ผู้เขียน หัวข้อ: DIY. กล่องควบคุม เปิด/ปิด smart gauge แบบอัตโนมัติ  (อ่าน 123824 ครั้ง)

ออฟไลน์ ปู้

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 7
Re: DIY. กล่องควบคุม เปิด/ปิด smart gauge แบบอัตโนมัติ
« ตอบกลับ #200 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2013, 10:15:06 »
หลังจากที่ลองใช้งาน
กรณีที่ 1. เมื่อบิดกุญแจไปที่ acc รอ 20 วิ ไฟตัว smart guage ติด บิดกุญแจสตาร์ทรถ
          ไฟตัว smart guage ดับ รอ 20 วิ ไฟตัว smart guage ติด
กรณีที่ 2. บิดกุญแจไปที่ acc ยังไม่ถึง 20 วิ แล้วบิดกุญแจกลับไปที่ off เพราะว่าลืมของ
          กลับมาบิดกุญแจ ไปที่ acc ไฟตัว smart guage ติดเลยไม่ต้องรอ 20 วิ
          บิดกุญแจสตาร์ทรถไฟตัว smart guage ดับ รอ 20 วิ ไฟตัว smart guage ติด

สอบถามพี่ทศครับว่าการทำงานทั้ง 2 กรณีนี้คืออาการปกติใช่ไหมครับ
ปล.รถวิ่งใช้งานได้ปกติไม่มีปัญหาแต่อย่างใดครับคือเพียงแค่สงสัยในกรณีที่ 2 เท่านั้นเองครับ
 :sd23: :sd23: :sd23:

tod

• บุคคลทั่วไป
Re: DIY. กล่องควบคุม เปิด/ปิด smart gauge แบบอัตโนมัติ
« ตอบกลับ #201 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2013, 10:24:42 »
กรณีที่ 1. เมื่อบิดกุญแจไปที่ acc รอ 20 วิ ไฟตัว smart guage ติด บิดกุญแจสตาร์ทรถ
          ไฟตัว smart guage ดับ รอ 20 วิ ไฟตัว smart guage ติด
กรณีที่ 2. บิดกุญแจไปที่ acc ยังไม่ถึง 20 วิ แล้วบิดกุญแจกลับไปที่ off เพราะว่าลืมของ
          กลับมาบิดกุญแจ ไปที่ acc ไฟตัว smart guage ติดเลยไม่ต้องรอ 20 วิ
          บิดกุญแจสตาร์ทรถไฟตัว smart guage ดับ รอ 20 วิ ไฟตัว smart guage ติด

สอบถามพี่ทศครับว่าการทำงานทั้ง 2 กรณีนี้คืออาการปกติใช่ไหมครับ
ปล.รถวิ่งใช้งานได้ปกติไม่มีปัญหาแต่อย่างใดครับคือเพียงแค่สงสัยในกรณีที่ 2 เท่านั้นเองครับ
ปกติครับ 
ตัวกล่องใช้วงจร RC ในการเก็บประจุไฟไปสั่งงาน  อย่างในกรณีที่ 2 วงจรยังดิสชาร์จไฟในตัวมันไม่หมดจากนั้นมาหมุนรอบหลังเลยติดไม่ต้องรอ20วิครับ
พอจังหวะสตาร์ทจะเป็นการดิสชาร์จวงจรอีกรอบ ตัววงจรจะเริ่มเก็บประจุตามที่ตั้งค่าไว้ประมาณ 20 วิใหม่อีกรอบครับ

ปล.ถ้าอยากเช็ว่าตัวกล่องตัดไฟสมบูรณ์มัย วิธิการเช็คแบบนี้ครับ
-หลังจากหมุนตำแหนงกุลแจมาที่ off ตัวกล่องจะตัดไฟทันที (ตอนนี้หน้าจอ SMG ต้องดับ) **ปกติของเดิมจะไม่ดับต้องรอสักพักจึงจะดับเพราะมัน
จะเข้าสู่โหมดสแตนบาย
-หลังจากหมุนตำแหนงกุญแจมาที่ off แล้วลองกดปุ่มต่างๆที่ SMG หน้าจอจะไม่ติดขึ้นมา **ของเดิมพอกดปุ่มหน้าจอจะติดขึ้นมาอีก***

ออฟไลน์ ปู้

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #202 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2013, 11:22:58 »

ปกติครับ 
ตัวกล่องใช้วงจร RC ในการเก็บประจุไฟไปสั่งงาน  อย่างในกรณีที่ 2 วงจรยังดิสชาร์จไฟในตัวมันไม่หมดจากนั้นมาหมุนรอบหลังเลยติดไม่ต้องรอ20วิครับ
พอจังหวะสตาร์ทจะเป็นการดิสชาร์จวงจรอีกรอบ ตัววงจรจะเริ่มเก็บประจุตามที่ตั้งค่าไว้ประมาณ 20 วิใหม่อีกรอบครับ

ปล.ถ้าอยากเช็ว่าตัวกล่องติดไฟสมบูรณ์มัย วิธิการเช็คแบบนี้ครับ
-หลังจากหมุนตำแหนงกุลแจมาที่ off ตัวกล่องจะตัดไฟทันที (ตอนนี้หน้าจอ SMG ต้องดับ) **ปกติของเดิมจะไม่ดับต้องรอสักพักจึงจะดับเพราะมัน
จะเข้าสู่โหมดสแตนบาย
-หลังจากหมุนตำแหนงกุญแจมาที่ off แล้วลองกดปุ่มต่างๆที่ SMG หน้าจอจะไม่ติดขึ้นมา **ของเดิมพอกดปุ่มหน้าจอจะติดขึ้นมาอีก***
ขอบคุณพี่ทศสำหรับข้อมูลครับ
สายที่พี่ทศส่งให้มาคงไม่มีข้อสงสัยแล้วครับเพราะว่าบิดมาที่ off ไฟ SMG ก็ดับทันที
แต่วันนี้มันมีอาการแปลกที่เจ้าตัว SMG เมื่อวานไม่เป็นครับ  พอดีวันนี้ ผบ.ผมใช้รถ พอสตาร์ทรถ
เจ้า  SMG มันร้องพร้อมมีไฟโชว์แบบในรูปอ่ะครับ

มันเกิดจากเจ้าตัว  SMG ผิดปกติหรือเปล่าครับ แต่พอสตาร์ทรถแล้วหน้าจอ  SMG ก็เป็นปกติ

tod

« ตอบกลับ #203 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2013, 11:47:43 »
น่าจะมาจากความร้อนสะสมครับ (ECT) มันเลยโชว์ (ประมาณวิงมาความร้อนอยู่ในระดับแล้วดับเครื่อง)แล้วไม่นานสตาร์ทใหม่อีกครั้ง
ส่วน BATT ไม่น่ามีปัญหาไรครับ มันจะเตือนตอนจังหวะสตาร์ทว่าแบตอ่อนแต่ถ้าวิ่งๆอยู่แล้วเตือนเบตถือว่าผิดปกติครับ

หมายเหตุ ควรตั้งค่า ETC Alarm อยู่ที่ประมาณ +10%
เช่น อุณหภูมิที่เราใช้รถปกกติประจำทุกวัน  อยู่ที่  85-89 ก็ควรตั้ง ETC Alarm อยู่ที่ 95-97

ออฟไลน์ น้อย..romberry

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
« ตอบกลับ #204 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2013, 19:38:43 »
พี่ทศได้รับสาย Y ที่ผมส่งให้หรือยังครับ

tod

« ตอบกลับ #205 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2013, 19:45:58 »
พี่ทศได้รับสาย Y ที่ผมส่งให้หรือยังครับ
รับแล้วครับพี่ // ของพี่วันนี้ส่งให้ไม่ทัน(ติดงานด่วน)ขอเป็นพรุ่งนี้จัดส่งให้พร้อมของพี่ก้องติดกล่องข้าวน้อยแบบพี่เหมือนกันนะครับ
 :sd23:

ออฟไลน์ ปู้

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #206 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2013, 15:06:07 »
น่าจะมาจากความร้อนสะสมครับ (ECT) มันเลยโชว์ (ประมาณวิงมาความร้อนอยู่ในระดับแล้วดับเครื่อง)แล้วไม่นานสตาร์ทใหม่อีกครั้ง
ส่วน BATT ไม่น่ามีปัญหาไรครับ มันจะเตือนตอนจังหวะสตาร์ทว่าแบตอ่อนแต่ถ้าวิ่งๆอยู่แล้วเตือนเบตถือว่าผิดปกติครับ

หมายเหตุ ควรตั้งค่า ETC Alarm อยู่ที่ประมาณ +10%
เช่น อุณหภูมิที่เราใช้รถปกกติประจำทุกวัน  อยู่ที่  85-89 ก็ควรตั้ง ETC Alarm อยู่ที่ 95-97
ผมตั้งเตือนไว้ที่ 97 ไม่มีเสียงร้องแล้วครับ หรือไม่แน่ใจว่าปลั๊กต่อด้านล่างมันขยับด้วยหรือเปล่า
พอดีไม่ค่อยชินเท้าคงไปโดน
 :L4399:

tod

« ตอบกลับ #207 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2013, 17:07:26 »

ผมตั้งเตือนไว้ที่ 97 ไม่มีเสียงร้องแล้วครับ หรือไม่แน่ใจว่าปลั๊กต่อด้านล่างมันขยับด้วยหรือเปล่า
พอดีไม่ค่อยชินเท้าคงไปโดน
 :L4399:
อัดขั้ว obd เข้าให้สุดเลยครับ เคยเจอดูว่าแน่นแล้วทีใหนได้ยังเข้าไม่สุดครับ
 :L2734:

tod

« ตอบกลับ #208 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2013, 18:17:37 »
ส่งของแล้วลืมแจ้งเลข

2.พี่อ้วน   B   EJ879132775TH (ติดตั้งแล้วเป็นยังไงรบกวนแจ้งด้วยครับ)
7.พี่ตุ้ย_Yindee   A   EJ879132767TH (ติดตั้งแล้วเป็นยังไงรบกวนแจ้งด้วยครับ)

วันนี้ส่ง 3 ชิ้น
พี่น้อย..romberry   A V2   EJ879134255TH
พีก้อง-695     A V2   EJ879134269TH
พี่นฤพนธ์   A   EJ879134241TH

คิวรอบต่อไป
11.พี่ตู่
12.พี่kobv5 (กอบ)
13.พี่Pat

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
« ตอบกลับ #209 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2013, 18:25:47 »
ส่งของแล้วลืมแจ้งเลข

2.พี่อ้วน   B   EJ879132775TH (ติดตั้งแล้วเป็นยังไงรบกวนแจ้งด้วยครับ)
7.พี่ตุ้ย_Yindee   A   EJ879132767TH (ติดตั้งแล้วเป็นยังไงรบกวนแจ้งด้วยครับ)

วันนี้ส่ง 3 ชิ้น
พี่น้อย..romberry   A V2   EJ879134255TH
พีก้อง-695     A V2   EJ879134269TH
พี่นฤพนธ์   A   EJ879134241TH

คิวรอบต่อไป
11.พี่ตู่
12.พี่kobv5 (กอบ)
13.พี่Pat

ได้รับเรียบร้อยเมื่อวานนี้ครับ,ลืมมาแจ้งพี่ทศเลย
ขออภัยด้วยครับ
ยังไม่ว่างติดเลย
คงต้องหาเวลาว่างๆก่อนครับ
แล้วจะแจ้งอีกทีครับ
ขอบคุณครับ

:L2758: :sd23: :L2901:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ NGL

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #211 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2013, 16:26:05 »
พี่ทศได้รับของแล้วครับวันนี้ :sd23: :sd23: แต่ยังไม่ติดตั้งครับเพราะ SMG เสีย หน้าจอไฟมิติดครับ

tod

« ตอบกลับ #212 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2013, 16:48:41 »
พี่ทศได้รับของแล้วครับวันนี้ :sd23: :sd23: แต่ยังไม่ติดตั้งครับเพราะ SMG เสีย หน้าจอไฟมิติดครับ
SMG ของเก่าหรือใหม่ครับพี่  ก่อนหน้านี้ปกติดีนะพี่ ตอนเสียบปลั๊กไฟ LED แถวบนติดมัยพี่
ถ้าติดก็ลองเช็คปลักว่าเสียบไปสุดแล้วยังครับ 
ปล.หมดประกันแล้วยังพี่ ถ้าหมดแล้วส่งมาให้ผมเช็คดูก่อนได้ครับ
 :L2736:

ออฟไลน์ พี่ก้อง ธนขวัญ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #213 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2013, 17:04:26 »
พี่ทศ ผมได้รับของเรียบร้อยแล้วครับ

V.2 ใช้กับกล่องข้าวน้อย 2 ไม่มีปัญหาครับ

แต่ปัญหามันอยู่ตรงที่ว่ารถผมดันไปติด ตัวหน่วงเวลาไว้ เวลาปิดกุญแจ รถมันก้อจะดับตามเวลาที่เราตั้งไว้

พอติด v.2 ดับเครื่องมันก้อจะดับเลย  มันไม่หน่วงเวลาให้

ผมก้อใช้วิธี ก่อนจะปิดสวิตซ์รถ ก้อบิดสวิตซ์กล่อง V.2 ไปที่ Off ก่อน แล้วก็ค่อยดับเครื่อง   ไม่ทราบว่าถูกหรือเปล่า

ปล. ต้องขอโทษพี่ทศ ที่รู้สึกรถผมจะมีปัญหามากกว่าเพื่อน ๆ

tod

« ตอบกลับ #214 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2013, 17:40:45 »
พี่ทศ ผมได้รับของเรียบร้อยแล้วครับ

V.2 ใช้กับกล่องข้าวน้อย 2 ไม่มีปัญหาครับ

แต่ปัญหามันอยู่ตรงที่ว่ารถผมดันไปติด ตัวหน่วงเวลาไว้ เวลาปิดกุญแจ รถมันก้อจะดับตามเวลาที่เราตั้งไว้
รถพี่ก้องคงติด turbo timer ไว้ หลังจากดึงสวิทซ์ออกแล้วเครื่องยังติดอยู่ (คงต้องย้ายสายไฟสีแดงไปรับไฟจาก turbo timer)
สำคัญว่าพี่มีผังการต่อสายของเจ้า turbo timer หรือเปล่าครับ หรือไม่ก็ถ่ายรูปการจั้มสายไฟมาให้ลองพิจารณาดูว่าจะไปจั้มจุดใหน

พอติด v.2 ดับเครื่องมันก้อจะดับเลย  มันไม่หน่วงเวลาให้
ถ้าหน่วงตอนดับทำได้โดยคำตอบด้านบน (ที่จริงผมไม่อยากทำหน่วงตอนดับเพราะจะต้องมีไฟแบคอัพวงจรอยู่ตลอดจะทำให้กินแบตอีก
ถึงจะกินแค่นิดเดียวก็ตาม ผมเลยตัดระบบหน่วงตอนดับออกไป)

ผมก้อใช้วิธี ก่อนจะปิดสวิตซ์รถ ก้อบิดสวิตซ์กล่อง V.2 ไปที่ Off ก่อน แล้วก็ค่อยดับเครื่อง   ไม่ทราบว่าถูกหรือเปล่า
ถูกครับ ใช้วิธีนี้ไปก่อนนะครับ ขอคิดก่อนว่าจะแก้ยังไงครับ

ปล. ต้องขอโทษพี่ทศ ที่รู้สึกรถผมจะมีปัญหามากกว่าเพื่อน ๆ
ไม่เป็นไรครับ บางทีหน้างานมันแตกต่างกันไป ปัญหามักจะเกิดเพราะรถแต่ละคนแตกต่างกันไป  แต่ถ้าพื้นฐานเป็นรถเดิมๆคงไม่มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ น้อย..romberry

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #215 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2013, 08:35:55 »
ได้รับของแล้วครับพี่ทศ..ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NGL

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #216 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2013, 10:55:49 »
อ้างถึง
อ้างจาก: นฤพนธ์ ที่ เมื่อวานนี้ เวลา 16:26:05

SMG ของเก่าหรือใหม่ครับพี่  ก่อนหน้านี้ปกติดีนะพี่ ตอนเสียบปลั๊กไฟ LED แถวบนติดมัยพี่
ถ้าติดก็ลองเช็คปลักว่าเสียบไปสุดแล้วยังครับ
ปล.หมดประกันแล้วยังพี่ ถ้าหมดแล้วส่งมาให้ผมเช็คดูก่อนได้ครับ
 :L2736:
พี่ทศมันเสียก่อนแล้ว พอมันรู้จะมีอุปกรณ์มาเพิ่มมันดับคอยเลยพี่  :L2905: :L2905: ผมไปติดพร้อมปิ่นโตเมื่อ Meeting ที่แล้วครับ แต่เคลมได้หรือเปล่าไม่รู้ 29 กย.เอาไปให้พี่ปอนด์ดูครับ :L2739:

tod

« ตอบกลับ #217 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2013, 18:35:17 »
ได้รับของแล้วครับพี่ทศ..ขอบคุณครับ
ติดแล้วรายงานผลด้วยครับพี่  ผมไม่มีกล่องดันรางไว้เทสเลยไม่รู้ปัญหา 

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #218 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2013, 23:10:10 »
ติดแล้วรายงานผลด้วยครับพี่  ผมไม่มีกล่องดันรางไว้เทสเลยไม่รู้ปัญหา 

แล้วยังจะรออะไรอีกครับพี่ทศ ติดต่อพ่อมดนะด่วนเลย   :L6425: :L6425: :L6425: :L6415: :L6415: :L6415:

tod

« ตอบกลับ #219 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2013, 12:40:51 »

แล้วยังจะรออะไรอีกครับพี่ทศ ติดต่อพ่อมดนะด่วนเลย   :L6425: :L6425: :L6425: :L6415: :L6415: :L6415:
ว่าจะทำกล่องเองอยู่พี่ แต่ไม่ค่อยว่างเลย   :L2905: