ผู้เขียน หัวข้อ: ระยะเบรค หลังจากเปลี่ยนจานเบรค DBA จานทอง  (อ่าน 18173 ครั้ง)

ออฟไลน์ พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 48
  • ก็แค่ชีวิตที่ขาดหวานไม่ได้
พี่ ๆ ท่านใดเคยวัดประสิทธิภาพจานเบรค DBA จานทอง เปรียบเทียบกับของติดรถบ้างว่า ระยะ เบรคลดลงเท่าไหร่
กำลังหาเหตุผลไปอธิบาย ผบ. ครับ :sd23:
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีภรรยา       อยู่  บุรีรัมย์
มีงานประจำ  อยู่  อุบลราชธานี
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
Re: ระยะเบรค หลังจากเปลี่ยนจานเบรค DBA จานทอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2013, 13:59:19 »
พี่ชินลองอ่านตาม link นี้รึยังครับ

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,20.0.html

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *
Re: ระยะเบรค หลังจากเปลี่ยนจานเบรค DBA จานทอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2013, 14:32:24 »
พี่ชินลองอ่านตาม link นี้รึยังครับ

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,20.0.html

อ่านแล้วครับ เผื่อจะมีใครที่ทดสอบแบบจริง ๆ จัง ๆ น่ะครับ  :L2732:
ประมาณว่า ระยะเบรคสั้นลง X.XX ม. อะไรประมาณนี้น่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มิถุนายน 2013, 14:38:51 โดย พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์ »
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2013, 15:15:09 »
ไม่ต้อง รีวิว ครับพี่ชิน เด๋ววันลุยโคน อยากลอง คัน ไหน บอกพี่ๆเขาเลย จะได้เห็น ความแตกต่าง ครับ :L2905: :L2901:

ออฟไลน์ พี่พงษ์ zentrino

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2013, 15:34:13 »
 :sd42: :sd42: :sd42:

ผมเองก็ใช้อยู่ แต่ไม่ได้ลองเบรคกับจานเดิมเอาไว้อ่าจิครับ  :sd21: :sd21:

เลยไม่รู้จะเอาข้อมูลเป็นตัวเลขอย่างไร แต่เวลาที่ใช้แล้วอ่าครับ จะเห็นชัดมาก ๆ เวลาที่ลดความเร็วจากย่านความเร็วสูง

แล้วลดลงมาจนจอดอ่าครับ จะรู้สึกว่าเอาอยู่ครับ ไม่มีอาการไหล ๆ แบบของเดิมครับผม  :sd23: :sd23:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2013, 15:54:45 »
ไม่ต้อง รีวิว ครับพี่ชิน เด๋ววันลุยโคน อยากลอง คัน ไหน บอกพี่ๆเขาเลย จะได้เห็น ความแตกต่าง ครับ :L2905: :L2901:

เอาังั้นเลยหรือครับพี่ต๋อง เกรงใจครับ... ไปเที่ยวครับ วันนั้นห้ามแต่งรถไม่ใช่เหรอครับ  :sd42:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2013, 16:36:39 »

เอาังั้นเลยหรือครับพี่ต๋อง เกรงใจครับ... ไปเที่ยวครับ วันนั้นห้ามแต่งรถไม่ใช่เหรอครับ  :sd42:
ได้เลย พี่ชิน พี่ๆเขาไม่ว่า มีเลือกตั้งแต่ ขอบ 16-20 ที่ใส่ dba เราไม่ได้แต่งรถ แต่เราให้ พี่หรือผบ.พี่ทดสอบ ว่า ของเขาดีจริงๆ ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2013, 16:41:02 »

ได้เลย พี่ชิน พี่ๆเขาไม่ว่า มีเลือกตั้งแต่ ขอบ 16-20 ที่ใส่ dba เราไม่ได้แต่งรถ แต่เราให้ พี่หรือผบ.พี่ทดสอบ ว่า ของเขาดีจริงๆ ครับ

เข้าท่าแฮะ :L2734:

ออฟไลน์ Yo

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 58
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2013, 16:50:37 »
เขียนไว้นานละ อุปกรณ์การแต่งก็ยังชุดเริ่มต้น

วันนี้มี เรื่องเล่าประสบการจะเล่าให้ฟังครับ

มันต้องมีภาพประกอบ

เรื่องมีอยู่ว่า ขากลับจากสวนผึ้ง เป็นทางถนนลาดยางรถวิ้งสวนกันขับตามกันไป ส่วนผมขับตามมาระยะหนึ่งใจก็เกิดคิดว่าจะขับตามเขาทำไม
แซงดีกว่า ในขณะนั้นมี 1.รถปิคอัพ 2.รถพ่วง 3.รถพ่วง 4.Pajero
ช่วงนั้นความเร็ว 100Up Turbo boost 20 กำลังจะพุ่ง
มือขวาจับพวงมาลัย
มือซ้ายจับเกียร์ กะว่าจะเปลี่ยนจาก Auto เป็น Manual
ทันไดนั้น รถพ่วงคันที่ 2 มากล้าตรงผมออกมาสะ คงออกมาแบบไม่ได้มองอะไร เพื่อจะแซงปิคอัพ

ผมทำได้อย่างเดียวคือ เบรค กับ เบรค
รถหยุดนิ้งสนิด ก่อนรถหยุดมี ABS ทำงานรู้สึก ตึก ตึก ตึก 3 ครั้งกับเสียงผู้โดยสาร กรี๊ด แล้วก็จอดแบบตรงๆ แบบมือเดียว
ผู้โดยสารถามว่า ไม่กลัวหรือ ผมหันไปตอบ ว่า เอาอยู่ ( ตกใจเหมื่อนกัน ทำไมมันนิ่งจังวะที่สำคัญเอาอยู่ด้วยวะ )
ต่อจากนั้นก็คุยกับไปว่า ใน Pa เรามี
1.จาน DBA
2.โช็ค TPS V1.1
3.สปริงหลังโดบินสัน

แต่ที่แน่นๆผมว่าจาน DBA ช่วยใด้มากกดเบรค รู้สึกได้เลยว่า มันดูด ดูดจริงๆไม่ต้องถามนะว่าระยะเบรคยาวเท่าไร
หล่อเลีอกได้ แต่มีเงินเลือกก่อน

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2013, 17:08:54 »
เขียนไว้นานละ อุปกรณ์การแต่งก็ยังชุดเริ่มต้น

วันนี้มี เรื่องเล่าประสบการจะเล่าให้ฟังครับ

เรื่องมีอยู่ว่า ขากลับจากสวนผึ้ง เป็นทางถนนลาดยางรถวิ้งสวนกันขับตามกันไป ส่วนผมขับตามมาระยะหนึ่งใจก็เกิดคิดว่าจะขับตามเขาทำไม
แซงดีกว่า ในขณะนั้นมี 1.รถปิคอัพ 2.รถพ่วง 3.รถพ่วง 4.Pajero
ช่วงนั้นความเร็ว 100Up Turbo boost 20 กำลังจะพุ่ง
มือซ้ายจับเกียร์ กะว่าจะเปลี่ยนจาก Auto เป็น Manual
ทันไดนั้น รถพ่วงคันที่ 2 มากล้าตรงผมออกมาสะ คงออกมาแบบไม่ได้มองอะไร เพื่อจะแซงปิคอัพ

ผมทำได้อย่างเดียวคือ เบรค กับ เบรค
รถหยุดนิ้งสนิด ก่อนรถหยุดมี ABS ทำงานรู้สึก ตึก ตึก ตึก 3 ครั้งกับเสียงผู้โดยสาร กรี๊ด แล้วก็จอดแบบตรงๆ แบบมือเดียว
ผู้โดยสารถามว่า ไม่กลัวหรือ ผมหันไปตอบ ว่า เอาอยู่ ( ตกใจเหมื่อนกัน ทำไมมันนิ่งจังวะที่สำคัญเอาอยู่ด้วยวะ )
ต่อจากนั้นก็คุยกับไปว่า ใน Pa เรามี
1.จาน DBA

แต่ที่แน่นๆผมว่าจาน DBA ช่วยใด้มากกดเบรค รู้สึกได้เลยว่า มันดูด ดูดจริงๆไม่ต้องถามนะว่าระยะเบรคยาวเท่าไร

เคลิ้มเลยครับพี่โย กราฟฟิคสวยดี   ผมเคยนั่งเต็มรถครับ 7 คน เบรคไม่อยู่คันหน้าเบรคกระทันหัน หักออกซ้าย โชคคีไหล่ทางกว้าง ไม่มีรถแซงซ้าย ใจหายแ๊ว๊บ :sd06:

