ผู้เขียน หัวข้อ: ***กล่องคันเร่งไฟฟ้า*** ทำไมผมถึงใช้ และปัจจุบันทำไมถึงใช้ตัวนี้  (อ่าน 184803 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 127
"จะได้มีของให้ได้ลุ้น ซึ่งผมพยายามติดต่อจะให้มีลุ้น แต่วันนั้นก็ไม่มีลุ้น เพราะลุ้นคงไม่ถูกใจพวกเรา"
พูดจากำกวมเดี๋ยวเถอะ.....
 :L2739:

ช่วงฟีลมาพอดี ของเลยขึ้น  ;D
เลยขอปล่อยออกไปนิดนึง
อ่านแล้วแปลกๆงงๆ ต้องขออภัยครับ  ;)

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
ครับผม เสาร์อาทิตย์นี้หยุดพัก
เดี๋ยวคงลงเพิ่มอีกวันจันทร์

นึกไปก็พิมพ์ไป ตามที่อยู่ในหัว
ไม่ได้เรียบเรียงไว้ก่อน
เป็นกระทู้เหมือนผมมาบ่นๆ เล่าๆสู่กันฟัง
ยิ่งถ้าฟีลมาก็ไหลยาวอ่านกันมันส์เลย  ;D
เจอกันที่ พระบรมรูปทรงม้า พี่อ็อด ลองของกัน  :L2739: :L2754: :L2754: :L2754: :L2901:

ออฟไลน์ บิ๊ก..GT

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
เรียน พี่นะ โดยรวมเท่าที่อ่านไม่เข้าใจหรอกคะ.... :L2739: แต่เท่าที่ทราบใส่เจ้ากล่องตัวนี้แล้วขับขี่น้องปา smooth ขึ้นก้อโอแล้วคะ
และขอขอบคุณล่วงหน้าพี่ๆ ที่จะช่วยติดตั้งกล่องให้ในวัน meeting ด้วยน่ะคะ :L2758: 
มิตรภาพและสิ่งดีดีหาได้ที่ บ้านปามาเนีย ><"

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
หัวกระทิข้นคลักอยู่ที่นี่เลย
ไม่ต้องไปหาที่ไหนอีกแล้ว
รออ่านต่อ
  :sd10: :sd01: :sd42:
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ DiN บดินทร์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
  • ..รัฐศาสตร์การไฟฟ้า..
 :L4373: เรียนพี่อ็อดและพี่ๆทุกท่านเคยใช้ ชุด combo set ของ cheetah tech ผมติดตั้งมาจะครึ่งปีแล้ว
แต่ยังไม่ทราบความหมายของแต่ละโหมดเลยครับ โหมด 1-10 ทั้งกล่องดันรางและกล่องคันเร่งไฟฟ้า มีความหมายว่าอย่างไร
คู่มือที่ได้รับมาก็มีแต่ความหมายของอักษรตัวย่อ...ขอ พี่ๆ ช่วยอธิบายความหมายของแต่ละโหมดก่อนที่จะก้าวข้าม
ไปสู่รุ่นใหม่กว่า cheetah tech combo set หรือถ้ามีคู่มือกรุณาช่วยชี้เป้าด้วยคร้าบ ตอนนี้ขับแค่โหมดเดียวตั้งแต่ติดตั้งมาครับ
ขอบพระคุณทุกๆท่านคร้าบบบบ :L4399: :L4399: :L4399:

ออฟไลน์ เต้ย แม่กลอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 52
  • काली दास
    • EVO Hosting
บอกเลยตัดสินใจไม่ผิดที่ยอม  :L6415:

แม้จะใช้เวลาตัดสินใจ นานพอสมควร

แต่  :L6415: ไปแล้วตุ้มค่า กับสิ่งที่ได้รับมาครับ

:sd27:
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

• Pa Mania
  • *
:L4373: เรียนพี่อ็อดและพี่ๆทุกท่านเคยใช้ ชุด combo set ของ cheetah tech ผมติดตั้งมาจะครึ่งปีแล้ว
แต่ยังไม่ทราบความหมายของแต่ละโหมดเลยครับ โหมด 1-10 ทั้งกล่องดันรางและกล่องคันเร่งไฟฟ้า มีความหมายว่าอย่างไร
คู่มือที่ได้รับมาก็มีแต่ความหมายของอักษรตัวย่อ...ขอ พี่ๆ ช่วยอธิบายความหมายของแต่ละโหมดก่อนที่จะก้าวข้าม
ไปสู่รุ่นใหม่กว่า cheetah tech combo set หรือถ้ามีคู่มือกรุณาช่วยชี้เป้าด้วยคร้าบ ตอนนี้ขับแค่โหมดเดียวตั้งแต่ติดตั้งมาครับ
ขอบพระคุณทุกๆท่านคร้าบบบบ :L4399: :L4399: :L4399:

ที่พี่ดินทร์ว่าชุด combo set ของ cheetah tech ในที่นี้คงหมายถึง

กล่อง 2 ใบ ที่ประกอบด้วย กล่องนึงทำหน้าที่เป็นกล่องดันราง อีกกล่องทำหน้าที่เป็นกล่องคันเร่งไฟฟ้า
โดยมี Smart Guage 1 ตัว สามารถควบคุมการปรับเลือกโหมดได้ทั้ง 2 กล่อง

กล่อง Cheetah Tech ที่ทำหน้าที่เป็นกล่องดันราง ซึ่งมีหลักการในการจูนตามที่ได้เคยอธิบายไปในกระทู้นี้ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,88.0.html

ถึงแม้จะมีหน้าตา และตัวกล่องเหมือนกันกับที่ผมและใครหลายๆคนที่ใช้ กล่องข้าวน้อย 2
แถมมีโหมด LOCK ECO STD RACE1-10 เหมือนกัน
แต่สิ่งที่แตกต่างกันคือ ค่าการจูนที่อยู่ในโหมด RACE1-10

ซึ่งโหมด RACE1-10 นี้ ผม พี่นะ ร้าน iFrit และที่ปรึกษารั้วสังกะสี ได้ร่วมกันทดสอบ ปรับจูนค่าใหม่ทั้งหมด
เพื่อให้ได้ค่าการจูนที่ตอบสนองเข้ากับรถ Pajero Sport ให้มากที่สุด
ยึดหลักการจูนที่ไม่มากเกินไป จนเกินค่าเซฟตี้แฟคเตอร์ของเครื่อง เพื่อไม่ให้เครื่องพังก่อนเวลาอันควร
ยึดหลักการตอบสนองของเครื่อง ความแรงของเครื่อง ที่ขึ้นอย่างสมูท เนียนตั้งแต่ออกตัว ไม่กระชากมากไปจนอาจมีปัญหาได้ต่อเกียร์และเฟืองท้าย
ไม่กระชากมากอย่างที่วัยรุ่นชอบ เพื่อให้รถออกตัวได้อย่างสมราคา เป็นรถครอบครัว
ยึดหลัก จูนให้เหลือโหมดที่ใช้งานได้จริง ให้เหลือเลือกได้น้อยที่สุดเพื่อการในไปใช้งานในแต่ละสภาพถนน หรือตามสภาพการขับขี่ หรือตามความชอบ
ตาม concept รถใช้งาน รถครอบครัว รถสำหรับคนที่ไม่ต้องมาดูแลหรือต้องคอยปรับนั่น ปรับนี่ให้วุ่นวาย
สุดท้ายกล่องข้าวน้อย 2 ก็ได้โหมดที่ลงตัวไม่กี่โหมดที่ใช้งานได้จริง

และเนื่องจากความต้องการในการจูนเพื่อให้เข้ากันกับรถ Pajero Sport จึงทำให้ได้เห็นข้อด้อยของกล่องข้าวน้อย 2 หรือกล่อดันราง Cheetah Tech
ที่ไม่สามารถปรับจูนบางช่วงของรอบเครื่องได้อย่างที่ต้องการ และไม่สามารถปรับจูนค่าการหลอกอย่างละเอียดอย่างที่เราต้องการ
ซึ่งถือเป็นสิ่งสำคัญมากในการจูนดันราง ให้ได้ประสิทธิภาพสูงสุด บนค่าความปลอดภัยของเครื่อง
และการตอบสนองอย่างที่ได้กล่าวไป

ทางร้าน iFrit จึงถือกำเนิด กล่องปิ่นโต ที่เราๆเรียกกัน
ซึ่งสามารถแก้จุดด้อยในการจูนให้ได้ตามที่เราต้องการ ได้ทั้งหมด

