ผู้เขียน หัวข้อ: review HKS Hi-power (for Pajero sport)  (อ่าน 263447 ครั้ง)

ออฟไลน์ ชัย อุดรธานี

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 1
Re: review HKS Hi-power (for Pajero sport)
« ตอบกลับ #280 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2014, 23:34:21 »

แก้ง่ายนิดเดียวพี่กอป ใส่แว่นกันแดดตอนขับ ควันก็หายดำแล้ว
แต่สำหรับพี่ผมขอแนะนำให้ใช้ กันแดด clip-on แทน ครับ  8) 8) 8)
ป.ล. ไม่ได้โฆษณาแอบแฝงนะ  :D :D :D
พี่กิต ครับ ผมอยากได้ท่อ HKS  ไมทราบว่าสั่งที่ไหน   ราคาเท่าไร ครับ สิ้นเดือนพฤศจิกายน สั่ง 1 ชุด  จ่ายตังค์กับใครครับ  ผบ อนุมัติแล้ว    :L2901:     :L2901:   

ออฟไลน์ บอย-Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
Re: review HKS Hi-power (for Pajero sport)
« ตอบกลับ #281 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2014, 23:47:40 »
 :L2732:
พี่กิต ครับ ผมอยากได้ท่อ HKS  ไมทราบว่าสั่งที่ไหน   ราคาเท่าไร ครับ สิ้นเดือนพฤศจิกายน สั่ง 1 ชุด  จ่ายตังค์กับใครครับ  ผบ อนุมัติแล้ว    :L2901:     :L2901:
พี่ชัยครับ....ที่พี่เอ Top power ผมว่าเค้าน่าจะส่งให้ได้นะครับผม
ก่อนทำรถต้องหาข้อมูลเยอะๆก่อนเสียดายเงินค๊าบบบบบบ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #282 เมื่อ: 1 พฤศจิกายน 2014, 01:06:23 »
:L2732:พี่ชัยครับ....ที่พี่เอ Top power ผมว่าเค้าน่าจะส่งให้ได้นะครับผม
ขอบคุณมากครับพี่ บอย   :L2901:     :L2901:    :L2901: 

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #283 เมื่อ: 1 พฤศจิกายน 2014, 14:42:28 »

ไม่สนใจลองเคลียร์เวลาดูหรือครับพี่ชัย ปลายเดือนพฤศจิกายนน่าจะมีมิตติ้งแรง แน่น หนึบ ที่ Top Power Service ถึงเวลานอกจากจะสมหวังแล้ว ยังได้มีโอกาสพบปะพูดคุยกับสมชตัวเป็นๆ สงสัยอะไรถามได้ สนใจอยากลองนั่งคันไหนลองได้..........แล้วจะได้สัมผัสกับการพักผ่อนสไตร์ปามาเนียอย่างแท้จริง  :L2736: :L2756: :L6415:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #284 เมื่อ: 1 พฤศจิกายน 2014, 15:05:13 »
ไม่สนใจลองเคลียร์เวลาดูหรือครับพี่ชัย ปลายเดือนพฤศจิกายนน่าจะมีมิตติ้งแรง แน่น หนึบ ที่ Top Power Service ถึงเวลานอกจากจะสมหวังแล้ว ยังได้มีโอกาสพบปะพูดคุยกับสมชตัวเป็นๆ สงสัยอะไรถามได้ สนใจอยากลองนั่งคันไหนลองได้..........แล้วจะได้สัมผัสกับการพักผ่อนสไตร์ปามาเนียอย่างแท้จริง  :L2736: :L2756: :L6415:
หวัดดีครับพี่กิต  ตอนนี้ผมทํางานอยู่ต่างประเทศครับ ผมกลับคงตอนปีใหม่ เลยอยากได้ก่อน พอไปถึงอุดร ก็จะให้ช่างติดตั้งให้เลยจะได้ลองไปเที่ยวแถวๆวังนํ้าเขียวครับ  ใจจริงก้ออยากไปร่วมมิตติ้งกับพวกพี่ๆ จังเลย แต่ต้องรอโอกาสต่อไปครับผม ผมเห็นอะไรดีมากๆหลายอย่างในบ้านปามาเนีย 

ออฟไลน์ นพ @rayong

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
  • nop rayong
« ตอบกลับ #285 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2014, 13:47:48 »
สวัสดีพี่กิต พี่นะ และพี่ๆทุกท่าน ขอสอบถามว่า ตอนนี้ผมเอาแคดออกแล้ว จะไปใส่ท่อ HKS จะมีผลกับเครื้องมั้ยครับ ต้น กลาง ปลาย จะดีขึ้นมั้ย ขอบคุณครับ ???
นพ@ระยอง

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #286 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2014, 13:52:24 »
สวัสดีพี่กิต พี่นะ และพี่ๆทุกท่าน ขอสอบถามว่า ตอนนี้ผมเอาแคดออกแล้ว จะไปใส่ท่อ HKS จะมีผลกับเครื้องมั้ยครับ ต้น กลาง ปลาย จะดีขึ้นมั้ย ขอบคุณครับ ???

ถ้าไม่มีแคท  ต้องตัว HKS Ralliart ( มีแคตจะอั้นๆ ไม่ค่อยไหล)

ถ้ายังมีแคท  แนะนำตัว HKS Hipower ( ไม่มีแคตจะต้นหาย ปลายเหี่ยว)

* เชียร์ตัว Hi power ครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #287 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2014, 18:53:42 »
Hi power ต้น กลาง ปลาย. รู้ถึงความแตกต่างคับ.
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #288 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2014, 11:20:41 »
ขอบคุณพี่นะ พี่อั๋น ที่แนะนำเรื่องท่อ HKS  ถ้าใส่ต้องปรับตั้งเทอโบมั้ยครับ และแกนเทอโบจะพังเร็วมั้ย จำเป็นต้องใส่กรองแต่งของ K&N หรือเปล่า ขอบคุณครับ
นพ@ระยอง

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #289 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2014, 12:40:50 »
ขอบคุณพี่นะ พี่อั๋น ที่แนะนำเรื่องท่อ HKS  ถ้าใส่ต้องปรับตั้งเทอโบมั้ยครับ และแกนเทอโบจะพังเร็วมั้ย จำเป็นต้องใส่กรองแต่งของ K&N หรือเปล่า ขอบคุณครับ
ส่วนใหญ่พี่ๆสมาชิกที่ท่อ HKS ไม่มีใครไปยุ่งเรื่องของ TURBO และกรองอากาศก็ใช้ของเดิมติดรถ การแต่งรถสไตร์ปามาเนีย ไม่ได้แต่งเพื่อแรง แต่เราจะแต่งเพื่อเค้นใช้ประสิทธิภาพสูงสุดของเครื่องยนต์ และคำนึงถึงsafety factory ด้วย ในฐานะที่พี่นพเป็นนักแข่งรถ มีอะไรแนะนำไหมครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #290 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2014, 11:15:30 »
ขอบคุณพี่ต๋องที่แนะนำ ก่อนอื่นขอออกตัวก่อนว่าผมไม่เข้าใจเครื่องยนต์ทุกจุดอย่างปาเจโร่ผมเริ่มใช้ได้สักพักเองครับ ใช้แต่รุ่นอื่น ไม่เคยใช้มิตซูเป็นคันแรกเลยอาจจะมึนๆ อย่างการแข่งรถทางร้านที่เอามาให้เราขับเขาจะมีช่างแต่งของเขามาเองน่าจะร้าน จูนออโต้แมคคานิก ส่วนตัวผมมีหน้าที่ควบคุมรถ รู้ในความแรงของรถ สังเกตุสิ่งที่จะเกิดขึ้นกับรถ แล้วเอามาบอกกับทางช่าง ส่วนใหญ่เราต้องปรับตัวเข้าหารถ ผมขอถามพี่ต๋องนะครับ ปาเจโร่เมื่อความร้อนขึ้นสูงแล้วอาการรถจะอืดไปมันเกี่ยวกับนำ้มันเครื่อง หรือ SCV Valve สั่งนำ้มันให้น้อยลง ผมสั่เกตุมาหลายครั้งแล้วครับ ผมชอบแต่งรถสวยนะครับไม่ชอบแต่งแรงแต่อยากทราบระบบต่างๆของปาเจโร่เท่านั้นครับผม :sd23:
นพ@ระยอง

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #291 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2014, 11:20:28 »
พี่ต๋องครับ ก่อนสิ้นปีจะมีจัดงานปีใหม่มั้ยครับผมอยากเจอพี่ๆทุกท่านครับ
นพ@ระยอง

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #292 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2014, 12:10:16 »
ขอบคุณพี่ต๋องที่แนะนำ ก่อนอื่นขอออกตัวก่อนว่าผมไม่เข้าใจเครื่องยนต์ทุกจุดอย่างปาเจโร่ผมเริ่มใช้ได้สักพักเองครับ ใช้แต่รุ่นอื่น ไม่เคยใช้มิตซูเป็นคันแรกเลยอาจจะมึนๆ อย่างการแข่งรถทางร้านที่เอามาให้เราขับเขาจะมีช่างแต่งของเขามาเองน่าจะร้าน จูนออโต้แมคคานิก ส่วนตัวผมมีหน้าที่ควบคุมรถ รู้ในความแรงของรถ สังเกตุสิ่งที่จะเกิดขึ้นกับรถ แล้วเอามาบอกกับทางช่าง ส่วนใหญ่เราต้องปรับตัวเข้าหารถ ผมขอถามพี่ต๋องนะครับ ปาเจโร่เมื่อความร้อนขึ้นสูงแล้วอาการรถจะอืดไปมันเกี่ยวกับนำ้มันเครื่อง หรือ SCV Valve สั่งนำ้มันให้น้อยลง ผมสั่เกตุมาหลายครั้งแล้วครับ ผมชอบแต่งรถสวยนะครับไม่ชอบแต่งแรงแต่อยากทราบระบบต่างๆของปาเจโร่เท่านั้นครับผม :sd23:
ผมต้องบอกก่อนเลยเรื่องความรู้เรื่องเครื่องยนต์มีน้อย หรืออาจจะน้อยกว่าพี่ก็ได้ ขนาดการจับอาการของรถไปบอกช่าง
แทบไม่ต้องพูดถึง นอกจากเสียจริงๆ  :L2739: ส่วนเรื่องความร้อนมีพี่ตามเขียนไว้จากประสบการณ์จริง ทดสอบจริง เสียตังค์จริง
มากกว่าอาการรถอืดเสียอีก ลองใช้เครื่องมือนี้ให้เป็นประโยชน์ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #293 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2014, 13:31:20 »
พี่ต๋องครับ ก่อนสิ้นปีจะมีจัดงานปีใหม่มั้ยครับผมอยากเจอพี่ๆทุกท่านครับ
ส่วนมิตติ้ง น่าจะมีปลายเดือน พ.ย.57 ที่หนองมน ส่วนต้น ธ.ค.57 ก็มีงานที่MMTHมีหนังสือเชิญมาทางเว็บไปร่วมงานทดสอบ New Triton ในมอเตอร์โชว์ เมืองทองธานี ตอนนี้กำลังโพสต์สำรวจสำหรับเลือกวันและเวลาครับ สนใจเรียนเชิญครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4160.0.html

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #294 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2014, 14:45:44 »

ขออนุญาตแชร์ประสบการณ์เล็กน้อยครับพี่นพ กรณีติดตั้งท่อ HKS Hipower แล้วใส่กรองแต่ง K&N รถจะวิ่งไม่ออกเหมือนสูญเสียแรงบิดไป สันนิษฐานว่ามันคงโล่งไปไม่มีการอั้นอากาศทำให้แรงบิดรอบต้นไม่มา

เมื่อก่อนผมก็ใช้กรองแต่ง K&N ครับใช้มาตลอด แต่พอเปลี่ยนเป็นท่อ HKS Hipower วิ่งไม่ออกจนต้องไปเอากรองเดิมกลับมาใส่ถึงจะ :L2904: ส่วน Turbo ปล่อยเอาไว้อย่างเดิมไม่ต้องทำอะไรเลยครับ (ของผมเป็น VG Turbo ครับ) เพื่อเป็นข้อมูลครับ :L4399:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #295 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2014, 15:02:35 »
         สวัสดีคับ...พี่นพคับ  ของผมกรองเดิมๆคับ  โบเดิมๆคับ 
               :sd23:    โอโหพี่เป็นนักเเข่งรถเลยหรอคับ   :L2900:   :L2900:
อย่างนี้น่าจะมาแนะนำผมมากกว่าคับ  ผมยังถอดล้อแม็ก ไม่เป็นเลยคับ   :sd42:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #296 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2014, 15:54:17 »
ขอบคุณพี่หยกที่แนะนำนะครับ สวัดดีพี่อั๋น ผมไม่ได้เ่งขนาดนั้นนะครับแค่พอแข่งได้ พอดีมีพี่ที่ระยอง 2 ท่านเป็นนักแข่งรถ drift สนิทกันเขาเลยสอนให้แค่นั้นครบ ปัจจุบันไม่ค่อยว่างแล้วมีทั้งงานประจำ และทำสวนอีก ถ้าพี่ทั้ง 2 มาระยอง นึกถึงผมบ้างนะครับจัดให้เต็มที่แน่นอนครับ ความรู้ไม่มากผิดถูกไม่ว่ากันนะครับ
นพ@ระยอง

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #297 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2014, 19:28:00 »
ขอบคุณพี่หยกที่แนะนำนะครับ สวัดดีพี่อั๋น ผมไม่ได้เ่งขนาดนั้นนะครับแค่พอแข่งได้ พอดีมีพี่ที่ระยอง 2 ท่านเป็นนักแข่งรถ drift สนิทกันเขาเลยสอนให้แค่นั้นครบ ปัจจุบันไม่ค่อยว่างแล้วมีทั้งงานประจำ และทำสวนอีก ถ้าพี่ทั้ง 2 มาระยอง นึกถึงผมบ้างนะครับจัดให้เต็มที่แน่นอนครับ ความรู้ไม่มากผิดถูกไม่ว่ากันนะครับ
พี่นพ เคยดิ๊ฟ น้องปาไหมคับ    :sd42:   :sd42:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #298 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2014, 11:20:30 »
ปาเจโร่ ทำ่ไม่ได้คับ
เพราะรถมันสูง หากหักเร็ว เดี๋ยวจะคว่ำได้ :L4398:
นพ@ระยอง

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #299 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2014, 12:01:29 »
สวัสดีครับพี่นพ

เรื่องความร้อนจากอากาศภายนอกมีผลต่อการควบแน่นของไอดี  และมีผลต่อการสร้างกำลังของรถบ้างแต่ไม่มากมายจนออกอาการเท่าไหร่ครับ   ซึ่งจุดนี้รถทั่วไปก็เป็นเช่นกันสังเกตุได้ว่าเวลาขับกลางคืนหรืออาการเย็นๆสบายๆเครื่องยนต์จะตอบสนองแน่นและดีกว่าอาการร้อนๆครับ  ลองไปที่ห้องเครื่องยนต์ กระทู้ปักหมุดเลยครับ " ค่าซ่อมแพงอยากแรงพึงระวัง และอื่นๆ ที่ปักหมุด "

ปาเจโร่ ทำ่ไม่ได้คับ
เพราะรถมันสูง หากหักเร็ว เดี๋ยวจะคว่ำได้ :L4398:
งั้นเราหาตัวเลือกที่เป็นพื้นหินกลิ้ง   ถนนลูกรังน่าจะมีโอกาสมากกว่าไหม   :L2739:

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=yCJ9tUduDwA" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=yCJ9tUduDwA</a>
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html