ผู้เขียน หัวข้อ: review เทสตัวกระจากสัญญาณ GPS  (อ่าน 13409 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูดิท

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 10
review เทสตัวกระจากสัญญาณ GPS
« เมื่อ: 2 เมษายน 2014, 23:07:32 »
              หลังจากได้ตัวกระจายสัญญาณ GPS  มา ก็นั่ง งง มันอยู่ว่าจะติดอย่างไรหว่าต้องต่อตรงไหน พอดีเหลือบไปเห็นในรถว่ามี่ adater ตัวต่อ USB เหลืออยู่ช่อง 1 จึงจัดการติดตั้งซะ (ผมซื้อตัวต่อจากที่จุดบุหรี่ 4 ใน 1 ) หลังจากนั้นก็ต่อเทสวิ่งกันเลยครับ ผมใช้ติดบริเวณหลังคาท้ายรถ เหมือนของพี่ตู่ แล้วลากสายมาเข้าหน้าต่างคนขับ (อนาคตต้องหาวิธีที่เก็บสายให้ดีกว่านี้ รอลอกการบ้านจากพวกพี่ๆอยู่ครับ ) เริ่มเทสกันเลยครับ หลังจากติด ปรากฎว่า สัญญาณแรงมาก จับสัญญาณดาวเทียมได้ทุกตัวแถมแรงอีกตากหาก หลังจากเมื่อก่อน มีแค่ 4 แท่ง  ทดลองวิ่งใต้ทางด่วนโทลเวย์ รังสิต -ดินแดง รับสัญญาณได้ตลอดเส้นทางสัญญาณไม่มีหลุด ครับ ประทับใจสุดๆ ขอบคุณพี่ๆที่แนะนำครับ

ข้อสังเกตุ ผมกังวลว่าเวลาฝนตกมันจะกันน้ำไหม กลัวน้ำซึมเข้าตัวรับสัญาณภายนอก และตากแดดนานๆ มันจะเสียไหม รถผมจอดกลางแดดตลอดวันเลยครับ หากพี่ๆมีคำแนะนำบอกด้วยนะคร๊าบ ขอบคุณครับ ขอโทษที่ไม่ได้ลงรูปครับ ขอบคุณครับ  :sd10:

ออฟไลน์ ติงลี่..

• Pa Mania
  • *
  • Like: 108
Re: review เทสตัวกระจากสัญญาณ GPS
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 2 เมษายน 2014, 23:13:33 »
ไวมากเลยครับพี่ภูดิท ..  :L2734: :L2734: :L2734:
รักเหมือนพี่เหมือนน้อง ช่วยกันป้องปฐพี

ออฟไลน์ ติงลี่..

• Pa Mania
  • *
  • Like: 108
Re: review เทสตัวกระจากสัญญาณ GPS
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 3 เมษายน 2014, 00:07:38 »
มาลองเทสแบบดิบๆก่อนครับ
ทดสอบสัญญานในบ้านครับ

อันนี้เปิดแบบ ตัวรับก็อยู่ในบ้านเหมือนกัน
สัญญานดีขึ้นมาก

รักเหมือนพี่เหมือนน้อง ช่วยกันป้องปฐพี

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 3 เมษายน 2014, 08:01:02 »
 :L4365: :L4365: :L4365:

สงสัย หยุดยาวนี้ ต้องลองเอามาลูบๆ คลำๆ ซะหน่อยแล้ว ;) ;) ;)
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 3 เมษายน 2014, 08:30:47 »
              หลังจากได้ตัวกระจายสัญญาณ GPS  มา ก็นั่ง งง มันอยู่ว่าจะติดอย่างไรหว่าต้องต่อตรงไหน พอดีเหลือบไปเห็นในรถว่ามี่ adater ตัวต่อ USB เหลืออยู่ช่อง 1 จึงจัดการติดตั้งซะ (ผมซื้อตัวต่อจากที่จุดบุหรี่ 4 ใน 1 ) หลังจากนั้นก็ต่อเทสวิ่งกันเลยครับ ผมใช้ติดบริเวณหลังคาท้ายรถ เหมือนของพี่ตู่ แล้วลากสายมาเข้าหน้าต่างคนขับ (อนาคตต้องหาวิธีที่เก็บสายให้ดีกว่านี้ รอลอกการบ้านจากพวกพี่ๆอยู่ครับ ) เริ่มเทสกันเลยครับ หลังจากติด ปรากฎว่า สัญญาณแรงมาก จับสัญญาณดาวเทียมได้ทุกตัวแถมแรงอีกตากหาก หลังจากเมื่อก่อน มีแค่ 4 แท่ง  ทดลองวิ่งใต้ทางด่วนโทลเวย์ รังสิต -ดินแดง รับสัญญาณได้ตลอดเส้นทางสัญญาณไม่มีหลุด ครับ ประทับใจสุดๆ ขอบคุณพี่ๆที่แนะนำครับ

ข้อสังเกตุ ผมกังวลว่าเวลาฝนตกมันจะกันน้ำไหม กลัวน้ำซึมเข้าตัวรับสัญาณภายนอก และตากแดดนานๆ มันจะเสียไหม รถผมจอดกลางแดดตลอดวันเลยครับ หากพี่ๆมีคำแนะนำบอกด้วยนะคร๊าบ ขอบคุณครับ ขอโทษที่ไม่ได้ลงรูปครับ ขอบคุณครับ  :sd10:
ตัวเสาอากาศภายนอกเขาออกแบบมาใช้ภายนอกอยู่แล้วครับ อย่ากังวลเลย แต่มันจะอยู่กับเรานานมัยถ้าตากแดนนานๆนี่ผมยังไม่มีข้อมูลว่ามันพังก่อนวัยอันควร
เดี๋ยวหาข้อมูลมาอัพเดทให้ครับ
 :sd23:
ปล.ห้ามต่อไฟ 12 โวลท์ตรงปล็ก USB นะครับ ต้องต่อผ่านตัวแปลงไฟชุดที่ติดไปนะครับ มันใช้ไฟ  5 โวลท์นะครับ (เผื่อลืม)

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Pa Mania
  • *
  • Like: 127
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 3 เมษายน 2014, 09:32:46 »
ตัวเสาภายนอกน่าจะทนเอาการอยู่นะครับ
อย่างตัวของผมก็แปะบนหลังคารถ ผ่านร้อน หนาว แดดมา 4 ปีแล้ว ยังรับสัญญาณได้ดีอยู่ครับ  :)

tod

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 3 เมษายน 2014, 14:06:24 »
ตัวเสาภายนอกน่าจะทนเอาการอยู่นะครับ
อย่างตัวของผมก็แปะบนหลังคารถ ผ่านร้อน หนาว แดดมา 4 ปีแล้ว ยังรับสัญญาณได้ดีอยู่ครับ  :)

พี่อ๊อดถ้าว่างรบกวนถ่ายรูปแนวทางการเดินสายนำสัญญาณมาให้พี่ๆเขาเป็นแนวทางหน่อยครับ  คิดว่าของพี่ต้องปราณีตอยู่แล้ว
รบกวนด้วยครับพี่อ๊อด

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 3 เมษายน 2014, 14:41:22 »
พี่อ๊อดถ้าว่างรบกวนถ่ายรูปแนวทางการเดินสายนำสัญญาณมาให้พี่ๆเขาเป็นแนวทางหน่อยครับ  คิดว่าของพี่ต้องปราณีตอยู่แล้ว
รบกวนด้วยครับพี่อ๊อด

ผมคิดว่า พี่อ็อด คงคิดอยู่ในใจว่า ของตรู ก็ยังเก็บไม่เรียบร้อยเลย

หรือ สายไหนเป็นสายไหน เพราะ ใต้หลังคาเต็มไปหมด  :sd42: :sd42: :sd42:
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

tod

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 3 เมษายน 2014, 15:27:49 »
หาข้อมูลมาให้แล้ว  ตัวเสาอากาศมันไม่ได้มีวงจรอีเลคทรอนิคส์แต่อย่างไร(ไม่เหมือน LNB ของดาวเทียว)มันก็คือเสาอากาศแบบ FM ทัวไป เพียงแต่ว่ามันใช้ในย่านความถี่สูงก็เลยแลมด้ามันสั้นนิดเดียว ที่นี้แล้วแต่ใครจออกแบบมาให้เป็นรูปแบบใด เท่าที่นิยมก็จะเป็นรูปแบบที่เห็นกันอยู่ครับ
-เมื่อแกะฝาออกมาดูจะเป็นแบบนี้ครับ

จากรูป
จะมีแผ่นปริ้นวางซ้อนกัน 2 ชิ้น ขนาดตามความเหมาะสมกับความถี่
แผ่นบนคือสายอากาศ  // แผ่นล่างคือกราวด์แพน  วางอยู่ระห่างที่เหมาะสม ส่วนตัวบอร์ดี้ดำๆด้านนอกเอาไว้กันฝุ่น/แดด/ฝน หากแตกหรือรัวก็หาวัสดุหลาสติกอื่นๆมาห่อ
หุมแทนของเดิมได้ตามใจชอบได้เลย

หรือใครอยาก DIY ทำเสาอากาศ GPS เองก็ได้ตามนี้ครับเขาคำนวนมาให้เรียบร้อยแล้ว

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 4 เมษายน 2014, 09:20:38 »
ตัวเสาอากาศภายนอกเขาออกแบบมาใช้ภายนอกอยู่แล้วครับ อย่ากังวลเลย แต่มันจะอยู่กับเรานานมัยถ้าตากแดนนานๆนี่ผมยังไม่มีข้อมูลว่ามันพังก่อนวัยอันควร
เดี๋ยวหาข้อมูลมาอัพเดทให้ครับ
ปล.ห้ามต่อไฟ 12 โวลท์ตรงปล็ก USB นะครับ ต้องต่อผ่านตัวแปลงไฟชุดที่ติดไปนะครับ มันใช้ไฟ  5 โวลท์นะครับ (เผื่อลืม)
แล้วถ้าต่อกับตัวนี้ ได้ไหมครับ พี่ทศ ดูที่สเปค out put 5V 1A

tod

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 4 เมษายน 2014, 09:37:07 »
แล้วถ้าต่อกับตัวนี้ ได้ไหมครับ พี่ทศ ดูที่สเปค out put 5V 1A

เอาที่ในชุดของผมจะทนกว่าครับ  (5V 3A) ถ้าจ่ายไฟต่อเนื่องที่ต่อกับโหลดตลอดเวลาน่าจะอยู่ที่ 2 A กว่าๆ
ส่วนของพี่ต๋อง 1 A จริง แต่อยู่ที่ MAX ถ้าจายไฟตลอดยาวๆกลัวมันจะไปก่อนวัยอันควรครับ
แต่ใช้ได้นะพี่ไม่ได้ห้ามครับ
 :L2904:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 4 เมษายน 2014, 09:58:51 »
เอาที่ในชุดของผมจะทนกว่าครับ  (5V 3A) ถ้าจ่ายไฟต่อเนื่องที่ต่อกับโหลดตลอดเวลาน่าจะอยู่ที่ 2 A กว่าๆ
ส่วนของพี่ต๋อง 1 A จริง แต่อยู่ที่ MAX ถ้าจายไฟตลอดยาวๆกลัวมันจะไปก่อนวัยอันควรครับ
แต่ใช้ได้นะพี่ไม่ได้ห้ามครับ
 :L2904:
ขอบคุณครับพี่ทศ ความต้องการของผมคือ เพื่อไปเสียบปลั๊ก 4 in 1 งั้นไปหาแบบ มากหรือเท่ากับ 3A  หรือเอาของในชุดไปหาหัวปลั๊ก มาต่อเข้า  :L2761:

tod

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 4 เมษายน 2014, 14:06:32 »
ขอบคุณครับพี่ทศ ความต้องการของผมคือ เพื่อไปเสียบปลั๊ก 4 in 1 งั้นไปหาแบบ มากหรือเท่ากับ 3A  หรือเอาของในชุดไปหาหัวปลั๊ก มาต่อเข้า  :L2761:
อุตส่าห์หาตัวจ่ายไฟแบบไม่ต่องเสียบช่องจุดบุหรี่มาให้แล้วเพื่อต้องการไมให้เกะกะและให้ติดตั้งแบบหลบเนียนๆให้แล้ว 5555
ถ้ามีช่องเหลือให้เสียบก็ตามสดวกเลยพี่
 :L2734:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 4 เมษายน 2014, 14:21:01 »
อุตส่าห์หาตัวจ่ายไฟแบบไม่ต่องเสียบช่องจุดบุหรี่มาให้แล้วเพื่อต้องการไมให้เกะกะและให้ติดตั้งแบบหลบเนียนๆให้แล้ว 5555
ถ้ามีช่องเหลือให้เสียบก็ตามสดวกเลยพี่
 :L2734:
ความต้องคือ เปิด-ปิด ได้ ครับ

tod

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 4 เมษายน 2014, 14:28:05 »
ความต้องคือ เปิด-ปิด ได้ ครับ
ใช้สวิทซ์เปิดปิดสะดวกดีกว่ามัยพี่ ดีกว่าเสียบดึงปลั๊กเข้าออกอยู่ครับ
 :L2761:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 4 เมษายน 2014, 15:00:52 »
ใช้สวิทซ์เปิดปิดสะดวกดีกว่ามัยพี่ ดีกว่าเสียบดึงปลั๊กเข้าออกอยู่ครับ
 :L2761:

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Pa Mania
  • *
  • Like: 127
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 4 เมษายน 2014, 15:03:03 »

ผมคิดว่า พี่อ็อด คงคิดอยู่ในใจว่า ของตรู ก็ยังเก็บไม่เรียบร้อยเลย

หรือ สายไหนเป็นสายไหน เพราะ ใต้หลังคาเต็มไปหมด  :sd42: :sd42: :sd42:

รู้ทัน 555

ของผมร้อยผ่านกระจกหน้าลงมาเข้าห้องเครื่อง
แล้วร้อยเข้ารู้มายังห้องโดยสาร
ที่เหลือก็ซุกใค้พรมครับ ไม่ได้เก็บเรียบร้อย แค่ซ่อนไม่ให้เห็นครับ ;D

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 4 เมษายน 2014, 20:47:06 »
รู้ทัน 555

ของผมร้อยผ่านกระจกหน้าลงมาเข้าห้องเครื่อง
แล้วร้อยเข้ารู้มายังห้องโดยสาร
ที่เหลือก็ซุกใค้พรมครับ ไม่ได้เก็บเรียบร้อย แค่ซ่อนไม่ให้เห็นครับ ;D

นี่แหล่ะ ช่างตัวจริง เห็นร้อยทั้งร้อย ทำให้ เพื่อน นี่เนี้ยบเลย
แต่ของ ตัวเอง ซุกๆ แค่ไม่เกะกะ  :sd42: :sd42: :sd42:
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html