หากเห็นที่หน้าจอ notebook เราสามารถจูนกล่องปิ่นโต ได้คล้ายๆกับมีปุ่มอีควอไรเซอร์ในเครื่องเสียง มากกว่า 1000 อันไห้เราได้ปรับ
แต่กับกล่อง Cheetah Tech หรือกล่องข้าวน้อย 2 มีคล้ายๆกับปุ่มอีควอไรเซอร์ให้เราปรับแค่ 20 กว่าอันเท่านั้น

นั่นคือกล่องดันราง Cheetah Tech ใช้กับ Pajero Sport เราได้ดีครับ แต่จะดีกว่าหากได้ปรับจูนกับรถ Pajero Sport จริงๆ
บนความชำนาญและข้อมูลเครื่องยนต์ที่มี บวกประสปการณ์ของผู้จูนและผู้ทดสอบการขับขี่เพื่อรับรู้การตอบสนองของเครื่อง

ส่วนกล่องคันเร่งก็เช่นกัน หากได้รับการปรับจูนให้ตอบสนองอย่างที่เราต้องการ
ที่ไม่ใช้โหมดสำเร็จที่กล่องมักจะมีมาแล้วเป็นค่ากลางๆสำหรับรถทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ
มันย่อมให้การตอบสนองที่สมบูรณ์กับ Pajero Sport ที่เราใช้ๆกันอยู่มากขึ้นไปอีกครับ
โดยไม่ต้องคอยมาเลือกปรับโหมดไป ปรับโหมดมา แบบชอบโหมดนั้น ชอบโหมดนี้ ออกตัวชอบโหมดเบอร์ 9 แต่ขับลอยตัวชอบเบอร์ 5
ปรับอยู่นั่นแหละ เสีย concept รถครอบครับปามาเรียครับผม

ไม่ว่าจะกล่องดันราง กล่องคันเร่งล้วนต้องได้รับการปรับจูนให้เข้ากับรถเรามากที่สุด เพื่อให้ได้รสชาติหรือตอบสนองอย่างใกล้เคียงกับที่เราต้องการ
ไม่ใช่สำเร็จรูปแบบมาม่าคัพ ใส่น้ำร้อนแล้วกินได้เลย กินแล้วก็อิ่มผ่านไป 1 มื้อ
แต่หากจะดีมากถ้าให้กุ๊กปรุงมาม่าให้ได้รสอย่างที่เราชอบ ไม่เผ็ด ไม่หวานเกินไป หรือเอาเผ็ดๆแต่เรายังทานได้ไม่เสียสุขภาพ
ขอชูรสน้อยๆหน่อยนะ หรือไม่ใส่เลย ทานไปสุดท้ายอิ่มเหมือนกัน แต่มีความสุขกว่าเยอะเลย  :L4398:

นี่แหละครับ ที่ทำไมเราต้องปรึกษาถามผู้รู้หลายๆท่าน รวมทั้งหาข้อมูลกันมากมายขนาดนี้
ทำให้สิ่งที่ผมและพี่นะได้พิมพ์มาให้อ่านเกิดมาจากสิ่งที่ได้รับรู้ ได้ฟัง ได้อ่าน ได้ลอง ไม่ใช่ไป copy จากที่อื่นหรือหาจาก GOOGLE มาให้อ่านกัน  :)

พอดีฟีลมา  :) ผมพิมพ์ซะยาวเลยครับพี่ดิน ก็เผื่อพี่ๆท่านอื่นๆจะได้รับรู้ไปด้วยเลย :sd23:

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
ถามว่าผมกับพี่นะ เคยลองโหมดเดิมๆของกล่องดันราง Cheetah Tech มั้ย
 ตอบว่าเคยครับ

ถามว่าผมกับพี่นะ เคยลองโหมดเดิมๆของกล่องัคนเร่งไฟฟ้า Cheetah Tech มั้ย
 ตอบว่าเคยครับ

ระหว่างที่ลองหรือลองเสร็จไปแล้ว เราทั้งคู่ต่างสงสัย ประหลาดใจ ส่ายหน้า ถึงการตอบสนองของทั้ง 2 ตัว
และลงความเห็นว่า "มันยังไม่ใช่" และน่าจะทำได้ดีกว่านี้ หากได้จูนใหม่  :)

ของดีๆที่ให้การตอบสนองอย่างที่เราทั้งคู่ถึงกับประหลาดใจ และชอบอย่างมากก็มีในท้องตลาดครับ
แต่บอกตามตรงว่า "ราคามันเกินเอื้อมไป"

ออฟไลน์ DiN บดินทร์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
  • ..รัฐศาสตร์การไฟฟ้า..
 :L4373: ขอขอบคุณพี่อ็อด ที่ช่วยขยายความครับ ขอจองพื้นที่ไว้ก่อนเดี๋ยวมาเพิ่มรูปภาพ เพื่อความชัดเจนครับผม :L4399: :L4399: :L4399:

ออฟไลน์ ตุ้ย - นนทบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
ได้ความรู้ดีมากเลยครับ

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
ความรู้ไม่ค่อยมี ต้องอ่านซ้ำหลายๆ รอบ ;D ;D ;D

รู้แต่ว่า ติดแล้วแตกต่างในทิศทางที่ต้องการอย่างเห็นได้ชัดครับ :L2900: :L2900: :L2900:
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ เอก-ยองฮิ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
 :L2900: พี่ๆยอมเป็นหนู แล้วมาแบ่งปันสมาชิกอีก  :L6428: เลยครับ
รัฐภูมิ อุตตมากร
 7/12   ถนน ทางไผ่4   ตำบล เชิงเนิน
อำเภอ เมือง จ.ระยอง 21000
TEL.0819859099

ออฟไลน์ สุนทร

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
  • ลูกศิษย์ปามาเนีย
    • -
..... :sd23: :sd23: :sd23:.......ขอบคุณครับ อาจารย์ แต่ของผมได้มายังไม่ได้ติดตั้งเลยครับ...
เงยหน้าไม่อายฟ้า ก้มหน้าไม่อายดิน พอ

• Pa Mania
  • *
หลังจากที่เลือกใช้กล่องคันเร่ง Boost Speed MKII ไปแล้ว
ผมก็ยังคงใช้โหมดเดิมๆที่ตัวกล่องมีมาให้
ตอนนั้นยังจูนเองไม่ได้ ผมก็ยังคงขับแบบปรับโหมดไปมา เบอร์ 5 สลับกับเบอร์ 3
บางทีก็เบอร์ 3 สลับกับเบอร์ 1

ก็ถือว่าถูกใจผมอยู่ครับกับความรู้สึกในการกดคันเร่งที่ดีขึ้น
พี่ๆหลายๆคนที่ติดในช่วงนั้นก็ชอบ แต่บางคนก็ติดตามเพื่อนเพราะเห็นว่าได้ราคามาไม่แพง น่าสนใจ

มิตติ้งที่สำคัญๆ ก็จะถูกเรียกร้องให้นำมาอีก

พี่ๆเราก็มาช่วยๆกันติดตั้งตามมิตติ้งต่างๆ

และช่วงเวลาของความน่าตื่นเต้นก็มาถึง ต้นมกราคา 2556
(เวลาผ่านมา 1 ปีกว่านับจากที่ผมได้มีโอกาสลองกล่องคันเร่งไฟฟ้าตัวแรก
หรือเวลาผ่านมากว่าครึ่งปี หลังจากที่ซื้อ Boost Speed MKII ใช้)

ก่อนหน้านี้ผมได้ทำการติดต่อกับทางอู่ใจดีที่ส่งกล่องให้เรา เพื่ออยากจะขอยืมสายจูน
แต่ทางอู่ไม่มี จึงได้ส่งผมให้ไปรับที่ ECU Shop เองโดยตรง ไปในนามของอู่

ผมชวนพี่นะไปเป็นเพื่อนครับ เพราะต้องมีการรับฟังวิธีการใช้งานโปรแกรม วิธีการปรับจูนเบื้องต้น จะได้ช่วยๆกันถาม ช่วยๆกันฟัง
หลังจากนั้นก็ได้เจ้ากล่องเล็กๆ พร้อมสายที่ใช้สำหรับต่อเครื่องคอม โปรแกรมสำหรับลงเครื่องคอม 2 โปรแกรม
และสติกเกอร์ ECU Shop อีกหลายใบ ต้องขอขอบคุณทาง ECU Shop ด้วยครับ

ผมฝากให้ทางพี่นะเอาไปลองจูนเล่นดูก่อนครับ เพราะ Notebook ผมยังไม่พร้อม
พี่นะแกก็ได้รับคำชี้แนะจากที่ปรึกษารั้วสังกะสี จนทราบถึงวิธีการปรับ วิธีการลองเล่น ที่ภายหลังก็มีหลายๆสูตรมาให้พี่ๆได้ลองกัน
แกเรียกว่า "สูตรผีบอก"

