ผู้เขียน หัวข้อ: DIY. กล่องควบคุม เปิด/ปิด smart gauge แบบอัตโนมัติ  (อ่าน 123593 ครั้ง)

tod

• บุคคลทั่วไป
Re: DIY. กล่องควบคุม เปิด/ปิด smart gauge แบบอัตโนมัติ
« ตอบกลับ #160 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2013, 20:23:03 »
ใช้มือเดียวในการถอด  เปิดเป้าสวิทซ์ออกมาก่อนเพื่อมีช่องสอดนิ้วเข้าไปแล้วดึงออกมา
จากรูปมันจะหลุดแรงไปหน่อยเพราะไม่มีมือประคอง(จับกล้องถ่ายอยู่)
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=Yhf2Y3hJyOA" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=Yhf2Y3hJyOA</a>

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 103
Re: DIY. กล่องควบคุม เปิด/ปิด smart gauge แบบอัตโนมัติ
« ตอบกลับ #161 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2013, 20:28:46 »
พี่ทศงานเนียนจริงๆ มีผ้ารองด้วย  :sd10: ของผมนี่งัดโลด  :sd42:

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ พี่ก้อง ธนขวัญ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #162 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2013, 22:05:45 »
ติดตั้งเสร็จแล้วครับพี่ทศ. เล่นเอาเหงื่อท้วมเลย
ติดแล้วใช้งานได้ปกติครับ

ออฟไลน์ ใหญ่_Yai

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
« ตอบกลับ #163 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2013, 23:03:52 »

ขอบคุณพี่ตู่และพี่ทศมากครับ

ได้ความรู้ในการงัดแงะเพิ่มอีกแล้ว

:L2758:  :L2734:

ออฟไลน์ ก๊อต

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
« ตอบกลับ #164 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2013, 05:47:35 »
เปิดรอบใหม่แจ้งด้วยนะครับพี่ทศ

สนใจๆ เผื่อจะได้ติดพร้อมวันมิตติ้ง pinto+ v2

:L2758: :L2758: :L2758:

ออฟไลน์ พี่บอล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 29
  • รักในหลวง Long live the King
« ตอบกลับ #165 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2013, 07:18:47 »
เปิดรอบใหม่แจ้งด้วยนะครับพี่ทศ

สนใจๆ เผื่อจะได้ติดพร้อมวันมิตติ้ง pinto+ v2

:L2758: :L2758: :L2758:

;D  รอรอบ 2 ด้วยคน

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #166 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2013, 09:15:59 »
ติดตั้งเสร็จแล้วครับพี่ทศ. เล่นเอาเหงื่อท้วมเลย

สอบถามครับ พี่ทศ + พี่น่ะ

หลัีงจากติดตั้งเมื่อคืน เช้านี้ตอนสตาท์รถ (เครื่องเดินเบา) พึ่งสังเกตุว่าไฟเอ็นจิน มันโชว์ ก็เลยทำการเคลีย์code ด้วยตัวกล่อง SMG
พอเคลีย์ code เสร็จ เครื่องจะเดินแรงขึ้นมานิดหนึ่ง รับรู้ได้   ก็ขับรถมาทำงานตามปกติ

ถึงที่ทำงานพอดับเครื่อง แล้วลองสตาท์ใหม่ ไปไฟเอ็นจิน มันก็ยังโชว์อยู่ clear code ดับเครื่อง สตาท์ใหม่ ไฟเอ็นจินก็ยังโชว์อีก
ต้องแก่ไขอย่างไรครับ  :sd23:

tod

« ตอบกลับ #167 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2013, 09:21:18 »
ติดตั้งเสร็จแล้ว หาเคเบิ้ลไทร์จัดเก็บกล่องสายให้ดูเรืยบร้อยอีกทีนะครับจะได้ไม่เกะกะสายตา
หาซื้อได้ตามห้างทั่วไป เลือกสี/ขนาดเอาตามใจชอบ

ยึดแล้วของผมประมาณนี้เพื่อเป็นแนวทาง

tod

« ตอบกลับ #168 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2013, 09:27:12 »

สอบถามครับ พี่ทศ + พี่น่ะ

หลัีงจากติดตั้งเมื่อคืน เช้านี้ตอนสตาท์รถ (เครื่องเดินเบา) พึ่งสังเกตุว่าไฟเอ็นจิน มันโชว์ ก็เลยทำการเคลีย์code ด้วยตัวกล่อง SMG
พอเคลีย์ code เสร็จ เครื่องจะเดินแรงขึ้นมานิดหนึ่ง รับรู้ได้   ก็ขับรถมาทำงานตามปกติ

ถึงที่ทำงานพอดับเครื่อง แล้วลองสตาท์ใหม่ ไปไฟเอ็นจิน มันก็ยังโชว์อยู่ clear code ดับเครื่อง สตาท์ใหม่ ไฟเอ็นจินก็ยังโชว์อีก
ต้องแก่ไขอย่างไรครับ  :sd23:
-โชว์ก่อนติดหรือหลังติดครับ (น่าจะโชว์มาก่อนติดแล้วนะครับ) หรือไม่ลองถอดสาย Y แล้วต่อตรงดูครับ ว่ายังเป็นอาการเดิมมัย
ถ้าต่อตรงแล้วยังโชว์โค๊ดก็ตัดประเดนสาย Y ไป (ที่จริงไม่น่าจะเกิดจากสาย Y)
- code ทีโชว์เป็น code อะไรครับช่วยแจ้งหน่อย ถ้าไม่แจ้งวิเคราะไม่ถูกครับเพราะ  code มีเป็น 100 ตัว
 :L4387:

tod

« ตอบกลับ #169 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2013, 10:23:22 »
พี่ก้องโทรมาบอกขึ้นโค๊ตตัวนี้ P0192
เปิดโพยพี่นะเลย
P0192 สัญญาณที่วงจรเซ็นเซอร์วัดแรงดันน้ำมันเชื้อเพลิงในท่อต่ำไป
**อยางแรกตรวเช็คใส้กลองนำมันดีเซลก่อนเลยครับ***
ให้ดีเช็คข้อมูลว่าเคยเปลี่ยนตามรอบระยะหรือเปล่า (ถ้ายังไม่เคยหรือเปลี่ยนมานานแล้วก็น่าจะเปลี่ยใหม่)หรืออาจมาจากสภาพน้ำมันที่เติมไม่
ค่อยจะสอาดเลยตันเร็วไปหน่อย

เบิ้องต้นคามนี้ก่อนเดียวดูข้อมูลอย่างอื่นมาให้ครับ // หรือพี่ๆใครที่เคยเจอโค๊ตนี้เอามาแชร์กันหน่อยนะครับ
 :L2736:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #170 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2013, 10:34:33 »
พี่ก้องโทรมาบอกขึ้นโค๊ตตัวนี้ P0192
P0192 สัญญาณที่วงจรเซ็นเซอร์วัดแรงดันน้ำมันเชื้อเพลิงในท่อต่ำไป
**อยางแรกตรวเช็คใส้กลองนำมันดีเซลก่อนเลยครับ***
ให้ดีเช็คข้อมูลว่าเคยเปลี่ยนตามรอบระยะหรือเปล่า (ถ้ายังไม่เคยหรือเปลี่ยนมานานแล้วก็น่าจะเปลี่ยใหม่)หรืออาจมาจากสภาพน้ำมันที่เติมไม่

เบิ้องต้นคามนี้ก่อนเดียวดูข้อมูลอย่างอื่นมาให้ครับ // หรือพี่ๆใครที่เคยเจอโค๊ตนี้เอามาแชร์กันหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับพี่

ปรกติผมจะเปลี่ยนน้ำมันทุก 5000 กิโล ล่าสุดเหลืออีก 1000 กิโลก้อจะครับรอบการถ่ายน้ำมันครับ

หรือว่าคราวที่แล้วครบ 80000 กิโล ผมไม่ได้เอาเข้า O เลยไม่ได้มีการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันหล่อลื่น ต่าง ๆ

tod

« ตอบกลับ #171 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2013, 10:39:58 »

ขอบคุณครับพี่

ปรกติผมจะเปลี่ยนน้ำมันทุก 5000 กิโล ล่าสุดเหลืออีก 1000 กิโลก้อจะครับรอบการถ่ายน้ำมันครับ

หรือว่าคราวที่แล้วครบ 80000 กิโล ผมไม่ได้เอาเข้า O เลยไม่ได้มีการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันหล่อลื่น ต่าง ๆ
คนละกรองกันพี่  ที่พี่แจ้งคือกรองน้ำมันเครื่อง  // แต่ที่ผมถามคือกรองน้ำมันดีเซลครับ คนละตัวกันครับ
กรองน้ำมันดีเซลอยู่ด้านบน ฝังเดียวกัยกับหม้อแบตครับอยู่ตรงมุมบานพับกระโปรงครับ

tod

« ตอบกลับ #172 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2013, 10:51:15 »
วันนี้ส่ง 2 ชิ้นตามนี้ ค่ำๆมาแจ้งเลข EMS ครับ
--------------------------------------
2.พี่อ้วน   B
7.พี่ตุ้ย_Yinde A
--------------------------------------
 :sd23:

surut jantorn

« ตอบกลับ #173 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2013, 11:00:33 »
วันนี้ส่ง 2 ชิ้นตามนี้ ค่ำๆมาแจ้งเลข EMS ครับ
2.พี่อ้วน   B
7.พี่ตุ้ย_Yinde A
 :sd23:
รับทราบครับพี่ทศ  :sd23:

ออฟไลน์ ป๊อป

• Pa Mania
  • *
  • Like: 77
« ตอบกลับ #174 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2013, 11:10:40 »
ไม่ค่อยได้เข้ามาอ่าน ขอโทษทีนะครับช้าไปหน่อย เด๋วผมโอนไปนะครับพี่ทศ  แล้วจะแจ้งทางPMอีกทีครับ

ออฟไลน์ น้อย..romberry

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
« ตอบกลับ #175 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2013, 13:44:06 »
พี่ทศครับ  ของผมติดตั้งไปแล้วใช้ไม่ได้  รถผมติดกล่องดันราง(กล่องข้าวน้อย) สมาเกตใช้เป็นตัวปรับโหมดกล่องดันราง 1,2,3 เปิดออโต้สตาทไม่ติดเสียงเครื่องดังค๊อกๆ เปิด on สตาทเครื่องติดเร่งไม่ได้เครื่องเบาลงจะดับ  เปิด off สตาทเครื่องติดเร่งเครื่องไม่ได้  ลองถอดกล่องดันรางออกใช้ได้ปกติ ทำอย่างไรดีครับ
สมาทเกตและกล่องดันรางใช้ปล๊กร่วมกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 สิงหาคม 2013, 14:43:27 โดย น้อย..romberry »

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #176 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2013, 16:07:51 »
พี่ทศครับ  ของผมติดตั้งไปแล้วใช้ไม่ได้  รถผมติดกล่องดันราง(กล่องข้าวน้อย) สมาเกตใช้เป็นตัวปรับโหมดกล่องดันราง 1,2,3 เปิดออโต้สตาทไม่ติดเสียงเครื่องดังค๊อกๆ เปิด on สตาทเครื่องติดเร่งไม่ได้เครื่องเบาลงจะดับ  เปิด off สตาทเครื่องติดเร่งเครื่องไม่ได้  ลองถอดกล่องดันรางออกใช้ได้ปกติ ทำอย่างไรดีครับ
สมาทเกตและกล่องดันรางใช้ปล๊กร่วมกัน

ดูแล้วของพี่น้อยน่าจะเปิดปิดในจังหวะกล่องข้าวน้อยอุ่นข้าวรอ  แล้ว start

ปัญหาตอนนีี้
- น่าจะไฟรูปเครื่องยนต์ขึ้น

วิธีแก้ไข
- ต่อปลั๊กกลับไป โดยการต่อตรงกับรถเลย
- เปิดกุญแจ on โดย
- รอจน SMG พร้อมทำงาน
- กด SMG มาที่ 3   Clear DTC
- พอไฟดับ  ก็ start น่าจะปกติแล้ว

กรณีจะกลับมาใช้สายของพี่ทศ  ดังนี้
- ติดตั้งให้เสร็จเรียบร้อย
- เปิด on กุญแจก่อน start เครื่องยนต์ รอจนไฟรูปถุงลมดับ
- เปิด start

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

tod

« ตอบกลับ #177 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2013, 16:27:47 »
สมาทเกตและกล่องดันรางใช้ปล๊กร่วมกัน [/color]
-อยางแรกพี่ติดตั้งโดยการจั้มสายสีแดงเข้ากับไฟ + หลังที่จุดบุหร่แล้วนะครับ //ถ้าเรีบยบร้อยแล้วว่ากันทีละข้อ
(เป็นการทดสอบเพื่อหาข้อแก้ใข)
"เปิดออโต้สตาทไม่ติดเสียงเครื่องดังค๊อกๆ" **พี่ลองหมุนกุญแจไปตำแหน่ง ACC รอประมาณ 20 วิให้กล่องมันจ่ายไฟเข้าระบบ(ไฟ led ที่กล่องติด)
แล้วสองสตาร์ทเครื่องดูครับว่าติดปกติมัย
" เปิด on สตาทเครื่องติดเร่งไม่ได้เครื่องเบาลงจะดับ"**ตำแหน่ง On คือการบายพาสไฟเหมือนปกติที่ไม่มีกล่องควบคุม (ง่ายคือจ่ายตรงเหมือนเดิม)
***เท่าทีคิดได้ตอนนี้***
1.ของพี่ติดกล่องดันรางต้องตัดระบบหนวงเวลา 20 วิออกไปจึงจะใช้ได้ ยังคงเหลือระบบตัดไฟหลังจากการดับเครื่อง
2.หรือไม่พี่ส่งสาย SMG มาทั้งชุดผมจะแก้จุดจั้มสายของกล่องดันรางให้บายพาสไฟตรงไม่ต้องผ่านวงจรหนวงเวลาครับ
ส่วนของใครที่ติดกล่องคันเร่งยังคงใช้งานได้ปกติ จากที่พี่จีระสิทธ์ใช้งานอยู่
**สรุป**
พี่ส่งกล่องสายYกลับมาแล้วแก้ใหม่ครับ หรือไม่ส่งมาทั้งชุดปลั๊ก SMG ด้วยเพื่อโมสายให้ครับ
  **ต้องขอโทษด้วยพี่ลืมนึกไปว่ากล่องดันรางมันก็กินไฟจากจุดนี้ บังเอิญผมไม่ได้ติดกล่องดันราง***

สำหรับพีๆท่านใหนที่ติดกล่องดันรางแจ้งมาด้วยนะครับ จะได้แก้ไข
ส่วนกล่องปิ่นโต ขอข้อมูลพี่นะหน่อยครับว่าตัวกล่องกินไฟจากพอร์ด OBD หรือไม่ครับ (ถ้าจำไม่ผิดพี่จั้มเอาไฟจากกลอง ECU เลย)
ถ้าไม่ได้เอาไฟจาก พอร์ด OBD  ก็ใช้กันได้ปกติครับ

tod

« ตอบกลับ #178 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2013, 17:22:14 »
ไม่ค่อยได้เข้ามาอ่าน ขอโทษทีนะครับช้าไปหน่อย เด๋วผมโอนไปนะครับพี่ทศ  แล้วจะแจ้งทางPMอีกทีครับ
รับทราบครับพี่ป๊อป  // ว่าแต่ของพีติดกล่องดันรางหรือเปล่าครับจะได้ทำเป็นแบบ V2 ให้ครับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #179 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2013, 17:45:53 »
สมาทเกตและกล่องดันรางใช้ปล๊กร่วมกัน [/color]
-อยางแรกพี่ติดตั้งโดยการจั้มสายสีแดงเข้ากับไฟ + หลังที่จุดบุหร่แล้วนะครับ //ถ้าเรีบยบร้อยแล้วว่ากันทีละข้อ
(เป็นการทดสอบเพื่อหาข้อแก้ใข)
"เปิดออโต้สตาทไม่ติดเสียงเครื่องดังค๊อกๆ" **พี่ลองหมุนกุญแจไปตำแหน่ง ACC รอประมาณ 20 วิให้กล่องมันจ่ายไฟเข้าระบบ(ไฟ led ที่กล่องติด)
แล้วสองสตาร์ทเครื่องดูครับว่าติดปกติมัย
" เปิด on สตาทเครื่องติดเร่งไม่ได้เครื่องเบาลงจะดับ"**ตำแหน่ง On คือการบายพาสไฟเหมือนปกติที่ไม่มีกล่องควบคุม (ง่ายคือจ่ายตรงเหมือนเดิม)
***เท่าทีคิดได้ตอนนี้***
1.ของพี่ติดกล่องดันรางต้องตัดระบบหนวงเวลา 20 วิออกไปจึงจะใช้ได้ ยังคงเหลือระบบตัดไฟหลังจากการดับเครื่อง
2.หรือไม่พี่ส่งสาย SMG มาทั้งชุดผมจะแก้จุดจั้มสายของกล่องดันรางให้บายพาสไฟตรงไม่ต้องผ่านวงจรหนวงเวลาครับ
ส่วนของใครที่ติดกล่องคันเร่งยังคงใช้งานได้ปกติ จากที่พี่จีระสิทธ์ใช้งานอยู่
**สรุป**
พี่ส่งกล่องสายYกลับมาแล้วแก้ใหม่ครับ หรือไม่ส่งมาทั้งชุดปลั๊ก SMG ด้วยเพื่อโมสายให้ครับ
  **ต้องขอโทษด้วยพี่ลืมนึกไปว่ากล่องดันรางมันก็กินไฟจากจุดนี้ บังเอิญผมไม่ได้ติดกล่องดันราง***

สำหรับพีๆท่านใหนที่ติดกล่องดันรางแจ้งมาด้วยนะครับ จะได้แก้ไข
ส่วนกล่องปิ่นโต ขอข้อมูลพี่นะหน่อยครับว่าตัวกล่องกินไฟจากพอร์ด OBD หรือไม่ครับ (ถ้าจำไม่ผิดพี่จั้มเอาไฟจากกลอง ECU เลย)
ถ้าไม่ได้เอาไฟจาก พอร์ด OBD  ก็ใช้กันได้ปกติครับ

กล่องปิ่นโตไม่น่ามีปัญหาครับเพราะไม่ใช่ port  OBD
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html