ผู้เขียน หัวข้อ: DIY : แก้หอยเยิ้มครับ สูตรทำเองไม่เสียตัง  (อ่าน 86135 ครั้ง)

ออฟไลน์ น้องแม็กโคร Pa UD

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 14
ผมขอ แนะนำ DIY   แก้ เทอร์โบ เยิ้มน้ำมัน  ครับ 

มี ทีมงาน   seven racing drag by พี่หมูหยอง         เคยพูดให้ฟังไว้ว่า  รถดีเซลเทอร์โบ สิ่งสำคัญที่สุดในการเซ็ต เครื่องยนต์ จะต้องไม่มีรอยรั่วในระบบอัดอากาศและเชื่อเพลิงครับ
ไม่งั้น แรงดันจะตกครับ   จริงเท็จประการใด ช่วยแนะนำด้วยครับ

เครดิต  น้าวุฒิ บางแค แห่ง triton club http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=33685
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 3 สิงหาคม 2013, 07:19:49 โดย น้องแม็กโคร Pa UD »
" หมูน้อย   น่ารัก .."

• Pa Mania
  • *

ออฟไลน์ พี่เบนซ์-BEnZ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
  • ผมมีความความสุขที่เกิดมาบนแผ่นดินไทย
ตื่นเร็วจริงๆ สุดยอดเลย แต่ผมไม่ค่อยกล้าทำเองเลย ตั้งแต่ถอดเครื่องใช้ไฟฟ้า แล้วน็อตเหลือ 2 ตัว  :L2905:
สุขหรือทุกข์ ก็อยู่ที่ใจตนเท่านั้น !!!

ออฟไลน์ ก๊อต

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
ตื่นเร็วจริงๆ สุดยอดเลย แต่ผมไม่ค่อยกล้าทำเองเลย ตั้งแต่ถอดเครื่องใช้ไฟฟ้า แล้วน็อตเหลือ 2 ตัว  :L2905:

อย่าคิดว่าเหลือซิพี่เบนซ์

น๊อตส่วนใหญ่เค้าจะแถมมา

แกะแงะๆ อะไรเล่นน๊อตเหลือตลอด

:L2754: :L2754: :L2754:

ออฟไลน์ พี่เบนซ์-BEnZ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
  • ผมมีความความสุขที่เกิดมาบนแผ่นดินไทย

:L2754: :L2754: :L2754:
อ้าวหรือครับ อ๋อออ ว่าแล้วทำไม ถอดทุกทีเหลือทุกที เครียดอยู่นาน555+    :sd06:
สุขหรือทุกข์ ก็อยู่ที่ใจตนเท่านั้น !!!

ออฟไลน์ พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
  • ก็แค่ชีวิตที่ขาดหวานไม่ได้
 :sd23: ผมต้องจัดแน่งานนี้
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีภรรยา       อยู่  บุรีรัมย์
มีงานประจำ  อยู่  อุบลราชธานี
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

• Pa Mania
  • *
น้องแม็กโครก้อหามาให้พี่ชินสุดหล่อแหละครับ อิอิ

ออฟไลน์ พี่คม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
ขอบคุณครับสำหรับความรู้ ไม่รู้จะกล้าทำมั๊ย กลัวงานงอก ยิ่งเป็นคนซุ่มซ่ามซะด้วย  :L4373:
มาไม่บ่อย...แต่คอยส่องทุกเวลา

ออฟไลน์ พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
  • ก็แค่ชีวิตที่ขาดหวานไม่ได้
น้องแม็กโครก้อหามาให้พี่ชินสุดหล่อแหละครับ อิอิ

หอยพี่เยิ้มมาลูกที่ 2 แล้ว รอบต่อไปคงเคลมลำบาก
แต่อยากหา กาวที่ประสิทธิภาพ ทนร้อนสูง น่าจะดีนะครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ :sd23:
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีภรรยา       อยู่  บุรีรัมย์
มีงานประจำ  อยู่  อุบลราชธานี
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

ออฟไลน์ NGL

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
อ้างถึง
Re: DIY : แก้หอยเยิ้มครับ สูตรทำเองไม่เสียตัง เครดิต น้าวุฒิ บางแค แห่ง triton club
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันนี้ เวลา 07:47:39 »

อ้างถึง

อ้างจาก: พี่เบนซ์-BEnZ ที่ วันนี้ เวลา 07:31:18

เป็นเช่นนั้นเองพี่ก๊อต ญี่ปุ่นทำเกินใช่ไหมพี่ 55555 :L2905: :L2905:
ขอบคุณ พี่น้องแม็กโคร สำหรับอาหารสมองตอนเช้าครับ  :L6428:ด้วย :L2758:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ขอบคุณน้องแม็กโครที่นำมาให้ชมครับ ของผมต้องพึ่งช่างอย่างเดียวเลยครับ  :L2758:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
ขอบคุณน้องแม็คโครครับ  แต่ว่า....
เอิ่ม...คนหนุ่มน้อยอย่างพ้มคงต้องพึ่งช่างครับ
เพราะก้มไม่ไหวแล้ว...มันปวดไปหมดอ่ะ...อิอิ

:L2901: :L2901: :L2901:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

ออฟไลน์ พี่เจมส์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 78
ขอบคุณน้องแม๊คโครค้าบบบ  :sd23:

ขอบคุณน้องแม็คโครครับ  แต่ว่า....
เอิ่ม...คนหนุ่มน้อยอย่างพ้มคงต้องพึ่งช่างครับ
เพราะก้มไม่ไหวแล้ว...มันปวดไปหมดอ่ะ...อิอิ

อะไรปวดมั่งคับพี่ตุ้ย อย่าบอกนะว่าปวด...  :sd42:  :sd42:  :sd42: หรือว่าปวดไปหมด ก็คือไม่ปวดแล้ว งงนะเนี่ย...

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
ขอบคุณน้องแม๊คโครค้าบบบ  :sd23:

อะไรปวดมั่งคับพี่ตุ้ย อย่าบอกนะว่าปวด...  :sd42:  :sd42:  :sd42: หรือว่าปวดไปหมด ก็คือไม่ปวดแล้ว งงนะเนี่ย...

พี่ตุ้ยปวดเวลาก้ม.....สงสัยจะถนัดท่ายืน  :sd42: :sd42:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260
ขอบคุณพี่แม็คโครมากครับสำหรับความรู้อาหารสมอง....เป็นอีกแนวทางหนึ่งครับสำหรับพี่ๆที่ใช้หอยกันเปลืองๆ  :sd42: :sd42:.....ถ้าไม่ถนัดทำเอง ไปตามร้านเทอร์โบ ก็ใช้วิธีการใกล้เคียงนี้แหละครับ ไม่แตกต่างกัน

ส่วนตัวผมกำลังพยายามหาข้อมูลอยู่เช่นเดียวกันครับ.....เนื่องจากหอยปัจจุบันรั่วซะแล้ว...หลังจากใช้มาประมาณเกือบ 70000 km ...... ได้ไปอ่านเอกสารของทาง MMTH เห็นว่ามีการแก้ไขหอยแล้ว สำหรับรถที่ประกอบตั้งแต่ 16 กพ. 2556 ..... ตอนไปที่ 0 จะขอดูหอยเวอร์ชั่นแก้ไขซะหน่อย ก็ดันไม่มีรถที่ประกอบหลัง 16 กพ. อยู่ใน 0 เลย.......แต่บอกฝ่ายอะไหล่ไปแล้วว่า ถ้ามีรถที่ประกอบหลัง 16 กพ. เข้ามาให้โทรบอกด้วย จะขอเข้าไปดูหอยเวอร์ชั่นใหม่ซะหน่อย

สำหรับหอยเวอร์ชั่นใหม่มีการแก้ไข 2 จุด ซึ่งทาง MMTH เชื่อว่ามันจะไม่รั่วอีก
1. เพิ่มความหนาของขอบหน้าแปนด้านอัดอากาศเข้า (พื้นที่ที่ในรูปใช้ทากาวนั่นแหละครับ เขาจะเพิ่มให้มันมีพื้นที่มากขึ้น)
2. เปลี่ยนตัวรองน็อตจากแหวน มาใช้แผ่นเหล็กที่มีขนาดใหญ่กว่า เพื่อกระจายแรงกดตรงช่วงหน้าแปนให้มากขึ้น

อันนี้คือ concept ที่ MMTH กำลังพยายามแก้ไขครับ.....ส่วนของจริงออกมาเป็นอย่างไร ต้องคอยดูกันต่อไปครับ
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
ของผมก็เยิ้มออกมาแล้ว จะไปเคลมที่ 0 บางจาก ก่อน เพราะ ไม่ถึง 100 K โลง

อย่างอื่นแล้ว ค่อยว่ากัน
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
ขอบคุณพี่แม็คโครมากครับ ที่แบ่งปันความรู้ดีๆ ให้กับพี่ๆ สมช.ครับ :sd23: :sd23: :sd23:
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
ของผมก็เยิ้มแล้ว  เข้าศูนย์ไปเคลมมาแต่ยังรอการอนุมัติจากศูนย์ใหญ่อยู่  (นานมาก  ยังไม่เห็นโทรมาแจ้งซักที)
แต่ทางแผนกช่างแจ้งว่า ตั้งแต่เดือน ก.พ.56 เป็นต้นไปทางมิตซูได้ปรับเปลี่ยนพัฒนาหอยใหม่ไม่ให้มีน้ำเยิ้มเห็นว่างั้นครับ
ไม่รู้ว่าผมจะได้หอยใหม่เป็นรุ่นปรับปรุงหรือป่าวก็ไม่รู้  :L2759:
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901:

tod

• บุคคลทั่วไป
***ก่อนอื่นขอออกตัวก่อน เรื่องเครื่องยนต์ไม่ไม่ค่อยรุ้สักเท่าไหร่ ได้แต่สังเกตุ ผิดถูกเห็นต่างได้ครับ)***
เท่าที่ดูรูป น่าจะเป็นหอยรุ่นธรรมดา (2009-2010) ถ้า VG ไม่น่าจะเป็นหน้าตาแบบนี้
เท่าที่ได้ข้อมูลรุ่นธรรมดาไม่ค่อยเยิ้มกันส่วนมากจะเจอที่รุ่น VG
ผมมีข้อสงสับแบบนี้ครับ
-ส่วนที่อุดเป็นที่ฝาครอบของใบพัดของหอย // ถ้าใช่น่าจะทำที่ปลายทางมากกว่า
-นำมันที่เยิ้มออกมาผมเข้าใจว่ามันจะซืมมาจากแกน Turbo แล้วใหลออกมาเยิ้มที่ฝาครอบ
-ถ้าจะแก้ให้จบผมว่าต้องไปแก้ที่บูทแกนหอยครับ เพราะจุดนี้จะมีน้ำมันมาเลี้ยงแกนหอยอยู่
-ถ้าอุดที่ฝา น้ำมันจะไม่ใหลออกมาแต่มันจะขังอยู่ด้านใน(หรือมันโดนดูดเข้าไปในระบบใอดี)
ผมเข้าใจประมาณนี้คับใครพอมีความรู้ช่วยมาขยายให้ทราบด้วยครับ
 :sd23:

ออฟไลน์ พี่พงษ์ zentrino

• Pa Mania
  • *
 :sd42: :sd42: :sd42:

ของผมหอยยังไม่เยิ้มเลยย เข้ามาศึกษาข้อมูลก่อน

:L2739: :L2739: :L2739: