ผู้เขียน หัวข้อ: Amazing เมียนม่าร์  (อ่าน 4618 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 103
Amazing เมียนม่าร์
« เมื่อ: 1 มิถุนายน 2013, 23:38:11 »

อันล่างนี่ที่ด่านเก็บเงินทางด่วนครับ  ;D

ทางด่วนข้างละ 2 เลน มีโค้งบ้างพอสมควรแต่ไม่มีเนินสูงชันเลย ระหว่างทางจะไม่มีปั๊มน้ำมันหรือร้านอาหาร จะมีแต่ป่า ทุ่งนา อะไรประมาณนี้ครับ
ความเร็วสูงสุดกำหนดไว้ที่ 100 กม. แต่ก็ไม่มีด่านหรือกล้องจับความเร็วให้เห็นครับ

จุดพักรถริมทางด่วนแบบพัทยาบ้านเรา (ระหว่างทางจากย่างกุ้งไปเมืองหลวงใหม่เนบิดอร์) มีอยู่แค่จุดเดียวที่มีปั๊มน้ำมัน

แต่ Fast Food เค๊าเป็นแบบนี้ครับ  :sd42:

ส่วนร้านอาหารภายนอกหรูดูดี

แต่ภายในจะประมาณนี้ครับ

ของฝากก็มี

ถึงเมืองหลวงใหม่แล้ว ใช้เวลาวิ่งมาจากย่างกุ้งประมาณ 3.5-4 ชม. ระยะทางประมาณ 385 กม. แต่ถ้าเป็นทางสายเก่าจะใช้เวลานานกว่านี้อีกเกือบเท่าตัว เพราะเป็นทางแค่ 2 เลนสวนกัน

ถนนในเมืองหลวง ข้างละ 4 เลน แต่หารถวิ่งแทบจะไม่มี ?

เจดีย์อุปปาตสันติที่จำลองแบบจากเจดีย์ชเวดากองที่ย่างกุ่งมาสร้างไว้ที่เมืองหลวงใหม่ ใหญ่โต อลังการณ์งานสร้าง

ภายในก็ใหญ่โตกว้างขวางเช่นกัน

มีลิฟท์ให้ขึ้นไปด้วย ข้อห้าม ผู้หญิงห้ามนุ่งกางเกง ผู้ชายห้ามนุ่งกางเกงขาสั้น ส่วนรองเท้า ถุงเท้า ต้องถอดฝากไว้ตั้งแต่ก่อนขึ้นลิฟท์แล้ว

ออกจากลิฟท์ก็เดินไปอีกหน่อยนึง

จริงๆเค๊าก็มีบรรไดทางขึ้นให้เหมือนกันแต่ไม่มีใครขึ้นเลย  :sd42:

วิวด้านบนก็สวยดีครับ มองไปไกลๆจะเห็นภูเขาล้อมรอบเมืองอยู่

ที่เห็นหลังคาคือโรงเลี้ยงช้างเผือกครับ มีอยู่ประมาณ 4-5 เชือก

ปิดท้ายด้วยช้างเผือกตัวเป็นๆครับ

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ พี่เจมส์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 78
Re: Amazing เมียนม่าร์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 2 มิถุนายน 2013, 10:35:29 »
บ้านเมืองเค้า ยังแลดูสอาดดีนะคับพี่ตู่
แต่ชอบจริงๆ รูปช้างเผือกนี่ อายุยังน้อย น่าจะเด็กๆ อยู่

ดูแลสุขภาพด้วยคับพี่ตู่

:sd23:

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 2 มิถุนายน 2013, 10:43:46 »
ดูแล้วชอบมากครับ บ้านเมืองยังมีธรรมชาติทีดีอยู่เลยครับ 
ขอบคุณ พี่ตู่ ที่นำภาพบรรยากาศดีๆมาให้ชมครับ :sd23:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 79
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 2 มิถุนายน 2013, 11:57:22 »
สวัสดีครับพี่ตู่
ผมว่ารูปวันนี้ที่พี่ตู่ถ่ายมาให้เราดูวันนี้  อี10ปัข้างหน้าคงเปลี่ยนแปลงไปอีกเยอะมากๆ
ถ่ายมาลงเยอะเลยครับพี่ตู่  :L2901: :L2901: :L2901:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 2 มิถุนายน 2013, 12:10:52 »
ขอบคุณที่ช่วยแชร์ครับพี่ตู่  :sd23: เหมือนได้ไปเที่ยวด้วยเลย  :L4384:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 2 มิถุนายน 2013, 21:39:27 »
เมืองเนบิดอร์เป็นเมืองใหม่เพิ่งเปิดให้คนต่างชาติเข้าไปได้เมื่อปีที่แล้วนี้เองครับ ตอนนี้ผู้คนก็ยังไม่มาก ถนนหนทางโหรงเหรงเหลือเกิน ทางรัฐบาลต้องบังคับให้ข้าราชการมาทำงานกันที่นี่โดยมีรายได้พิเศษให้รวมทั้งเอกชนด้วย แต่เท่าที่ผมผ่านๆไป ผังเมืองเค๊าประมาณแบ่งออกไปเป็นซีกๆ ค่อนข้างไกลต่อการเดินทาง รถประจำทางน่าจะยังไม่มี ทางการเลยน่าจะอนุโลมให้ใช้มอเตอร์ไซค์ได้ แต่อย่างที่พี่ปรีบอกคือ อีกสัก 10 ปี คงจะเห็นย่านเศรษฐกิจและความเจริญเพิ่มเติมเข้ามาแน่ๆ ตอนนี้ก็เห็นกำลังเร่งสร้างโรงแรม บ้านพักอาศัยกันเป็นการใหญ่ครับ

วันนี้นำรูปอีกาที่อยู่ข้างบ้านมาให้ดูครับ ที่พม่าอีกาเยอะมากๆครับ บางที่อยู่กันเป็น 100 ตัว โดยเฉพาะตามโรงแรม เพราะมันจะเข้าไปโฉบอาหารเช้าของคนที่กินเสร็จแล้ว หรือเดินไปหยิบน้ำหยิบอาหารเพิ่มเติมน่ะครับ แสบจริงๆ

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 2 มิถุนายน 2013, 23:59:28 »
ขอบคุณ พี่ตู่ ที่พาเที่ยวครับ  ;D

ออฟไลน์ พี่พงษ์ zentrino

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 3 มิถุนายน 2013, 07:15:41 »
 :sd10: :sd10: :sd10: :sd10:

บ้านเมืองเค้ารถยังน้อยอยู่เลยนะเนี่ยยย

น่าไป ๆๆๆ

ขอบคุณมาก ๆ ครับพี่ตู่ที่พาเที่ยว  :sd10: :sd10: :sd10:

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 3 มิถุนายน 2013, 08:46:43 »
ขอบคุณครับพี่ตู่

รอจัดทัวร์อยู่ครับ
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 3 มิถุนายน 2013, 10:31:33 »
ถ้าจะมาเที่ยวพม่า อย่าเพิ่งไปเนบิดอร์ครับ เพราะอย่างที่เห็นว่า ยังไม่ค่อยมีอะไร เที่ยวแถวย่างกุ้งและเมืองอื่นๆดีกว่าครับ

ออฟไลน์ พี่ดิษฐ์ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 16
  • ครูคือผู้ให้
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 4 มิถุนายน 2013, 14:28:19 »
 :L2900:   น่าๆไปเที่ยวจังครับ
ดิษฐ์ บุรีรัมย์ ปาเจโร่สปอร์ต 4WD กง9540 บุรีรัมย์

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 79
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2013, 20:25:42 »

เห็นรูปถนนนี้แล้ว นึกถึงอีสานบ้านข่อยตอนกลับบ้านช่วง สงกรานต์จังเลย    :L4386: :L4387: