ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาใหม่ รถตกหลุม แล้ว พวงมาลัยล็อคเอง คว่ำเรียบร้อย (น่ากลัว)  (อ่าน 13451 ครั้ง)

ออฟไลน์ พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 48
  • ก็แค่ชีวิตที่ขาดหวานไม่ได้
เหตุการณ์นี้ไม่ได้เจอกับตัวเอง แต่ พี่เขยของน้องสะใภ้... (รู้จักกัน)

รายละเีอียด; จากการสอบถามว่าเหตุเกิดได้อย่างไร..ก็เลยได้ข้อมูลมาตามนี้ครับ

ขับรถตกหลุมไม่ใหญ่มากแต่เป็นช่วงทางโค้ง ความเร็วไม่เกิน 60 กม./ชม. เนื่องจากชะลอความเร็วรถช่วงทางโค้ง กอรปกับเป็นทางลาดยาง อบต. หลุมบ่อเยอะ
ประกฏว่าพวงมาลัยล็อคเองเลี้ยวไม่ได้  เป็น pajero sport ปี 2013 เพิ่งออกรถเมื่อต้นปี  คว่ำหงายท้องเลย โชคดีที่คนไม่เป็นอะไร...
พี่เค้าเสียหัวมาก...ซ่อมเสร็จขาย... พอกันทีกับ มิตซู...

รายละเีอียดส่วนลึก ๆ ปีใหม่เจอกันคงมีโอกาสได้เอารายละเอียดมาเล่าสู่กันฟังเพิ่มเติม...

พี่ ๆ สมช. ท่านใดพอมีข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องพวงมาลัยล็อคเอง... อาการสังเกตุเบื้องตนพอมีไหม รบกวนด้วยครับ  บ่งตรง เสียว :L4387:
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีภรรยา       อยู่  บุรีรัมย์
มีงานประจำ  อยู่  อุบลราชธานี
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
เสียใจด้วยครับ เด๋วรก รูกู มาตอบครับ
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ พี่ต้น

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
  • " ความสุข" มีความหมาย..ก็ต่อเมื่อได้..."แบ่งปัน"
รอฟังด้วยครับ..แอบเสียวเหมือนกัน เมื่อนึกถึงเรื่องนี้ทีไร..

ออฟไลน์ เต้ย แม่กลอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 52
  • काली दास
    • EVO Hosting
ตกหลุม เหมือนพี่พงษ์ เลย

:sd06:
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

ออฟไลน์ พี่นาย-nine

• Pa Mania
  • *
  • Like: 25
    • http://www.facebook.com/DisklessThailand#!/DisklessThailand
ปัญหานี้น่ากลัวมาก ดีที่คนปลอดภัย รอติดตามข่าวด้วยคนครับ

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
จากอุธาหรณ์ที่พี่ชิน เหลา คล้ายกับ พี่พงษ์ ต้องมีตั้งข้อสังเกตุกันก่อน ว่า โดยพฤติกรรมของคนขับรถ เมื่อตกใจ มักจะเหยียบกระทันหัน ยกตัวอย่างเช่น ยางหน้าแตก เอาล้อซ้ายแล้วกันเพื่อให้นึกภาพออก เสียงดังคนขับตกใจเหยียบกระทันหัน ทำให้รถเสียการทรงตัวไป ลงข้างทาง จากนั้นแล้วแล้วความสามารถควบคุม เฉกเช่นเดียวกับเคสญาตของพี่ชิน ขับรถตกหลุมไม่ใหญ่มากแต่เป็นช่วงทางโค้ง ทำให้การควบคุมรถยาก ถ้าพวงมาลัยล็อค หลังอุบัติเหตุต้องลองไปหมุนดูว่ายังหมุมได้ไหม ถ้าเป็นตามที่เจ้าของรถอ้าง ก็ต้องฟ้องร้องตามกฏหมาย ครับ
ลองพิจารณาดูครับ
 :L4399: :L4399: :L4399:
ส่วนลิ้งค์นี้ พี่ในสมาชิก บอกเหลาอาการไว้ ครับ พี่ชิน
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,42.msg134.html#msg134

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
เสียใจด้วยครับพี่ชิน อ่านมาทั้งเคสของพี่พงษ์ ของพี่ชิน และของคนอื่นๆที่ผ่านมาในอดีต ก็แอบเสียวปนระแวงอยู่เหมือนกัน แต่ก็คิดเข้าข้างตัวเองว่า ทางมิตซู น่าจะแก้ไขแล้วในตัวใหม่ๆ
 แต่มาเจอเคสของพี่ชินที่เล่าให้ฟังนี่ รถต้นปี2013ปีเดียวกับผมเลย ยิ่งต้องระวังมากขึ้นละคราวนี้

:sd23:    ขอบคุณพี่ชินที่นำเรื่องราวมาเล่ากันฟัง ให้ได้ระมัดระวังระแวงกันยิ่งขึ้น ข่าวคืบหน้าอย่างไร มาแจ้งต่อด้วยนะครับ

ออฟไลน์ แดง-ขอนแก่น

• Pa Mania
  • *
  • Like: 37
  • Family Man Khonkaen.
ปัญหาพวงล๊อค ต้องให้ชาวร๊อคมาแก้ๆข :L2905: :L2905:
อยู่ จ.ขอนเเกน เบอร์โทรติดต่อ 086-8628355 นายจีระวัฒน์ เวียงวงค์ บ้านกุดกว้าง 106 ม.3 ถ.มิตรภาพ ต.เมืองเก่า อ.เมือง จ.ขอนเเก่น 40000

ออฟไลน์ น้องต้น_White860

• Pa Mania
  • *
  • Like: 19
  • ความสุขเริ่มจากการให้ แล้วจะได้รับโดยไม่ต้องร้องขอ
ล้อล็อคเฉพาะขับเร็วกระแทกหนักๆรึป่าวคับ ไม่งั้นเล่นoffroadลุยๆไม่ได้แน่ๆเลย รอฟังข้อมูลเช่นกันคับ.