จากที่ได้สายจูนมาแล้ว และหลังจากนั้นอีกไม่กี่สัปดาห์ วันที่ปามาเนียเราออกทริปภูทับเบิก
คืนวันเดินทางนั้นเอง ที่ปั้มน้ำมันจุดนับรวมตัว

ผมได้ให้พี่นะ ที่ได้ลองเล่นสายมาก่อนแล้ว ช่วยปรับจูนในแบบที่ผมคิดว่า น่าจะเป็นที่พอใจสำหรับผม
ทำการเสียบสายกันตรงนั้นเลย ใส่สูตรใหม่ลงไป สูตรในแบบของผม 1โหมด และสูตรผีบอกอีก 2-3 โหมด
และจะได้ลองขับช่วงที่เดินทางไปภูทับเบิกเลย ตื่นเต้นๆ

ฟีลลิ่งที่ผมต้องการ และคิดว่าน่าจะเป็นสูตรจูนแบบที่ผมคิดไว้เป็นอย่างไร ขออธิบายง่ายๆ ตามนี้ครับ

จากรูป graph ข้างบน

และเส้นสีเขียวนี้เองที่ผมใช้ ตั้งแต่ทริปภูทับเบิก มาจนถึงทุกวันนี้ 1 ปีกว่า ไม่ได้ปรับเปลี่ยนอีกเลย
และที่ตัวกล่องคันเร่ง ผมได้จูนเส้นสีเขียวนี้ ไว้ที่ โหมด A และก็ไม่ได้กดเปลี่ยนโหมดอีกเลยนับแต่นั้นมา

แม้ค่ำคืนบนภูทับเบิก พี่นะก็ยังไม่เว้นที่จะมีการใส่สูตรผีบอกให้พี่ๆที่ได้ติดกล่องไปแล้ว ได้เอาไปลองใช้

หลังๆไม่รู้ว่าที่ปรึกษารั้วสังกะสีและพี่นะ ได้มีการปรับสูตรกับไปถึงไหนแล้ว
แต่ผมก็คาดว่า คงไม่พ้น concept และ ฟิลลิ่งที่ปามาเนียเราได้วางไว้
นั่นคือ ไม่ได้เน้นทำรถให้แรง แต่เน้นให้รถตอบสนองได้ดีขี้น ขับได้สมูท และสนุกขึ้น

อ่านมาถึงตรงนี้ คงพอทราบกันแล้วว่า กล่องคันเร่งที่เราๆนำมาติดตั้งกัน
เพียงแค่มาเติมเต็มในส่วนของฟิลลิ่งคันเร่งบางช่วงที่ขาดไปแค่นั่น
หรือแค่เพิ่มความไวของคันเร่งให้ขับได้สนุกขึ้น ซึ่งมันไม่ได้ทำให้รถแรงขึ้น ถ้าเข้าใจหลักการณ์ที่ผมได้กล่าวอธิบายไปแล้ว
รถเรายังแรงและมีกำลังเท่าเดิมนั่นแหละ เพียงแต่เรารู้สึกว่ามันตอบสนองดีขึ้น จนดูเหมือนว่ารถแรงขึ้น เท่านั้นเอง  :)

ยังไม่จบครับ ไว้ว่างๆมาต่อกันอีก  :sd23:

ตามอ่านต่อในโพสถัดไปที่
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3020.msg100549.html#msg100549

ออฟไลน์ เจ๊ก สุวรรณภูมิ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
  • ที่นี่ประเทศไทย
หนังม้วนเดียวไม่จบ  ยิ่งอ่านยิ่งน่าติดตาม :sd10:

ออฟไลน์ พี่เล็ก เด็กมีนฯ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • ภูมิใจในชีวิตเรา
ยิ่งอ่าน ยิ่งเพลิน  :sd01:
ความรู้เรื่องรถเป็นศูนย์

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
เชื่อหรือไม่ว่า ทุ่มเท ใช้เวลา ศึกษาหาข้อมูลในผลิตภัณฑ์เพื่อมาแบ่งปันให้กับสมชขนาดนี้ แต่เคยถูกกล่าวหาว่ามีผลประโยชน์ส่วนตัว ได้รับผลตอบแทนจากพ่อค้าที่ใช้ผลิตภัณฑ์ของเขา ขณะเดียวกันก็ถูกหาว่าโจมตีคู่แข่งรายอื่นในตลาด ทำให้เขาเสียผลประโยชน์ ก่อให้เกิดความไม่สงบจากการโต้แย้ง เป็นอย่างงี้สักทุกอย่างที่พี่อ๊อด พี่นะ(โดยเฉพาะพี่นะ)หยิบขึ้นมารีวิว แต่ไม่เคยถามสักคำเลยว่า พวกเขาทำอะไรกันขนาดไหนถึงได้ซึ่งข้อมูลมา
เรื่องช่วงล่างก็อีกอย่าง เขาลองกันมากี่ยี่ห้อแล้วถึงมาสรุป ลองถึงขนาดถอดค่าต่างๆของยี่ห้อนั้นยี่ห้อนี้ที่เห็นว่าใช่ แล้วให้โรงงานในบ้างนราผลิตแบบcopyเลย เผื่อสมชจะได้ของดีในราคาย่อมเยาว์ไปใช้ เพียงแต่ว่า ทำยังไงคุณภาพก็ไม่เทียบเท่า ก็ต้องยอมรับและจำเป็นต้องจ่ายตามคุณภาพของสินค้า ถามว่าแล้วมีสิ่งที่ดีกว่ามั๊ย มีสิครับ แต่ก็ต้องแลกมาด้วยการลงทุนที่เกินความเหมาะสมตามconceptในการแต่งรถที่แนะนำกัน คหสต คร้าบ  :sd23:

ออฟไลน์ พี่เอ-A/Ukrit

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
เข้าใจท่องเเท้คับพี่กิต ขนาดผมพาลูกค้าไปเปลี่ยนเเละเเต่งของร้านหนองมลผมยังโดนลูกค้าถามเลยว่า"พี่ได้ค่าคอมป่ะเอามาลดเพิ่มให้ผมหน่อยสิ"  ผมก็ตอบที่ผมขับพาที่เนี่ยเพราะมันเเต่งเเล้วมันจบคับผมก็อยากพาคุณมาเเถมต่อราคาให้อีกตาหาก ผมก็เป็นพ่อค้า เเล้วก็เป็นเเค่ก็เเค่พ่อค้าคนนึงที่เห็นคนเเต่งรถผมก็มันส์ด้วยชอบส่วนตัวด้วยอยู่เเล้วร้านไหนผมไม่เกี่ยงเเละยินดีที่จะพาไปที่ที่ผมไว้ใจ  อีกอย่างมันคือการเเต่งรถคือการพักผ่อนของส่วนตัวผมคับรถใครไม่เกี่ยงอย่างให้เเต่งหมดทุกคันคับ55555  :L6415: :L6415: :L6428:
ชีวิคไม่สิ้นก็ดิ้นต่อไป

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
เข้าใจท่องเเท้คับพี่กิต ขนาดผมพาลูกค้าไปเปลี่ยนเเละเเต่งของร้านหนองมลผมยังโดนลูกค้าถามเลยว่า"พี่ได้ค่าคอมป่ะเอามาลดเพิ่มให้ผมหน่อยสิ"  ผมก็ตอบที่ผมขับพาที่เนี่ยเพราะมันเเต่งเเล้วมันจบคับผมก็อยากพาคุณมาเเถมต่อราคาให้อีกตาหาก ผมก็เป็นพ่อค้า เเล้วก็เป็นเเค่ก็เเค่พ่อค้าคนนึงที่เห็นคนเเต่งรถผมก็มันส์ด้วยชอบส่วนตัวด้วยอยู่เเล้วร้านไหนผมไม่เกี่ยงเเละยินดีที่จะพาไปที่ที่ผมไว้ใจ  อีกอย่างมันคือการเเต่งรถคือการพักผ่อนของส่วนตัวผมคับรถใครไม่เกี่ยงอย่างให้เเต่งหมดทุกคันคับ55555  :L6415: :L6415: :L6428:

ช่างคิดได้เนอะ  :sd06: ทุกวันนี้มีแต่คนคิดลบ พวกเรามาช่วยกันส่งเสริมการคิดบวกโดยการแบ่งปันทุกครั้งที่มีโอกาสกันดีกว่า  :L2756: