ผู้เขียน หัวข้อ: ค้ำกันโคลงหน้ามันจะดีมั้ยคับ  (อ่าน 8230 ครั้ง)

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
Re: ค้ำกันโคลงหน้ามันจะดีมั้ยคับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2014, 11:01:54 »
เห็นด้วยครับ  จัดเลยครับ  Set 5 อย่างต่ำแต่แนะนำ 5+ ครับ
หมายถึงของเดิมก็พอแล้ว แล้วแก้ที่ช่วงล่าง  แต่อย่าไปเพิ่มที่กันโครงใหญ่เพราะช่วงล่างที่แก้ไขไปรองรับกับกันโครงเดิมเสริมกันลงตัวแล้วครับ

หากกันโครงใหญ่เกินไปบางครั้งไปขวางหรืองัดจังหวะที่ช่วงล่างทำงานจนเกิดอาการกระด้างแทนก็ได้นะ    อาการนี้ผมเคยใส่กันโครงหลังกับโช๊คปรับระดับหัวกลับโมโนทูป   เวลาไสด์ในโค้งมั่นใจกันโครงหลังมากๆ  แต่พอถอดกันโครงหลังออกรู้สึกว่าการทำงานของโช๊คที่เปลี่ยนมาดีกว่ากันโครงอีกครับ  ถึงจะเอนไปมากกว่าแต่ช่วงกระแทกตัวหนึบกว่ากันโครง ตอนใส่กันโครงมันจะรั้งๆช่วงล่างอยู่ครับ

เห็นภาพเลยครับ งั้นปล่อยของเดิมให้อยู่ที่เดิมแล้วกัน  :sd42:

ส่วนตัวคิดอย่างนี้ครับ ผู้ผลิต ก็คงออกแบบผลิตภัณฑ์ของตัวเองบนพื้นฐานของเดิมๆติดรถ การเปลี่ยนอย่างหนึ่งอย่างใด เช่นการเปลี่ยนกันโครง ก็คงต้องส่งผลที่ดีขึ้นตามการออกแบบ ขณะเดียวกัน การลงทุนที่มากกว่า เช่นการเปลี่ยนโช๊ค สปริง ย่อมส่งผลดีที่ชัดเจนได้มากยิ่งกว่า  :L2736:

ออฟไลน์ หม่อง Pamania

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 8
Re: ค้ำกันโคลงหน้ามันจะดีมั้ยคับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2014, 16:19:38 »
การที่มีพี่ ๆ ลองผิดลองถูกมาจนลงตัว เราผู้ใช้ทีหลังย่อมได้ของที่ลงตัวที่สุดแล้วละครับ
ตามพี่ ๆ ที่ใช้งานจริงดีที่สุดครับ
อบอุ่น สุขใจไปกับปามาเนีย..

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2014, 17:03:14 »
เห็นภาพเลยครับ งั้นปล่อยของเดิมให้อยู่ที่เดิมแล้วกัน  :sd42:

ส่วนตัวคิดอย่างนี้ครับ ผู้ผลิต ก็คงออกแบบผลิตภัณฑ์ของตัวเองบนพื้นฐานของเดิมๆติดรถ การเปลี่ยนอย่างหนึ่งอย่างใด เช่นการเปลี่ยนกันโครง ก็คงต้องส่งผลที่ดีขึ้นตามการออกแบบ ขณะเดียวกัน การลงทุนที่มากกว่า เช่นการเปลี่ยนโช๊ค สปริง ย่อมส่งผลดีที่ชัดเจนได้มากยิ่งกว่า  :L2736:
ถูกต้องครับ  หากรถไม่โครงแล้วจะใส่กันโครงให้หนักรถทำไมกัน   เหมือนเราใส่โช๊คหลังที่แข็งเลยประหยักยางกันกระแทกหลังสีส้มที่ชอบผุเปื่อยตัวละหลายพันบาทนั่นแหละครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2014, 19:19:37 »
พอดีผมใส่กันโครง ด้านหน้ากับด้านหลังอยู่คับ. ไม่แน่ใจ ว่าคุณสมบัติ เหมือนกันไหมคับ.
(เป็นกระบะ vigoบรรทุกของคับ.พอทุกของหนักๆ เวลา เข้าโค้ง หรือเปลี่ยนเลนถนนเเบบกระทันหันรถจะนิ่งมากคับ หนึบมาก
แต่ข้อเสียคือ   ช่วงล่างจะรู้สึกไม่มีความนิ่มเลยคับ. ช่วงล่วงจะเสื่อม เร็วกว่าเดิมด้วยอ่ะคับ

ถ้าเป็นน้องปา คิดว่าตามสเต็ปที่พี่ๆ แนะนำมา. แน่นอนกว่าคับ.

:L4384:  5+. รอก่อนน่ะคร้าบบบบ.   :L2901:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 สิงหาคม 2014, 19:44:11 โดย อั๋น ราชพฤกษ์ »
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ พี่เอ-A/Ukrit

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2014, 14:41:44 »

ปามาเนี่ยนี่มีพี่ๆลองผิดลองถูกให้หมดเลย ขอบคุณมากๆคับพี่ ตอนนี้set5ตามพิมพนิยมคับ เนื่องด้วยตอนนี้เปลี่ยนจาก938 ลงมา910 ตามคำขอจากคนที่บ้านอ่ะคับ เเต่เมื่อวันหยุดยาววิ่งไปตราดขึ้นเกาะช้างไปกลับผมก็ขับสไตล์เดิมเหมือตอนที่ใส่938 สรุปคือเจอถนนหลุมบ่อ เป็นล่อนรถส่ายโยกทั้งคันคับ(เเต่เอาอยู่นะ)ก็เลยต้องเบาลงคับหัวเสียเลย555 ก็เลยจะพยายามจะหา item เสริมให้รถที่ใส่910 ด้านหลังเฟริมขึ้นอีกอ่ะคับ เเต่ดูจากการลองผิดลองถูกของพี่ๆเเล้ว ตอนนี้ว่าจะกลับไปเก็บ938 อีก1ชุด เอาไว้เปลี่ยนตอนออกทริปคับ (ขอบอก938 กินขาดเส้นบ้านบึง-เเกลง จันทบุรี-ตราด ซึ่งถนนผิวทางไม่เรียบ 910 ผู้โดยสารร้องเลยทั้งคันคับ)
ชีวิคไม่สิ้นก็ดิ้นต่อไป

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2014, 14:52:06 »
ปามาเนี่ยนี่มีพี่ๆลองผิดลองถูกให้หมดเลย ขอบคุณมากๆคับพี่ ตอนนี้set5ตามพิมพนิยมคับ เนื่องด้วยตอนนี้เปลี่ยนจาก938 ลงมา910 ตามคำขอจากคนที่บ้านอ่ะคับ เเต่เมื่อวันหยุดยาววิ่งไปตราดขึ้นเกาะช้างไปกลับผมก็ขับสไตล์เดิมเหมือตอนที่ใส่938 สรุปคือเจอถนนหลุมบ่อ เป็นล่อนรถส่ายโยกทั้งคันคับ(เเต่เอาอยู่นะ)ก็เลยต้องเบาลงคับหัวเสียเลย555 ก็เลยจะพยายามจะหา item เสริมให้รถที่ใส่910 ด้านหลังเฟริมขึ้นอีกอ่ะคับ เเต่ดูจากการลองผิดลองถูกของพี่ๆเเล้ว ตอนนี้ว่าจะกลับไปเก็บ938 อีก1ชุด เอาไว้เปลี่ยนตอนออกทริปคับ (ขอบอก938 กินขาดเส้นบ้านบึง-เเกลง จันทบุรี-ตราด ซึ่งถนนผิวทางไม่เรียบ 910 ผู้โดยสารร้องเลยทั้งคันคับ)

ผมชักสงสัยแล้วสิว่าจำเลยน่าจะเป็นเท้าขวาพี่เอมากกว่านะ  :sd42:  910 ผู้โดยสารยังร้องทั้งคัน  :L2739:

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2014, 15:01:28 »

เท้าใส่ 938 ไปแล้ว ลงมา 910 พี่ก็ลดเท้าขวาลงมาด้วยสิครับพี่เอ วันก่อนไปลองรถด้วยกันผมยังร้องเล้ยยย  :sd42:  :sd42:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2014, 15:31:20 »
ผมชักสงสัยแล้วสิว่าจำเลยน่าจะเป็นเท้าขวาพี่เอมากกว่านะ  :sd42:  910 ผู้โดยสารยังร้องทั้งคัน  :L2739:
น่าจะใช่คับพี่กิต55555 เท้าขวานี่น่าจะเป็นปัญหาสำหรับหลายคนในบ้านนี้นะครับ  :L2905: :L2905:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2014, 15:32:53 »
เท้าใส่ 938 ไปแล้ว ลงมา 910 พี่ก็ลดเท้าขวาลงมาด้วยสิครับพี่เอ วันก่อนไปลองรถด้วยกันผมยังร้องเล้ยยย  :sd42:  :sd42:
ร้องว่าไรพี่นุก โอ้วว.. อ่า...ซีทซ์... มันจังเลยยย.....รึป่าวพี่นุก5555

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2014, 15:45:12 »
ร้องว่าไรพี่นุก โอ้วว.. อ่า...ซีทซ์... มันจังเลยยย.....รึป่าวพี่นุก5555

ทำอะไรกันครับ

:L2739:  :L2739:  :L2739:
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2014, 16:18:33 »

ลองอะไรกัน 2 คน ซี้ดซูด....กันใหญ่เลย
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2014, 18:47:17 »
:sd42:  ไปนัดเจอกันที่ไหนอ่ะคับ เนี่ย. ใช่บนถนน หรือ เปล่าคับเนี้ย.  :L2901:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