ผู้เขียน หัวข้อ: น้องปาของอ้อมมีปัญหาอะค่ะ รบกวนพี่ๆให้คำแนะนำหน่อยนะค่ะ  (อ่าน 35149 ครั้ง)

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
 :L4373:
พี่ผบ.ผมขายน้ำมันเครื่องอยู่ยังไม่แนะนำให้ใช้เลยครับพี่อุเทน มีอยู่ครั้งนึงเขาทราบว่าผมไปซื้อนมค.ปตท.มาเตรียมไว้เขาให้ผมเอาไปฝากขายที่ร้านเขาแล้วให้ไปหาของ Castrol มาใช้แทนครับ ผมจำเหตุผลที่แน่นอนไม่ได้แต่เท่าที่จำได้คือว่าปตท.ใช้ตัวตั้งต้น (Base) เป็นเกรดต่ำกว่าของ Castrol ครับ เท็จจริงประการใดรอผู้รู้จริงมายืนยันอีกทีนะครับ ส่วนผมยังไม่เคยใช้นมค.ปตท.เลยครับ น้ำมันปตท.ก็ไม่เติมถ้าไม่จำเป็นจริงๆ
  :L2734::L4373: :L2758:

ออฟไลน์ อ้อม Aom

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 18
ขออภัยสำหรับการรอคอย  จริงแล้วพี่ๆท่านอื่นก็พอช่วยตอบได้นะ  ดูจากอาการแล้วน่าจะมาจากสารพันเหตุและปัญหาจากร่างกายไม่แข็งแรง(ถ้าไม่มีโรคแทรกซ้อนจากการตกแต่ง หรือมะเร็งเนื้อร้ายจากอาหารแปลรูปที่ใส่เข้าไปในรถ  เคสนี้ขอรักษากึ่งบำบัดให้ก่อนนะครับ

เริ่มจาก ให้ยาละลายลิ่มเลือดก่อน
แล้วตามด้วยยาลดกรดในกระเพราะอาหารและละลายไขมันในเส้นเลือด งวดหน้าก็เติม Diesel ปกติทั่วไปก็พอ

เสร็จแล้วเอารถสุดที่รักไปทำตามแนวกายภาพศาสตร์ 

*จบการรักษา Step แรก    หากยังมีปัญหาอยู่รบกวนมาแจ้งอีกครั้ง

------------------------------------------------------------------------------------------------
* ปัญหาเรื่องเหยีบบไม่ไป  อาจมีผลมาจากแบตหรือค่า History log ค้างในระบบ
* ที่ไฟโชว์ 3 ดวง  รวมไฟแบตด้วยนั้นแสดงว่าเครื่องดับ  เพราะเครื่องดับแบตจะติดขึ้นมาและไฟดวงอื่นๆที่ On ready for startup จะติดขึ้น (เหตุเพราะ Force คำสั่ง ECM เยอะเกินไป)
* ปัญหาไฟโชว์บนเขา  อาจมาจากการใช้ระบบ gear อัจฉริยะ ไม่คล่อง  ลองอ่านเรื่องนี้http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,98.0.html
* Pajero sport มีระบบ gear อัจริยะและกล่อง ECU ที่ฉลาดพอ  หากเรารู้วิธีควบคุมมัน  มันจะตอบสนองให้เราได้มันส์กว่าเดิม
* การขับรถช้าบ่อยๆ  ไท่เป็นที่พึงปราถนากับระบบเครื่องยนต์รุ่นใหม่ๆ
* น้ำมันเครื่องที่ไหลลื่นดีๆ สร้างผลดีกับระบบการตอบสนองของเครื่องยนต์ได้ดี
* นมค. BP9000 มีคุณสมบัติชะล้างคราบ นมค.เหนียวๆได้ดีมากๆ (ใช้เพื่อล่อและล้างภายใน)

เอาไปลองก่อนครับ  และอยากแนะนำให้เอารถเปิดประวัติกับศูนย์ที่ออกรถก็ได้  และเอาไปถ่ายน้ำมันเครื่องอย่างเดียว(นมค.หิ้วไปเองเลย)เพื่อรักษาสิทธิ์หลักอื่นๆ

เรียบร้อยครับ
 :L2754:

ขอบคุณพี่นะ มากค่ะ และขอบคุณพี่ๆทุกคนที่คอยมาดันกระทู้ด้วยนะค่ะ

ออฟไลน์ อุเทน-น่าน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
พี่ผบ.ผมขายน้ำมันเครื่องอยู่ยังไม่แนะนำให้ใช้เลยครับพี่อุเทน มีอยู่ครั้งนึงเขาทราบว่าผมไปซื้อนมค.ปตท.มาเตรียมไว้เขาให้ผมเอาไปฝากขายที่ร้านเขาแล้วให้ไปหาของ Castrol มาใช้แทนครับ ผมจำเหตุผลที่แน่นอนไม่ได้แต่เท่าที่จำได้คือว่าปตท.ใช้ตัวตั้งต้น (Base) เป็นเกรดต่ำกว่าของ Castrol ครับ เท็จจริงประการใดรอผู้รู้จริงมายืนยันอีกทีนะครับ ส่วนผมยังไม่เคยใช้นมค.ปตท.เลยครับ น้ำมันปตท.ก็ไม่เติมถ้าไม่จำเป็นจริงๆ :L2754:
:L2758: ขอบคุณครับ พี่หยก ครั้งต่อไปต้องล้างด้วย.BP9000 ตามพี่นะบอกก่อนละครับ. :L4373: :sd23:

ออฟไลน์ ชาย Ekamai

• Pa Mania
  • *
  • Like: 17

ขอบคุณพี่นะ มากค่ะ และขอบคุณพี่ๆทุกคนที่คอยมาดันกระทู้ด้วยนะค่ะ

คุณหมอจ่ายยาให้แล้ว หวังว่าคงหายโดยเร็วนะครับ

:sd10:

ออฟไลน์ แป๋ม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
พี่อ้อม อย่าลืม มารายงานผล การรักษา นะครับ..
เพื่อเป็นประโยชน์ กับ พี่ๆ ท่านอื่น ต่อ ไป คร้าบ....

:L2736: :L2736: :L2736:

ออฟไลน์ ติ๊กตั๊ก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
ได้ยาดีแล้ว หายไวๆนะครับ  :L2901:
Win Win

ออฟไลน์ เอก อมรศักดิ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
มาเก็บความรู้ครับ หายไวๆนะครับพี่อ้อม :L4365:
Aek008

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
 :sd04:  มารอฟังผลการรักษาแล้วอ่ะคร้าบบบ.   :L2900:     :L2900:     :L2900:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
พี่ๆมาให้กำลังใจล้นหลามเลยนะ  :L2900:

ออฟไลน์ พงษ์พันธ์ (กำแพงเพชร)

• Pa Mania
  • *
มารอรับทราบผลการรักษาด้วยคนครับ

manhorse

มาดูผลการรักษาคราบ

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา

รอดูครับ

รถยี่ห้อไหน จะถูก จะแพง ก็ต้องมีประวัติ ( ยกเว้น สามล้อ Taxi อู่ รถซาเล้ง )
ถึงแม้ รถ จะเป็นวัตถุ ก็ต้องมีการเก็บประวัติ เพราะ รถสามารถ พาเราไปกินข้าวลิงได้
เฉกเช่น ร่างกายของเรา ทำไมต้องมีประวัติ เพื่อไป รพ.
คลีนิคห้องแถว ยังต้องทำประวัติ

0 มันจะดีไม่ดี นั่นอีกเรื่อง แต่รถเข้า 0 แค่ หมื่นโล หลังจากนั้น ไม่เคยเข้า 0 เลย
ผมว่า มันแปลกมากๆ
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ แป๋ม

• Pa Mania
  • *
 รอดูครับ

รถยี่ห้อไหน จะถูก จะแพง ก็ต้องมีประวัติ ( ยกเว้น สามล้อ Taxi อู่ รถซาเล้ง )
ถึงแม้ รถ จะเป็นวัตถุ ก็ต้องมีการเก็บประวัติ เพราะ รถสามารถ พาเราไปกินข้าวลิงได้
เฉกเช่น ร่างกายของเรา ทำไมต้องมีประวัติ เพื่อไป รพ.
คลีนิคห้องแถว ยังต้องทำประวัติ

0 มันจะดีไม่ดี นั่นอีกเรื่อง แต่รถเข้า 0 แค่ หมื่นโล หลังจากนั้น ไม่เคยเข้า 0 เลย

ว่างๆ พี่อ้อม มาเล่าสู่กันฟัง ก็ดีนะครับ
เป็นข้อมูล ให้ พี่ๆ สมาชิก เรื่อง ศูนย์บริการ
 :L2904:

ออฟไลน์ พี่เจ ปาดำเชียงใหม่

• Pa Mania
  • *
  • ปาดำ v6 เชียงใหม่
รอข้อมูล หลังจากแก้อาการครับพี่อ้อม
หนุ่มเชียงใหม่

manhorse

รอดูครับ

:L2754: :L2754: :L2754:
 :L4365: :L4365: :L4365:

ออฟไลน์ วุฒิ จิรุตร์ชัย บางแค

• Pa Mania
  • *
เข้ามาเก็บข้อมูลครับ :L4365:

ออฟไลน์ เดียว ณัฐพงษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
  • ล้มได้ก็ลุกได้
หมอใหญ่จัดยาให้ขนาดนี้ขอให้หายป่วยไวๆนะครับ

ยินดีต้อนรับพี่อ้อมด้วยคนครับ

:L2894:
นอนน้อย แต่ 100%

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
น้องอ้อมแพ้ยาหรือป่าว  เห็นหายเงิบไปเลย  หมดจัดยาเยอะไปหรอ

มารายงานตัวด้วยนะ  อยากรู้และกำลังติดตามอาการอยู่ครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

manhorse

น้องอ้อมแพ้ยาหรือป่าว  เห็นหายเงิบไปเลย  หมดจัดยาเยอะไปหรอ

มารายงานตัวด้วยนะ  อยากรู้และกำลังติดตามอาการอยู่ครับ
พี่อ้อมอยู่ไหนคราบ ผมก็อยากรู้เหมือนกัน ว่ารถพี่ตอนนี้หายหรือยังคราบ