ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ ทำเล ในการเปิด Car Care ด้วยครับ  (อ่าน 28616 ครั้ง)

ออฟไลน์ พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 48
  • ก็แค่ชีวิตที่ขาดหวานไม่ได้
Re: ขอคำแนะนำ ทำเล ในการเปิด Car Care ด้วยครับ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2013, 11:46:16 »
ผมว่าปัญหาส่วนใหญ่อยู่ที่หาลูกน้องยากมากครับ  ผมยกตัวอย่างที่ บุรีรัมย์ ร้านในห้างท้องถิ่น หรือว่า บิ๊กซี เข้าล้างที ต้องรอครึ่ง วัน ไม่เคยว่าง ลูกค้าแน่นตลอด หยุดเป็นช่วง ๆ ผมก็เข้าไปสอบถามหลังเปิด ว่า ลูกค้าก็เยอะ ทำไมเห็นหยุดบ่อยจัง  ... เค้าตอบว่า สมัยนี้หาลูกน้องยากเหลือเกิน.. งานแบบนี้คนไทยไม่ค่อยชอบทำ ต้องหาต่างด้าวเท่านั้น...ครับ  ส่วนคนไทยที่มาทำ ก็ความรับผิดชอบต่ำ ดูถูกงาน อยากมาก็มา ไม่อยากมาก็ไม่มา  บริหารลำบาก ปวดหัวกับลูกน้อง มาก ๆ   
ตามนี้ครับ หลังจากได้มีโอกาสพูดคุยกับเจ้าของกิจการ ที่ ห้างท้องถิ่น ทวีกิจ บุรีรัมย์ครับ
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีภรรยา       อยู่  บุรีรัมย์
มีงานประจำ  อยู่  อุบลราชธานี
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
Re: ขอคำแนะนำ ทำเล ในการเปิด Car Care ด้วยครับ
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2013, 11:49:05 »
ผมว่าปัญหาส่วนใหญ่อยู่ที่หาลูกน้องยากมากครับ  ผมยกตัวอย่างที่ บุรีรัมย์ ร้านในห้างท้องถิ่น หรือว่า บิ๊กซี เข้าล้างที ต้องรอครึ่ง วัน ไม่เคยว่าง ลูกค้าแน่นตลอด หยุดเป็นช่วง ๆ ผมก็เข้าไปสอบถามหลังเปิด ว่า ลูกค้าก็เยอะ ทำไมเห็นหยุดบ่อยจัง  ... เค้าตอบว่า สมัยนี้หาลูกน้องยากเหลือเกิน.. งานแบบนี้คนไทยไม่ค่อยชอบทำ ต้องหาต่างด้าวเท่านั้น...ครับ  ส่วนคนไทยที่มาทำ ก็ความรับผิดชอบต่ำ ดูถูกงาน อยากมาก็มา ไม่อยากมาก็ไม่มา  บริหารลำบาก ปวดหัวกับลูกน้อง มาก ๆ   
ตามนี้ครับ หลังจากได้มีโอกาสพูดคุยกับเจ้าของกิจการ ที่ ห้างท้องถิ่น ทวีกิจ บุรีรัมย์ครับ

นี่แหละครับพี่ชิน ปัญหาโลกแตกของร้าน Car Care......พวกพม่า ต่างด้าว ถ้าจะจ้าง ก็ต้องมีที่พักให้ มีข้าวเลี้ยง (เพื่อนผมสร้างที่พักให้หลังร้าน....ซื้อข้าวสารให้เดือนละกระสอบ) กับข้าวมันหามาเอง......แบบนี้มันก็อยู่ยาวหน่อยครับ....แต่พอมีเรื่องอะไรขึ้นมาที เช่น โดนตำหนิเรื่องงาน มีน้อยอกน้อยใจ แม่มชวนเพื่อนยกขโยงออกอีก  :L4391: :L4391:

จะเปิด car care หนีไม่พ้นปัญหานี้แน่นอนครับ
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2013, 11:55:48 »
 :L4399: ขอบคุณ ครับ พี่ตาม สำหรับข้อมูล  :L2758:

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 79
Re: ขอคำแนะนำในการเปิด Car Care ด้วยครับ
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2013, 11:56:13 »
พี่โต้ง บางนา  ตราด กม28 หน้าเอแบค  ช่วยมาเปิดที มาดูงานที่ปั้มบางจากก็ได้ ผมจะไปล้างทีไร ไม่เคยได้ล้าง คิว10คันขึ้นทุกที  รอนานกว่า 1 ชมขึ้นไป
ร้อยละ 60 ขึ้น เป็น นศ.ม.เอแบค  บางทีนั่งรอนานๆก็เพลินดีเหมือนกัน  อิๆ :L2905: :L2905:

จอบคุณครับพี่. จะขับไปดู วันนี้ มีทำเลไหม

ไปมาแล้ว เลยซอยที่เลี้ยว ABAC ไปสัก ครึ่งโล วันนี้ คนก็ว่างๆ เค้าบอกว่า นศ. หยุด วันธรรมดา เยอะ

ร้านเนี้ยแหละครับ รอเข้าไปเถอะ ไปไม่เคยได้คิว 2-3 เลย มีแต่ คิว8ขึ้นไป รออย่างน้อย 2 ชม. เล่นเกมส์รอ จนแบตหมดก็ยังไม่เสร็จ
ที่พี่โต้งถ่ายมาหน้าจะช่วงหน้าฝนครับ รถน้อย ร้านนี้ คนล้างจะมีอยู่ประมาณ 7-10 คนตลอด

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2013, 12:05:12 »

นี่แหละครับพี่ชิน ปัญหาโลกแตกของร้าน Car Care......พวกพม่า ต่างด้าว ถ้าจะจ้าง ก็ต้องมีที่พักให้ มีข้าวเลี้ยง (เพื่อนผมสร้างที่พักให้หลังร้าน....ซื้อข้าวสารให้เดือนละกระสอบ) กับข้าวมันหามาเอง......แบบนี้มันก็อยู่ยาวหน่อยครับ....แต่พอมีเรื่องอะไรขึ้นมาที เช่น โดนตำหนิเรื่องงาน มีน้อยอกน้อยใจ แม่มชวนเพื่อนยกขโยงออกอีก  :L4391: :L4391:

จะเปิด car care หนีไม่พ้นปัญหานี้แน่นอนครับ

ไม่ต้องงาน คาร์แคร์หรอกครับที่ปัญหาเรื่องแรงงาน  งานสายผม(โรงกลึง) หาช่างยากโครตๆเลยครับ ไม่รู้คนงานบ้านเราไปไหนกันหมด ค่าแรงก็ไม่น้อยนะครับ งานช่างเป็นนิดๆหน่อย ก็จ้างกันที่ 450-700แล้ว แต่ส่วนมากจะขอที่ 700 บาท แต่ผลงานแค่ 150 ใครจะจ้างไหว ส่วนช่างที่มีอยู่ ก็ฝีมือดีเงินเดือนจะแตะ2 หมืนหมดแล้ว แต่ก็มีปัญหาเรื่อง ยาบ้า กับ ยาดอง เยอะเหลือเกิน
เดียวนี้หันมาคบกับพม่าแล้ว ขอบอกว่า เรื่องความขยันเทียบกับแรงงานไทย ฟ้ากับเหว ครับ เรื่องจริง แต่ค่าตัวใช่ถูกนะครับ ผมขี้เกียจฝึกใหม่ ให้ไปเลย วันละ 400 บาท เรื่องแรงงานต่างด้าวไม่ต้องกลัวครับ ไปทำเรื่องขอที่แรงงานจังหวัด ขอไปห้าคน พี่แกให้มา สิบห้า ง่ายกว่าที่คิดเยอะครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2013, 12:08:00 »
ผมขอเล่าให้ฟังซักเคส สำหรับ Car Care ที่เปิดแล้วรวยหน่อยครับ

ร้านนี้เปิดอยู่แถวเอกมัยรามอินทรา....Location ไม่ถือว่าดีมาก เพราะเข้าไปในซอยหน่อยนึง....แต่ได้เปรียบนิดหน่อยตรงที่ซอยนี้ดันเป็นซอยที่เอาไว้ทะลุระหว่างเอกมัยรามอินทรา กับ เกษตรนวมินทร์ ได้.....เลยมีรถผ่านเยอะพอสมควร......บริเวณนี้เรื่องหมู่บ้านแพงๆ มีเยอะครับ....ทั้ง crystal park ทั้ง property perfect นี่ยังไม่รวมฝูงบ้านจัดสรรแถววัชรพลที่วิ่งผ่านเส้นนี้กันประจำ....ดังนั้นยังงัยๆ location เขาก็ถือว่าผ่าน

