ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องท่อ รถเบนซิล ครับ  (อ่าน 4287 ครั้ง)

ออฟไลน์ เหน่ง V6

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 56
สอบถามเรื่องท่อ รถเบนซิล ครับ
« เมื่อ: 1 พฤษภาคม 2014, 17:20:24 »
สืบเนื่องมาจากรถที่ผมใช้เป็นเครื่องเบนซิล 3000 cc อยากจะใส่ท่อ HKS hi-power เพิ่มเสริมสมรรถนะของรถให้ดีขึ้น แต่พี่เอ(น้าปิง)บอกว่าไม่แนะนำให้ใส่ เนื่องจากเสียงดังมาก

จึงทำให้ผมหยุดโปรเจ็คนี้ไปสักพักนึง แล้วก็ได้มามีความหวังอีกครั้งกับกล่องคันเร่ง เมื่อทราบว่ารถของตัวเองเป็นคันเร่งไฟฟ้า แต่ก็ต้องผิดหวังอีกเมื่อพี่อ๊อดได้กรุณาไปสอบถามมาให้ แต่ยังใช้ไม่ได้ตอนนี้

และเมื่อเร็วนี้ผมบังเอิญได้ไปอ่านเจอเรื่องการเอาแคทออก(รถผมมีแคท 3 ตัว ออกจากห้องเครื่อง 2ตัว มารวมท่อ แล้วมีแคทอีกลูกเค้าเอาลูกนี้ออก)

จับใจความได้ว่าทำให้ต้นดีขึ้น อ่านไปเรื่อยไปเจอท่อพักกลางของหลำเฮดเดอร์ ตัดใส่ตรงแคทที่ผมคิดว่าจะเอาออกพอดี

ใส่แล้วเป็นเหมือนรูปด้านล่างครับ

เลยทำให้มีคำถามว่าเจ้าตัวนี้จะช่วยได้จริงหรือเปล่า อ่านจากข้อมูลที่เค้าให้คือบอกว่า ต้นดีขึ้น รอบมาเร็ว เสียงไม่ดัง ถ้าเป็นตามนี้ค่อนข้างตรงตามที่อยากได้เลยครับ

เลยขอมาโพสถามพี่ๆ ที่มีประสบการณ์แต่งรถว่าคิดเห็นเป็นเช่นไรครับ จุดประสงค์เหมือนพี่ๆ ที่ใส่ท่อ HKS hi-power ครับ ไม่ได้หวังแรงปูดป๊าดครับ

ที่มาของรูปครับ http://www.lumheader.com/

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
Re: สอบถามเรื่องท่อ รถเบนซิล ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 1 พฤษภาคม 2014, 23:10:27 »
ข้อมูลเครื่องเบนซิน รอนิดครับ ...  ;D ;D
ผมก็ดีเซล HKS เหมือนกัน  ;)

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ .น้องเอก.

• Pa Mania
  • *
  • Like: 52
Re: สอบถามเรื่องท่อ รถเบนซิล ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 2 พฤษภาคม 2014, 07:18:14 »
 :L4365: หาข้อมูลด้วยคน  ;D

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 2 พฤษภาคม 2014, 07:32:50 »
 :L4365:  ;D

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 76
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 2 พฤษภาคม 2014, 08:52:00 »
ท่อของหลำ ผมลองติดเจ้าอุ้ยอ้ายน้ำเงินของผม โดยส่วนตัวพอใจตีนต้น ประกอบกับใส่กล่องคันเร่งอยู่ เข้าใจไปเองว่าเกลียวที่อั้นในท่อจะเก้บทอร์คไว้ใช้ในตีนต้น ส่วนตีนปลายเนื่องด้วยเป็นการส่งไอเสียแบบหมุนคงทำให้คายไอเสียโดยการดึงจากปลายท่อ อาจจะทำให้ไหลดีขึ้น  ความเห็นส่วนตัวสำหรับเครื่องเบนซิลที่ติดแก๊ส การอั้นการคายไอเสียในช่วงรอบปกติ อาจมีผลต่อความร้อนที่สะสมเพิ่มขึ้น  แนะนำให้โทรถามผู้ผลิตโดยตรงจะดีกว่าครับ อาจจะ กลายเป็นติดแล้วมีผลต่อความร้อน ประเด็นนี้น่ากลัวกว่านนะครับ สำหรับเบนซิล 

โดยส่วนตัวที่เคยใช้เบนซิลติดแก๊ส V6 4,000cc  การตัดแคท และ เดินเฮดเดอร์ มีผลดีกว่าการอั้นไอเสียไว้ใช้ตีนต้น รอพี่ๆท่านอื่นให้ความเห็นอีกครั้งนะครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 2 พฤษภาคม 2014, 09:22:46 »
ท่อของหลำ ผมลองติดเจ้าอุ้ยอ้ายน้ำเงินของผม โดยส่วนตัวพอใจตีนต้น ประกอบกับใส่กล่องคันเร่งอยู่ เข้าใจไปเองว่าเกลียวที่อั้นในท่อจะเก้บทอร์คไว้ใช้ในตีนต้น ส่วนตีนปลายเนื่องด้วยเป็นการส่งไอเสียแบบหมุนคงทำให้คายไอเสียโดยการดึงจากปลายท่อ อาจจะทำให้ไหลดีขึ้น  ความเห็นส่วนตัวสำหรับเครื่องเบนซิลที่ติดแก๊ส การอั้นการคายไอเสียในช่วงรอบปกติ อาจมีผลต่อความร้อนที่สะสมเพิ่มขึ้น  แนะนำให้โทรถามผู้ผลิตโดยตรงจะดีกว่าครับ อาจจะ กลายเป็นติดแล้วมีผลต่อความร้อน ประเด็นนี้น่ากลัวกว่านนะครับ สำหรับเบนซิล 

โดยส่วนตัวที่เคยใช้เบนซิลติดแก๊ส V6 4,000cc  การตัดแคท และ เดินเฮดเดอร์ มีผลดีกว่าการอั้นไอเสียไว้ใช้ตีนต้น รอพี่ๆท่านอื่นให้ความเห็นอีกครั้งนะครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับพี่เอ เรื่องใช้กับเครื่องติดแก็ส ไม่มีปัญหาครับ ทางร้านเค้าบอกมา แต่เรื่องความร้อนนี้น่าสนใจ เดี๋ยวผมลองถามทางร้านดูครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 2 พฤษภาคม 2014, 09:31:18 »
เพื่อเป็นข้อมูลเพิ่มเติม

ผมโทรไปสอบถามเรื่องความร้อนแล้วครับพี่เอ เค้าให้ข้อมูลว่าจากเดิมรถผมจะมีแคท ตามรูปด้านล่าง

เค้าบอกว่าเวลาไอเสียออกผ่านแคทจะมีอาการอั้นมากกว่า พอเราเปลี่ยนใส่พักกลางแบบใบพัด จะทำให้ไอเสียออกได้เร็วกว่า ความร้อนสะสมจะน้อยกว่าด้วยซ้ำครับ

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 76
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 2 พฤษภาคม 2014, 12:02:56 »
เพื่อเป็นข้อมูลเพิ่มเติม

ผมโทรไปสอบถามเรื่องความร้อนแล้วครับพี่เอ เค้าให้ข้อมูลว่าจากเดิมรถผมจะมีแคท ตามรูปด้านล่าง

เค้าบอกว่าเวลาไอเสียออกผ่านแคทจะมีอาการอั้นมากกว่า พอเราเปลี่ยนใส่พักกลางแบบใบพัด จะทำให้ไอเสียออกได้เร็วกว่า ความร้อนสะสมจะน้อยกว่าด้วยซ้ำครับ

อืมม  งานนี้ เป็นผม ตัดสินใจ ใส่ครับ! ให้มันรู้ไป :L6419:  แคทลูกนั้น เอาไปขายได้หลายตังนะครับพี่เหน่ง ข้างในเป็นทองคำขาว ส่วนคนรับซื้อลองหาดูในเนทนะครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 2 พฤษภาคม 2014, 12:39:44 »
ถ้าใจผมเกินขึ้น50% คือใส่แน่นอนครับ เพียงแต่จุดนี้ผมไม่มีประสบการณ์ เลยลองเข้ามาหาข้อมูลก่อน

เผื่ออาจมีพี่ท่านใดมีประสบการณ์ จะได้ชี้แนะ หรือ แนะนำเพิ่มเติม หรือท้วงติง จะได้พิจารณาใหม่ครับพี่เอ

ออฟไลน์ สิทธิ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 2 พฤษภาคม 2014, 14:37:07 »
ขอตอบในฐานะคนเคยติดท่อหลำฯ / ในฐานะใช้ V6 3000 / ในฐานะอยากใส่ HKS เหมือนกัน       นะครับ
- ท่อของหลำผมติดตั้งกับรถคันเก่ามา 3-4 ปีที่แล้ว    ติดตั้งปุ้บวิ่งลองดู  ออได้ผลวิ่งมันส์ดี เหมือนจะแรงขึ้น  พอวิ่งได้รอบถอนคันเร่งนิดหน่อย รอบตก  แต่ความเร็ว ไม่ลดลง    พอสัก 3-4 คุ้นเท้าแล้ว   เหมือนประสิทธิภาพที่ได้ตอนแรกหายไป 555  พอที่ร้านออกรุ่นใหม่เรียกใส่ไข่  ผมก็ ไปติดเพิ่มอีก  ประสิทธิภาพก็ดีขึ้นอีก  แต่ตอนติดตั้งรอบ2 สนิมแดกท่อสแตนเลส  ผมก็เลยงง ถามไปว่าทำไปสนิมมันขึ้นเยอะอย่างนี้    ปลายท่อมันก็ร้อนแต่ไม่เห็นสนิมมันขึ้นขนาดนี้ ยังติดใจถึงทุกวันนี้เลยครับ   สรุป ผมว่าสินค้าเขาก็ดีก็ผมตามที่เค้าโฆษณาแหละครับ  แต่ให้ผมติดตอนนี้อีกรอบกับเจ้า V6 คันนี้ ผมขอไม่ติด
- ผมสนใจของท่ออีกเจ้ามากกว่าสุ่มเสียงเร้าใจ(แต่เมียคงจะเขกกะโหลก)   ราคาก็พอ ๆกับท่อ HKS ตรงนี้และที่หนักใจ  แต่ก็ดูสมราคานะครับ   ส่วนประสิทธิภาพยังไม่รู้ครับเห็นมีคลิ๊ปโชว์แค่ 3คันเอง   แค่นี้ก็ร้องซี๊ดอยากวิ่งไปติดแล้ว  ไว้ผมไปติดเป็นหนูลองยา แล้วจะมาบอก ชาวเบนซิล v6 นะครับ :sd42:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 2 พฤษภาคม 2014, 18:00:25 »
ขอตอบในฐานะคนเคยติดท่อหลำฯ / ในฐานะใช้ V6 3000 / ในฐานะอยากใส่ HKS เหมือนกัน       นะครับ
- ท่อของหลำผมติดตั้งกับรถคันเก่ามา 3-4 ปีที่แล้ว    ติดตั้งปุ้บวิ่งลองดู  ออได้ผลวิ่งมันส์ดี เหมือนจะแรงขึ้น  พอวิ่งได้รอบถอนคันเร่งนิดหน่อย รอบตก  แต่ความเร็ว ไม่ลดลง    พอสัก 3-4 คุ้นเท้าแล้ว   เหมือนประสิทธิภาพที่ได้ตอนแรกหายไป 555  พอที่ร้านออกรุ่นใหม่เรียกใส่ไข่  ผมก็ ไปติดเพิ่มอีก  ประสิทธิภาพก็ดีขึ้นอีก  แต่ตอนติดตั้งรอบ2 สนิมแดกท่อสแตนเลส  ผมก็เลยงง ถามไปว่าทำไปสนิมมันขึ้นเยอะอย่างนี้    ปลายท่อมันก็ร้อนแต่ไม่เห็นสนิมมันขึ้นขนาดนี้ ยังติดใจถึงทุกวันนี้เลยครับ   สรุป ผมว่าสินค้าเขาก็ดีก็ผมตามที่เค้าโฆษณาแหละครับ  แต่ให้ผมติดตอนนี้อีกรอบกับเจ้า V6 คันนี้ ผมขอไม่ติด
- ผมสนใจของท่ออีกเจ้ามากกว่าสุ่มเสียงเร้าใจ(แต่เมียคงจะเขกกะโหลก)   ราคาก็พอ ๆกับท่อ HKS ตรงนี้และที่หนักใจ  แต่ก็ดูสมราคานะครับ   ส่วนประสิทธิภาพยังไม่รู้ครับเห็นมีคลิ๊ปโชว์แค่ 3คันเอง   แค่นี้ก็ร้องซี๊ดอยากวิ่งไปติดแล้ว  ไว้ผมไปติดเป็นหนูลองยา แล้วจะมาบอก ชาวเบนซิล v6 นะครับ :sd42:

:sd23: ขอบคุณพี่สิทธิ์มากเลยครับที่มาแบ่งปันประสบการณ์ ฟังดูแล้วเหมือนจะมีผลไม่มาก ว่าแต่อีกเจ้าที่ว่า พอจะชี้เป้าได้มั้ยครับ จะได้เป็นข้อมูลและทางเลือกเพิ่มเติมครับ

ออฟไลน์ การ์ณ-T.Karn

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2014, 11:33:10 »
ขอเฝ้าติดตามด้วยอีกคนครับ