ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเชิญพี่ๆ เข้าร่วมทริบทำโป่งเทียม จัดโดย MMTH 4x4 Club ณ จังหวัดจันทบุรี 9-10 สิงหา  (อ่าน 146059 ครั้ง)

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
ขอบคุณครับ  พี่ตามที่ถามแทน ขับสองก็อยากไปด้วยครับ จะได้ลงชื่อรอ  :L2904: :L2904:

ช่วงนี้ผมไปแถวนั้นบ่อยครับ เพราะต้องไปดูโรงงานที่แก่งหางแมว ถนนแถวนั้นค่อนข้างดีเลยครับ เป็นทางลาดยางหมดละ จะมีแค่ช่วงเขาชะเมาที่ทางอาจจะมีหลุมบ่อเยอะหน่อย แต่ขับ 2 ผ่านได้สบาย

กิจกรรมนี้ผมคิดว่าแบ่งได้เป็น 2 ช่วงนะครับ สำหรับการเดินทาง

1. ช่วงเดินทางเข้าอุทยานฯเขา 15 ชั้น เท่าที่เคยผ่านไปช่วงนี้เป็นทางลาดยางแล้วเกือบทั้งหมด ช่วงใกล้ๆอุทยานทางมีชำรุดทรุดโทรมบ้าง แต่ไม่เป็นปัญหาสำหรับขับสอง ผมคิดว่าเขาจะไปทำกิจกรรมกันที่นี่ช่วงหนึ่ง เช่นการมอบของ ถ่ายภาพร่วมกัน ตรงนี้น่าจะเป็นจุดตั้ง Camp หลัก หรือเป็น Base Camp ของกิจกรรมครั้งนี้ การเตรียมอุปกรณ์ทั้งหมดน่าจะเตรียมกันที่ตรงจุดนี้ ซึ่งก็มีกิจกรรมที่ทำร่วมกันในการจัดเตรียมอุปกรณ์ต่างๆ รวมถึงการตั้ง Base Camp ทั้งกางเต้นท์และส่วนของครัว

2. ช่วงเข้าพื้นที่ หลังจากที่เตรียมการเสร็จสรรพจาก Base Camp แล้ว จากนั้นก็จะขนอุปกรณ์ทั้งหมดเข้าพื้นที่ ทางตรงนี้แหละครับที่จะเป็นทางธุรกันดารที่ต้องเป็นรถ 4x4 เท่านั้นที่จะเข้าไปได้ รวมถึงหน้านี้เป็นหน้าฝน และบริเวณอุทยานนี้เป็นหุบเขาที่คาดว่าน่าจะมีฝนพอสมควร ดังนั้นทางน่าจะค่อนข้างเละครับ อาจจะต้องมีการใช้อุปกรณ์เช่น winch หรือ High lift Jack อันนี้ต้องแล้วแต่หน้างานอีกครั้ง ในส่วนนี้หากเป็นรถขับ 2 แนะนำให้จอดไว้ที่ Base Camp ถ้าอยากไปช่วยทำในพื้นที่แนะนำให้ขึ้นรถของสมาชิกที่กล้าลุยเข้าไปครับ ส่วนใครที่ไม่ได้เข้าไปก็พักผ่อน เตรียมทำอาหารอยู่ที่ Base Camp ได้ครับ ผมคิดว่ายังงัยก็เข้าไปไม่ได้หมดทุกคนแน่นอน เพราะรถที่จะเข้าไปได้ผมคิดว่าน่าจะจำกัดอยู่ในระดับหนึ่ง เพราะต้องพร้อมทั้งใจทั้งรถครับ

ดังนั้นพี่ๆน้องปา 2WD ก็เข้าร่วมกิจกรรมได้ครับ พี่ติงลี่เองก็ไปกับเราด้วย พี่ท่านเขาก็ 2WD เช่นกันครับ

:sd23: :sd23:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
ช่วงนี้ผมไปแถวนั้นบ่อยครับ เพราะต้องไปดูโรงงานที่แก่งหางแมว ถนนแถวนั้นค่อนข้างดีเลยครับ เป็นทางลาดยางหมดละ จะมีแค่ช่วงเขาชะเมาที่ทางอาจจะมีหลุมบ่อเยอะหน่อย แต่ขับ 2 ผ่านได้สบาย

กิจกรรมนี้ผมคิดว่าแบ่งได้เป็น 2 ช่วงนะครับ สำหรับการเดินทาง

1. ช่วงเดินทางเข้าอุทยานฯเขา 15 ชั้น เท่าที่เคยผ่านไปช่วงนี้เป็นทางลาดยางแล้วเกือบทั้งหมด ช่วงใกล้ๆอุทยานทางมีชำรุดทรุดโทรมบ้าง แต่ไม่เป็นปัญหาสำหรับขับสอง ผมคิดว่าเขาจะไปทำกิจกรรมกันที่นี่ช่วงหนึ่ง เช่นการมอบของ ถ่ายภาพร่วมกัน ตรงนี้น่าจะเป็นจุดตั้ง Camp หลัก หรือเป็น Base Camp ของกิจกรรมครั้งนี้ การเตรียมอุปกรณ์ทั้งหมดน่าจะเตรียมกันที่ตรงจุดนี้ ซึ่งก็มีกิจกรรมที่ทำร่วมกันในการจัดเตรียมอุปกรณ์ต่างๆ รวมถึงการตั้ง Base Camp ทั้งกางเต้นท์และส่วนของครัว

2. ช่วงเข้าพื้นที่ หลังจากที่เตรียมการเสร็จสรรพจาก Base Camp แล้ว จากนั้นก็จะขนอุปกรณ์ทั้งหมดเข้าพื้นที่ ทางตรงนี้แหละครับที่จะเป็นทางธุรกันดารที่ต้องเป็นรถ 4x4 เท่านั้นที่จะเข้าไปได้ รวมถึงหน้านี้เป็นหน้าฝน และบริเวณอุทยานนี้เป็นหุบเขาที่คาดว่าน่าจะมีฝนพอสมควร ดังนั้นทางน่าจะค่อนข้างเละครับ อาจจะต้องมีการใช้อุปกรณ์เช่น winch หรือ High lift Jack อันนี้ต้องแล้วแต่หน้างานอีกครั้ง ในส่วนนี้หากเป็นรถขับ 2 แนะนำให้จอดไว้ที่ Base Camp ถ้าอยากไปช่วยทำในพื้นที่แนะนำให้ขึ้นรถของสมาชิกที่กล้าลุยเข้าไปครับ ส่วนใครที่ไม่ได้เข้าไปก็พักผ่อน เตรียมทำอาหารอยู่ที่ Base Camp ได้ครับ ผมคิดว่ายังงัยก็เข้าไปไม่ได้หมดทุกคนแน่นอน เพราะรถที่จะเข้าไปได้ผมคิดว่าน่าจะจำกัดอยู่ในระดับหนึ่ง เพราะต้องพร้อมทั้งใจทั้งรถครับ

ดังนั้นพี่ๆน้องปา 2WD ก็เข้าร่วมกิจกรรมได้ครับ พี่ติงลี่เองก็ไปกับเราด้วย พี่ท่านเขาก็ 2WD เช่นกันครับ

เรียนถามเพิ่มเติมครับ พี่ตาม
บังเอิญติดธุระของลูกชาย ถ้าเดินทางจากศรีราชาประมาณ บ่าย3โมง
วิ่งไปสมทบจะได้มั้ยครับ มันเลี่ยงเวลาไม่ได้จริงๆครับ
ขอบคุณครับ

:L2758: :L2904: :L2897: :L2901:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

ออฟไลน์ ตุ้ย THEPBURI

• Pa Mania
  • *
  • Like: 39
ขอบคุณครับ  พี่ตามที่ถามแทน ขับสองก็อยากไปด้วยครับ จะได้ลงชื่อรอ  :L2904: :L2904:

แสดงพี่ปรีเคลียร์งานเรียบร้อย ไปได้ใช่ป่าวครับ

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
อยากไปมากกกครับ ขอดูสถานะการณ์อีกที เพราะช่วงนี้ออกทริปบ่อยเหลือเกิน :L4399: :L4398:

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60
 :L4365: กำลังอ้อน ผบ. อยู่ครับ

ออฟไลน์ ติงลี่..

• Pa Mania
  • *
  • Like: 108
ขอบคุณครับพี่ตาม ..
ก่อนอื่นเลยต้องขอโทษด้วยที่ไม่ค่อยได้อัพเดท เพราะไปต่างจังหวัดมา  3 วัน
ออนไลน์แต่มือถือเลยไม่ค่อยถนัดครับ  :L4387: :L4387: ส่วนรายละเอียดก็ตามที่พี่ตามว่ามาเลยครับ
กิจกรรมจะมี 2 ส่วน
ส่วนแรก คือที่แค้มป์ มอบของ และจัดเตรียมวัสดุที่จะเอามาทำโป่งเทียม ตรงนี้ต้องใช้แรงงานพอสมควรในการทุบและผสม
ส่วนที่สอง คือ ลุยเข้าพื้นที่ ตรงนี้ก็จะจำกัดเฉพาะ 4x4 ที่พร้อมจะลุยเท่านั้น ส่วนพี่ๆ ขับ 2 ถ้าอยากเข้าไปก็ขอเกาะไปกันได้ครับ

ส่วนพี่ๆ ที่ยังลังเล อยากให้รีบตัดสินใจนิสนึงครับ เพราะทางเราต้องจัดเตรียมอาหารไปทานกันเอง
จะได้จัดเตรียมให้เพียงพอกับจำนวนสมาชิก

เรียนถามเพิ่มเติมครับ พี่ตาม
บังเอิญติดธุระของลูกชาย ถ้าเดินทางจากศรีราชาประมาณ บ่าย3โมง
วิ่งไปสมทบจะได้มั้ยครับ มันเลี่ยงเวลาไม่ได้จริงๆครับ
ขอบคุณครับ

:L2758: :L2904: :L2897: :L2901:
ส่วนของพี่ตุ้ย ผมว่าน่าจะทันนะครับ จากศรีราชาเดินทางไป ก็น่าจะไม่เกิน 2.5 ชั่วโมง .. (แต่อย่างพี่ตุ้ยผมว่า ชั่วโมงเดียวน่าจะถึงล่ะ) :sd42: :sd42:
อาจจะลงแรงช่วงกลางวันไม่ทัน แต่ปาร์ตี้กลางคืนทันแน่นอนครับ   :L2736: :L2736:
ส่วนวันอาทิตย์ก็อาจจะมีคิวให้บู๊บ้าง :L2736:
รักเหมือนพี่เหมือนน้อง ช่วยกันป้องปฐพี

ออฟไลน์ น้องบอย นครนายก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
โอนแล้วครับผม 400.07 8iy[z, :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ หยก Dev

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
  • Software Dev.
อยากทราบกำหนดการเหมือนกันครับ  :L4365:
คิด ทำ มี

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณครับพี่ตาม ..
ก่อนอื่นเลยต้องขอโทษด้วยที่ไม่ค่อยได้อัพเดท เพราะไปต่างจังหวัดมา  3 วัน
ออนไลน์แต่มือถือเลยไม่ค่อยถนัดครับ  :L4387: :L4387: ส่วนรายละเอียดก็ตามที่พี่ตามว่ามาเลยครับ
กิจกรรมจะมี 2 ส่วน
ส่วนแรก คือที่แค้มป์ มอบของ และจัดเตรียมวัสดุที่จะเอามาทำโป่งเทียม ตรงนี้ต้องใช้แรงงานพอสมควรในการทุบและผสม
ส่วนที่สอง คือ ลุยเข้าพื้นที่ ตรงนี้ก็จะจำกัดเฉพาะ 4x4 ที่พร้อมจะลุยเท่านั้น ส่วนพี่ๆ ขับ 2 ถ้าอยากเข้าไปก็ขอเกาะไปกันได้ครับ

ส่วนพี่ๆ ที่ยังลังเล อยากให้รีบตัดสินใจนิสนึงครับ เพราะทางเราต้องจัดเตรียมอาหารไปทานกันเอง
จะได้จัดเตรียมให้เพียงพอกับจำนวนสมาชิก
ส่วนของพี่ตุ้ย ผมว่าน่าจะทันนะครับ จากศรีราชาเดินทางไป ก็น่าจะไม่เกิน 2.5 ชั่วโมง .. (แต่อย่างพี่ตุ้ยผมว่า ชั่วโมงเดียวน่าจะถึงล่ะ) :sd42: :sd42:
อาจจะลงแรงช่วงกลางวันไม่ทัน แต่ปาร์ตี้กลางคืนทันแน่นอนครับ   :L2736: :L2736:
ส่วนวันอาทิตย์ก็อาจจะมีคิวให้บู๊บ้าง :L2736:

ถามลูกชายคนโตแล้ว ตกลงว่าผมตามไปสมทบนะครับ พี่ติงลี่ พี่ตาม ครับ
สรุปว่า ไปกัน 2 คนนะครับ ออกเดินทางประมาณบ่าย 3 โมง(15:00น.) ครับ
แจ้งมาเพื่อทราบ....
ขอบคุณครับ