ข้อได้เปรียบอีกอย่างนึงเกี่ยวกับ location คือ ไปตั้งอยู่ไม่ไกลจากโรงเรียนอนุบาลชื่อดังครับ....โรงเรียนนี้ดังมากแถวๆนั้น เวลาเลิกเรียนนี่ทำรถติดในซอยนี้ได้เลย.....รถเยอะมาก....ค่าเทอมไม่ถูก....ดังนั้นพ่อแม่ที่มามีฐานะทั้งนั้น....เวลาจะเข้าจะออกโรงเรียนส่วนใหญ่ก็จะผ่านหน้าร้าน.....ร้านนี้ได้ลูกค้าจากพ่อแม่มาล้างรถ รอรับลูกอยู่บ้างพอสมควร

จริงๆตัวร้านก็ดูไม่ต่างจากร้าน car care ทั่วๆไป.....ตอนแรกที่เปิดก็พออยู่ได้ ไม่ได้ดีมาก....พอดีเจ้าของรู้จักกับเพื่อนผม...มีโอกาสไปนั่งคุยกัน.....วิเคราะห์กันในกลุ่ม.....เห็นว่าลูกค้าที่มีฐานะแถวนี้เยอะ แต่ไม่ค่อยเข้ามา ส่วนใหญ่หนีไปตามร้านในห้างซะมากกว่า.....เลยมีการออกไอเดียกันครับ......ปรับหน้าร้านให้ดูหน้าตาดีนิดนึง มีร้านกาแฟสบายๆหน่อย.....และที่สำคัญที่สุดที่ปรับกันคือ.....ห้องเช็ดรถครับ.....ปกติร้าน car care จะมีเป็นห้องอยู่ซักห้องนึง เอาไว้เวลาขัด-เคลือบสีชุดใหญ่เท่านั้น......แต่พวกผมออกไอเดียให้ร้านนี้ต่อเติมขึ้นมาเป็นห้องหลายๆห้องเลยครับ......คือเวลาลงเคลือบ ร้านปกติก็เคลือบไปในช่องจอด.....แต่เราออกไอเดียให้ร้านนี้มีห้องครับ.....เป็นห้องสำหรับเคลือบโดยเฉพาะ....แต่จะเข้าห้องเฉพาะที่เคลือบด้วยน้ำยาแพงๆ คือจ่ายพิเศษเท่านั้น พวกจ่ายธรรมดาก็เคลือบในช่องปกติ.......ไม่พอครับ...ถ้าเจ้าของยังไม่มาเอาตอนรถเสร็จ.....รถจะจอดในห้อง ปิดประตู...และมีพลาสติกคลุมรถไว้อีกที.....พอลูกค้ามาเอาค่อยเปิดห้อง แล้วเอาพลาสติกคลุมออกให้......เรียกว่าทำให้มันดูแบบ Premium VIP สุดๆกันไปเลย

ผลที่ตามมาคือลูกค้าที่มีรถแพงๆ พวกแพงมากๆ supercar แห่กันเข้ามาใช้บริการกันใหญ่.....จนต้องจองคิวครับ เพราะห้องที่เปิดครั้งแรกมี 5 ห้อง เต็มหมดตลอดทุกวัน ทั้งวัน......อย่าลืมนะครับพวกนี้ราคาแบบแพงพิเศษทั้งนั้น.....ลง wax ชั้นหนึ่ง....งานเนียนๆ แบบไม่รีบ....ลูกค้าประเภทนี้ชอบครับ....เขาไม่รีบ ขอให้งานดี งานเนียน

เจ้าของร้านต่อยอดจากลูกค้ากลุ่มนี้จากแค่ล้างสี+เคลือบสี.....ยาวไปจนเคลือบภายใน เคลือบเบาะ ล้างเครื่อง...เรียกว่ารถพวกนี้ต้องเอี่ยมทั้งข้างนอกข้างใน......คันนึงล้างทีไม่ต่ำกว่า 2000 ครับ.....แบบนี้แหละครับต่อยอดกันไป

ร้านนี้เลยร่ำรวยจากการทำ car care ได้เลย.......โดยเจ้าของเขาบอกว่า ลูกค้าพ่อแม่มารอรับลูก หรือขาจร เอาไว้จ่ายเงินเดือน ค่าเช่า ค่าน้ำค่าไฟ......กำไรมาจากพวกรถแพงๆพวกนี้แหละครับ

