ผู้เขียน หัวข้อ: ช่างเติมน้ำมันเครื่องให้ 7 ลิตร ต้อง ถ่ายออกไหม  (อ่าน 5816 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูดิท

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 10
         ผมใช้บริการอู่ข้างนอกหมดประกันแล้ว เปลี่ยนน้ำมันเครื่องแล้วเติมใหม่ ช่างเติมให้ 7 ลิตร ผมจะไปถ่ายออกให้เหลือ 6 ลิตร เหมือนศูนย์เติมให้ ช่างบอกไม่ต้องถ่ายออกใช้ได้ ผมขอสอบถามพี่ว่า จำเป็นต้องถ่ายออกไหมครับ ขอบคุณครับ :sd23:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
ข้อเสียของการเติมน้ำมันเครื่องเกิน เช่น
ปัญหาเรื่องการระบายความร้อน, เครื่องทำงานหนักขึ้น, รถอืดและกินน้ำมัน(เชื้อเพลิง)
ถ้ารู้สึกว่า อืด ลงชัดเจนนั้นรีบไปเอาออกเลยครับ น้ำมันที่เกินไปมันจะไปหน่วงข้อเหวี่ยงให้หนืดกว่าปกติรถเลยอืดลง ปัญหานอกเหนือจากนี้คือเมื่อมันมีแรงหนืดมากกว่าปกติแรงดันในเครื่ิองก็จะมากตามส่ผลให้ซีลยางเสื่อมสภาพก่อนเวลาอันควร กรณีที่ควันท่วมนั้นคือเติมเกินไปมากๆๆจนน้ำมันเครื่องโดนดูดไปตอนเผาไหม้ไปด้วยกลายเป็นควันจำนวนมาก
ไปเจอวิธีเอาน้ำมันเครื่องออกแบบภูมิปัญญาชาวบ้าน  :L2734:

ออฟไลน์ เติ๊ก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
ข้อเสียของการเติมน้ำมันเครื่องเกิน เช่น
ปัญหาเรื่องการระบายความร้อน, เครื่องทำงานหนักขึ้น, รถอืดและกินน้ำมัน(เชื้อเพลิง)
ถ้ารู้สึกว่า อืด ลงชัดเจนนั้นรีบไปเอาออกเลยครับ น้ำมันที่เกินไปมันจะไปหน่วงข้อเหวี่ยงให้หนืดกว่าปกติรถเลยอืดลง ปัญหานอกเหนือจากนี้คือเมื่อมันมีแรงหนืดมากกว่าปกติแรงดันในเครื่ิองก็จะมากตามส่ผลให้ซีลยางเสื่อมสภาพก่อนเวลาอันควร กรณีที่ควันท่วมนั้นคือเติมเกินไปมากๆๆจนน้ำมันเครื่องโดนดูดไปตอนเผาไหม้ไปด้วยกลายเป็นควันจำนวนมาก
ไปเจอวิธีเอาออกแบบภูมิปัญญาชาวบ้าน  :L2734:

กว่าจะเฉลยต้องดูจนจบคลิ๊ปนะครับ  :L2734: เป็นวิธีที่เจ๋งมากๆครับ

The Black Pearl

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
เมื่อยนิ้วหน่อย แต่......สามารถควบคุมปริมาณได้ตามต้องการ

เยี่ยมครับ  :L2900:  :L2900:
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ แอ๊ด ปาขาวขอนแก่น

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
 :sd10: :L2900:

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
วิธีแบบบ้านๆเจ๋งดีครับ แต่นั่งกดกันมันส์เลย  :sd42:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ ศิระ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
 :L6428:+ ชอบครับ กลายเป็นเรื่องเล็กไปเลย

tod

• บุคคลทั่วไป
กดกันเหนื่อยเลย
 :sd42:
ถ้าไม่อยากกดก็ให้วิ่งเข้าร้าน/ปั้มที่มีหัวดูดแป๊บเดียวเสร็จ  หรือไม่กลับไปที่เก่าให้เขาเอาออกให้ครับบอกไปเลยวัดแล้วมันเกิน

ออฟไลน์ ภูดิท

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
ขอบคุณครับ  :sd23:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
         ผมใช้บริการอู่ข้างนอกหมดประกันแล้ว เปลี่ยนน้ำมันเครื่องแล้วเติมใหม่ ช่างเติมให้ 7 ลิตร ผมจะไปถ่ายออกให้เหลือ 6 ลิตร เหมือนศูนย์เติมให้ ช่างบอกไม่ต้องถ่ายออกใช้ได้ ผมขอสอบถามพี่ว่า จำเป็นต้องถ่ายออกไหมครับ ขอบคุณครับ :sd23:
มุุดไปใต้รถขันน็อตถ่ายน้ำมันออกค่อยๆคลายเกลียวออกมาแต่อย่าเยอะ(สัก 3-4เกลียว)   รอสักพักจะมีน้ำมันเริ่มไหลออกมาคลายออกอีกนิดรอไหลมาสักครึ่งลิตรแล้วรีบขันเกลียวกลับให้สุด....จบ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่ลิต

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
ง่าย ๆ แต่คิดไม่ถึงว่าจะมาประยุกต์ใช้ได้  ขอบคุณครับพี่ต๋อง

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
มุุดไปใต้รถขันน็อตถ่ายน้ำมันออกค่อยๆคลายเกลียวออกมาแต่อย่าเยอะ(สัก 3-4เกลียว)   รอสักพักจะมีน้ำมันเริ่มไหลออกมาคลายออกอีกนิดรอไหลมาสักครึ่งลิตรแล้วรีบขันเกลียวกลับให้สุด....จบ

ขันน็อตกลับ ต้องเบามือ ค่อยๆ กวดนะครับ ระวังแหวนรองไม่สนิท ;) ;) ;)
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
เอามาฝากพี่ภูดิท

ออฟไลน์ หมี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24