ผู้เขียน หัวข้อ: ชมภาพ...ขอเชิญลงชื่อ แช่น้ำเฮฮาปลาปิ้งกับทริปคลองมะเดื่อ (VDO รวมความประทับใจมาแล้วจ้า)  (อ่าน 192202 ครั้ง)

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 171
:sd23: ขอบคุณครับพี่อั๋น แล้วจะเอาภาพกีฬามันส์ๆมาฝากครับ  :L2736:
:L2900:     :L2900:     :L2900:     :L2900:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย
:sd23: ขอบคุณครับพี่อั๋น แล้วจะเอาภาพกีฬามันส์ๆมาฝากครับ  :L2736:

:L2761:  เราเปลี่ยน Trip ไปเล่นกีฬากันแล้วหรอ  :sd42: :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171

:L2761:  เราเปลี่ยน Trip ไปเล่นกีฬากันแล้วหรอ  :sd42: :sd42: :sd42:
:sd42:     :sd42:     :sd42:       
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169

:L2754: :L2754: :L2754: ปีนี้อาจจะไม่มีก็ได้ครับ น้ำไม่สูงเหมือนปีก่อน นับว่าเป็นช่วงเวลาอันดีของผู้ที่ต้องการจะไปแก้มือ  ;D ;D ;D  :L2901:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
:L2754: :L2754: :L2754: ปีนี้อาจจะไม่มีก็ได้ครับ น้ำไม่สูงเหมือนปีก่อน นับว่าเป็นช่วงเวลาอันดีของผู้ที่ต้องการจะไปแก้มือ  ;D ;D ;D  :L2901:
เอ๊ะ..พี่แม็คพูดถึงใครหว่าาา
อยากรู้จัง...
 :sd01: :sd01: :sd01:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

• Pa Mania
  • *
เอ้าเร่เข้ามาๆ เวลาเหลือน้อยแล้ว  :L2754: :L2754: :L2754:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ ตุ้ย THEPBURI

• Pa Mania
  • *
  • Like: 39
:sd23:     :sd23:      :sd23:

สวัสดีคับ. ก่อนเดินทางผมหาข้อมูลมาให้สำหรับ พี่ๆ ที่ยังไม่เคยเดินทางไปคลองมะเดื่อเหมือนผมคับ

สำหรับขาลุยออฟโรด พูดถึงนครนายก ก็นึกไปถึงธารน้ำชายป่า อย่าง "คลองมะเดื่อ" ที่ต้องขับรถข้ามน้ำ ข้ามคลองเข้าไปตั้งแคมป์ปิกนิกริมน้ำกัน บางช่วงอาจจะต้องใช้เกียร์ 4 ช่วย (4WD) แต่บางช่วงน้ำน้อย ทางไม่เละ แค่ขับ 2 (2WD) ธรรมดาก็ฉลุย  หลายเสียงบอกว่า หากจะไปพักผ่อนที่นี่ ก็ควรต้องรีบไปภายในปีนี้ หรือต้นปีหน้า เพราะจะเริ่มสร้างเขื่อนกันซะแล้ว ทั้งๆ ที่นครนายกจังหวัดเล็กๆ แห่งนี้ มีเขื่อน 1 แห่ง คือ เขื่อนขุนด่านปราการชล และอ่างเก็บน้ำอีกอย่างน้อยก็ 3 แห่ง ได้แก่ อ่างเก็บน้ำทรายทอง, ห้วยปรือ และวังบอน และอีกไม่นานก็จะมีอ่างเก็บน้ำเพิ่มขึ้นมาอีก 1 แห่ง ได้แก่ อ่างเก็บน้ำคลองมะเดื่อ
 :sd10:     :sd10:     :sd10:

เส้นทางไปคลองมะเดื่อ ง่ายสุด ก็ต้องใช้เส้นทางรังสิต-นครนายก (ถ้าไม่ขับรถไป ก็มีรถตู้รังสิต-บ้านนา-นครนายก) เลยตัวเมืองนครนายก มุ่งหน้าไปทางน้ำตกนางรอง ใช้เส้นทางหมายเลข 3049 ก่อนถึงวังตะไคร้ไม่ไกล จะเห็นป้ายทางเข้า "วัดบ้านดง" ซอยซ้ายมือเลยร้านสะดวกซื้อ ก็เลี้ยวซ้ายเข้าไปเลย หรือใครจะเตรียมเสบียงสำหรับค่ำคืนและวันรุ่งขึ้น ที่ตลาดนัดชาวบ้านที่มาเปิดขายกันยามเย็น ก็อยู่เลยทางเข้าไปไม่ไกลนัก

จากปากทางเข้าวัดบ้านดง เลาะตามถนนไปเรื่อยๆ แยกเข้าซอย บ้านดงซอย 2 ไปตามถนนบ้านหัวเขาแก้ว ผ่านโรงเรียนวัดหัวเขาแก้ว ไปจนสุดทางถนนลาดยาง ข้ามคลอง 1 ที่ตอนนี้เทปูน ทำให้ข้ามง่ายขึ้น ยกเว้นช่วงน้ำหลาก จากคลอง 1 ไปคลอง 2 เป็นถนนหินกรวด ระยะทางห่างกันพอสมควร บางช่วงเป็นหลุมโคลน แต่หน้าแล้งอย่างนี้ก็ขับ 2 สบายๆ ไร้หลุมโคลน ข้ามน้ำก็ยังสบาย

ระหว่างทางก่อนถึงคลอง 2 จะเป็นสวนผลไม้ ไร่ส้มโอ ของชาวบ้านที่ปลูกอยู่ 2 ข้างทาง ข้ามคลอง 2 ไป ตั้งแต่นั้นก็จะมีบ้านพักสำหรับผู้ที่จะไปพักแรม ไปเรื่อย ระหว่างทางจากคลอง 2 เข้าไปถึงคลอง 3 ค่อนข้างไกล ตลอดทางเหมือนวิ่งบนก้อนกรวด

คลองมะเดื่อ จากเมื่อก่อน ไม่มีบ้านพัก ยิ่งช่วงน้ำเยอะหน่อย พวกออฟโรดล่ะชอบนัก เอารถไปอาบน้ำเป็นว่าเล่น แต่ตอนนี้มีบ้านพักให้เช่าแล้ว น้ำในคลองใสๆ ไม่ลึกมาก เหมือนตัวกระตุ้นให้รีบเก็บข้าวของ และเตรียมเสบียงเพื่อจะได้ลงไปแช่น้ำเล่นให้สมใจอยาก ไม่นานเราก็อพยพกันลงไปนั่งคุยในน้ำเย็นสบาย คลายร้อนไปได้เยอะ เรียกว่ากลางวันแช่อยู่ในน้ำกันทั้งวัน หรือไม่ก็ผูกเปลใต้ร่มไม้ อ่านหนังสือสบายๆ หามุมถ่ายรูปไปเรื่อย พอตกค่ำค่อยขึ้นมานั่งเสวนากันต่อบนบ้านพัก

พี่ๆเดินทางปลอดภัยน่ะคร้าบ.    :sd23:      :sd23:
(. ขอขอบคุณ ข้อมูล เครดิต. จากเวป  คมชัดลึก คับ.  ขอบคุณคับ. ).   :sd23:     :sd23:
น่าไปมากครับ
เพิ่งไปเขื่อนขุนด่านมา น้ำน้อยมาก น้ำตกวังตะไคร้ นางรอง ก็แปรสภาพเป็นแค่ลำธารเท่านั้น
ตอนนี้ไม่รู้เป็นไงมั่ง แต่ถ้าได้ไปกับปามาเนียยังไงก็สนุกครับ แต่รับปากล่วงหน้าไม่ได้จริงๆ เดี๋ยวผิดคำพูดครับ

• Pa Mania
  • *
น่าไปมากครับ
เพิ่งไปเขื่อนขุนด่านมา น้ำน้อยมาก น้ำตกวังตะไคร้ นางรอง ก็แปรสภาพเป็นแค่ลำธารเท่านั้น
ตอนนี้ไม่รู้เป็นไงมั่ง แต่ถ้าได้ไปกับปามาเนียยังไงก็สนุกครับ แต่รับปากล่วงหน้าไม่ได้จริงๆ เดี๋ยวผิดคำพูดครับ

ไม่มีปัญหาครับพี่ตุ้ย ไม่ลงชื่อไว้แต่ถ้าพอถึงวันแล้วมีเวลาก็แวะมาได้ครับ  :L2734:

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
 :L4365: :L4365:

มาแอบดูซี่โครงหมูพี่ไซก่อน  :L4369: :L4369:

เห็นมีเครื่องดื่มมาเป็นจำนวนมาก (037) พร้อมน้ำแข็ง

แล้วมีใครเอาเตาปิ้งไปหรือยังขอรับ  :L2761: :L2761: เดี๋ยวพี่ไซเอาซี่โครงหมู+แกะมา ไม่มีเตาจะขำกันไม่ออก

ปล. เตาพี่โยอันใหม่ (ล่าสุดเท่าที่ผมเห็นนะ ไม่รู้ตอนนี้เปลี่ยนใหม่อีกหรือยัง) ไม่ค่อยเหมาะกับการย่างซี่โครงเท่าไหร่นะครับ ไม่รู้เหมือนกันว่าพี่โยแกยังเก็บเตาเก่าอยู่หรือเปล่านะ

:L2761: :L2761:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*

มาแอบดูซี่โครงหมูพี่ไซก่อน  :L4369: :L4369:

เห็นมีเครื่องดื่มมาเป็นจำนวนมาก (037) พร้อมน้ำแข็ง

แล้วมีใครเอาเตาปิ้งไปหรือยังขอรับ  :L2761: :L2761: เดี๋ยวพี่ไซเอาซี่โครงหมู+แกะมา ไม่มีเตาจะขำกันไม่ออก

ปล. เตาพี่โยอันใหม่ (ล่าสุดเท่าที่ผมเห็นนะ ไม่รู้ตอนนี้เปลี่ยนใหม่อีกหรือยัง) ไม่ค่อยเหมาะกับการย่างซี่โครงเท่าไหร่นะครับ ไม่รู้เหมือนกันว่าพี่โยแกยังเก็บเตาเก่าอยู่หรือเปล่านะ

พอได้ไหมครับ พี่ตาม
ขอไปค้างด้วยคนนะครับ

:sd10:  :sd10:  :sd10:

• Pa Mania
  • *
แจ่มเลยครับ ... ขอบคุณพี่ต๋องที่เอาข้อมูลมาตอบครับ (ผมไม่ได้ย้อนไปอ่านทั้งหมดครับ อ่านม่ายหวาย)  :sd23: :sd23:

ว่าแต่พี่ต๋องไม่ไปด้วยกันหรา  :L2759: :L2759: หรือเพราะคลองมะเดื่อมัน  :L2901: :L2901: :L2901: ไม่ได้ เลยไม่ไป  :L2762:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ ตุ้ย THEPBURI

• Pa Mania
  • *
  • Like: 39
ไม่มีปัญหาครับพี่ตุ้ย ไม่ลงชื่อไว้แต่ถ้าพอถึงวันแล้วมีเวลาก็แวะมาได้ครับ  :L2734:
ขอบคุณครับพี่แม็ค
ถ้าได้ไป/ไม่ได้ไป จะขอแจ้งอีกทีนะครับ

ออฟไลน์ วุธ-ศรีราชา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 62
  • ใจถึงก็ไปถึง
    • Pamania
ว้าวๆน่าไปมาก งานนี้ไม่ควรพลาด เดี๊ยว พรุังนี้นี้มาลงชื่อนะครับบ
............มีถั่วมั๊ยยะ..............

• Pa Mania
  • *

เอาของดิบๆมาเรียกแขก ก็ยังไม่มีใครมา
งั้นเอาของสุกๆ กลิ่นห้อมหอม มาเรียกแขกต่อ
ตอนรับช่วงเวลาก่อนข่าวเที่ยง

เอ้า !!! ใครได้กลิ่น แล้วมาลงชื่อเร็วๆๆๆ :L2736: :L2736:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
สวัสดีพี่แม็ค

ผมลงคิว  อาทิตย์ 22/6/57 ครับ   พอดีวันเสาร์ลูกเรียนพิเศษเลิกเย็นเลย

ส่วนวันอาทิตย์จะออก ตี5  - 6โมง ไม่มีปัญหาครับ   พร้อมลุย :L6419:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
 :L2904:
ว้าวๆน่าไปมาก งานนี้ไม่ควรพลาด เดี๊ยว พรุังนี้นี้มาลงชื่อนะครับบ

อย่างพี่วุธต้องค้างคืน เพราะเดินทางไกล  :L2754:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"

เอาของดิบๆมาเรียกแขก ก็ยังไม่มีใครมา
งั้นเอาของสุกๆ กลิ่นห้อมหอม มาเรียกแขกต่อ
ตอนรับช่วงเวลาก่อนข่าวเที่ยง

เอ้า !!! ใครได้กลิ่น แล้วมาลงชื่อเร็วๆๆๆ :L2736: :L2736:

มีแยกเตาหมู   / เตาแกะ  ด้วยนะครับเดี๋ยวตีกัน  :sd42: :sd42: :sd42:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *

ผมลงคิว  อาทิตย์ 22/6/57 ครับ   พอดีวันเสาร์ลูกเรียนพิเศษเลิกเย็นเลย

ส่วนวันอาทิตย์จะออก ตี5  - 6โมง ไม่มีปัญหาครับ   พร้อมลุย :L6419:

ยินดีครับพี่นะ  :L2736:

• Pa Mania
  • *

สงสัยตามกลิ่นซี่โครงแกะพี่ไซมาแน่เลยคนนี้  :L2754: :L2754:

• Pa Mania
  • *
มีแยกเตาหมู   / เตาแกะ  ด้วยนะครับเดี๋ยวตีกัน  :sd42: :sd42: :sd42:

ของพี่นะ ผมแยกน้ำหมัก น้ำทา ไว้ให้แล้วครับ
แต่เรื่องเตานีลืมเลยครับ 555