:L4399: :L4399:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2013, 13:40:13 »
 :L2900: :L2900:   อ่านเพลินเลย พี่ตาม ขอบคุณมากครับ เมื่อวาน ถนน ว่าง ก็ขับไปเรื่อย
ถามไปเรื่อย เห็นตรงไหน ว่างๆ ก็ลงไปถาม ว่า ให้เช่าไหม ราคาเท่าไหร่

ที่ ABAC ก็น่าสนใจ ข้างใน หมู่บ้านเพียบเลย นศ. ก็เยอะ ตั้งแต่ ช่วงบ่าย - เย็น - มืด ตามรูปที่ลง
มีอยู่ 3 ที่ แต่ไม่พอ ไอ้ที่ผมไปดู เจ้าของโดนตำรวจจับ เพราะ ไปขโมยของในรถเค้า

มีอีกที่นึง อยู่ ก่อนถึง ซีคอน เป็น Tent รถ เพิ่งเปิดมาได้ 5 เดือน เข้าไปในซอย นิดหน่อย สัก 50 เมตร
ข้างใน มีหมู่บ้าน และ ซอยทะลุ ถ.อ่อนนุช ได้ ทำเล ไม่เลว ค่าเช่า 25 KB./M.
คนเก่า ทำแล้ว ไม่ได้มาดูเอง โดนขโมยเงิน และ แถมลูกน้อง เอารถเค้ามา ไปทำรถเค้าเสียหายอีก

ก็สนุกดีครับ หาไปเรื่อยๆก่อน ยังพอมีเวลา
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2013, 13:42:36 »
ขอบคุณพี่ตามมากครับที่แบ่งปันข้อมูลความรู้ อ่านแล้วได้ประโยชน์จริงๆถึงแม้จะไม่ได้คิดจะเปิดคาร์แคร์ก็ตาม  :L4399: :L4399: :L4399:

ผมเชื่อว่าปัจจัยความสำเร็จเป็นเรื่องของความพยายามค้นหาเคล็ดลับของมันให้เจอแล้วดำเนินตามแนวทางนั้น คนส่วนใหญ่เวลาเห็นใครประสบความสำเร็จมักจะพูดว่า "ก็มันโชคดี" แต่เบื้องหลังความโชคดีมันมี Trick ของมันอยู่ ไม่ใช่ว่าคนทำงานหนัก ทุ่มเท ขยันแล้วจะรวยได้ทุกคนนะครับ ต้องวางแผนให้ดี คิดอย่างรอบคอบ และไปให้ถูกทางด้วย :L2734: :L2734: :L2734:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2013, 13:51:31 »
:L2900: :L2900:   อ่านเพลินเลย พี่ตาม ขอบคุณมากครับ เมื่อวาน ถนน ว่าง ก็ขับไปเรื่อย
ถามไปเรื่อย เห็นตรงไหน ว่างๆ ก็ลงไปถาม ว่า ให้เช่าไหม ราคาเท่าไหร่

ที่ ABAC ก็น่าสนใจ ข้างใน หมู่บ้านเพียบเลย นศ. ก็เยอะ ตั้งแต่ ช่วงบ่าย - เย็น - มืด ตามรูปที่ลง
มีอยู่ 3 ที่ แต่ไม่พอ ไอ้ที่ผมไปดู เจ้าของโดนตำรวจจับ เพราะ ไปขโมยของในรถเค้า

มีอีกที่นึง อยู่ ก่อนถึง ซีคอน เป็น Tent รถ เพิ่งเปิดมาได้ 5 เดือน เข้าไปในซอย นิดหน่อย สัก 50 เมตร
ข้างใน มีหมู่บ้าน และ ซอยทะลุ ถ.อ่อนนุช ได้ ทำเล ไม่เลว ค่าเช่า 25 KB./M.
คนเก่า ทำแล้ว ไม่ได้มาดูเอง โดนขโมยเงิน และ แถมลูกน้อง เอารถเค้ามา ไปทำรถเค้าเสียหายอีก

ก็สนุกดีครับ หาไปเรื่อยๆก่อน ยังพอมีเวลา

ตรง ABAC นี่น่าจะทำง่ายกว่า แถวซีคอนนะครับ....เพราะกลุ่มลูกค้าชัดเจน ในกลุ่มนักเรียน ABAC มีพวกมีเงิน มีตังค์ มีรถดีๆแพงๆ พร้อมจ่ายหนักปนอยู่ด้วยครับ.....ส่วนใหญ่ก็เป็นพวกเศรษฐีต่างจังหวัดบ้าง คนมีตังค์ในกรุงเทพบ้าง......พวกนี้พอจ่ายได้ครับ แม้ไม่เท่ากับพวกเจ้าของ supercar แต่ก็ถือว่ามีกำลังซื้อระดับหนึ่ง.....ยิ่งถ้าสามารถมีพื้นที่ ทำที่จอดรถทั้งวันได้จะยิ่งดีครับ....เอาแบบมีร่ม....เพราะที่จอดใน ABAC ค่อนข้างร้อน ที่ร่มมีน้อย....พวกห่วงรถกลัวสีเสียน่าจะยอมจ่ายค่าล้าง+เคลือบ เพื่อให้จอดได้นานๆ ครับ (สร้าง condition ว่าล้าง+เคลือบ จอดได้นานเท่าไหร่)

ข้อเสียของ ABAC คือปีนึงได้มีงานจริงๆได้น้ำได้เนื้อประมาณ 9 เดือน (เหมือนพวกหอพักแถวนั้น) เพราะมันจะมีอยู่ประมาณ 3 เดือนที่มหาลัยไม่มีคนเลย (ช่วงตุลาฯ + ช่วงต้นและหลาย summer)....ช่วงนี้คงต้องอาศัยลูกค้าที่เป็นคนแถวนั้นไปครับ.....ยิ่งถ้าบวกช่วงฝนตกเข้าไปอีก....ช่วงเวลาทำเงินจะหดหายไปพอสมควร.....แต่ถ้าสามารถจอดรถได้ทั้งวัน (คิดเงิน) อาจมีคนยอมจ่ายนะครับในช่วงฝนตก...เพราะไม่อยากเสี่ยงเอารถเข้าไปเจอน้ำท่วมในซอย.....เมื่อก่อนมีอาจารย์ท่านนึง เช่าที่แถวปากซอยมาถูกๆ....ถมทำที่จอดรถ....ได้เงินไม่ใช่น้อยครับ โดยเฉพาะช่วงหน้าฝน เพราะนักเรียน + อาจารย์กลัวน้ำท่วมในซอย

• Pa Mania
  • *
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2013, 13:57:48 »
ขอบคุณพี่ตามมากครับที่แบ่งปันข้อมูลความรู้ อ่านแล้วได้ประโยชน์จริงๆถึงแม้จะไม่ได้คิดจะเปิดคาร์แคร์ก็ตาม  :L4399: :L4399: :L4399:

ผมเชื่อว่าปัจจัยความสำเร็จเป็นเรื่องของความพยายามค้นหาเคล็ดลับของมันให้เจอแล้วดำเนินตามแนวทางนั้น คนส่วนใหญ่เวลาเห็นใครประสบความสำเร็จมักจะพูดว่า "ก็มันโชคดี" แต่เบื้องหลังความโชคดีมันมี Trick ของมันอยู่ ไม่ใช่ว่าคนทำงานหนัก ทุ่มเท ขยันแล้วจะรวยได้ทุกคนนะครับ ต้องวางแผนให้ดี คิดอย่างรอบคอบ และไปให้ถูกทางด้วย :L2734: :L2734: :L2734:

ขอบคุณมาก พี่หยก ที่มาให้กำลังใจครับ 

ตรง ABAC นี่น่าจะทำง่ายกว่า แถวซีคอนนะครับ....เพราะกลุ่มลูกค้าชัดเจน ในกลุ่มนักเรียน ABAC มีพวกมีเงิน มีตังค์ มีรถดีๆแพงๆ พร้อมจ่ายหนักปนอยู่ด้วยครับ.....ส่วนใหญ่ก็เป็นพวกเศรษฐีต่างจังหวัดบ้าง คนมีตังค์ในกรุงเทพบ้าง......พวกนี้พอจ่ายได้ครับ แม้ไม่เท่ากับพวกเจ้าของ supercar แต่ก็ถือว่ามีกำลังซื้อระดับหนึ่ง.....ยิ่งถ้าสามารถมีพื้นที่ ทำที่จอดรถทั้งวันได้จะยิ่งดีครับ....เอาแบบมีร่ม....เพราะที่จอดใน ABAC ค่อนข้างร้อน ที่ร่มมีน้อย....พวกห่วงรถกลัวสีเสียน่าจะยอมจ่ายค่าล้าง+เคลือบ เพื่อให้จอดได้นานๆ ครับ (สร้าง condition ว่าล้าง+เคลือบ จอดได้นานเท่าไหร่)

ข้อเสียของ ABAC คือปีนึงได้มีงานจริงๆได้น้ำได้เนื้อประมาณ 9 เดือน (เหมือนพวกหอพักแถวนั้น) เพราะมันจะมีอยู่ประมาณ 3 เดือนที่มหาลัยไม่มีคนเลย (ช่วงตุลาฯ + ช่วงต้นและหลาย summer)....ช่วงนี้คงต้องอาศัยลูกค้าที่เป็นคนแถวนั้นไปครับ.....ยิ่งถ้าบวกช่วงฝนตกเข้าไปอีก....ช่วงเวลาทำเงินจะหดหายไปพอสมควร.....แต่ถ้าสามารถจอดรถได้ทั้งวัน (คิดเงิน) อาจมีคนยอมจ่ายนะครับในช่วงฝนตก...เพราะไม่อยากเสี่ยงเอารถเข้าไปเจอน้ำท่วมในซอย.....เมื่อก่อนมีอาจารย์ท่านนึง เช่าที่แถวปากซอยมาถูกๆ....ถมทำที่จอดรถ....ได้เงินไม่ใช่น้อยครับ โดยเฉพาะช่วงหน้าฝน เพราะนักเรียน + อาจารย์กลัวน้ำท่วมในซอย

ขอบคุณอีกทีครับ พี่นะ เออ ลืมไป พี่ตามเคยสอนที่นั่นมาก่อน
ข้อคิดที่ดีครับ 3 วันที่ผ่านมา เงียบมาก เพราะ มหาลัย ปิด
ถนนที่เข้า ABAC น้ำเจิ่ง ค่อนข้างเยอะ 
ใช่ครับ คนแถวนั้น พูดเลย มีแต่รถ ดีๆทั้งนั้น กล้าจ่ายด้วย
Apartment เยอะมากครับ หมู่บ้านเพียบเลย
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2013, 01:06:09 »
อ่านข้อมูลพี่ตูมตามแล้ว มีประโยชน์จริงๆขอบคุณมากครับพี่ที่นำมาแบ่งปันข้อมูลกัน  :L2900:

และเป็นอีกหนึ่งงานที่ผมมอง สำรองไว้เหมือนพี่โต้งแหละครับ เข้าไปหาอ่านเก็บข้อมูลในtwccเกือบปีแล๊ะ
  เนื่องจากผมทำงานบ.เอกชน ซึ่งผมทำมานานมาก เริ่มเบื่อ และ ความแน่นอน คือ ความไม่แน่นอน อยู่แล้ว
สำหรับมนุษย์เงินเดือนที่อยู่มานาน ก็เลยมองๆหาอะไรมาทำตามที่เราชอบอยู่แล้ว
ช่วงนี้ก็เก็บข้อมูลไปเรื่อยๆครับพี่รอจังหวะและโอกาส
 พี่โต้งเปิดร้านเมื่อไหร่จะไปเป็นลูกค้าในวันแรกเลย

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2013, 13:12:55 »

ขอบคุณมาก พี่หยก ที่มาให้กำลังใจครับ 

ขอบคุณอีกทีครับ พี่นะ เออ ลืมไป พี่ตามเคยสอนที่นั่นมาก่อน
ข้อคิดที่ดีครับ 3 วันที่ผ่านมา เงียบมาก เพราะ มหาลัย ปิด
ถนนที่เข้า ABAC น้ำเจิ่ง ค่อนข้างเยอะ 
ใช่ครับ คนแถวนั้น พูดเลย มีแต่รถ ดีๆทั้งนั้น กล้าจ่ายด้วย
Apartment เยอะมากครับ หมู่บ้านเพียบเลย

ผมว่าตรง ABAC น่าสนใจครับพี่โต้ง ทำการตลาดดี บริการลูกค้าดีๆหน่อย
มีบางหอพักนะครับพี่โต้ง เขาจะมีรถรับ นศ.เข้ามหาลัยด้วย เดียวนี้แถวๆบริเวณรอบๆ มหาลัยเจริญ และพัฒนาแบบก้าวกระโดดมากๆ  และที่ดินแถวนั้นจากที่ยังไม่ถม ไร่ละ  4-5 ล้าน เดียวนี้หาไม่ได้แล้วครับ 10 ล้านขึ้น มีหลายปัจจัยมากที่หน้าจะลงทุนครับ มีทั้งวัดใหญ่ สถานีตำรวจ ที่ว่าการ มหาวิทยาลัย และ โรงเรียน มัธยม ม1-ม6 ของราชวินิจ
ผมเคยไปกินข้าวผัดกระเพาไก่อบโอ่ง มา5ปีที่แล้ว จากโต๊ะเดียว เดียวนี้ขยายกิจการไปมาก เพราะไม่มีลูกค้าเฉพาะหน้าร้าน เขาทำการจัดส่งตามห้องหอต่างๆ ด้วย รายได้น่าจะดีมากๆ คิดดูว่า นศ.จะมากขนาดไหน เพราะหอพักกึ่ง คอนโด โผ่ขึ้นเป็นดอกเห็ดเลย ค่าเช่านะจะเดือนละ 3-4 พันได้ 
พี่โต้งก็ทำเหมือนไอเดียพี่ตามเลย จัดที่จอดรถได้นานๆหน่อย มีรถกอล์ฟซักคัน วิ่งรับส่งเข้าในมาหาลัยซะเลย เรื่องคนงานเอาต่างชาตินั่นแหละ เดียวนี้มีคนวิ่งหาให้ พอตัดปัญหาเรื่องคนงานได้ระดับหนึ่ง  ศึกษาข้อมูลหลายด้านครับพี่โต้ง ลองไปดูในรายการ VIP นะครับพี่โต้ง นานแล้ว เขาทำธุระกิจประมาณที่พี่โต้งจะทำนี่แหละ รวยมาก  เรื่องน้ำยา พี่โต้งไปญี่ปุ่นบ่อย น่าจะมีเพื่อนๆให้คำแน่นำได้นะครับ ผมสมัครเป็นลูกค้าด้วยคนครับ  :L2901:

ออฟไลน์ ยีสต์(BD)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 13
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2013, 13:45:49 »
เข้ามาให้กำลังใจครับพี่โต้ง ผมไม่มีความรู้เรื่อง Car care ขอเป็นหน่วยสนับสนุนก็แล้วกันครับ ถ้าพี่โต้งเลือกทำเล ABAC ผมขอเป็นลูกค้าด้วยคนครับ ถึงแม้ไปล้างไกลหน่อยก็ยอมไปครับ  เห็นพี่ปรีบอกว่าแถวนั้นมีหอพักเยอะ ยังไงฝากพี่โต้งพิจรณา บริการเสริมนิดนึงครับ เช่าหอพักไว้ให้สมาชิกพักผ่อน สัก 2-3 ห้อง ระหว่างรอล้างรถ :L6419: :L6419:รับรองลูกค้าเพียบครับ :sd42: :sd42: :sd42:ใช่ใหมครับพี่ๆ ;D ;D

NB.     7-11 ไว้เป็นทางเลือกแผน 2 พอได้ใหมครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2013, 14:53:01 »
เข้ามาให้กำลังใจครับพี่โต้ง ผมไม่มีความรู้เรื่อง Car care ขอเป็นหน่วยสนับสนุนก็แล้วกันครับ ถ้าพี่โต้งเลือกทำเล ABAC ผมขอเป็นลูกค้าด้วยคนครับ ถึงแม้ไปล้างไกลหน่อยก็ยอมไปครับ  เห็นพี่ปรีบอกว่าแถวนั้นมีหอพักเยอะ ยังไงฝากพี่โต้งพิจรณา บริการเสริมนิดนึงครับ เช่าหอพักไว้ให้สมาชิกพักผ่อน สัก 2-3 ห้อง ระหว่างรอล้างรถ :L6419: :L6419:รับรองลูกค้าเพียบครับ :sd42: :sd42: :sd42:ใช่ใหมครับพี่ๆ ;D ;D

NB.     7-11 ไว้เป็นทางเลือกแผน 2 พอได้ใหมครับ

ต้องไป survey อีกหลายรอบที่ ABAC และ ทำเลอื่นๆด้วยครับ การตัดสินใจครั้งนี้ ต้องระมัดระวังครับ
พลาด เจ๋ง เลยครับ