ออฟไลน์ โอ ปาขาวแม่กลอง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 26
  • ขาวมุข 2.5 GT แม่กลอง
ถ้าเป็นแบบนั้นก็น่ากลัว...จะเจอหลุมเมื่อไร ก็ไม่รู้  :sd21: :sd21:
เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย เพราะเชี่ยวชาญ มิใช่เพราะโอกาส เพราะสามารถ มิใช่เพราะโชคช่วย ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ส่วนตัวคิดว่าต้องพิสูจน์ทราบให้ชัดเจนก่อนครับว่าหลุมที่ว่านั้นกว้างและลึกแค่ไหน ล้อล็อคหลังจากตกหลุมจริงไหม ถ้าใช่งานนี้มิตซูต้องรับผิดชอบแบบที่พี่ต๋องบอกครับ

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พี่ม่อน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 47
น่ากลัวครับ   :sd21:  ปกติขับแบบไม่สนอะไรลุยลูกเดียว :L2739:
ขอ :L4365: :L4365:
เพื่อนมี  :L6419:  ม่อนไม่มีได้งัย  :L2754: :L2754: :L2754:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
จากอุธาหรณ์ที่พี่ชิน เหลา คล้ายกับ พี่พงษ์ ต้องมีตั้งข้อสังเกตุกันก่อน ว่า โดยพฤติกรรมของคนขับรถ เมื่อตกใจ มักจะเหยียบกระทันหัน ยกตัวอย่างเช่น ยางหน้าแตก เอาล้อซ้ายแล้วกันเพื่อให้นึกภาพออก เสียงดังคนขับตกใจเหยียบกระทันหัน ทำให้รถเสียการทรงตัวไป ลงข้างทาง จากนั้นแล้วแล้วความสามารถควบคุม เฉกเช่นเดียวกับเคสญาตของพี่ชิน ขับรถตกหลุมไม่ใหญ่มากแต่เป็นช่วงทางโค้ง ทำให้การควบคุมรถยาก ถ้าพวงมาลัยล็อค หลังอุบัติเหตุต้องลองไปหมุนดูว่ายังหมุมได้ไหม ถ้าเป็นตามที่เจ้าของรถอ้าง ก็ต้องฟ้องร้องตามกฏหมาย ครับ
ลองพิจารณาดูครับ
 :L4399: :L4399: :L4399:
ส่วนลิ้งค์นี้ พี่ในสมาชิก บอกเหลาอาการไว้ ครับ พี่ชิน
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,42.msg134.html#msg134

เหยียบอะไรครับพี่ต๋อง  :L2761:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
เหยียบอะไรครับพี่ต๋อง  :L2761:
เหยียบเบรค ครับ ถ้าเหยียบคันเร่ง อาจจะ...... ผ่าน หรือไม่ผ่าน เป็นไปได้ทั้งสองกรณี  :L2739:

ออฟไลน์ ตั้ม..

• Pa Mania
  • *
  • Like: 36
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ จะได้ระมัดระวังมากขึ้นครับ :sd23:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
เหยียบเบรค ครับ ถ้าเหยียบคันเร่ง อาจจะ...... ผ่าน หรือไม่ผ่าน เป็นไปได้ทั้งสองกรณี  :L2739:

อ๋อครับ ดีนะที่ตอนยางรถผมระเบิด ผมไม่"เหยียบ" มีแต่บอกผู้ร่วมเดินทางว่า "หลบไม่ทันแล้วนะ ขอ"เหยียบ"(แผ่นเหล็ก)เลยแล้วกัน"  :L4387: เป๋าแหกเลย  :L4386:

ออฟไลน์ หม่อง Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
ของผมยังป้ายแดงอยู่เลย  มีแอบเสียวเหมือนกั :L4387:
อบอุ่น สุขใจไปกับปามาเนีย..

ออฟไลน์ พี่คม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
ส่วนตัวนะครับ ผมคิดว่าตอนตกหลุมเป็นจังหวะรถกำลังอยู่ในโค้งแล้วจะพยายามหักพวงมาลัยหนีโค้งซึ่งขณะนั้นจังหวะมันพอดีกันไปหมด ทำให้บังคับพวงมาลัยไม่ได้ชั่วขณะ โมเมนตัมของตัวรถก็เทไปแล้ว จึงพลิกคว่ำครับ :L4387:
มาไม่บ่อย...แต่คอยส่องทุกเวลา

ออฟไลน์ ชล สุพรรณบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
รอผู้รู้ด้วยคนครับ
ชีวิตของลูกผู้ชาย ต้องมีจุดยืนที่มั่นคง (นิสัยคนแก้ไม่หายจริงๆๆ)

ออฟไลน์ หนึ่ง_Superblack

• Pa Mania
  • *
  • Like: 16
  • Mobile 084-0066778
ของผมปี 13 ยังไม่เห็นแก้ตำแหน่งน้ำหยดตรงลูกปืนพวงมาลัย
ผมเลยเอาฉนวนหุ้มท่อน้ำยาแอร์ในห้องเครื่อง ตรงตำแหน่งลูกปืนพวงมาลัยไปแล้ว
เืผื่อนี่จะเป็นสาเหตุที่ทำให้พวงมาลัยล็อกครับ

life is unfair