:L2904: :L2758: :L2897: :L2901:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

manhorse

• บุคคลทั่วไป
น่าสนใจมากเลย จะได้ใจเพื่อนใหม่อีกเยอะเลย
พี่โต้งไปด้วยเหรอคราบ

• Pa Mania
  • *
Update รายชื่อผู้เข้าร่วมกิจกรรม

1. พี่ตูมตาม          (ผู้ใหญ่ 1 เด็ก 1 รวม 2 คน)
2. พี่นะ                (ผู้ใหญ่ 2 เด็ก 2 รวม 4 คน)
3. พี่ติงลี่
4. พี่ฑูต               (ผู้ใหญ่ 1)
5. พี่ตุ้ย Yindee (ตามไปช่วงเย็น) (ผู้ใหญ่ 2)
6.
7.
8.
9.
10.

รอพี่ๆมาร่วมกิจกรรมดีๆด้วยกันนะครับ  :sd23: :sd23: :sd23:

นี่จะเป็นครั้งแรกที่เราจะร่วมกิจกรรมกับ MMTH ด้วยนะครับ ถ้าพี่ๆท่านใดว่างก็เรียนเชิญเลยนะครับ  :sd23: :sd23: :sd23:

ผมเพิ่มเติมจำนวนผู้ที่จะไปร่วมในรถแต่ละคันไว้นะครับ หากมีผิดพลาดไม่ถูกต้องกรุณาแจ้งด้วยนะครับ พี่ติงลี่จะเอาจำนวนไปส่งให้กับทีมผู้จัดเพื่อเตรียมเรื่องอาหารและที่พักครับ

We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
ถามลูกชายคนโตแล้ว ตกลงว่าผมตามไปสมทบนะครับ พี่ติงลี่ พี่ตาม ครับ
สรุปว่า ไปกัน 2 คนนะครับ ออกเดินทางประมาณบ่าย 3 โมง(15:00น.) ครับ
แจ้งมาเพื่อทราบ....
ขอบคุณครับ

:L2904: :L2758: :L2897: :L2901:

ผมลงชื่อให้เรียบร้อยแล้วครับพี่ตุ้ย ยินดีต้อนรับเข้าร่วมขบวนการครับ  :L4399: :L4399:

• Pa Mania
  • *
ผมลงชื่อให้เรียบร้อยแล้วครับพี่ตุ้ย ยินดีต้อนรับเข้าร่วมขบวนการครับ  :L4399: :L4399:

ขอบคุณครับ พี่ตาม

:L2758: :L2758: :L2758:
 :L2904: :L2897: :L2901:

• Pa Mania
  • *
อยากทราบกำหนดการเหมือนกันครับ  :L4365:

เรานัดกันวันที่ 9 เช้าครับ กิจกรรมมีระหว่างวันที่ 9-10 ครับ หมายกำหนดการหลักๆ คงต้องรอจากทางผู้จัด MMTH 4x4 Club ครับ

แต่ถ้าคร่าวๆ ถ้าออกจากกรุงเทพฯ นัดเจอกันช่วงเช้าประมาณซัก 7.00 ที่ Rest Area Motorway ครับ เพราะเราเดินทางไกลกว่ากลุ่มผู้จัดที่อยู่จังหวัดชลบุรี

จากนั้นเราจะใช้เส้นบ้านบึง-แกลง ไปเลี้ยวซ้ายที่แถววังจันทร์-ชุมแสง ตัดข้ามเขาชะเมาไปแก่งหางแมว เพื่อความสะดวกผมคิดว่าเรามุ่งหน้าไปที่อุทยานแห่งชาติเลยครับ หรือถ้าจะจอดรอขบวนของผู้จัด เดี๋ยวผมพาไปรอที่โรงงานที่แก่งหางแมวก่อนได้ครับ คาดว่าจะถึงแก่งหางแมวช่วงเที่ยง ผมจะพาไปซื้ออาหารที่ตลาดแก่งหางแมวก่อนถ้ามีเวลา ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องรอตารางการเดินทางจากทางผู้จัดด้วยครับว่าเขาจะมากันกี่โมง

ตารางคร่าวๆครับ

9 สิงหาคม
6.30 เจอกันที่ Rest Area Motorway
7.00 ออกเดินทาง ใช้เส้นทางบ้านบึง-แกลง
9.30 มาถึงอ.แก่งหางแมว รอขบวนผู้จัด ... หากมีเวลาจะแวะไปซื้ออาหารแถวตลาดแก่งหางแมวก่อน
10.30 ผมคิดเองนะว่าไม่เกินเวลานี้เราน่าจะเข้าไปถึงอุทยานแห่งชาติกันแล้วครับ
         กิจกรรมช่วงเช้า มอบของ ถ่ายรูปร่วมกัน เตรียมวัสดุสำหรับทำโป่งเทียม (ใช้แรงงาน ขน สับ ผสม)
12.00 ทานอาหาร (อาหารจากไหนยังไม่รู้ ถ้าไม่มีก็ทำกินกันเอง)
13.00 ออกเดินทางเข้าพื้นที่เพื่อไปทำโป่งเทียม (แล้วแต่สมัครใจครับ ถ้าอยากไปแต่รถไม่พร้อมก็โดดเกาะรถกันไป หรือใครจะพักผ่อนอยู่ที่อุทยานก็ได้ตามอัธยาศรัย
17.00 กลับมายัง Base Camp
18.00 ทานอาหารเย็น (ทำทานเองนะครับ)
19.00 พักผ่อนตามอัธยาศัย

10 สิงหาคม
7.00 ตื่นนอน ทานอาหารเช้า
9.00 มีกิจกรรมต่อเนื่องมาทำช่วงเช้าจากเมื่อวาน (ถ้ามี)
11.00 เก็บข้าวของเตรียมเดินทางกลับ
12.00 ทานอาหาร และเดินทางกลับ

ขากลับ ถ้ามีเวลาผมอาจจะพาแวะเที่ยวน้ำตกเขาชะเมาซะหน่อยนะครับ เพราะเป็นทางผ่านจากแก่งหางแมวออกมาทางวังจันทร์อยู่แล้วครับ

ทั้งนี้ตารางอาจมีการเปลี่ยนแปลงเพื่อให้สอดคล้องกับตารางกิจกรรมของคณะผู้จัดนะครับ

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณครับ พี่ตาม

:L2758: :L2758: :L2758:

เอาสติกเกอร์ไปด้วยมะพี่ตุ้ย เผื่อเราเอาไปติดไว้บนต้นไม้แถวที่ไปทำโป่ง  :sd42: :sd42: :sd42:

• Pa Mania
  • *
เอาสติกเกอร์ไปด้วยมะพี่ตุ้ย เผื่อเราเอาไปติดไว้บนต้นไม้แถวที่ไปทำโป่ง  :sd42: :sd42: :sd42:

ความคิดนี้เยี่ยมครับ ขอมอบ  :L6428: # 205 ให้ด้วยความพิศวาสซะหน่อย...อิอิ   :L2739: :L2739:
ผมยังเหลือแต่แผ่นเล็กและเก่าแล้วด้วย ว่าแต่พี่ตามมีแผ่นใหญ่กว่าเดิมมั้ย(ใหญ่กว่าที่ไปติดคราวก่อน)

:L2900: :L2906: :L2897: :L2901:

• Pa Mania
  • *
ความคิดนี้เยี่ยมครับ ขอมอบ  :L6428: # 205 ให้ด้วยความพิศวาสซะหน่อย...อิอิ   :L2739: :L2739:
ผมยังเหลือแต่แผ่นเล็กและเก่าแล้วด้วย ว่าแต่พี่ตามมีแผ่นใหญ่กว่าเดิมมั้ย(ใหญ่กว่าที่ไปติดคราวก่อน)

:L2900: :L2906: :L2897: :L2901:

ไปเหมาพี่โยมาแล้วครับ เตรียมไปให้พี่ตุ้ยเป็นคนติด ให้พ่อมดลงคาถา  :L6425: :L6425: :sd42: :sd42:

• Pa Mania
  • *
ไปเหมาพี่โยมาแล้วครับ เตรียมไปให้พี่ตุ้ยเป็นคนติด ให้พ่อมดลงคาถา  :L6425: :L6425: :sd42: :sd42:

ได้เลยครับ!!!
 :L2900: :L2900: :L2900:
 :sd42: :sd42: :sd42:
 :sd06: :sd06: :sd06:
 :sd27: :sd27: :sd27:
 :L2905: :L2905: :L2905:

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ ติงลี่..

• Pa Mania
  • *
  • Like: 108
:L4365: :L4365: :L4365:
ทำป้ายติดหน้าร้านหรือยังครับพี่โต้ง
"ร้านปิด 9-10 สิงหาคม " :sd42: :sd42: :sd42:
รักเหมือนพี่เหมือนน้อง ช่วยกันป้องปฐพี