ผู้เขียน หัวข้อ: อัตราทดพวงมาลัย  (อ่าน 2776 ครั้ง)

ออฟไลน์ ธีระ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 2
อัตราทดพวงมาลัย
« เมื่อ: 7 มกราคม 2014, 10:40:37 »
สอบถามพี่ๆเกี่ยวกับ อัตราทดพวงมาลัย ของปาเจโร่ครับ

เนื่องจากผมเพิ่งจะมาเป็นสาวกปาเจโร่ รู้สึกว่าอัตราทดพวงมาลัยจะมากกว่ารถยี่ห้ออื่นหรือเปล่าครับ(เวลาเลี้ยวต้องใช้การหมุนที่มากกว่า)
อันนี้เป็นปกติของปาเจโร่ หรือว่ารถผมผิดปกติครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
Re: อัตราทดพวงมาลัย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 7 มกราคม 2014, 11:35:33 »
สอบถามพี่ๆเกี่ยวกับ อัตราทดพวงมาลัย ของปาเจโร่ครับ

เนื่องจากผมเพิ่งจะมาเป็นสาวกปาเจโร่ รู้สึกว่าอัตราทดพวงมาลัยจะมากกว่ารถยี่ห้ออื่นหรือเปล่าครับ(เวลาเลี้ยวต้องใช้การหมุนที่มากกว่า)
อันนี้เป็นปกติของปาเจโร่ หรือว่ารถผมผิดปกติครับ

ขอบคุณมากครับ

ปกติครับเนื่องจากพวงมาลัยปาเจโร่มีขนาดรอบวงเล็กแนวรถสปอต  ตอบสนองดีเมื่อรถมีความเร็ว ควบคุมได้คล่องมือกว่า  และการควบคุมรถควรให้ล้อมีการเคลื่อนตัวก่อนค่อยหมุนควง  หากทำการหมุนควงแบบรถเก๋งหรือปิกอัพทั่วไป  จะส่งผลเสียกับปั๊มพวงมาลัยและช่วงล่างได้เพราะน้ำหนักรถเยอะครับมันกดอยู่

ลองเอาพวงไทรทันมาใส่ดูซิครับ  เบากว่าเยอะเลยโดยที่ไม่ต้องแก้ไขอะไรครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ธีระ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 2
Re: อัตราทดพวงมาลัย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 7 มกราคม 2014, 20:53:20 »
 :sd23: ขอบคุณมากพี่นะ คิดว่าต้องพาไปศูนย์ซะแล้ว..