ออฟไลน์ พี่นาย-nine

• Pa Mania
  • *
  • Like: 25
    • http://www.facebook.com/DisklessThailand#!/DisklessThailand
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2013, 18:23:51 »

1.จาน DBA

เคลิ้มเลยครับพี่โย กราฟฟิคสวยดี   ผมเคยนั่งเต็มรถครับ 7 คน เบรคไม่อยู่คันหน้าเบรคกระทันหัน หักออกซ้าย โชคคีไหล่ทางกว้าง ไม่มีรถแซงซ้าย ใจหายแ๊ว๊บ :sd06:
ผมก็ไม่เคยวัดครับ แต่มาการันตีอีกเีสียงครับ สมัยที่ยังไม่ได้ใส่ DBA ต้องใช้ลดเกียร์ช่วยครับ ยามฉุกเฉิน พอได้ติด DBA ตามคำแนะจาก BBB Gang ได้ความมั่นใจได้มากๆๆๆๆ ครับ ไม่ต้องใช้ engine brake

แต่ถ้าเบรคพร้อมกับลดเกียร์ควบคู่กันกับยิ่งได้ประสิทธิืภาพดีไปอีกครับ

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2013, 18:39:35 »
 :L2758: :sd23: :L2758: :sd23: :L2758: :sd23:

ขอบคุณสำหรับข้อมูลของพี่โย,พี่นายและพี่ชิน ครับ
จะได้เอาข้อมูลให้ สุดที่รักอ่าน จะได้ :L6415: อย่างสบายใจ อิอิ
ขอบคุณครับ

:L6415: :L6415: :L6415: :L2758:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2013, 22:13:41 »
พี่ ๆ ท่านใดเคยวัดประสิทธิภาพจานเบรค DBA จานทอง เปรียบเทียบกับของติดรถบ้างว่า ระยะ เบรคลดลงเท่าไหร่
กำลังหาเหตุผลไปอธิบาย ผบ. ครับ :sd23:

ง่ายๆเลยพี่ชิน   ทำให้หยุดรถที่มาด้วยความเร็วอยู่ในระยะแบบเดิม     เหมือนขับแล้วเบรคด้วยเบรคชุดเดิมในความเร็วใช้งานปกติครับ

*บางคนก็บอกว่างั้นก็ขับแบบความเร็วปกติจะได้ไม่ต้องเปลี่ยนเบรค  แบบนี้พูดถูกต้องครับ

*หากใครถามผมว่าจะเปลี่ยน DBA ดีไหม    ผมจะถามกลับก่อนว่าเบรคเดิมเป็นอะไร  เคยเจออาการเบรคแล้วไหลไหม   ถ้ายังไม่เคยเจอก็ไม่ต้องเปลี่ยนครับ

*ถ้าอยากรู้ว่าไหลแบบไหนผมทดสอบให้ดูได้ครับ  กับเบรคเดิม
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่เอ็กซ์ Exit8689

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2013, 22:28:04 »
ผมเข้าใจคำว่าไหลคับ :L2734:

เกือบไปแล้วเหมือนกัน :L4387:

แต่ที่กล่าวมาทั้งหมดก็คงจะขึ้นกับการขับของเรา และสภาวะแวดล้อมด้วยครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2013, 22:30:26 »

ง่ายๆเลยพี่ชิน   ทำให้หยุดรถที่มาด้วยความเร็วอยู่ในระยะแบบเดิม     เหมือนขับแล้วเบรคด้วยเบรคชุดเดิมในความเร็วใช้งานปกติครับ

*บางคนก็บอกว่างั้นก็ขับแบบความเร็วปกติจะได้ไม่ต้องเปลี่ยนเบรค  แบบนี้พูดถูกต้องครับ

*หากใครถามผมว่าจะเปลี่ยน DBA ดีไหม    ผมจะถามกลับก่อนว่าเบรคเดิมเป็นอะไร  เคยเจออาการเบรคแล้วไหลไหม   ถ้ายังไม่เคยเจอก็ไม่ต้องเปลี่ยนครับ

*ถ้าอยากรู้ว่าไหลแบบไหนผมทดสอบให้ดูได้ครับ  กับเบรคเดิม
:L2734:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2013, 23:04:36 »

1.จาน DBA

[move]แต่ที่แน่นๆผมว่าจาน DBA ช่วยใด้มากกดเบรค รู้สึกได้เลยว่า มันดูด ดูดจริงๆไม่ต้องถามนะว่าระยะเบรคยาวเท่าไร[/b][/color][/size][/b][/color][/move]
กำลังจะได้สัมผัสกับประสบการณ์นี้แล้วคร้าบ  :L6419: :L6419: :L6419:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มิถุนายน 2013, 23:07:08 โดย พี่หยก »

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2013, 08:29:09 »
ไม่ได้วัดตามหลักวิทยาศาสตร์
แต่อธิบายตามความรู้สึก

1. จานเดิม - ผ้าเดิม - เส้นแกลง - นายายอาม ความเร็ว 110 กม./ชม. ผู้โดยสารรวมพลขับ 6 คน บรรทุกของเยอะ ระยะห่างจากไฟเขียว 100 เมตร ไฟเหลืองแว้บเดียว กลายเป็นแดง กดเบรคจนรถหยุดสนิท รถผมจอดอยู่กลางสามแยกไฟแดงเลยครับ เสียวมากๆ กลับมาอีกสองวันไปร้านน้าปิง เปลี่ยนเป็น DBA+N500

2. ไปอุ้มผาง ขึ้นลงเขาตลอดทาง ขาไปขับรถไม่เป็น ไม่ใช้เอนจินเบรคเลย ใช้ตรีนเบรคล้วนๆ ผลปรากฎ ไม่มีอาการลื่น เฟรดให้เห็นแต่อย่างไร แต่เบรคร้อนจนมีกลิ่นใหม้เมื่อใกล้ถึงที่อุ้มผางแล้ว ขากลับ ใช้เอนจินเบรคช่วย ชิวๆ สบายๆ มากๆ ครับ

การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ ปู้

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2013, 08:48:41 »
มายืนยันครับว่าเปลี่ยนแล้วดีกว่าเดิมแน่นอน :L2900:
เบรคแล้วรถข้างตกใจเลยครับ
เพราะเผลอตัวกดลึกไปหน่อยเสียงดังเอี๊ยด........เลย :L2904:

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2013, 10:51:55 »
มายืนยันครับว่าเปลี่ยนแล้วดีกว่าเดิมแน่นอน :L2900:
เบรคแล้วรถข้างตกใจเลยครับ
เพราะเผลอตัวกดลึกไปหน่อยเสียงดังเอี๊ยด........เลย :L2904:

พี่ปู้คร้าบบบบ

ที่เสียงเอี๊ยดดดด นี่ มาจากอายุยางรึเปล่าครับ ;D ;D ;D
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ พี่นาย-nine

• Pa Mania
  • *
  • Like: 25
    • http://www.facebook.com/DisklessThailand#!/DisklessThailand
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2013, 11:12:31 »
ไม่ได้วัดตามหลักวิทยาศาสตร์
แต่อธิบายตามความรู้สึก

1. จานเดิม - ผ้าเดิม - เส้นแกลง - นายายอาม ความเร็ว 110 กม./ชม. ผู้โดยสารรวมพลขับ 6 คน บรรทุกของเยอะ ระยะห่างจากไฟเขียว 100 เมตร ไฟเหลืองแว้บเดียว กลายเป็นแดง กดเบรคจนรถหยุดสนิท รถผมจอดอยู่กลางสามแยกไฟแดงเลยครับ เสียวมากๆ กลับมาอีกสองวันไปร้านน้าปิง เปลี่ยนเป็น DBA+N500

2. ไปอุ้มผาง ขึ้นลงเขาตลอดทาง ขาไปขับรถไม่เป็น ไม่ใช้เอนจินเบรคเลย ใช้ตรีนเบรคล้วนๆ ผลปรากฎ ไม่มีอาการลื่น เฟรดให้เห็นแต่อย่างไร แต่เบรคร้อนจนมีกลิ่นใหม้เมื่อใกล้ถึงที่อุ้มผางแล้ว ขากลับ ใช้เอนจินเบรคช่วย ชิวๆ สบายๆ มากๆ ครับ
พี่สุพัชได้กลิ่นไหม้มาถึงนี่เลยครับ  ;D ว่าแล้วอยากมีเวลาเอกท่องเที่ยวบ่อยๆ เหมือนพีุ่สพัชบ้างครับ ปลายฝนต้นหนาวก็คิดอยู่ว่าจะไปเชียงราย เดี๋ยวขอคำแนะนำนะครับ