ผู้เขียน หัวข้อ: รถวิ่งไม่ถึงหมื่น ผ้าเบรค EBC ที่เปลี่ยนมาหมดไวมากเกิน  (อ่าน 12003 ครั้ง)

ออฟไลน์ ไก่ กุ๊ก

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 3
สืบเนื่องผมเคยมารีวิวการเปลี่ยนผ้าและ Upgrade จาน Brembo ไว้ก่อนหน้านี้ตามกระทู้

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3272.msg111048.html#msg111048

ปรากฏว่า เมื่ออาทิตย์ก่อนเบรคเริ่มมีเสียงดังจี๊ด ๆ นึกว่าผ้าสกปรก ก็ไปร้านเบรครื้อมาก็พบว่า ผ้าเบรค EBC กล่องเขียวที่ผมเปลี่ยนมาสภาพแทบจะหมด ก็เลยแอบ งง เล็กน้อยว่าผมเท้าหนักขนาดนั้นเลยเหรอ หลังจากการใช้งานมาแค่ประมาณ 1 หมื่น กม. เท่านั้น แต่ต้องยอมรับว่าผ้าเบรคเขานิ่มเท้าและเบรคดีมากจริง ๆ แต่มันหมดไวไปหน่อย ชุดดั้งเดิมติดรถผมใช้มา 4 หมื่นกว่า กม ก็ยังเหลือเยอะ
แต่คราวนี้แกะเช็คสภาพก็พบว่ายางลูกสูบขาดเสื่อมสภาพ และทำให้น้ำเข้าทำให้ลูกสูบเกิดสนิมตามดจึงต้องเปลี่ยนลูกสูบใหม่อีก 1 ข้าง พร้อมทำการโอเวอร์ฮอลชุดซ่อมใหม่ทั้งหมด พร้อมกับลองผ้าใหม่ยี่ห้อ JBT ราคาแพงกว่า EBC ไม่รู้ว่าจะดีกว่ารึเปล่าในระยะยาว ตอนนี้ผมยังรันอินอยู่ก็ยังไม่สามารถบอกประสิทธิภาพได้

สภาพผ้าบางมาก

ผ้าใหม่ JBT

ลูกยางเปื่อย

รื้อเกลี้ยง ล้างทำความสะอาดใหม่ทุกชิ้น

ผงะเล็กน้อย ลูกสูบสนิมกรัง ทิ้งไว้นาน ๆ อาจเป็นสาเหตุทำให้เบรคติดใหม้ได้ในที่สุด

ไหนๆ รื้อ ก็จับเจียจานประชิดซะเลยครับ รับรองไม่มีเบี้ยว ดีกว่าถอดมาเจียข้างนอกเยอะ เจียแบบนี้คือจะแม่นยำที่สุดครับเพราะบางทีลูกปืนล้อเราแกว่งไม่เซ็นเตอร์เป๊ะ 100% เหมือนกันทุกคันครับ

ยังไงพี่ๆ ก็เช็คสภาพเบรคกันมั่งนะครับ อย่าทิ้งไวนานจนเกินเยียวยา

ร้านที่ผมไปทำนี่ดีมากครับ ไปทีไร จะรื้อดูให้หมดเกลี้ยงถึงสภาพด้านในทำความสะอาดใหม่หมด ไม่เหมือนบางที่ บอกแค่เปลี่ยนผ้าเบรคก็เปลี่ยนแค่ที่เราสั่ง

อย่ามัวแต่แรงแล้วมองข้ามสิ่งที่จะหยุดกับพลังของรถ

โชคดีครับ

ปล. ผมทำที่ ท่าพระผ้าเบรค ครับ อยู่ตรงสี่แยกท่าพระมุ่งหน้าบางแคซ้ายมือ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 กรกฎาคม 2014, 16:38:55 โดย ไก่ ปืน39 »
No race , No life!!!

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
ขอบคุณครับพี่ไก่  :sd23:
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60
 :sd23: :sd23: ขอบคุณพี่ไก่ รันอินเสร็จแล้วเป็นไงแจ้งผลด้วยนะครับ  :L2734: :L2734:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
ขอบคุณพี่ไก่ปืนสำหรับการรีวิวเรื่องเบรคอีกแล้วครับ น่าจะห่วงว่าหยุดไม่อยู่จริงๆ  :sd42:

รายละเอียดเจาะลึกครบถ้วนดีครับ  :L2734:

ว่าแต่ผ้าเบรคEBCนุ่มขนาดนั้น ยังต้องเจียรจานอีกเหรอครับ เห็นเปลี่ยนมาพร้อมๆกัน หรือว่ามีเหตุผลอื่น  :L2761:

แล้วอย่าลืมมารีวิว JBT นะครับ  :L2759: :L2758:

ออฟไลน์ พี่เอ-A/Ukrit

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
ผมเคยหมดที่ 10000 เหมือนกันคับพี่ไก่ ปืน เป็นผ้าเบรค  NA-p800 คับ หมดชุดเเรกผมตกใจมากคับส่งเครมเลยคับ เครมได้เพราะหมดเร็วเกินได้รุ่นเดิมมาอีกชุดคับ หมดที่12000 กมคับ เเต่ยอมรับว่าเบรคดีฝุ่นเยอะมากๆคับ  ตอนนี้เปลี่ยนชุดซ่อมเบรคเเล้ว ลองn500 หมดเท่าไหร่รายงานให้ทราบคับ  ปล.ผ้าเบรค0ผมใช้วิ่ง40000 เหลือเยอะมากคับคับ
ชีวิคไม่สิ้นก็ดิ้นต่อไป

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ปล. ผมทำที่ ท่าพระผ้าเบรค ครับ อยู่ตรงสี่แยกท่าพระมุ่งหน้าบางแคซ้ายมือ

ขอบคุณรีวิวภาคต่อเนื่องของพี่ไก่ครับ :L2758:  ผ้าเบรค JBT ไม่เคยได้ยินเลยครับยี่ห้อนี้แถมแพงกว่า EBC อีกด้วย :L2739:  ใช้งานไปสักพักแล้วมารีวิวผลการใช้งานบ้างนะครับพี่ไก่ :L2759:

ป.ล. ทราบมาว่าเขาปิดถนนตรงแยกท่าพระเพื่อซ่อมสะพาน ไม่ทราบว่าพี่ผ่านไปทางนั้นเขาเปิดการจราจรเป็นปกติแล้วใช่ไหมครับ :L2761:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
 :sd42:   ขอบคุณคับพี่ไก่    :L2900:

ผ้าเบรกดี หมดเร็ว. อย่างงี้งานเข้าหลายรอบหน่อยคับ.    :sd21:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

• Pa Mania
  • *
:sd42:   ขอบคุณคับพี่ไก่    :L2900:

ผ้าเบรกดี หมดเร็ว. อย่างงี้งานเข้าหลายรอบหน่อยคับ.    :sd21:

งานเข้ายังไม่พอ เงินออกจากกระเป๋าบ่อยขึ้นด้วยเนี่ยสิพี่อั๋น :sd21:
ผมเคยใช้ของ N-Sport Spec Mu ชอบมากครับ เหยียบนุ่มเท้าและให้ความรู้สึกดูดแบบนุ่มสุดๆ แต่อยู่ได้แค่หมื่นเดียวก็ลาโลกไปเหมือนกัน :L4386:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ ทั้งหลาย ผ้า EBC มันนุ่มจริงและก็หมดเร็วจริง แถมฝุ่นนี้เยอะมากครับ วิ่งวันเดียวก็ล้อดำแล้วครับ ต้องมานั่งล้างล้อบ่อยมาก

พี่กิตเรื่องเจียจานนี่ผมก็ไม่มั้นใจว่าไอ้เจ้าผ้าเบรคตัวนี้มันมีส่วนผสมของโลหะมากไปหรือเปล่าแต่จานนี้ก็เป็นรอยและกินจานพอสมควรจึงต้องเจีย (พอดีลืมถ่ายรูปก่อนเจีย) หรือจะเป็นจากสาเหตุจานไม่ดี !! ผมก็ งง ๆ เหมือนกัน ช่างใหญ่ที่ร้านเบรค เขาติงมาว่า จานเบรคเดิมติด ๆ รถ ยังดีกว่าจาน Brembo ที่ไปเปลี่ยนมาเลย !!
สรุป ว่าผมเปลี่ยนจาน Brembo แล้วมันไม่ดีหรือ? ก็เกิดคำถามขึ้นในใจ แต่การเบรคนั้น ดีมาก อยู่ในระดับที่ผมพอใจมากถึงมากที่สุด แต่ผมก็ไม่ได้ถามช่างต่อว่า ทำไมจาน Brembo มันไม่ดี เพราะที่ผมใช้ มันก็โอเค หรือจานมันนิ่มไป วัสดุไม่ดี
ช่างเขาก็บอกว่า ก็เจียจานนี้ใช้ไปก่อนแล้วคราวหน้าค่อยเอาเดิมๆ ติดรถมาเปลี่ยน

ส่วนผ้าของ JBT นั้นเป็นผ้าของไต้หวัน ที่มีคาลิปเปอร์แต่งจำหน่ายในบ้านเรา เป็นของ จักรทอง ศุภนาวา นักแข่งรถชั้นนำของเมืองไทยนำเข้ามาทำตลาดและใช้ในรถแข่งหลายๆ คันในสนาม
ความนุ่มนวล คิดว่าสู้ EBC ไม่ได้ หมายถึงความนุ่มเท้าในขณะที่เบรคดูดจาน แต่การหยุดถึอว่าใช้ได้ดีในถนนกรุงเทพที่รถเยอะและผมก็ซิ่งพอสมควร (พอดีเพิ่งจะพ้นรันอิน) ยังไม่เคยลองแบบเร็วจริง ๆ และเบรคหยุด ๆ อย่างต่อเนื่องในถนนต่างจังหวัดครับ แต่ก็คาดว่า JBT คงจะไม่ทำให้ผมผิดหวังจากชื่อเสียงและราคาที่แพงเกือบ 5 พันบาท ต้องมาลองดูในระยะยาวครับ

• Pa Mania
  • *

• Pa Mania
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ ทั้งหลาย ผ้า EBC มันนุ่มจริงและก็หมดเร็วจริง แถมฝุ่นนี้เยอะมากครับ วิ่งวันเดียวก็ล้อดำแล้วครับ ต้องมานั่งล้างล้อบ่อยมาก

พี่กิตเรื่องเจียจานนี่ผมก็ไม่มั้นใจว่าไอ้เจ้าผ้าเบรคตัวนี้มันมีส่วนผสมของโลหะมากไปหรือเปล่าแต่จานนี้ก็เป็นรอยและกินจานพอสมควรจึงต้องเจีย (พอดีลืมถ่ายรูปก่อนเจีย) หรือจะเป็นจากสาเหตุจานไม่ดี !! ผมก็ งง ๆ เหมือนกัน ช่างใหญ่ที่ร้านเบรค เขาติงมาว่า จานเบรคเดิมติด ๆ รถ ยังดีกว่าจาน Brembo ที่ไปเปลี่ยนมาเลย !!
สรุป ว่าผมเปลี่ยนจาน Brembo แล้วมันไม่ดีหรือ? ก็เกิดคำถามขึ้นในใจ แต่การเบรคนั้น ดีมาก อยู่ในระดับที่ผมพอใจมากถึงมากที่สุด แต่ผมก็ไม่ได้ถามช่างต่อว่า ทำไมจาน Brembo มันไม่ดี เพราะที่ผมใช้ มันก็โอเค หรือจานมันนิ่มไป วัสดุไม่ดี
ช่างเขาก็บอกว่า ก็เจียจานนี้ใช้ไปก่อนแล้วคราวหน้าค่อยเอาเดิมๆ ติดรถมาเปลี่ยน

ส่วนผ้าของ JBT นั้นเป็นผ้าของไต้หวัน ที่มีคาลิปเปอร์แต่งจำหน่ายในบ้านเรา เป็นของ จักรทอง ศุภนาวา นักแข่งรถชั้นนำของเมืองไทยนำเข้ามาทำตลาดและใช้ในรถแข่งหลายๆ คันในสนาม
ความนุ่มนวล คิดว่าสู้ EBC ไม่ได้ หมายถึงความนุ่มเท้าในขณะที่เบรคดูดจาน แต่การหยุดถึอว่าใช้ได้ดีในถนนกรุงเทพที่รถเยอะและผมก็ซิ่งพอสมควร (พอดีเพิ่งจะพ้นรันอิน) ยังไม่เคยลองแบบเร็วจริง ๆ และเบรคหยุด ๆ อย่างต่อเนื่องในถนนต่างจังหวัดครับ แต่ก็คาดว่า JBT คงจะไม่ทำให้ผมผิดหวังจากชื่อเสียงและราคาที่แพงเกือบ 5 พันบาท ต้องมาลองดูในระยะยาวครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับพี่ไก่ ผมคิดว่าเนื่องจากคราวที่แล้วพี่ไก่เปลี่ยนทั้งจานเบรคและผ้าเบรคพร้อมกัน (เท่าที่จำได้นะครับ) ดังนั้นถ้าหากคำพูดของช่างใหญ่ที่ว่าจาน Brembo มันดีไม่เท่าจานเดิมๆติดรถมันถูกต้องตามนั้นแล้วละก็ เป็นไปได้ว่าประสิทธิภาพที่ดีของการเบรคและความประทับใจที่พี่ไก่ชอบนั้นอาจเกิดจากผ้าประสิทธิภาพของผ้าเบรค EBC เพียงอย่างเดียวก็ได้นะครับเลยทำให้ผ้าเบรคหมดเร็วไปหน่อย (คหสต.ครับ)

เกี่ยวกับผ้าเบรค JBT ที่พี่ไก่เพิ่งจะเปลี่ยนใหม่มานั้น ส่วนตัวผมคิดว่าราคาระดับนี้น่าจะไม่ได้ตั้งใจเจาะกลุ่มเป้าหมายผู้ใช้รถทั่วไป เพราะได้ยินด้วยว่านำเข้าจากไต้หวันและจัดจำหน่ายโดยนักแข่งรถมืออาชีพ ดังนั้นคิดว่าเขาคงมองไปที่ลูกค้าพิเศษ เช่น กลุ่มนักแข่งรถ หรือกลุ่มเป้าหมายระดับ High End หรือ Premium Users ซึ่งขนาดของตลาดน่าจะมีจำกัด ดังนั้นราคาจึงอาจต้องดันให้สูงหน่อย ซึ่งถ้าถามผมๆคิดว่าการเลือกใช้ N500 ราคาระหว่าง 2500-2900 บาท (แล้วแต่แหล่งซื้อ) ก็น่าจะเพียงพอกับการใช้งานแล้วครับ

ในส่วนของการใช้งานจริงผ้าเบรค JBT คงต้องลองดูว่าใช้งานได้ระยะทางเท่าไหร่ เช่น ถ้าพี่ไก่ใช้ได้ถึง 30,000 กม.ขึ้นไปก็ถือว่าคุ้มค่ากว่า EBC แล้วครับ ยังไงก็รบกวนพี่ไก่ช่วยมารีวิวให้ฟังด้วยนะครับ
:L4399: :L4399:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 กรกฎาคม 2014, 14:35:48 โดย หยก วาฬน้ำเงิน »

ออฟไลน์ ศิระ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
ผมก็ใช้ JBT อยู่เหมือนกันครับ นุ่ม เงียบ ดูดเท้าดีจริงๆ มีฝุ่นเล็กน้อยครับ ตอนนี้ใช้มา 30000โลละครับ ยังไม่หมดครับ สำหรับ EBC เคยใช้ตัวสีดำ ตัวล่างสุด ไม่ชอบครับ เเข็ง เเล้วมีเสียงด้วยเวลาเบรค เเต่ไม่ได้ใช้ในปาเจโร่นะครับสำหรับEBC

• Pa Mania
  • *
ผมก็ใช้ JBT อยู่เหมือนกันครับ นุ่ม เงียบ ดูดเท้าดีจริงๆ มีฝุ่นเล็กน้อยครับ ตอนนี้ใช้มา 30000โลละครับ ยังไม่หมดครับ สำหรับ EBC เคยใช้ตัวสีดำ ตัวล่างสุด ไม่ชอบครับ เเข็ง เเล้วมีเสียงด้วยเวลาเบรค เเต่ไม่ได้ใช้ในปาเจโร่นะครับสำหรับEBC

ขอบคุณพี่ศิระที่ช่วยแชร์ข้อมูลครับ  :L2758:  เท่าที่ทราบผ้าเบรคชนิดเดียวกันให้คนสองคนใช้ในรถรุ่นเดียวกัน ก็อาจจะได้ระยะใช้งานที่แตกต่างกันตามสไตล์การขับขี่ พี่ๆบางคนที่นี่ใช้ผ้าเบรคเดิมๆติดรถได้เกือบแสนโลยังไม่หมดเลยครับ

ไม่ทราบว่าปกติพี่ศิระเป็นคนชอบขับรถเร็วกับเบรคระยะสั้นๆไหมครับ :L2761: แล้วปัจจุบันผ้าเบรคยังเหลืออีกเยอะไหมครับ :L2759: สำหรับ JBT กับราคาระดับนี้ถ้าขับได้ซัก 50,000 กม.ขึ้นไปก็น่าจะคุ้มแล้วครับ

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
เห็นพี่ๆหลายๆคนเปลี่ยนผ้าเบรคยังกะน้ำมันเครื่องที่ต้องถ่ายทุกหมื่นโล ถ้าเป็นผมคงอ้วกก่อนอ่ะครับถ้าต้องเจอแบบนั้นเข้าไป
เห็นพี่ๆมาแชร์ข้อมูลกัน ผมขออนุญาตพื้นที่ตรงนี้แชร์ข้อมูลบ้างนะครับ

ช่วงปีใหม่ผมไปเที่ยวจ.น่าน ขึ้นเขาลงเขาตลอด เปิดกระจกขับ จึงทำให้ได้ยินเสียงกรีดร้องของจานเบรคหน้าตลอดเวลา ด้วยความเข้าใจว่าคงถึงเวลาของมันแล้วแหละ ก็วิ่งมาจะแสนโลแล้วนี่ ไม่รอช้า ขับเที่ยวต่ออีก 2 วัน :L2754: เพราะช่วงปีใหม่ที่ไหนๆก็หยุด จนกลับถึงลำปาง ตัดสินใจไปเปลี่ยน แต่ก็ไม่มีร้านเปิดอีกเช่นกัน เลยต้องบึ่งไปบิ๊กซีลำพูน แล้วก็ได้เปลี่ยนสมใจ
เพิ่งมารู้ตอนที่ได้เห็นผ้าเบรคที่ถูกถอดออกมา ว่าจริงๆแล้วยังเหลืออีกบานเลย

เอาภาพผ้าเบรคติดรถ และการเปลี่ยนผ้าเบรคครั้งแรกตั้งแต่ออกรถมาเป็นระยะเวลา 1ปี กะ 10 เดือนโดยประมาณ ณ เลขไมล์ 100,080 โลมาฝากกันครับ

ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณพี่ศิระที่ช่วยแชร์ข้อมูลครับ  :L2758:  เท่าที่ทราบผ้าเบรคชนิดเดียวกันให้คนสองคนใช้ในรถรุ่นเดียวกัน ก็อาจจะได้ระยะใช้งานที่แตกต่างกันตามสไตล์การขับขี่ พี่ๆบางคนที่นี่ใช้ผ้าเบรคเดิมๆติดรถได้เกือบแสนโลยังไม่หมดเลยครับ

ไม่ทราบว่าปกติพี่ศิระเป็นคนชอบขับรถเร็วกับเบรคระยะสั้นๆไหมครับ :L2761: แล้วปัจจุบันผ้าเบรคยังเหลืออีกเยอะไหมครับ :L2759: สำหรับ JBT กับราคาระดับนี้ถ้าขับได้ซัก 50,000 กม.ขึ้นไปก็น่าจะคุ้มแล้วครับ
ขับกลางๆ ไม่เร็วมากครับ ถ้าถนนว่างต่างจังหวัดก็เเช่อยู่ที่ 140 ครับ เริ่มใช้ JBT ตอนไมล์อยู่ที่ 10000 โลครับ ตอนสลับยางที่30000โล เหลืออยู่ที่ประมาณ 60%ครับ (เท่ากับใช้ผ้าเบรคมา 20000โล  :sd23:เหลืออยู่ 60%) ตอนนี้ไมล์ใกล้จะ 40000 เเล้วครับ เดี๋ยวตอนสลับยางที่ 40000โล จะเเจ้งให้ทราบอีกทีว่าเหลือเท่าไรครับ

• Pa Mania
  • *
เห็นพี่ๆหลายๆคนเปลี่ยนผ้าเบรคยังกะน้ำมันเครื่องที่ต้องถ่ายทุกหมื่นโล ถ้าเป็นผมคงอ้วกก่อนอ่ะครับถ้าต้องเจอแบบนั้นเข้าไป
เห็นพี่ๆมาแชร์ข้อมูลกัน ผมขออนุญาตพื้นที่ตรงนี้แชร์ข้อมูลบ้างนะครับ

ช่วงปีใหม่ผมไปเที่ยวจ.น่าน ขึ้นเขาลงเขาตลอด เปิดกระจกขับ จึงทำให้ได้ยินเสียงกรีดร้องของจานเบรคหน้าตลอดเวลา ด้วยความเข้าใจว่าคงถึงเวลาของมันแล้วแหละ ก็วิ่งมาจะแสนโลแล้วนี่ ไม่รอช้า ขับเที่ยวต่ออีก 2 วัน :L2754: เพราะช่วงปีใหม่ที่ไหนๆก็หยุด จนกลับถึงลำปาง ตัดสินใจไปเปลี่ยน แต่ก็ไม่มีร้านเปิดอีกเช่นกัน เลยต้องบึ่งไปบิ๊กซีลำพูน แล้วก็ได้เปลี่ยนสมใจ
เพิ่งมารู้ตอนที่ได้เห็นผ้าเบรคที่ถูกถอดออกมา ว่าจริงๆแล้วยังเหลืออีกบานเลย

เอาภาพผ้าเบรคติดรถ และการเปลี่ยนผ้าเบรคครั้งแรกตั้งแต่ออกรถมาเป็นระยะเวลา 1ปี กะ 10 เดือนโดยประมาณ ณ เลขไมล์ 100,080 โลมาฝากกันครับ

:L2900: ทุบทุกสถิติ

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน

ป๊าด....ด พี่แม็ค เบรคไม่จับจานหรือขับรถไม่ค่อยเบรคกันเนี่ย เล่นซะแทบไม่สึกเลย ผมว่ายังใช้ได้อีกหลายโลเลยนะครับ  :L2900:
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ ที 2930

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ก้าวต่อไปถ้ายังหายใจอยู่

ถ้าขับปรกติ ผมว่าผ้าเบรก 0 ก็ทนใช้ได้เลยน่ะเนี่ย  :L2900:

• Pa Mania
  • *
ขับกลางๆ ไม่เร็วมากครับ ถ้าถนนว่างต่างจังหวัดก็เเช่อยู่ที่ 140 ครับ เริ่มใช้ JBT ตอนไมล์อยู่ที่ 10000 โลครับ ตอนสลับยางที่30000โล เหลืออยู่ที่ประมาณ 60%ครับ (เท่ากับใช้ผ้าเบรคมา 20000โล  :sd23:เหลืออยู่ 60%) ตอนนี้ไมล์ใกล้จะ 40000 เเล้วครับ เดี๋ยวตอนสลับยางที่ 40000โล จะเเจ้งให้ทราบอีกทีว่าเหลือเท่าไรครับ
รับทราบครับ :L2736: รอฟังผลการใช้งานนะครับ :L2758:

สงสัยคงต้องขอเชิญพี่แม็คมาเป็นวิทยากรพิเศษให้ความรู้สมาชิกเรื่อง "ขับอย่างไรให้ประหยัดผ้าเบรค" ซะแล้วมั้งครับเนี่ย :L2754: