ผู้เขียน หัวข้อ: “หลับใน“ เรื่องอันตราย ในการขับขี่  (อ่าน 6516 ครั้ง)

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
ช่วงพักหลัง ขับรถ เริ่ม มี อาการ นี่ เลย ค้นหา ถาม อากู๋ ว่าเกิด สาเหตุ ใด  :L2761: หรือว่า แกเลี้ยว  :L4387: :L4387: :L2739: :L4386:
อ้างอิงจาก http://auto.sanook.com/1628/%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B9%83%E0%B8%99-%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%AD%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%95%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%A2-%E0%B9%83%E0%B8%99%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%82%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%99%E0%B8%B5%E0%B9%88/
ทุกวันนี้ที่การทำงานของพวกเราต่างสร้างความเหนื่อยล้ามากขึ้นเรื่อยๆนั้น ทำให้เราได้ยินคำว่า "หลับใน" บ่อยมากยิ่งขึ้น และ ล่าสุดกับเหตุการณ์ที่ไม่คาดคิก เมื่อพระเอกหนุ่มชื่อดังของประเทศ เวียร์ ศุกลวัตน์ หลับในกลางกรุง จนเกิดอุบัติเหตุทำให้มีผู้ได้รับบาดเจ็บจากความประมาท

แน่นอน..ความประมาท เป็นบ่อเกิดอุบัติเหตุและในครั้งนี้คงเป้นที่จดจำของพระเอกหนุ่มไปอีกแสนนาน ทว่าอาการหลับในที่เกิดขึ้นจนทำให้เกิดอุบัติเหตุได้นั้น เป็นเรื่องที่หลายคนไม่คาดคิด โดยเฉพาะหนุ่ม-สาวที่ชอบ Work Hard-Play Hard

อาการหลับในนั้น เป็นอาการหนึ่งของความเหนื่อยล้าที่เราสามารถรู้สึกได้และมันมีสัญญาณ ก่อนหน้า ที่บ่งบอกว่าร่างกายอ่อนเพลียจากการทำงานหนัก และต้องการพักผ่อนเร็วที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้

การทำงานหรือกิจกรรมใดที่ใช้เรี่ยวแรง หรือก่อให้เกิดความเครียดเป็นพิเศษนั้น จะทำให้ร่างกายต้องการพักผ่อนเร้วยิ่งขึ้นตามไปด้วย ซึ่งเมื่อคุณต้องการพักผ่อน แน่นอนวิธีที่ดีสุด คือการนอน และร่างกายเราก็ไม่รู้จักวิธีอื่น ที่ทำให้มันสดชื่น จึงเป็นที่มาของอาการหลับใน ที่เป็นอันตรายอาจจะถึงชีวิตเลยทีเดียว

อาการหลับในนั้น โดยมากจะเกิดขึ้น เมื่อคุณขาดการพักผ่อนอย่างต่อเนื่อง และมีอาการเหนื่อยล้าระหว่างวันรวมอยู่ด้วย ทำให้เราอาจจะรู้สึกไม่สดชื่นระหว่างวัน และเมื่อใดก็ตามที่มีสถานที่หรืออยุ่ในที่เงียบๆ เป็นระยะเวลานาน ร่างกายก็จะปิดตัวเองลงชั่วคราว และเป็นอาการหลับในนั่นเอง

ตามปกติแล้วใน 1 วัน เราควรนอนหลับ อย่างน้อย 5 ชั่วโมง และถ้าจะให้ดีสุดก็ประมาณ 8- 10 ชั่วโมง เราจึงจะตื่นขึ้นมาพร้อมความสดชื่น แต่แน่นนอน เราสามารถหลีกเลี่ยงอาการหลับใดได้และ เรามีวิธีมาฝากกัน

1. นอนให้พอ คงปฏิเสธไม่ได้ว่าการนอน ยังคงเป็นวิธีที่ดีที่สุดในการพักผ่อนของมนุษย์ และถ้าหากไม่อยากหลับในต้องนอนให้พอ การนอนนั้น หมายถึงเรานอนบนที่นอน ซึ่งควรจะพักผ่อน 10 ชั่วโมงเต็ม โดยที่คุณต้องมีการนอนติดต่อกัน 2-3 คืนเป็นอย่างน้อย และเมื่อเรามีการนอนน้อยกว่าปกติคืนละ 2 ชั่วโมง ร่างกายเราก็จะทวงหนีการนอน โดยสมองจะมีสมรรถนะและทำงานช้าลง และมีการวูบหลับช่วงสั้น และหนักมากอาจเป็นอาการหลับในได้

2.นั่งในท่านั่งที่ถูกต้อง อาการง่วงนอนจนหลับในนั่น ส่วนหนึ่งเราปฏิเสธไม่ได้ว่ามาจากท่านั่งในการขับขี่ ที่คนจำนวนมากมักจะชอบเอาความสบายเข้าว่า ออกอาการกึ่งนอนขับรถ ...การนั่งในท่าทางที่ผิดนั้น ทำให้เราก่อให้เกิดอาการง่วงนอนได้มากในช่วงขณะขับขี่ โดยเฉพาะเวลาเสี่ยง 12.00-07.00 น. และช่วงบ่ายหลังอาหารเที่ยง เพราะฉะนั้น ถ้าคุณต้องขับรถควรปรับเปลี่ยนท่านั่งขับขี่ให้ถูกต้อง จะอาการหลับในได้

3. น้ำและกาแฟช่วยได้ เราปฏิเสธไม่ได้ว่า กาเฟอีน ที่อยู่ในกาแฟ เป็นตัวกันง่วงที่ดีที่สุด และบางคนก็ติดกาแฟงอมแงม เพราะคิดว่ามันจัช่วยกันง่วงได้ไม่มากก้น้อย การดื่มกาแฟนั้น เป็นเรื่องที่ดี แต่ผลข้างเคียงคือมันจะทำให้คุณตาค้าง และประสิทธิภาพในการขับขี่ลดลงอย่างเห็นได้ชัดเจน การทานกาแฟ ควรทานแต่พอดีอย่าหักโหม เพราะอาการหลับในจะเกิดขึ้นได้ฉับพลันเช่นกันถ้าคุณทานมันมากไป

เช่นเดียวกับน้ำคนจำนวนมากรอให้ตัวเองกระหายน้ำดื่มก่อนที่แวะปั้มหาซื้อน้ำทาน การนั่งเป้นระยะเวลานานๆ นั้นจะมีโอกาสสูงที่จะเป็คเส้นเลือดดำอุดตัน ซึ่งจะทำให้ร่างกายเกิดการอ่อนเพลียและช่วยส่งเสริมการหลับในได้ ดังนั้น หนทางที่ดีที่สุดคือ ดื่มน้ำบ่อยๆขณะขับรถจะสามารถช่วยได้ไม่มากก็น้อย

4. งีบหลับ ถ้าหากคุณมีอาการเพลียมากๆ จนง่วง การจอดนอน เป็นทางที่ดีสุด แต่อย่างติดเครื่องนอนล่ะ นั่นก็อาจทำให้คุณตายได้ง่ายๆ เช่นกัน การนอนหลับในรถควรทำเป้นช่วงเวลาสั้นๆ เพื่อให้ร่างกายคุณผละจากความเหนื่อยล้า ประมาณสัก 30 นาที อย่านานกว่านั้น เพราะ เมื่อคุณนอนนานกว่านั้น ร่างกายจะหลับจริง และทำให้เวลาตื่นมาขับต่อแล้วไม่สดชื่น

4 วิธีที่กล่าวมานั้น สามารถช่วยป้องกันคุณๆหลับในได้ โดยเฉพาะใครที่เตรียมออกเดินทางในช่วงวันหยุดสุดสัปดาห์นี้ ยังไงก็ขอให้ขับรถปลอดภัยกันทุกคน...ครับ

Sanook! Auto Comment
อาการหลับในนี่นับว่าน่ากลัวจริงๆ เพราะการหลับในนั้น เกิดขึ้นจาการพักผ่อนไม่เพียงพอและเป็นอาการที่ทางการแพทย์เรียกว่า Micro Sleep หรือวูบหลับ ที่จะเกิดขึ้นเป็นระยะเวลา 2-3 วินาที ซึ่งช่วงเวลาดังกล่าว ร่างกายจะหลับตาแบบลืมตา ตาราพร่า นิ่งไปชั่วขณะ หรือถ้าหนักหน่อยอาจจะมีอาการอัมพาตชั่วคราว ที่เราไม่สามารถจัดการร่างกายได้ตามปกติ

ลองจินตนาการถึงการหลับในช่วง 2-3 วินาที ขณะที่ใช้ความเร็ว 120 กิโลเมตรต่อชั่วโมง ที่รถเคลื่อนที่เร็วกว่า 33 เมตร ต่อวินาที...ถ้าคุณหลับไป 2-3 วินาที ในช่วง 100 เมตร ที่คุณไม่ได้ควบคุมรถลองคิดสิว่า อะไรก็เกิดขึ้น

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
Re: “หลับใน“ เรื่องอันตราย ในการขับขี่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2013, 14:35:55 »
 :L2900: ครับพี่ต๋อง

เรื่อง หลับใน อันตรายมากครับ ที่เกิดอุบัติเหตุเพราะว่า คนเราไปฝืนมัน คิดว่าตัวเองจะเอาอยู่ แต่สุดท้ายร่างกายเรามันจะปิดสวิทย์ให้เองโดยอัตโนมัติ (โดยช่วงนั้นเราจะเหมือนกับฝันอยู่นะครับ) ซึ่งณจุดนี้อะไรๆก็เกิดขึ้นได้ครับ
ผมเองก็เคยเจอกับตัวเองมาแล้ว แต่โชคดีที่วูบไปแค่แป๊ปเดียว และไม่ได้อยู่ในจุดที่คับขัน ขนาดสมัยขี่ big bike ไปทำงาน ยังเคยหลับในมาแล้วเลย :sd42:  ดีว่ารถมันดีไม่วิ่งออกนอกทางไปเสียก่อน ตั้งแต่นั้นมาถ้าเกิดอาการต้องรีบหาที่จอด ล้างหน้าล้างตา ยืดเส้นยืดสาย ถ้ายังเอาไม่อยู่จริงๆก็ต้องหาที่ปลอดภัยจอดนอนเลยครับ

ที่สำคัญก็คือ ถ้ารู้ว่าจะต้องเดินทางไกล ต้องเตรียมตัวเรื่องการพักผ่อนให้พอเพียงด้วยครับ  :L2904:

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ พี่เอ KAN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 11
Re: “หลับใน“ เรื่องอันตราย ในการขับขี่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2013, 14:53:11 »
มากด :L6428: :L6428: ให้พี่ต๋องกับพี่ตู่ครับ

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2013, 16:08:52 »
ขอบคุณพี่ต๋อง พี่ตู่ครับ ผมเป็นอยู่หลายครั้งเหมือนกันครับ บางครั้งยังนึกเลยครับว่าเราโชคดีมากที่รอดมาได้เพราะยังพอจะครองสติอยู่บวกกับโชคช่วยด้วย ไอ้เจ้าอาการหลับในนี้มันเกิดขึ้นโดยไม่รู้ตัวนะครับ บางทีเราอาจจะคิดว่าควบคุมได้แต่นั่นคือจุดอันตรายจุดสำคัญเลยครับ ถ้าลองสังเกตดูจะพบว่าอาการหลับในมักจะเกิดขึ้นตอนที่เราขับรถทางตรงยาวๆ วิธีแก้ของผมอันดับแรกคือปิดซีดีเพลงในรถก่อนเพื่อให้สมาธิมาอยู่กับการขับรถให้มากที่สุด ถ้ายังเอาไม่อยู่อีกผมจะหยิกขาหรือตบหน้าตัวเองแรงๆเพื่อให้ตื่นตัว (ดูซาดิสม์นิดๆนะครับ) ถ้าทำถึงขนาดนี้แล้วยังเอาไม่อยู่อีกก็ต้องรีบมองหาปั๊มน้ำมันที่ใกล้ที่สุดเพื่อล้างหน้า+หากาแฟกินสักแก้วแล้วค่อยไปต่อ  :L2904:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2013, 16:31:20 »
 :L2758: พี่ตู่ และ พี่หยก ที่มา แชร์ เหตุการณ์ที่ประสบ ช่วงหลังนี้ ผม รู้ สึก เป็น บ่อย ต้อง ปรับ พฤติกรรม ใหม่ :L4386:

ออฟไลน์ โอ นาเกลือ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 57
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2013, 16:45:07 »

ระหว่างขับทางยาวๆเมื่อรู้สึกว่าเริ่มล้าให้ลดกระจกด้านคนขับลงสัก 1-2 นิ้ว ปรมาณ 1 นาที เพื่อให้อากาศภายนอก

เข้ามาวันภายในรถบ้าง ผมทำประจำ จะรู้สึกว่าสดชื่นขึ้นเล็กน้อย เหมือนได้รับ ออกซิเจนเพิ่มขึ้นแล้วอากาศภายในรถ

จะถูกถ่ายเทอากาศที่เราหายใจออกไปบ้าง (นอกเมือง)

แต่วิธีที่ดีที่สุด คือหาที่จอดที่ปลอดภัย พักสักครู่ ยึดเส้นสาย พอประมาณ หากไม่ไหวจริง จอดงีบในปั๊มสัก20นาที

ก็เพียงพอที่จะไปได้ต่อ 2-3 ชั่วโมง

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2013, 16:53:24 »
Like ที่ 52 ให้พี่ต๋องเลยครับ  :L6428:  จริงๆผมว่าทุกคนที่ขับรถเป็นประจำก็คงจะรู้กันอยู่แล้วว่าง่วงแล้วฝืนขับน่ะมันอันตราย  แต่การได้อ่านบทความของพี่ต๋อง ก็ทำให้ย้ำเตือนสติขึ้นมาได้ครับ

ปรกติผมจะขับทางไกลบ่อย วิธีที่ทำให้ผมมีสมาธิและไม่ง่วงนอนคือ ขับให้ความเร็วสูงกว่าปรกตินิดนึงครับ เราจะรู้สึกตื่นตัวมากขึ้นเวลาขับรถเร็ว และอีกอย่างนึงคือ เปิดหนังแอ๊คชั่นมันส์ๆทิ้งไว้โดยไม่ต้องไปดูมัน เสียงเอฟเฟคต่างๆจะทำให้เราตื่นตัวครับ

แต่ถ้าผมรู้สึกง่วงขึ้นมาจริงๆ ผมจะใช้วิธีจอดรถแล้วลงไปทำอะไรก็ได้สักพักนึง ถ้ามีโอกาสล้างหน้าก็แจ่มเลย แล้วค่อยกลับมาเริ่มขับรถใหม่ แล้วถ้าเรารู้สึกว่าไม่ไหวแล้ว ก็จอดนอนครับ แต่เลือกจอดในที่ๆคิดว่าปลอดภัยครับ อ้อ...ดับเครื่องแล้วเปิดกระจกให้อากาศเข้ามาได้นิดนึงด้วยครับ  :L2734:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 79
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2013, 19:11:21 »
หลับในแก้ได้ด้วยการจอดนอน ซัก30 นาที แลวจะไปได้ต่ออีก 4-5 ชม.  ผมเคยตาลายตอนขับกลับบ้านนอก ง่วงมาก จนหักหลบเส้นแบ่งกลางถนนเลยละ 
แต่ช่วงหลัง ตั้งแต่เป็นนักวิทยุสมัครเล่น ช่วยได้เยอะมากครับ คุยกับเพื่อนสมาชิกในความถี่ต่างๆช่วยได้มากจริงๆ  แต่ถ้าไม่มีคนคุยด้วย ก็ไม่ฝืนครับ
หาที่แวะจอดนอน แต่ไม่ได้สตาร์ตเครื่องนอนนะครับ เดียวตายคารถอีก อิๆ  แต่ถ้ามันร้อนจริงๆสตาร์ตรถนอน ก้ตั้งเวลาปลุกไว้ กลัวไม่ตื่น   :sd06: :sd06: :sd06:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2013, 19:25:29 »
Like ที่ 52 ให้พี่ต๋องเลยครับ  :L6428:  จริงๆผมว่าทุกคนที่ขับรถเป็นประจำก็คงจะรู้กันอยู่แล้วว่าง่วงแล้วฝืนขับน่ะมันอันตราย  แต่การได้อ่านบทความของพี่ต๋อง ก็ทำให้ย้ำเตือนสติขึ้นมาได้ครับ

ปรกติผมจะขับทางไกลบ่อย วิธีที่ทำให้ผมมีสมาธิและไม่ง่วงนอนคือ ขับให้ความเร็วสูงกว่าปรกตินิดนึงครับ เราจะรู้สึกตื่นตัวมากขึ้นเวลาขับรถเร็ว และอีกอย่างนึงคือ เปิดหนังแอ๊คชั่นมันส์ๆทิ้งไว้โดยไม่ต้องไปดูมัน เสียงเอฟเฟคต่างๆจะทำให้เราตื่นตัวครับ

แต่ถ้าผมรู้สึกง่วงขึ้นมาจริงๆ ผมจะใช้วิธีจอดรถแล้วลงไปทำอะไรก็ได้สักพักนึง ถ้ามีโอกาสล้างหน้าก็แจ่มเลย แล้วค่อยกลับมาเริ่มขับรถใหม่ แล้วถ้าเรารู้สึกว่าไม่ไหวแล้ว ก็จอดนอนครับ แต่เลือกจอดในที่ๆคิดว่าปลอดภัยครับ อ้อ...ดับเครื่องแล้วเปิดกระจกให้อากาศเข้ามาได้นิดนึงด้วยครับ  :L2734:

วิธีนี้ผมใช้ประจำครับพี่แม็ค ก็พยายามจะคุมให้มันอยู่แค่นิดเดียวเหมือนกัน แต่มันยากเนี่ยสิครับ  :L4387: :L4398:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พี่เล็ก-หลังเขา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 18
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2013, 19:29:14 »
เลือกเวลาเดินทางให้เหมาะกับระยะทางเป็นอีกทางเลือกหนึ่งครับ เช่นผมจะเดินทางจากพัทยาไปจังหวัดเลยส่วนใหญ่จะนอนก่อนตื่นสักตีสองอาบน้ำเตรียมตัวออกตีสามพอดีเดินทางประมาณเก้าชั่วโมง ไปทานอาหารเช้าตามทางได้แถวเพชรบูรณ์พอดีครับ :L2736: :L2736:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2013, 21:23:29 »
เลือกเวลาเดินทางให้เหมาะกับระยะทางเป็นอีกทางเลือกหนึ่งครับ เช่นผมจะเดินทางจากพัทยาไปจังหวัดเลยส่วนใหญ่จะนอนก่อนตื่นสักตีสองอาบน้ำเตรียมตัวออกตีสามพอดีเดินทางประมาณเก้าชั่วโมง ไปทานอาหารเช้าตามทางได้แถวเพชรบูรณ์พอดีครับ :L2736: :L2736:

เคยทำแบบพี่่เล็กเหมือนกันแต่กรณีของผม ดันกลายเป็น นอนผิดเวลาแล้วนอนได้หลับไม่ค่อยเต็มอิ่ม กลายเป็นว่า

ตื่นมาตอนที่เป็นเวลาเข้านอนปกติ เลยทำให้ไปได้สักสามชั่วโมง ไปหลับอยู่ในปั๊มซะงั้น พักหลังเลยเลี่ยงเวลาที่มักจะเป็น

เวลาเข้านอนปกติ ให้ไม่กลับกันเป๊ะๆ ไม่งั้นมีอันต้องจอดหลับในปั๊มอีก เป็นปัญหาอีกอย่างของคนนอนดึกครับ

ปล. พี่เล็กอยู่พัทยาประจำหรือว่ามาเที่ยวครับ

ออฟไลน์ .น้องเอก.

• Pa Mania
  • *
  • Like: 52
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2013, 23:12:41 »
ขอบคุณครับพี่ต๋อง :sd23:
ผมก็เกือบดับมาแล้วครับสมัยยังหนุ่มๆกำลังห้าวคิดว่าตัวเองไหว
ใจไหวแต่ร่างกายมันไม่ไหวกับใจครับ

ห้ามคิดว่าการขับรถไม่เหนื่อยเด็ดขาด
ผมว่าทั้งเหนื่อยทั้งเคลียดเลยละ ถึงเวลากินต้องกินเอาท้องอิ่มไว้ก่อนครับจะได้มีพลัง
ขับทางไกลต่างจังหวัดยาวๆผมจะพยายามไม่ขับนำขบวนอาศัยตามคันหน้าเอา
ผมว่าช่วยได้เยอะมากไม่ต้องคิดเยอะดีครับมันเบรคเราเบรคมันไปไหนเราไปด้วยตามดูดไปเลย  :L2905:
ผ้าเย็นซักผืน
สำคัญที่สุดง่วงต้องแวะนอนครับ

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2013, 09:51:59 »
    ปล. พี่เล็กอยู่พัทยาประจำหรือว่ามาเที่ยวครับ

รู้นะว่าพี่โอ คิดไรอยู่  :L2905:

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ พี่พงษ์ zentrino

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2013, 11:10:26 »
 :L4386: :L4386: :L4386:

เรื่องนี้น่ากลัวมากจริง ๆ ครับพี่ หนักกว่าเมาอีก เพราะเวลาหลับในมันวูบเลยไม่รู้ตัว แต่เมาบางครั้งอาจจะรู้ตัวอ่าครับ

:L4387: :L4387: :L4387:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2013, 12:13:21 »
 :L2758: พี่ๆ ที่ร่วมแสดงความคิดเห็น และแชร์ประสบการณ์ ครับ :L4399:

ออฟไลน์ พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
  • ก็แค่ชีวิตที่ขาดหวานไม่ได้
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2013, 12:14:01 »
ถ้าผมง่วงแล้วจะไม่ฝืนครับ ผมจะจอดนอน เพราะเคยหลับในฝ่าไฟแดงตอนตี 3 ครับ โชคดีไม่มีรถ...
หลังจากนั้นมันเข็ด ไม่ฝืนเด็ดขาด  ขนาดจอดนอนแล้ว สดุ้งตื่น นึกว่าตัวเองหลับใน  สาวพวงมาลัยใหญ่ เลย ใจหายแว๊บ นึกว่าตัวเองขับรถอยู่  :L4399:
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีภรรยา       อยู่  บุรีรัมย์
มีงานประจำ  อยู่  อุบลราชธานี
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

ออฟไลน์ พี่เล็ก-หลังเขา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 18
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2013, 18:38:12 »
[quote author=โอ นาเกลือ link=topic=1717.msg45725#msg45725

[/quote].

พี่โอครับ ผมก็อยู่ประจำที่พัทยานี่แหล่ะครับซอยหนองเกตุใหญ่ครับ แถวหน้าการอาชีพครับ :L2732: :L2732:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2013, 19:11:14 »
[quote author=โอ นาเกลือ link=topic=1717.msg45725#msg45725

.

พี่โอครับ ผมก็อยู่ประจำที่พัทยานี่แหล่ะครับซอยหนองเกตุใหญ่ครับ แถวหน้าการอาชีพครับ :L2732: :L2732:
[/quote]

อยู่ไม่ไกลกันมากครับพี่เล็ก  ผมอยู่ ใกล้ตลาดนาเกลือครับ สายในซอย6 ครับ 

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2013, 19:41:15 »
เมื่อสักครู่ขับกลับจากแม่กลองใก้ลๆ60กว่าโลง่วงมากต้องมาจอดนอนปั๊ม ปตท.ก่อนข้ามแม่น้ำท่าจีน
เดี๋ยวนี้ผมเป็นทุกครั้งที่ขับรถยาว สงสัยจะแก่แล้วจริง หุหุ

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 79
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2013, 19:57:29 »
เมื่อสักครู่ขับกลับจากแม่กลองใก้ลๆ60กว่าโลง่วงมากต้องมาจอดนอนปั๊ม ปตท.ก่อนข้ามแม่น้ำท่าจีน
เดี๋ยวนี้ผมเป็นทุกครั้งที่ขับรถยาว สงสัยจะแก่แล้วจริง หุหุ

พี่อ้วน กทม-แม่กลอง ขับไปกลับ วันละ3รอบยังได้เลย
สงสัยกลางคืนพี่อ้วน ไม่หลับไม่นอนแน่ๆเลย  :L6419: :L6419: :L6419: