วย

สำหรับทุนทรัพย์นั้นคงมีแค่ข้อ 1 เท่านั้นที่จะทำให้  :L6415: สำหรับค่าตัวนั้นบอกลำบากครับ เพราะแต่ละรอบราคามันจะมาไม่เท่ากัน อย่างรอบที่ผมได้มานั้นเท่าที่ทราบราคาก็ไม่เท่ากับตอนที่เว็บซื้อเป็นรางวัลงานปีที่พี่ดลได้ไปนะครับ สามารถบอกราคาได้เป็นแบบ Range คือน่าจะอยู่ระหว่างหมื่นปลายๆ ถึง 2หมื่นกลางๆครับ

ส่วนระยะเวลานั้นต้องแล้วแต่การหลุดเข้าตลาดของตัว RV นะครับ กำหนดไม่ได้ว่าจะมาเมื่อไหร่ จะมาเท่าใด คือมันจะมามันก็มา มาแล้วไม่มีใครเอามันก็ไป

และอีกอย่างหนึ่งที่จะกระทบระยะเวลาอย่างมากคือการติดตั้งสายสัญญาณ ตอนนี้เท่าที่ทราบมีพี่อ๊อดที่ติดตั้งได้แน่นอน พี่ชัยระยองน่าจะเรียนวิชาจากพี่อ๊อดมาแต่ผมยังไม่ได้สอบถามว่าพี่ชัยจะติดรุ่นนี้ได้หรือไม่ (ของพี่ชัยเป็นอีกรุ่นนึง) พี่นะเคยร่วม DIY กับพี่อ๊อดมา น่าจะยังพอมีวิชาเหลืออยู่บ้างถ้าไม่ลงหม้อฝังดินคืนอาจารย์ไปหมดนะ คือถ้ารอพี่อ๊อดคนเดียว กว่าจะได้ติดตั้งคงนานละครับ เพราะนานๆพี่อ๊อดถึงจะมีเวลาว่างมาซักที การลดระยะเวลาช่วงนี้ก็ต้องขึ้นกับนักเรียนที่จะเข้าติดตั้ง lot แรกว่าจะสามารถเรียนรู้ได้มากขนาดไหน ถ้าเรียนรู้ได้มาก ก็สามารถมาช่วยติดตั้งได้ ระยะเวลาตรงนี้ก็จะลดลงเพราะไม่ต้องรอพี่อ๊อดมาลงมือเองทั้งหมดนะครับ

ประมาณนี้ครับ งานนี้เงินอย่างเดียวคงมีไว้ครอบครองไม่ได้ครับ ต้องทั้งทุ่มทุนและทุ่มเทกันหน่อยหละครับ  :sd42: :sd42: :L4399: :L4399:

แหม่...
ของผมนี่ดูแล้ว ข้อ 2 กับข้อ 3 น่าจะไม่มีปัญหาอันใด
แต่ติดแค่ข้อ 1 นี่ล่ะเออออ
งบประมาณของปีนี้ไม่มีเลยย
เอาไปลงกองกลางหมด
 :L4386: :L4386: :L4386:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 13 มกราคม 2015, 22:47:33 »

:sd23: ขอบคุณครับที่ชี้แนะครับพี่ตาม จัดไปอีก  :L6428: #252
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 13 มกราคม 2015, 22:50:38 »
มิน่า ช่วงนี้พี่ตามหายๆไป นึกว่าหนีเที่ยวปีใหม่อย่างเดียว ที่ไหนได้แอบคิดมหาโปรเจค เที่ยวหาข้อมูลไป3-4ประเทศอยู่นี่เอง บอกได้คำเดียว.....สุดยอด แถมให้อีกคำ.....เจ๋งเป้ง  :L2734:

ขอขอบคุณพี่ตาม พี่ปรี พี่ตุ้ยที่สละเวลาทำความฝันของสมชอีกหลายๆท่านใกล้ความจริงมากขึ้นครับ  :L2758:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 13 มกราคม 2015, 23:09:33 »
สำหรับโปรเจคนี้พี่ๆที่อยากมีอยากได้ต้องขอบอกเลยครับว่าต้องใช้ใจแลกด้วยครับ เพราะพี่อ๊อดที่เป็นคนติดตั้งนั้นก็ทำให้ด้วยใจล้วนๆเช่นเดียวกัน

ผมขอให้ข้อมูลนิดนึง ..... นานมาแล้วเคยมีคนมาตามหาพี่อ๊อด จะจ้างพี่อ๊อดไปสอนวิธีติดตั้งให้ กะทำเป็นอาชีพกันเลย คิดดูนะครับ ค่าตัวเครื่อง + ค่าติดตั้ง คิดราคาได้หลายหมื่นบาทก็มีคนยอมจ่ายนะครับ แต่พี่อ๊อดไม่รับครับ เอาเงินมาจ้างก็ไม่เอา แต่ติดตั้งให้กับพวกเราด้วยใจล้วนๆครับ

เจ้าตัว RV Meter เองนี่ก็แปลกครับ คือมันชอบมาตอนเราไม่มีตังค์นี่แหละ ตอนมีตังค์อยากได้ดันไม่มาให้เห็นซักตัว ดังนั้นพี่ๆที่มองดูแล้วอยากได้เตรียมหยอดกระปุกไว้เลยนะครับ รวมถึง condition ต่างๆเตรียมให้พร้อมนะครับ ผมเดาว่า condition สำหรับสมาชิกที่มีสิทธินั้นไม่น้อยกว่าโปรเจคอื่นๆแน่นอนครับ จำนวนกระทู้จะเท่าไหร่ไม่รู้ แต่รู้ว่าไม่น้อยแน่ๆ เตรียมๆปั๊มจำนวนกระทู้รอไว้เลย เดี๋ยวของมาจะปั๊มไม่ทันครับ สติกเกอร์ติดรถยังไม่มีรีบสั่งไปติดรอไว้เลยครับ Type D เลยถ้าเอาให้ชัวร์ เพราะถึงเวลาของมา ไปไวจนแทบมองไม่ทันแน่ๆ พี่คนนั้น พี่คนนี้ พี่คนโน้น รอเสียบเพียบครับ

สำหรับการติดตั้งสายไฟและสายสัญญาณนั้นเมื่อติดตั้งแล้วผมจะมาโพสให้ดูอีกทีนะครับ แต่คงไม่บอกวิธีการติดตั้งนะครับ เพราะเป็น knowhow ของพี่อ๊อด ถ้าจะเปิดเผยคงรอให้พี่อ๊อดมาเปิดเผยด้วยตัวเองจะเหมาะกว่าครับ

แล้วพบกันใหม่เมื่อการติดตั้งสายสัญญาณเรียบร้อยครับ

:sd23: :sd23:

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 79
Re: โครงการนำร่อง .... RV Meter in Pajerosport (จบ Phase1)
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 14 มกราคม 2015, 00:10:21 »
โอ้โห พี่ตามเขียนได้ละเอียดมากกว่าผมทำเสียอีก ทุกข้้นเป๊ะจริงๆ  :L2900:
ต้องดูขอพี่ตุ้ยครับ ปรับได้ทุกทิศทาง ของพี่ตามก็ปรับได้ทุกทิศทาง เพราะทำรู้ไว้ใหญ่เบ้ออเร้อเลย  :L2905:

ออฟไลน์ พี่ชัย (wansasi)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • Love me love my dog
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 14 มกราคม 2015, 05:26:03 »

Plug หลังเครื่องและตำแหน่งของการต่อสายไฟเข้ากับรถเหมือนกันครับ  ;D

ออฟไลน์ เต้ย แม่กลอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 52
  • काली दास
    • EVO Hosting
Re: โครงการนำร่อง .... RV Meter in Pajerosport (จบ Phase1)
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 14 มกราคม 2015, 08:21:31 »
พี่ตามจะส่งรถออกไปออสซี่แล้ว

:sd42: :sd42: :sd42:
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 14 มกราคม 2015, 09:24:18 »
 :L2900: :L2900: งานนี้มีตังค์ก็หาติดไม่ได้ซะแล้ว พยายามต้องเยอะใจต้องมี  :L2900: ทั้งพี่ปรี พี่ตาม และคนหาของครับ   :L2739:  :L2906:

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 14 มกราคม 2015, 09:35:20 »
ขอบคุณ พี่ตูมตาม พี่ตุ้ย พี่ปรี ครับ จริงๆครับ ที่เสียสละเวลา  :L2900:  นี้ถ้าผม อยู่ๆไปติดตั้งก่อน คง ไม่ได้แน่ๆ  ติดตั้งแล้วสวยงามบันเทิงใจเลย  :L4384:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 14 มกราคม 2015, 10:05:31 »
Plug หลังเครื่องและตำแหน่งของการต่อสายไฟเข้ากับรถเหมือนกันครับ  ;D

งั้นเดี๋ยวนัดเวลาพี่อ๊อดได้ต้องเรียนเชิญพี่ชัยมาช่วยละ :L2734: :L2734: :L2736:

ออฟไลน์ พี่เล็ก เด็กมีนฯ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • ภูมิใจในชีวิตเรา
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 14 มกราคม 2015, 10:28:17 »
อ่านไปด้วยใจระทึก งานนี้พี่ตามทดลองนี่ ผมว่าใจล้วนๆบวกกะความบ้าหรือความอยาก อันไหนมากกว่ากันพี่ตามบอกด้วยนะคับ :L2754:  แต่ยอมรับในความอดทนมากคับ ไม่ท้อ!  เยี่ยมคับ รอชมต่อคับ  :sd01: ทีมงานซัพพอร์ทก้อเยี่ยมคับ
ความรู้เรื่องรถเป็นศูนย์

ออฟไลน์ โย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
  • You'll NeVer WalK AlonE
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 14 มกราคม 2015, 11:22:20 »
สุดยอดเลยครับทั้งพี่ตาม พี่ปรี  :L2900: :L2900:
เปิดของแรงตั้งแต่ต้นปีกันไปเลย ทั้งแหกทั้งระเบิดกันเลยทีนี้  :sd42: :sd42:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 14 มกราคม 2015, 11:25:10 »
อ่านไปด้วยใจระทึก งานนี้พี่ตามทดลองนี่ ผมว่าใจล้วนๆบวกกะความบ้าหรือความอยาก อันไหนมากกว่ากันพี่ตามบอกด้วยนะคับ :L2754:  แต่ยอมรับในความอดทนมากคับ ไม่ท้อ!  เยี่ยมคับ รอชมต่อคับ  :sd01: ทีมงานซัพพอร์ทก้อเยี่ยมคับ

เป็นผมคิดว่าคงใช้กาว 2 หน้าติดไปนานละ
 :sd42: :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 14 มกราคม 2015, 11:43:37 »
ว้าวๆๆๆ เดี๋ยวดึกๆมาอ่านรายละเอียด แค่รู้ว่าพี่ตามรีวิวก็สุดยอดแล้ว :L2900: :L2900: :L2900: