ผู้เขียน หัวข้อ: มาเปลี่ยนผ้าเบรคหน้ากันเถอะ  (อ่าน 11987 ครั้ง)

ออฟไลน์ หนึ่ง @ห้วยขวาง

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 3
มาเปลี่ยนผ้าเบรคหน้ากันเถอะ
« เมื่อ: 2 ตุลาคม 2013, 17:18:47 »
ตามหัวข้อเลยครับ คราวนี้ มีรูปมาด้วยนะครับ ราคาค่าของ เบรคใหม่ราคา 1150 กระดาษทาย 15 บาทครับ ใช้เวลาถ้าไม่มัวถ่ายรูปน่าจะเร็วกว่านี้ หมดเวลาไป ชั่วโมงนิดๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2 ตุลาคม 2013, 21:02:56 โดย หนึ่ง @ห้วยขวาง »

ออฟไลน์ หนึ่ง @ห้วยขวาง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
Re: มาเปลี่ยนผ้าเบรคหน้ากันเถอะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 2 ตุลาคม 2013, 17:23:51 »
ขอโทษครับ ลืมลงวิธีเปลี่ยนใต้รูปเอาเป็นว่าดูรูปเอาไม่น่ายากนะครับ สรุปรถผมวิ่งไป 7หมื่นนิดๆ ไม่เคยเปลี่ยนมาก่อน แต่เปลี่ยนล้อหลังมาแล้วที่ B นั้นหล่ะ แพงมาก พอถามล้อหลังบอก 1800-1900 นี่หล่ะ  เลยไม่เอา  วันนี้ถอดออกมาสรุปก็ยังไม่เปลี่ยน ยังเยอะอยู่เลยเอาไว้อีกซัก หมื่นค่อยมาดูกันใหม่

ส่วนของที่ผมซื้อมามันของ ไทรทรัน เพราะมันมีขาด้วย ตามรูปจะเห็นว่าใส่แล้วไม่มีผลอะไร ขนาด กxย เท่ากันหมด ขาก็ไม่ติด ส่วนใครคิดว่าจะยากไม่เลยนะครับ แล้วบางท่านกลัวจะใส่ผิดไม่เป็นไรมันเท่ากันทั้งสองชิ้นครับ ข้างไหนก็ได้   ไปหล่ะ

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
Re: มาเปลี่ยนผ้าเบรคหน้ากันเถอะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 2 ตุลาคม 2013, 17:44:01 »
เยี่ยมเลยพี่หนึ่งสบายกระเป๋าไปเยอะ  :L2900:

ออฟไลน์ พี่คม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 2 ตุลาคม 2013, 17:46:47 »
ผมก็เปลี่ยนรุ่นนี้ล่ะครับ ก็หนึบใช้ได้ดีกว่าติดรถมากเบรคติดเท้าดี ข้อเสียคือเสียงดัง ครืด คราด  และเขม่าเยอะมากครับ :L4399:
มาไม่บ่อย...แต่คอยส่องทุกเวลา

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 2 ตุลาคม 2013, 17:47:10 »
ขอบคุณพี่หนึ่งที่มาแชร์ขั้นตอนการเปลี่ยนผ้าเบรคหน้าครับ รูปถ่ายชัดเจนใช้ได้เลย  :L2900:

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 2 ตุลาคม 2013, 18:25:46 »
 :L2900: ขอบคุณพี่หนึ่งที่เอามาให้ชมกันครับ
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 2 ตุลาคม 2013, 18:26:49 »
พี่หนึ่งถ่ายรุปได้ทีละขั้นตอนแบบนี้ก็ :L2900: แล้วครับ แต่ถ้าได้คำอธิบายประกอบทีละภาพด้วยจะ :L2906: มากกว่านี้อีกครับ สำหรับคนที่ไม่มีความรู้ทางช่างมาอ่านจะได้ทำตามได้เลยครับ :L2734: :L2758: :L2753:

เอาไปหนึ่ง :L6428:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2 ตุลาคม 2013, 18:28:35 โดย พี่หยก »

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ หนุ่ม ปา2.4(C06)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 2 ตุลาคม 2013, 18:40:43 »
   :L4365:  :L2894:  :L2900:  :L2758:   :sd23:
แตกต่างทางความคิด แต่ไม่คิดแตกแยกครับ
           Pajero Sport Mania

ออฟไลน์ พี่ปอ Lumlukka

• Pa Mania
  • *
  • Like: 31
  • Born to be Rock Star
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 2 ตุลาคม 2013, 19:01:51 »

ชักอยากจะลองทำเองแล้ว...

ว่าแต่ปรับลูกสูบเบรคออกนี่ืทำยังไงดีนะ... มันคงดันมาเยอะ...
คงต้องใช้วิชามาร ทำ C-Clamp หลอกๆ มาหมุนกดมันแล้ว... มือกดคงไม่ไหว

ว่าแต่ ขอบคุณมากครับ สำหรับแนวทาง...

:sd23:
มิตรภาพดีๆ หาซื้อไม่ได้ด้วยเงิน

ออฟไลน์ น้าปิง/พี่เอ ท็อปเพาเวอร์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
  • ขอพระเจ้าอวยพรทุกท่าน
    • www.toppowerservices.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 2 ตุลาคม 2013, 19:32:14 »
ชักอยากจะลองทำเองแล้ว...

ว่าแต่ปรับลูกสูบเบรคออกนี่ืทำยังไงดีนะ... มันคงดันมาเยอะ...
คงต้องใช้วิชามาร ทำ C-Clamp หลอกๆ มาหมุนกดมันแล้ว... มือกดคงไม่ไหว

ว่าแต่ ขอบคุณมากครับ สำหรับแนวทาง...

:sd23:

ทำเองก็ได้ครับไม่ยากอย่างที่คิด แต่ขอเพิ่มเติมนิดนึง ตอนดันลูกสูบกลับ บางคันที่ผ่านการใช้งานมานานๆ จะไม่สามารถดันกลับได้เนืองจากเขม่าในน้ำมันเบรคจะไปทำให้ลูกสูบค้างในบางคัน และถ้าฝืนดันลูกสูบกลับเข้าไปดีไม่ดีโอริงที่คาลิปเปอร์เกิดฉีกขาดทำให้เบรครั่ว ข้อนี้อันตรายมากต้องระวังครับ ถ้าไม่จำเป็นหรือเครืองมือไม่ครบ แนะนำเข้าร้านทำเบรคสะดวกกว่าครับ เพราะมันอันตรายถึงชีวิตนะครับเรื่องเบรค
อีกนิดที่อยากแนะนำ กรณีรถที่ไม่เคยเปลี่ยนน้ำมันเบรคเลย(อย่างน้อยปีละครั้ง)ไม่ควรใช้วิธีการดูสีน้ำมันเบรคครับ เพราะอย่างไรก็ตาม จะมีความชื้นเข้าไปปะปนอยู่ทำให้จุดเดือดของน้ำมันเบรคลดลง(ต้องมีเครื่องมือเทสต์) ให้ดีควรมีการเปลี่ยนถ่ายอย่างน้อยปีละครั้ง ใช้ DOT3 สำหรับการใช้งานแบบปกติ แต่ถ้าใช้งานหนักหน่วง เบรคแรงๆอยู่บ่อยๆ แนะนำ DOT4 และควรเปลี่ยนถ่ายทั้งระบบไม่น่าเกิน 2- 3กระป๋อง อีกอย่างที่ลืมไม่ได้เลยคือสายอ่อนเบรคเป็นอะไรที่เรามองข้ามกันไปมาก ถ้าเปื่อยหรือแตกร้าวควรเปลี่ยนทันทีห้ามขี้เหนียวเด็ดขาด
**** สุดท้ายที่อยากแนะนำคือ ถ้ารถวิ่งไปเกินระยะ 6 หมื่น กม. แนะนำว่าควรเปลี่ยนลูกยางคาลิปเปอร์เบรคด้วยจะช่วยให้เวลาเปลี่ยนผ้าเบรคเมื่่อเราดันลูกสูบกลับเข้าไป จะไม่มีอาการเบรคค้าง หรือภาษาช่างที่เรียกว่าเบรคขบ  (อาการเกิดจากลูกสูบค้างติดกับคาลิปเปอร์เนื่องจากสกปรก ไม่เคยถ่ายน้ำมันเบรคเลย)นี่ก็สำคัญไม่แพ้กัน
ถ้าให้สรุปคือ เข้าร้านเบรคถ้าเครื่องมือไม่พร้อม ลองดูช่างเค้าถอดว่าทำแบบไหน? แค่นี้ก็ได้เคล็ดลับวิชาอีกหนึ่งเรื่องแล้วครับผม
Mr.Rangsit Fueangpian โทร. 0809472777

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 2 ตุลาคม 2013, 19:52:05 »
 :L2900: พี่หนึ่งเรียนไรมาอ่ะเก่งจัง

ขอโทษครับ ลืมลงวิธีเปลี่ยนใต้รูปเอาเป็นว่าดูรูปเอาไม่น่ายากนะครับ

พี่หนึ่งไปที่กระทู้ที่มีรูป กดปุ่ม แก้ไข แล้วใส่คำบรรยายใต้รูปเพิ่มได้เลยครับ  :L2734:

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 2 ตุลาคม 2013, 19:53:59 »
    ทำเองก็ได้ครับไม่ยากอย่างที่คิด แต่ขอเพิ่มเติมนิดนึง ตอนดันลูกสูบกลับ บางคันที่ผ่านการใช้งานมานานๆ จะไม่สามารถดันกลับได้เนืองจากเขม่าในน้ำมันเบรคจะไปทำให้ลูกสูบค้างในบางคัน และถ้าฝืนดันลูกสูบกลับเข้าไปดีไม่ดีโอริงที่คาลิปเปอร์เกิดฉีกขาดทำให้เบรครั่ว ข้อนี้อันตรายมากต้องระวังครับ ถ้าไม่จำเป็นหรือเครืองมือไม่ครบ แนะนำเข้าร้านทำเบรคสะดวกกว่าครับ เพราะมันอันตรายถึงชีวิตนะครับเรื่องเบรค
อีกนิดที่อยากแนะนำ กรณีรถที่ไม่เคยเปลี่ยนน้ำมันเบรคเลย(อย่างน้อยปีละครั้ง)ไม่ควรใช้วิธีการดูสีน้ำมันเบรคครับ เพราะอย่างไรก็ตาม จะมีความชื้นเข้าไปปะปนอยู่ทำให้จุดเดือดของน้ำมันเบรคลดลง(ต้องมีเครื่องมือเทสต์) ให้ดีควรมีการเปลี่ยนถ่ายอย่างน้อยปีละครั้ง ใช้ DOT3 สำหรับการใช้งานแบบปกติ แต่ถ้าใช้งานหนักหน่วง เบรคแรงๆอยู่บ่อยๆ แนะนำ DOT4 และควรเปลี่ยนถ่ายทั้งระบบไม่น่าเกิน 2- 3กระป๋อง อีกอย่างที่ลืมไม่ได้เลยคือสายอ่อนเบรคเป็นอะไรที่เรามองข้ามกันไปมาก ถ้าเปื่อยหรือแตกร้าวควรเปลี่ยนทันทีห้ามขี้เหนียวเด็ดขาด
**** สุดท้ายที่อยากแนะนำคือ ถ้ารถวิ่งไปเกินระยะ 6 หมื่น กม. แนะนำว่าควรเปลี่ยนลูกยางคาลิปเปอร์เบรคด้วยจะช่วยให้เวลาเปลี่ยนผ้าเบรคเมื่่อเราดันลูกสูบกลับเข้าไป จะไม่มีอาการเบรคค้าง หรือภาษาช่างที่เรียกว่าเบรคขบ  (อาการเกิดจากลูกสูบค้างติดกับคาลิปเปอร์เนื่องจากสกปรก ไม่เคยถ่ายน้ำมันเบรคเลย)นี่ก็สำคัญไม่แพ้กัน
ถ้าให้สรุปคือ เข้าร้านเบรคถ้าเครื่องมือไม่พร้อม ลองดูช่างเค้าถอดว่าทำแบบไหน? แค่นี้ก็ได้เคล็ดลับวิชาอีกหนึ่งเรื่องแล้วครับผม

:L2758: อยากให้พี่เอมาช่วยแนะนำเกร็ดย่อยเคล็ดลับแบบนี้บ่อยๆด้วยครับ  :sd23:

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 2 ตุลาคม 2013, 20:17:31 »
 :L2900:

ออฟไลน์ .น้องเอก.

• Pa Mania
  • *
  • Like: 52
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 2 ตุลาคม 2013, 21:05:49 »
 :L2900: ครับพี่..

ออฟไลน์ หมู Lady

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 2 ตุลาคม 2013, 21:46:56 »
 :L2900: เกร็ดความรู้ที่ดีครับ  :sd23:

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 2 ตุลาคม 2013, 23:42:10 »
ขอบคุณพี่หนึ่ง ห้วยขวาง ที่แชร์ข้อมูล และพี่เอ ที่ให้ความรู้บวกคำแนะนำ  :L2734:

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 3 ตุลาคม 2013, 07:54:15 »
ขอบคุณพี่หนึ่ง และพี่เอมากๆครับ

ขอนิดนึง กรณีขึ้นแม่แรงแล้ว หาขอนไม้หรือของแข็งมารองด้วยครับ ถ้าไม่มีก็ใช้ยางอะหลั่ยเราก็ได้ครับ เคยมีกรณีแม่แรงล้ม แล้วรถร่วงลงมาทับเจ้าของรถครับ ;) ;) ;)
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 3 ตุลาคม 2013, 08:17:30 »
นิดๆหน่อยๆอย่ามองข้ามครับ ขั้นตอยอธิบายได้ แต่เกร็ดไม่สามารถเขียนได้ครับ
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 3 ตุลาคม 2013, 08:20:46 »
 :L2906:  ครับพี่หนึ่ง ภาพละเอียดทีละขั้นตอน

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 3 ตุลาคม 2013, 09:26:44 »
ขอบคุณพี่หนึ่งที่มา share  :sd23:  :sd23:  :sd23:

ขอบคุณพี่เอที่มาให้ความรู้  :sd23:  :sd23:  :sd23:
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน