ผู้เขียน หัวข้อ: (รายงานผล 30/09/2557) ปรึกษา ปัญหาเสียงประหลาดครับ หน้า 2 ครับ  (อ่าน 14449 ครั้ง)

ออฟไลน์ หม่อง Pamania

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 8
Re: (พบตัวการ) ปรึกษา ปัญหาเสียงประหลาดครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 30 กันยายน 2014, 12:25:00 »
ของผมก็เป็นครับพี่เล็ก
มีเสียงอยู่ข้างๆหูตลอดเลย
แต่เวลาขับคนเดียวไม่เป็นนะครับ เงียบกริ๊บ
พอ ผบ มานั่งเท่านั้นล่ะ
.............

สงสัยจะเป็นเสียงคล้าย ๆ ของผมแน่เลยพี่โจ้  :L4363:
อบอุ่น สุขใจไปกับปามาเนีย..

• Pa Mania
  • *
Re: (พบตัวการ) ปรึกษา ปัญหาเสียงประหลาดครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 30 กันยายน 2014, 12:27:24 »
 :L4391:  มารอฟังผลเช่นกันพี่นุ๊ก

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 30 กันยายน 2014, 13:41:39 »
ตกลงพี่นุกหาเจอแล้วหรือยัง หรือว่าลืมว่าเคยโพสต์กระทู้ไว้  :L2761: :L2754:

:L4391:  มารอฟังผลเช่นกันพี่นุ๊ก

ยังไม่ลืมครับพี่ต๋อง พี่หม่อง มาแล้วครับ เปิดเทอมมีน้องๆให้ต้องดูแลหลายคนครับหาเวลามุดรถไม่ได้เลยครับ ไม่มีเวลาพักผ่อน(สไตล์ปาเนีย)ไปหลายเพลาคุยกับพี่ๆไม่รู้เรื่องเลยครับ  :L4387:  :L4386:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 30 กันยายน 2014, 15:21:20 »
สวัสดีครับพี่ๆ ขออภัยที่ล่าช้าครับ สืบเนื่องจากรถผมเกิดเสียงดังคล้ายเหล็กกระทบกันได้สักระยะแล้วครับ แรกๆก็ฟังไปก่อนหลังๆเริ่มไม่ไหวแม่นางบ่น นั่งฟังในรถไม่ค่อยเท่าไรมีชัยนาทกลบบ้างบางครั้ง พอเปิดกระจกฟังเท่านั้นแหละครับเสียงดังมากอายชาวบ้าน เลยเป็นที่มาของการหาต้นตอของเสียงครับ มารายงานผลหลังจากแก้ไขเสร็จสิ้นและลองวิ่งดูแล้วกว่า 1 เดือนครับ  :L4396:

* หลังจากผมมุดรถสำรวจตามที่พี่กิตได้แนะนำไว้ให้ผมลองดูเรื่องยางอะไหล่กับหางเต่าว่ามีการเบียดกันแล้วอาจทำให้เกิดเสียงบ้างหรือเปล่า  :L2761:

- พอได้รับคำแนะนำผมจัดการถอดล้ออะไหล่แล้วลองวิ่งดูแถวๆหมู่บ้าน ปลากดซึ่งเป็นน้องปลากัดบอกว่า ปัญหาผมไม่เหมือนของพี่กิต เท่านั้นแหละครับเซ็งเป็ดเซ็งไก่ เพราะแม่นางหน้ามน คนใกล้กัน ติดตามการรายงานผลอย่างหายใจรดซอกหู

- กลับมาบ้านไม่หาย เอาไงทีนี้ เสียงแม่นาง รอดออกมาจากซอกหน้าต่างวันนั้นว่า "เป็นไงหายป่าว เอาอะไรมาใส่รถตั้งเยอะแยะ เสียงดังอายชาวบ้านเวลาขึ้นหลังเต่า เนินสะพาน วันก่อนพี่ประกันรถเขาอุตสาห์ถามว่าเหล็กโลเท่าไร ไม่ขายไปล่ะ?" แหนะพูดถึงมันอีก!!! มีเหน็บถึงคนที่มาต่อประกันคนนั้นอีก :L4386:  คิดว่าวันนี้อาการไม่ดีขึ้น หูต้องขาดแน่ๆ เพราะเหมือนนางเริ่มเอาฟันมาคบที่หูเบาๆยังไงชอบกล

- เดชะบุญของไอ้จ้อน ตอนเอายางอะไหล่ขึ้น เหลือบไปเห็นลอยนี้เข้าบริเวณบั้นท้ายด้านล่าง ตรงกระบอกข้าวหลามกับอีกฝั่งหนึ่งเป็นลอยเหมือนกันทั้งสองข้าง นึกขึ้นได้เอามีถุงยาง เอ้ยไม่ใช่ สายยางอยู่ เอามาผ่าครึ่งน่าจะพอสอดใส่เข้าไปได้ เรียบร้อยแล้วก็ทดสอบดู เอ!!! เสียงมันดีขึ้นเล็กน้อยเอง เอาไงดีหว่าทีนี้ "ไม่หายก็ลองถอด(หางเต่า) ถ้าดีขึ้นก็ขายไป" บลาๆ ดูแม่นางพูด หูเริ่มเปียกแล้วตอนนี้ ทำไมเสียงยังมีฟร่ะะะจ้อน

- จ้อนยืนดูรถคิดไปคิดมา คิดถึงนะ รัชดา เออ!!! หรือว่ากันโคลง ว่าแล้วออกไปหาซื้อเค-วาย เอ้ยไม่ใช่ วาสซาลีน เอ้ยไม่ใช่ จาระบี เอ้ยไม่ใช่ ถูกแล้ว!!! หลังได้จารบีหล่อลื่นก็จัดการเอามาลูบๆแบบบ้านๆ บริเวณต่อมลูกหมากกันโคลง แล้วเอาไปขย่มเพื่อเป็นการทดสอบ ป้าดดดดด!! อะไรจะเนียนเช่นนี้ สัมผัสที่นิ่มนวล ไม่แข็งกระด้าง น่าขี่ น่าควบ กลับคืนมาอีกครั้ง น้ำตาไหล ซาบซึ้ง แฮปปี้หลับฝันดีครับคืนนั้น จำได้ว่ามุดตั้งแต่หัวค่ำ ปาเข้าไปเที่ยงคืนหน่อยๆ หมดแรงเหมือนกันครับ ดีว่าหล่อลื่นช่วยไว้ ไม่งั้นทั้งคืน แม่นางคงไม่ยอมแน่ๆ

- หลังจากวันนั้น ผมได้ไปพบหมอ คลีนิคอยู่ระหว่าง ม.กรุงเทพ กับ ม.ธรรมศาสตร์ เล่าอาการให้หมอฟังว่าผมมีปัญหาช่วงล่าง มันฝืดๆ มีเสียงดังเหมือนเหล็กกระทบกัน เวลาขึ้นสุดลงสุด น่าจะเป็นเพราะผมรักษ์สะอาดไปล้างช่วงล่างมา ถ้ายังไงช่วยเอาวาสซาลีน เอ้ยไม่ใช่ จาระบีอัดให้มันลื่นๆหน่อยครับทุกส่วนของช่วงล่างโดยเฉพาะกันโคลงกับปีกนก หมอก็ตบปากรับคำ สักพักหมอเดินมากระซิบว่าพบปัญหาแล้ว ว่าถุงที่ผมซื้อมาใหม่อาจจะใหญ่ไปทำให้ฝืดและมีเสียง ให้กลับมาใช้ผลิตภัณฑ์ของหมอดีกว่า พร้อมจัดโปรโมชั่นลดพิเศษให้ ผมปฎิเสธหมอ เพราะว่าของผมโตขึ้นแล้ว ผมเชื่อมั่นในผลิตภัณฑ์ที่ใช้อยู่ กลับไปใช้ของหมอเกรงว่าอาจจะฉีกขาดได้ในภายหลัง เลยขอให้หมออัดหล่อลื่นให้ผมเป็นพอครับ

ภาพด้านล่าง / ภาพถุงที่ไปซื้อมาจากหนองมนครับ ที่หมอบอกว่ามีปัญหา แต่ผมคิดว่าไม่น่าใช่

- หลังจากที่ผมพบหมอ ก็ไม่มีอาการดังกล่าวอีกเลย ผมกลับมาใช้ชีวิตได้ตามปกติแล้วครับ แม่นางก็ประทับใจในความนุ่มหนึบอีกครั้ง อยากบอกว่ามันนุ่มมากๆครับพี่ๆ ขอบคุณพี่ๆที่เข้ามาถามไถ่ครับ เผื่อเป็นข้อมูลครับ หากพี่ท่านใดมีปัญหาช่วงล่างแบบผมครับครับ

**ฝากภาพในคืนนั้นไว้หน่อยครับ

:L4399: :L4399: :L2753: :L4398: :L4398:  :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ โบ๊ท[Sathu49]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 20
  • ไม่ไหวจะเคลียร์ อ่อนเพลียจะเอ่ย
เล่าได้อารมณ์มากพี่นุก เล่นเองตบเอง ยังกะบอยแบรด์  :sd42: ดีใจด้วยครับช่วงล่างลื่นสนิทไม่มีเสียงเหล็กกระทบกัน  :L2739:

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60

ออฟไลน์ เดียว ณัฐพงษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
  • ล้มได้ก็ลุกได้
มุก เยอะ มาก พี่นุก  :L4396: :L4396: :L4396:
นอนน้อย แต่ 100%

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
อ่านรีวิวพี่นุกแล้วได้อารมณ์มากเลย :sd42: :sd42: กำลังเคลิ้ม :L2732: :L2732: เออ...แล้วสรุปว่าอะไรมันกระทบกับอะไรถึงได้เกิดเป็นเสียงดังครับ :L4387:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
อ่านรีวิวพี่นุกแล้วได้อารมณ์มากเลย :sd42: :sd42: กำลังเคลิ้ม :L2732: :L2732: เออ...แล้วสรุปว่าอะไรมันกระทบกับอะไรถึงได้เกิดเป็นเสียงดังครับ :L4387:

:L2754: :L2754: ขำๆนะครับพี่ๆ ช่วงเปิดเทอมผมเครียดดดด ผมไปล้างช่วงล่างมาครับพี่หยก คิดว่าน่าจะเป็นเสียงเหล็กกันโครงมากระทบกันครับ เพราะจาระบีมันแห้งหมดเลยครับ  :L4399:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"

555 คิดเหมือนกันพี่หยก  อ่านไปขำไปมีคิดถึงผมด้วยเลยไปซื้อเค-วาย  :L2739: :L2739:    เห็นรูปที่ถ่ายก็มองหาอยู่ว่าคือตรงไหน  เห็นสายฉีดน้ำก็เลยสนใจอีกว่าไปใช้ตรงไหน   พอเห็นยางกันโครงก็เลยมึนอีกว่าอะไร  สรุปว่าพี่นุกเจอปัญหาตรงไหนอ่ะ  และแก้ไขอย่างไร

:sd42: :sd42: :sd42: :sd42: 
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
 :sd42: :sd42:  ยังฮาได้อีกไม่น่ารีบจบเลยครับ

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *
555 คิดเหมือนกันพี่หยก  อ่านไปขำไปมีคิดถึงผมด้วยเลยไปซื้อเค-วาย  :L2739: :L2739:    เห็นรูปที่ถ่ายก็มองหาอยู่ว่าคือตรงไหน  เห็นสายฉีดน้ำก็เลยสนใจอีกว่าไปใช้ตรงไหน   พอเห็นยางกันโครงก็เลยมึนอีกว่าอะไร  สรุปว่าพี่นุกเจอปัญหาตรงไหนอ่ะ  และแก้ไขอย่างไร

:sd42: :sd42: :sd42: :sd42:

:sd42:  :sd42: มันส์มือไปหน่อยครับ เลยหาที่สรุปไม่ได้ ผมคิดว่าแหล่งกำเนิดเสียงมันน่าจะมาจาก 2 สว่นครับ

1. บริเวณคานหลังรถสีเงิน เวลาขึ้นหลังเต่ากับขอสะพานสูงๆ น่าจะกระทบกันแล้วทำให้เกิดเสียงครับ เพราะเดิมมีรอยสีกันอยู่ครับ

- แก้ไข โดยหาสายยาง ผมเอาสายยางฉีดน้ำในห้องน้ำมาร้อยเอาไว้ ซึ่งเสียงมันหายไปพอสมควรครับ พี่ๆท่านใดติดหางเต่ามา ลองมุดดูครับ อาจจะมีเป็นแบบผมบ้าง เสียงของพี่ๆอาจจะเบาเลยไม่ได้ยินครับ

2. เสียงที่มาจากเสียงของลูกหมากกันโครงกระทบกันเพราะยางกันโครงของผมไม่มีอะไรหล่อลื่นเลยมันแข็งๆครับ

แก้ไข โดยให้ช่างที่ศูนย์อัดจาระบีเข้าไปให้ใหม่ครับ ทั้งบริเวณกันโครงแล้วก็ปีกนกครับ หลังจากนั้นเสียงหายไปปิดทิ้งเลยครับ

ขออภัยครับที่ทำให้สับสน  :sd42:  :sd42:  :sd23:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
รีวิวได้สนุกดีครับพี่นุก  :L6428: ให้เลย

สรุปว่ารักสะอาด ขาดการหล่อลื่นนะครับ ส่วนที่ว่าโตขึ้นไม่เกี่ยวใช่ไหมครับ  :sd42:

ออฟไลน์ นายอ้น

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
ขอบคุณสำหรับข้อมูล รีวิวสนุกครับพี่นุก

• Pa Mania
  • *
น๊อตท่อไอเสียไม่แน่นเหรอพี่นุ๊ก.... :sd42:
เกือบโดน ผบ. ยำแล้วซิ รอดไป. :L2739:

ออฟไลน์ นึก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
อ่านรีวิวพี่นุกได้แต่อมยิ้มครับถ้าเป็นผมไม่อยากคิด :L2749: 

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
อ่านรีวิวพี่นุกได้แต่อมยิ้มครับถ้าเป็นผมไม่อยากคิด :L2749:

มีภาพประกอบไหมพี่นึก  แบบกรณีของพี่นุ๊ก  :L2761:

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=lAP_PCymGFw" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=lAP_PCymGFw</a>
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
มีภาพประกอบไหมพี่นึก  แบบกรณีของพี่นุ๊ก  :L2761:

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=lAP_PCymGFw" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=lAP_PCymGFw</a>

:L2905:  :L2905: โหดแท้ แค่ผลักผมก็ล้มแล้วครับ อย่างถึงกับลงมือเลยน้า  :L2759:  :L2759:

ออฟไลน์ ธี สวนผัก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 47
  • ความรักนั้นก็อดทนนาน และทนได้ต่อทุกอย่าง
 :L2900: :L2900: ครับพี่นุก รับไปเลย  :L6428: ทุ่มเทแรงกายแรงใจมากๆ ยินดีด้วยครับกับความนุ่มหนึบ  :L2734:
ความรักนั้นก็อดทนนาน และกระทำคุณให้ ไม่คิดเห็นแก่ตัว ไม่ฉุนเฉียว ไม่ช่างจดจำความผิด และทนได้ต่อทุกอย่าง

• Pa Mania
  • *
:L2900: :L2900: ครับพี่นุก รับไปเลย  :L6428: ทุ่มเทแรงกายแรงใจมากๆ ยินดีด้วยครับกับความนุ่มหนึบ  :L2734:

พี่ธียังไม่มีปัญหาหล่อลื่นแบบผมช่ายป่าวครับ  :L2739: :L2739: :L2732: