ผู้เขียน หัวข้อ: แบตตารี่ ของปาใช้ได้กี่ปีครับ เราสามารถใส่แบตได้สูงสุดเท่าไรครับ  (อ่าน 7290 ครั้ง)

ออฟไลน์ อ๊อฟ บางปะแก้ว

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 12
วันเสาร์ที่ผ่านมา ผมซุ่มจับขโมยอยู่ในรถ ไม่ได้สตาร์ทเครือง แต่เปิดพัดลม กับวิทยุในรถฟัง ประมาณ 3-4 ชม
สักพักรู้สึกเหมือนพัดลมหน้ารถตัดเป็นพักๆ เลยลองเปิดกระจกดู ตอนกดเปิด/ปิดกระจก พัดลมจะหยุด ลองสตาร์ทก็ไม่ติด(เสียงดัง แต็กๆๆ) เช้าเลยต้องไปเอากระบะมาลองต่อแบตกันดู เครื่องติดครับ แต่ช่างเอามือลูบแบตแล้วบอกแบตบวมเปลี่ยนได้แล้วนะ

เลยมีคำถามดังนี้ครับ
1. แบตของปา ใช้ได้กี่ปีครับ
2. อาการแบตเสื่อมดูยังไงครับ
3. ปาใส่แบตได้สูงสุดเท่าไรครับ เห็นช่างเค้าดูที่ฝาแบตแล้วบอกเปลีย่นให้ใหญ่กว่านี้นะ ( ฝาเขียน 95A ครับ)
4. ถ้าเปลี่ยนแบตแบบไหนดูแลง่ายครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม    :L2758: :L2758: :L2758:
เมื่อสบายใจที่ไหนก็น่าอยู่

ออฟไลน์ พี่เอ็กซ์ Exit8689

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
ต้องถามพี่อ๊อฟ ว่าอายุแบตของพี่ใช้มานานแค่ไหนครับ
โดยเฉลี่ยนผมว่า 2 ปี น่าจะ Max นะครับ หรือ 2.5 ปี

ขอผมใช้มาแล้ว 1.6 ปีครับ
ส่วนมากจะจอดอยู่บ้าน
นานสุดก็ 1 เดือน
พอมา Start ก็ยังโออยู่

แต่ก็กังวลเหมือนกันครับ

เดี๋ยวข้ออื่นให้พี่ท่านอื่นมาช่วยตอบครับ  :L2736:

ออฟไลน์ เต้ย แม่กลอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 52
  • काली दास
    • EVO Hosting
เหมือนเคยได้ยินว่า ปาเรา สามารถ เพิ่มแบต ได้อีกลูกด้วย
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
กันยายน ปี 2011 เพิ่งจะเปลี่ยนลูกแรกครับ  :L2732:
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ อุเทน-น่าน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
ตั้งแต่ออกรถ ตุลา 2552 จนปัจจุบัน เกือบจะห้าปีแล้วครับ ยังใช้ได้ดีอยู่ ล่าสุดใช้สายอินดิเคเตอร์ ctek ที่ได้รับล่าสุด ทดสอบไฟเขียวขึ้นแสดงว่าสุขภาพแบตฯ ยังดีครับ  :L2900: :L2900: :L2900:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พฤษภาคม 2014, 13:28:17 โดย อุเทน-น่าน »

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
ตั้งแต่ออกรถ ตุลา 2552 จนปัจจุบัน เกือบจะห้าปีแล้วครับ ยังใช้ได้ดีอยู่ ล่าสุดใช้สายอินดิเคเตอร์ ctek ที่ได้รับล่าสุด ทดสอบไฟเขียวขึ้นแสดงว่าสุขภาพแบตฯ ยังดีครับ  :L2900: :L2900: :L2900:

จะ5ปีแล้ว  :L2900:
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ อุเทน-น่าน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
จะ5ปีแล้ว  :L2900:

ยืนยันด้วยภาพครับพี่ลีโจ  (ผมติดสายกราวด์ตั้งแต่ออกศูนย์น่าจะมีส่วนช่วยยืดอายุแบตฯบ้างครับ )

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พฤษภาคม 2014, 13:59:43 โดย อุเทน-น่าน »

ออฟไลน์ ที 2930

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ก้าวต่อไปถ้ายังหายใจอยู่
ยืนยันด้วยภาพครับพี่ลีโจ  (ผมติดสายกราวด์ตั้งแต่ออกศูนย์น่าจะมีส่วนช่วยยืดอายุแบตฯบ้างครับ )

:L2900: เลยครับ

ออฟไลน์ อ๊อฟ บางปะแก้ว

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
ต้องถามพี่อ๊อฟ ว่าอายุแบตของพี่ใช้มานานแค่ไหนครับ
โดยเฉลี่ยนผมว่า 2 ปี น่าจะ Max นะครับ หรือ 2.5 ปี

ขอผมใช้มาแล้ว 1.6 ปีครับ
ส่วนมากจะจอดอยู่บ้าน
นานสุดก็ 1 เดือน
พอมา Start ก็ยังโออยู่

แต่ก็กังวลเหมือนกันครับ

เดี๋ยวข้ออื่นให้พี่ท่านอื่นมาช่วยตอบครับ  :L2736:

ของผม 3 ปีพอดีเป๊ะครับ
เมื่อสบายใจที่ไหนก็น่าอยู่

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ของผม  1.6 ปี  / ลูกครับเพราะวันหนึ่งใช้รถไปกลับ  35-50 โล  กับเวลา  3-5 ชม.

เดินเบาส่วนใหญ่  รถติด  ใช้ไฟเยอะ ชาร์ทได้น้อย   พอออกอาการเปลี่ยนเลยครับเพราะบางครั้งมันไม่สะดวกต่อการใช้งานเร่งด่วน
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
ของผม  1.6 ปี  / ลูกครับเพราะวันหนึ่งใช้รถไปกลับ  35-50 โล  กับเวลา  3-5 ชม.

เดินเบาส่วนใหญ่  รถติด  ใช้ไฟเยอะ ชาร์ทได้น้อย   พอออกอาการเปลี่ยนเลยครับเพราะบางครั้งมันไม่สะดวกต่อการใช้งานเร่งด่วน
งั้น ผม ขอ แนะนำ ตัวนี้ หมดปัญหาเรื่อง แบตเสื่อม หรือยืดอายุให้นานขึ้น ขอแค่มีเวลาพอ ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,2634.0.html

ออฟไลน์ พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
  • ก็แค่ชีวิตที่ขาดหวานไม่ได้
แบตผมเจ้าเข้า 3 ขวบ เดือนหน้านี้แล้ว... ก็ยังดีอยู่ครับ

ผมใช้รถผ่านมือมา 3 คัน ขับต่างจังหวัดส่วนใหญ่  คันเดิมผม vigo ก็ได้ 3 ปีพอดีไม่ขาดไม่เกิน พอเสื่อมก็สตาร์ทไม่ติดเลย เปลี่ยนอย่างเดียว

ผมว่าน้องปาผม ถ้าได้ 3 ปีก็ถือว่า  :L2900: แล้ว
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีภรรยา       อยู่  บุรีรัมย์
มีงานประจำ  อยู่  อุบลราชธานี
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

ออฟไลน์ อิษฏ์ ครับ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
ผม 2 ปี4เดือนละ ครับ ตอนนี้ ดูที่ สมาทร์เกต ไฟแบทจะ สวิงอยู่ที่ 13.7-13.8 ขณะวิ่งครับ ต่างจากแบทใหม่เล็กน้อยที่จะคงที่ ที่ 14 v ครับ

ออฟไลน์ ใหม่ เมืองอุบล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2

:L2900:   รถแต่ละคันผมไม่เคยเกินสามปีซักที 

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
ผมปีกว่าๆแบตหมดเพราะลืมสตาร์ทจอดใว้นานเกิน 1 เดือนได้เครื่องชาร์ท  Cteck มาชาร์ทใว้ตอนนี้ใช้ได้ดีเหมือนเดิม เพียงแต่มันขึ้น  low battery ตรงสมาร์ทเกจตอนสตาร์ท

ออฟไลน์ พี่ปุ๊ (Paj-W)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
ของผม Lot 04/2011 ยังดีอยู่......ดูแล้วน่าจะถึง 4 ปี (ขยันดู น้ำกลั่น หน่อยครับ)

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
งั้น ผม ขอ แนะนำ ตัวนี้ หมดปัญหาเรื่อง แบตเสื่อม หรือยืดอายุให้นานขึ้น ขอแค่มีเวลาพอ ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,2634.0.html

บะ!  ผมเอาไปใช้ผิดประเภท  แต่ไฟแรงใช้ได้เลย 5555
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่จ่า Jatot

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
26 เดือนแล้ว ยังดีอยู่ ที่ V-checker บอกที่ 14.7 V
คนเราแก่ได้เพียงตัวเลข แต่จิตใจห้ามแก่
เมื่ิอจิตใจไม่แก่  ร่างกายก็ไม่แก่

ปั่น ปั่น ไป ไม่ไหวก็จูง
Pajero Sport 4WD

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
ของผมใช้ได้ 3 ปี กับอีกยี่สิบกว่าวัน   ;D