ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องการสลับยาง ถ่วงล้อครับ  (อ่าน 13037 ครั้ง)

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 69
Re: สงสัยเรื่องการสลับยาง ถ่วงล้อครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2015, 21:06:32 »
   เคยได้อ่านบทความของอาจารย์พัฒนเดช อาสาสรรพกิจ อาจารย์แนะนำว่ารถที่ใช้งานตามปกติไม่มีความจำเป็นต้องสลับยางให้เปลืองเงิน แถมการสลับยางยังมีความเสี่ยงต่ออาการพวงมาลัยสั่นจากการกินยางของล้อหลังที่นำมาใส่ที่ล้อหน้าอีกแม้ว่าจะถ่วงล้อแล้วก็ตาม รวมถึงคุณภาพของยางในปัจจุบันสามารถรองรับการใช้งานระยะการใช้งาน 5-6 หมื่นกิโลเมตรได้สบายอยู่แล้ว ไว้ถ่วงล้ออีกครั้งตอนเปลี่ยนยางใหม่ทีเดียวเลย
   แม้ว่าผมจะได้อ่านบทความของอาจารย์พัฒนเดช (ซึ่งผมก็นับถือในความรู้และความเป็นอาจารย์ของท่าน) แต่ผมก็ยังคงสลับยางถ่วงล้อหน้าทุกๆ 10,000 กิโลเมตร เพื่อความสบายใจอยู่ดีครับ  :L2901:

ของผม 20000 โลแล้วยังไม่ไปสลับเลยครับ

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
Re: สงสัยเรื่องการสลับยาง ถ่วงล้อครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2015, 23:48:38 »
ของผม 20000 โลแล้วยังไม่ไปสลับเลยครับ

อย่าปล่อยไว้นานครับพี่ดุ่ย ควรจะทำทุกๆหมื่นโลครับ ชุดแรกของผมเกือบแปดหมื่นโล ไม่เคยสลับเลย พอถอดออกมานี่ ไม่ยอมกลิ้งเลยครับ ล้มทันทีที่ปล่อยมือเลย คือมันสึกด้านเดียวไปเลยครับ  ;D ;D ;D
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 69
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2015, 08:45:11 »
อย่าปล่อยไว้นานครับพี่ดุ่ย ควรจะทำทุกๆหมื่นโลครับ ชุดแรกของผมเกือบแปดหมื่นโล ไม่เคยสลับเลย พอถอดออกมานี่ ไม่ยอมกลิ้งเลยครับ ล้มทันทีที่ปล่อยมือเลย คือมันสึกด้านเดียวไปเลยครับ  ;D ;D ;D

:L2758:  หาวันว่างอยู่ครับพี่แม็ค  ตะก่อนก็ทำแบบพี่แหละ ยิ่งเป็นรถเก๋งนะกินด้านนอกอย่างเดียวเลย