ผู้เขียน หัวข้อ: แก้ไขได้แล้ว.....ขอความช่วยเหลือเรื่องกระจกไฟฟ้าครับ  (อ่าน 73990 ครั้ง)

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
Re: ขอความช่วยเหลือเรื่องกระจกไฟฟ้าครับ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2014, 13:01:34 »
มีพี่ท่านไหน พอมีความรู้ในการตรวจเช็คบ้างครับ ขอเบอร์ติดต่อหน่อยครับ หรือให้วิ่งไปหาก็ได้ครับ

พี่เอกใจเย็นๆครับ อาการแบบนี้ต้องไล่ดูสายและสวิทช์หน้างานถึงจะสะดวกครับ บอกกันทางนี้บางทีไม่เห็นสายไฟที่หน้างานก็บอกลำบาก มีความน่าจะเป็นได้หลายอย่าง เดี๋ยวรอบหน้าถ้ามีไปบ้านพี่โยจะแจ้งพี่เอกล่วงหน้า มารื้อดูกันที่หน้างานสะดวกกว่าครับ พี่เจมส์เคยกระจกใช้ไม่ได้ทั้ง4บาน ช่างศูนย์ทำไม่ได้ตอนนั้นมา meeting ที่บ้านผม ช่วยกันแก้ไขจนใช้ได้ปกติครับ  :L2736:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ เอก อมรศักดิ์

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 1
Re: ขอความช่วยเหลือเรื่องกระจกไฟฟ้าครับ
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2014, 15:47:42 »
ผมได้นำรถไปให้ อ.ไพทูรณ์ ที่สอนเกี่ยวกับระบบไฟรถตรวจเช็ค ท่านได้นำอุปกรณ์เสียบกับ ecu พบโค๊ด 4 อัน ลบได้ 2 อัน อีก 2 อันลบไม่ได้ โค๊ดที่ลบไม่ได้คือ
1. U1512 p/w (rp) lin timeout activc not equipped กระจกบังลมไฟฟ้าที่แผงด้านหลัง ecu หมดเวลา
2. U1111 display can timeout not equipped
ทั้ง 2 โค๊ดที่ขึ้นมาผมแก้อย่างไรดีคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กุมภาพันธ์ 2014, 23:42:13 โดย เอก อมรศักดิ์ »
Aek008

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2014, 23:54:23 »
หลังจากผมได้ไปเปลี่ยนฟิวส์และรีเลย์คิดว่าอาการจะหาย เลยทำให้ยังไม่ได้รื้อกันขโมย ผมเลยตัดสินใจว่าเสาร์นี้จะรื้อกันขโมยทิ้ง ถ้าไม่หายก็จะรื้อกระจกข้างมีไฟเลี้ยวทิ้ง ซึ่งเป็น 2 อุปกรณ์ที่ผมติดเพิ่ม ถ้าไม่หายก็งานเข้าอย่างหนักครับ
 :L4391:
Aek008

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2014, 08:08:40 »
เอาใจช่วยครับ พี่เอก
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2014, 09:45:23 »
ผมได้นำรถไปให้ อ.ไพทูรณ์ ที่สอนเกี่ยวกับระบบไฟรถตรวจเช็ค ท่านได้นำอุปกรณ์เสียบกับ ecu พบโค๊ด 4 อัน ลบได้ 2 อัน อีก 2 อันลบไม่ได้ โค๊ดที่ลบไม่ได้คือ
1. U1512 p/w (rp) lin timeout activc not equipped กระจกบังลมไฟฟ้าที่แผงด้านหลัง ecu หมดเวลา
2. U1111 display can timeout not equipped

ทั้ง 2 โค๊ดที่ขึ้นมาผมแก้อย่างไรดีคับ
แล้ว อาจารย์ เจอ ปัญญา แล้ว ทำไม ไม่แก้ไข ให้ ละครับ  :L2761: :L2761: :L2761: :sd06:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2014, 10:08:03 »
แล้ว อาจารย์ เจอ ปัญญา แล้ว ทำไม ไม่แก้ไข ให้ ละครับ  :L2761: :L2761: :L2761: :sd06:

DTC Code บางตัวเครื่องลบไม่ได้และไม่เป็นอันตรายหรือต้องระวังต่อเครื่องยนต์   เหมือน code : P

แต่ทางที่ดีไม่ควรให้มี code ค้างในระบบ  บางตัวแก้ไขเรื่อง connection ก็หายแล้ว   บางตัวเกิดจากการ induce ของกระแสไฟฟ้าก็มี   และบางตัวเกิดจากความไม่ compatible ของอุปกรณ์ก็มี  ครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2014, 10:31:04 »
พอดีเวลาที่ไปอ.ไพทูรณ์ติดสอนอยู่ครับ และท่านคิดว่าน่จะเกี่ยวกับการเชื่อมต่อสายไฟของกันขโมยที่ไปกวนระบบไฟ ท่านจึงแนะนำให้ผมไปรื้อกันขโมยก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 กุมภาพันธ์ 2014, 10:40:02 โดย เอก อมรศักดิ์ »
Aek008

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2014, 10:43:04 »
พอดี อ.ไพทูรณ์คิดว่าน่จะเกี่ยวกับการเชื่อมต่อสายไฟของกันขโมย ท่านจึงแนะนำให้ผมไปรื้อกันขโมยก่อน ถ้าไม่หายให้เอารถไปจอด ท่านจะไล่สายไฟให้
ขอบคุณครับ ที่มาไขข้องสงสัย แต่ เอ่ นี่ขนาดติดตั้ง ยัง มีปัญหา แล้ว ถ้ารื้อออก ไม่อยากจะคิด เคยอ่านเกี่ยวกับเรื่องกันขโมย หลังจากไปติดตั้ง เกิดปัญหารวนทั้งระบบไฟ  :sd06: พอรื้อออก ก็ รวนไปใหญ่ จนสตาร์ท ไม่ติด จนเจ้าของต้องมานั่งรื้อดู โอ้แม่เจ้า ช่างมันดึงสายจนช่วงต่อกับสายไฟในรถช่วงที่บัดกรี หลุด ขาด ออกจากกัน
แค่เหลาให้ฟังครับ  ;) ;) ;)

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2014, 11:00:02 »
ขอบคุณครับ ที่มาไขข้องสงสัย แต่ เอ่ นี่ขนาดติดตั้ง ยัง มีปัญหา แล้ว ถ้ารื้อออก ไม่อยากจะคิด เคยอ่านเกี่ยวกับเรื่องกันขโมย หลังจากไปติดตั้ง เกิดปัญหารวนทั้งระบบไฟ  :sd06: พอรื้อออก ก็ รวนไปใหญ่ จนสตาร์ท ไม่ติด จนเจ้าของต้องมานั่งรื้อดู โอ้แม่เจ้า ช่างมันดึงสายจนช่วงต่อกับสายไฟในรถช่วงที่บัดกรี หลุด ขาด ออกจากกัน
แค่เหลาให้ฟังครับ  ;) ;) ;)
อ่านแล้วเครียดหนักกว่าเดิมเลยครับ
Aek008

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2014, 11:19:46 »
อ่านแล้วเครียดหนักกว่าเดิมเลยครับ
ของพี่เอก ให้กันขโมยของยี่ห้ออะไร ไม่รู้ว่าตอนติดตั้งใช้วิธี ตัดต่อสายแบบไหน คือ แบบพันสายไฟ หรือมีการบัดกรี บางที่อาจะเกิดจากจุดนี้ก็ได้ ครับ (คหสต.)

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2014, 11:28:10 »
ของพี่เอก ให้กันขโมยของยี่ห้ออะไร ไม่รู้ว่าตอนติดตั้งใช้วิธี ตัดต่อสายแบบไหน คือ แบบพันสายไฟ หรือมีการบัดกรี บางที่อาจะเกิดจากจุดนี้ก็ได้ ครับ (คหสต.)
ผมไม่ทราบยี่ห้อกันขโมยครับ กันขโมยเป็นแบบมีgps ติดจากห้องซื้อขายอีกบ้านหนึ่งครับ ส่วนการติดแบบพันสายหรือตัดสายไม่มั่นใจครับ แต่เท่าที่นึกออกไม่น่าจะบัดกรีครับ
Aek008

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2014, 15:59:19 »
วันนี้ผมไปถอดกันขโมยมาแล้วครับ วิ่งได้ 5 นาที กระจกก็ไม่ติดอีกแล้วครับ สุดท้ายก็แก้ไม่หายครับ เครียดมากครับ
Aek008

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2014, 16:17:29 »
ผม เข้าใจ ความรู้สึก พี่เอก อมรศักดิ์ ครับ เหมือนตอนผม เจียรฝักเบรค เพื่อเปลี่ยนล้อ  :L4386: แต่มัน ไม่ผลเสียใดๆ แค่น้องหนิมกิน ถ้าพี่ไม่ติดภาะกิจใด เรียนเชิญที่นี้เลย เผื่อให้พี่ๆช่วยดู ครับ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,2723.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2014, 19:02:05 »
ผม เข้าใจ ความรู้สึก พี่เอก อมรศักดิ์ ครับ เหมือนตอนผม เจียรฝักเบรค เพื่อเปลี่ยนล้อ  :L4386: แต่มัน ไม่ผลเสียใดๆ แค่น้องหนิมกิน ถ้าพี่ไม่ติดภาะกิจใด เรียนเชิญที่นี้เลย เผื่อให้พี่ๆช่วยดู ครับ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,2723.0.html
ขอบคุณ พี่ต๋อง fuddy มากๆครับ
Aek008

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2014, 19:14:30 »
วันนี้ผมไปถอดกันขโมยมาแล้วครับ วิ่งได้ 5 นาที กระจกก็ไม่ติดอีกแล้วครับ สุดท้ายก็แก้ไม่หายครับ เครียดมากครับ
พี่เอกลองคุยกับcall center mitsu ดูหรือยังครับว่ามีหนทางแก้ไขได้อย่างไรบ้าง

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2014, 20:41:39 »
พี่เอกลองคุยกับcall center mitsu ดูหรือยังครับว่ามีหนทางแก้ไขได้อย่างไรบ้าง
วันนี้หลังจากถอดกันขโมย แล้วเกิดอาการขึ้นอีก ผมเลยโทรเข้า call center mitsu ครับ ทางพนักงานถามรายละเอียดแล้วบอกว่าจะประสานงานให้ครับ ตอนนี้ได้แต่รอครับ
ขอสอบถามพี่ๆนิดนึงครับ call center ที่บอกว่าจะประสานงานให้เขาจะทำอะไรครับ มีใครเคยติดต่อ call center บ้างครับ
(แถมอีกนิดครับหลังจากถอดกันขโมยเสร็จแล้วกระจกกับเบาะมีปัญหา ผมตัดสินใจครับรถจากราชบุรีไปศูนย์ออโต้ ซิตื้ เลยครับ ถึงศูนย์บ่ายโมง ปรากฎว่าคิวเต็ม เลยขอร้องให้ช่างดูอาการรถผมให้สัก 5 นาทีได้มั้ย พอดีหัวหน้าช่างบอกไม่ว่างครับ สุดท้ายต้องขับรถกลับแบบเศร้าๆครับ)
Aek008

surut jantorn

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2014, 21:01:47 »
วันนี้หลังจากถอดกันขโมย แล้วเกิดอาการขึ้นอีก ผมเลยโทรเข้า call center mitsu ครับ ทางพนักงานถามรายละเอียดแล้วบอกว่าจะประสานงานให้ครับ ตอนนี้ได้แต่รอครับ
ขอสอบถามพี่ๆนิดนึงครับ call center ที่บอกว่าจะประสานงานให้เขาจะทำอะไรครับ มีใครเคยติดต่อ call center บ้างครับ
(แถมอีกนิดครับหลังจากถอดกันขโมยเสร็จแล้วกระจกกับเบาะมีปัญหา ผมตัดสินใจครับรถจากราชบุรีไปศูนย์ออโต้ ซิตื้ เลยครับ ถึงศูนย์บ่ายโมง ปรากฎว่าคิวเต็ม เลยขอร้องให้ช่างดูอาการรถผมให้สัก 5 นาทีได้มั้ย พอดีหัวหน้าช่างบอกไม่ว่างครับ สุดท้ายต้องขับรถกลับแบบเศร้าๆครับ)
ดีแล้วครับที่คอลเซนเตอร์รับเรื่องไว้ เค้าคงจะประสานกับช่างเทคนิคของ mitsu H.O.
พี่เอกต้องหมั่นโทรจี้ โทรตามเองครับ รอให้ศูนย์นี่โทรมาหาเป็นเรื่องยากครับ
ผมโชคดีหน่อยที่รถไม่เคยมีปัญหามากมายจนแก้ไขไม่ได้ ทำให้ไม่ต้องติดต่อกับศูนย์นี้
แต่มันเป็นอีกหนึ่งทางเลือก ลองดูครับพี่เอกอาจดีขึ้นก็ได้ เอาใจช่วยครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2014, 22:12:05 »
ดีแล้วครับที่คอลเซนเตอร์รับเรื่องไว้ เค้าคงจะประสานกับช่างเทคนิคของ mitsu H.O.
พี่เอกต้องหมั่นโทรจี้ โทรตามเองครับ รอให้ศูนย์นี่โทรมาหาเป็นเรื่องยากครับ
ผมโชคดีหน่อยที่รถไม่เคยมีปัญหามากมายจนแก้ไขไม่ได้ ทำให้ไม่ต้องติดต่อกับศูนย์นี้
แต่มันเป็นอีกหนึ่งทางเลือก ลองดูครับพี่เอกอาจดีขึ้นก็ได้ เอาใจช่วยครับ
ขอบคุณพี่อ้วนครับ พอดีผมได้ปรึกษากับครอบครัวว่าจะลองรอคำตอบจาก call center ดูว่าจะแก้ปัญหาให้ผมได้มั้ย ถ้าไม่ได้ผมจะขายรถแล้วครับ ถึงปัญหามันจะไม่ใหญ่มาก แต่มันเหนื่อยใจมากเลยครับ ทุกวันนี้ใช้รถไม่มีความสุขเลยครับ วันนี้ต้องเปิดประตูจ่ายค่าทางด่วนทั้งไปทั้งกลับเลยครับ และอีกอย่างที่ผมกลัวคือ ตอนนี้แค่กระจกกับเบาะไฟฟ้าเสีย ผมกลัวว่ามันจะรวนไปถึงระบบไฟอื่นๆ
Aek008

tod

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2014, 22:20:43 »
นั่งหลับตาก็ไม่รู้ว่าไปทำอะไรที่จุดใหนมาบ้างแล้วต่อสายมายังไง  ถ้าให้ดีถ้าเปิดฝาตรงข้างคันเร่งช่วยถ่ายรูปปลั๊ก+สายไฟมาให้ดูเป็นข้อมูลจะช่วยได้เยอะเลยครับ
ผมอยู่ใต้อยากจะช่วยแต่คงไม่คุ้มที่จะวิ่งลงมา
 :L4386:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2014, 22:51:42 »
นั่งหลับตาก็ไม่รู้ว่าไปทำอะไรที่จุดใหนมาบ้างแล้วต่อสายมายังไง  ถ้าให้ดีถ้าเปิดฝาตรงข้างคันเร่งช่วยถ่ายรูปปลั๊ก+สายไฟมาให้ดูเป็นข้อมูลจะช่วยได้เยอะเลยครับ
ผมอยู่ใต้อยากจะช่วยแต่คงไม่คุ้มที่จะวิ่งลงมา
 :L4386:
ขอบคุณพี่ทศครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมจะถ่ายรูปให้ดูครับ คืนนี้ขอศึกษาวิธีโพสรูปก่อนนะครับ
Aek008