ผู้เขียน หัวข้อ: สีน้ำมันเกียร์ออกเทาเข้มปกติมั้ยครับ  (อ่าน 6888 ครั้ง)

ออฟไลน์ ตุ้ย nemesis

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 2
ปรึกษาพี่ๆหน่อยครับ ผมแวะเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องที่อู่นอกมา แล้วเจอคราบน้ำมันแถวอ่างน้ำมันเกียร์ เป็นแต่คราบนะครับไม่เจอเป็นหยดถ่ายไม่เห็นต้องมือลูบ พอถ่ายน้ำมันเกียร์ออกมามีสีเทาเข้มๆ เหมือนสีขี้เลน เป็นสีปกติของน้ำมันเกียร์ออโต้ ATF III มั้ยครับ ถ้าไม่ปกติต้องเช็คอะไรเป็นพิเศษครับ

ผมเปลี่ยนถ่ายของเหลวที่ศูนย์ตอน 40,000 ตอนนี้ 66,000 แล้ว ควรเข้าศูนย์เช็คอีกทีมั้ยครับ ขอบคุณครับ  :sd23: :sd23:

เพิ่มเติม ตอนนี้ให้อู่เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ไปก่อน เอารถไปล้าง แล้วค่อยสังเกตุอีกทีว่ารั่วแค่ไหน

เพิ่มเติม 2 อาจจะที่มุมแสงก็ได้นะ พอไปดูเทใส่ถังใหญ่ก็ออกน้ำตาล แต่มันไม่แดงเหมือนทีเคยใช้กับเครื่องเบนซิน ก็เลยนอยด์ไปบ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 9 ธันวาคม 2014, 14:15:50 โดย ตุ้ย nemesis »

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
Re: สีน้ำมันเกียร์ออกเทาเข้มปกติมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 9 ธันวาคม 2014, 15:58:28 »
1. ศูนย์เปลี่ยนถ่ายให้หรือเปล่า บางคันโดนเก็บเงินแต่ไม่ได้เปลี่ยน
2. ถ้าน้ำเข้า จะทำให้สีเปลี่ยนเป็นสีชานม ผมเปลี่ยนทุก 20,000 สียังแดงใสวิ้งๆ อยู่เลย
3. คราบอาจจะเกิดจากซีลน็อตอ่างน้ำมันเกียร์ซืมก็ได้

รถยังอยู่ในประกันหรือเปล่าครับ 66,000 โล ถ้ายังอยู่ ไม่น่าให้อู่เปลี่ยนถ่าย ควรเข้าศูนย์ให้ตรวจสอบครับ
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

• Pa Mania
  • *
Re: สีน้ำมันเกียร์ออกเทาเข้มปกติมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 9 ธันวาคม 2014, 16:09:46 »
ช่างบอกว่าเหมือนไม่ได้เปลี่ยนให้ แต่ตอนนู้นมีแกลลอนกลับมาบ้านนะ

รถยังอยู่ในประกันครับพี่สุภัทร เอาเข้าศูนย์ทุกหมื่นโล กะว่าตอน 80,000 ค่อยให้ศูนย์เปิดอ่าง ซีลใหม่

เอาเข้าศูนย์ไหนดีอ่ะครับ ผมเข้าแต่ TEN มีนฯ ล่าสุดเคลมโช้คใช้เวลา 4 อาทิตย์กะอีก 3 วัน

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 9 ธันวาคม 2014, 21:39:26 »
เมื่อตอนเย็นเอารถไปล้างอัดฉีด กะว่าจะถ่ายรูปมาให้ดูรอยน้ำมันที่ซึมตรงอ่างให้ดูชัดๆ ตอนเย็นเจ้านายโทรมาจากฮ่องกงคุยจนถึง 1 ทุ่ม กว่าจะได้ถ่ายรูปก็ตอน 3 ทุ่มกว่า

รอยน้ำมันที่ซึมที่อ่างครับ ตอนล้างใช้ฟองน้ำลูบออกแล้ว

จากรูปด้านบนเป็นอ่างเกียร์แรก ด้านล่างเข้า Center Diff ครับ

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 9 ธันวาคม 2014, 22:12:03 »
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3986.0.html

อาการเสียอาจจะคนละอาการ แต่อยากให้พี่ตุ้ยได้อ่านครับ :sd23:

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 9 ธันวาคม 2014, 22:26:16 »
จัดไปครับ นี่คือสีของน้ำมันเกียร์ครับ

อาการของรถพี่ตุ้ยคือมีน้ำมันเกียร์รั่วซึมที่อ่างน้ำมันเกียร์ ไม่ต้องตกใจครับเป็นอาการปกติ เจอกันหลายคัน สาเหตุเกิดจากประเก็นเหลวที่ซีลอ่างน้ำมันเกียร์หมดสภาพ ทำให้น้ำมันเกียร์รั่วซึมออกมา แต่ไม่ถึงขนาดหยดหรอกครับ วิธีการแก้ไขก็จัดการเปิดอ่างน้ำมันเกียร์ออกมาทำความสะอาดแล้วก็ซีลกลับเข้าไปใหม่ครับ

ถ้าจะดำเนินการตามนี้ ผมแนะนำเพิ่มเติมให้เปลี่ยนกรองน้ำมันเกียร์ไปด้วยเลยทีเดียวกครับ เพราะรื้อออกมาแล้ว จะได้ใส่กรองใหม่ไปเลย สะอาดสดใสเหมือนใหม่ทั้งระบบ กรองน้ำมันเกียร์สกปรกพอสมควรสำหรับรถที่ใช้มาตามระยะของพี่ตุ้ย แถมน้ำมันเกียร์สีเหมือนโคลนอีกต่างหาก (ตอน 40000 กม. ศูนย์เปลี่ยนให้หรือเปล่าหว่า) ดังนั้นมั่นใจได้ครับว่าสกปรกฝุดๆ  ถ้าไม่เปลี่ยนกรองน้ำมันเกียร์ตอนรื้อออกครั้งนี้ อาจต้องมารื้ออีกครั้งเพื่อเปลี่ยนกรองทีหลังครับ

ตอนรื้อต้องเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์อีกรอบนะครับ เพราะตอนถอนอ่างน้ำมันเกียร์ออกมา น้ำมันเกียร์จะไหลออกมาหมด จึงต้องซื้อใหม่มาเติมอีกรอบครับ

Concept และรายละเอียดตามกระทู้ที่พี่หนึ่งแนะนำได้เลยครับ

:L4399:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2014, 06:53:21 »
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากครับ ตอนนี้อยู่เชียงใหม่ กลับไปจะไปจัดตามพี่ๆแนะนำนะครับ

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2014, 08:26:37 »
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากครับ ตอนนี้อยู่เชียงใหม่ กลับไปจะไปจัดตามพี่ๆแนะนำนะครับ

ยินดีครับพี่ตุ้ย เที่ยวให้สนุกครับ กลับมาถ้าไม่อยากเข้าศูนย์เดิม ลองมาที่ auto city ศรีนครินทร์ดูครับ ไม่น่าไกลจากศูนย์มีนที่เข้านะครับ
บอกผจก.ศูนย์ว่า "ผมเพือนผู้กองนะ" เท่านั้นแหละครับ เรียบร้อย ;D ;D ;D
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2014, 08:40:07 »
ยินดีครับพี่ตุ้ย เที่ยวให้สนุกครับ กลับมาถ้าไม่อยากเข้าศูนย์เดิม ลองมาที่ auto city ศรีนครินทร์ดูครับ ไม่น่าไกลจากศูนย์มีนที่เข้านะครับ
บอกผจก.ศูนย์ว่า "ผมเพือนผู้กองนะ" เท่านั้นแหละครับ เรียบร้อย ;D ;D ;D

เรียบร้อยโรงเรียนจีนหรือเปล่าครับพี่สุ ;D ;D

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ ปุ๊...kbo

• Pa Mania
  • *
  • Like: 25
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2014, 10:33:13 »
 :L4387: ว่าแต่ลองเปิดดูรถตัวเองสีน้ำมันเกียร์ในกระปุกห้องเครื่องก้อเป็นสีดำเหมือนสีโคลนเหมือนของพี่ตุ้ยเลย ทั้งๆ ที่ก้อเข้าศูนย์เปลี่ยนถ่ายของเหลวตามระยะ มีแกลลอนที่เปลี่ยนถ่ายกลับมาทุกรอบ

(จะเป็นไรไหมเนี่ย)  :L4386:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2014, 11:10:42 »

ผู้กองนะ ก็โดนมาล่าสุดเช็ค 80,000 โล   
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ เต้ย แม่กลอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 52
  • काली दास
    • EVO Hosting
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2014, 11:14:07 »
:L4387: ว่าแต่ลองเปิดดูรถตัวเองสีน้ำมันเกียร์ในกระปุกห้องเครื่องก้อเป็นสีดำเหมือนสีโคลนเหมือนของพี่ตุ้ยเลย ทั้งๆ ที่ก้อเข้าศูนย์เปลี่ยนถ่ายของเหลวตามระยะ มีแกลลอนที่เปลี่ยนถ่ายกลับมาทุกรอบ

(จะเป็นไรไหมเนี่ย)  :L4386:

ปกติ ผมจะไปศูนย์ ที่ พอจะแวะเวียนเข้าไปในจุดบริการได้

และจะหาโอกาสแวะเวียนเข้าไปพูดคุยกับช่างอยู่เสมอ ครับ

สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2014, 02:07:52 »

กลัวช่างจะเอากาแฟในห้องเติมแทน  :sd42: :sd42: :sd42:
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2014, 11:18:01 »
ผู้กองนะ ก็โดนมาล่าสุดเช็ค 80,000 โล   

ผู้กองนะยังโดน แล้วประชาชนอย่างผมจะโดนขนาดไหน :sd21:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2014, 11:52:42 »
ผู้กองนะยังโดน แล้วประชาชนอย่างผมจะโดนขนาดไหน :sd21:

ศูนย์นี้ได้ชื่อว่าเป็นหนึ่งในศูนย์บริการที่ดีที่สุดของมิตซูเลยนะครับ ถ้าพี่นะบอกว่าเจอแบบนี้ผมล่ะสิ้นหวังกับศูนย์บริการจริงๆ :L4386:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ ต้อม (ปา แปดริ้ว)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2014, 12:16:10 »
ขอเก็บข้อมูลเป็นแนวทางครับ  :L2732:

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2014, 21:50:33 »
ไม่เคยได้ดูกะเขาเลย สงสัยต้องไปแอบส่องบ้างแล้วตอนแสนสองนี่น่าจะต้องเปลี่ยนพอดี
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 1 มกราคม 2015, 08:52:47 »
 :sd06:  ผมพึ่งเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ไป (ในอู่คับ) ไม่แน่ใจว่าได้เปลี่ยนกรองน้ำมันเกียร์รึปล่าว สงสัยต้องเข้าศูนย์เปลี่ยน :sd21: