ผู้เขียน หัวข้อ: DIY : โคมดำ ไฟมุมส้ม และไฟวงแหวน (ตัวอย่างทดสอบ)  (อ่าน 30727 ครั้ง)

ออฟไลน์ บุ๊ง BunG&NamchA

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 1
Re: DIY : โคมดำ ไฟมุมส้ม และไฟวงแหวน (ตัวอย่างทดสอบ)
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 2 กรกฎาคม 2013, 04:40:56 »
รูปประมานนี้ครับ

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
Re: DIY : โคมดำ ไฟมุมส้ม และไฟวงแหวน (ตัวอย่างทดสอบ)
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 2 กรกฎาคม 2013, 14:13:33 »
ok ครับพี่บุ๊ง รับทราบข้อมูลพอสมควรละ...ขอตอบไปทีละคำถามนะพี่...ยาวนิดนึง

1. สาเหตุของโคมเป็นฝ้า

เท่าที่เห็นในรูป แล้วคิดว่าอาการน่าจะหนักพอควรครับ เพราะมีรอยของละอองน้ำกลั่นตัวเป็นหยด แล้วไหลเป็นทางน้ำ ปกติอาการโคมเป็นฝ้า ถ้าแบบเริ่มต้น จะเห็นแค่ละอองน้ำเกาะอยู่บนโคม....ทิ้งไว้ซักคืน มันจะหายไป เมื่อไหร่เจอความชื้นมันจะมาอีก.....แต่อาการของพี่บุ๊ง ผมเดาว่าเจ้าละอองน้ำที่เกาะนี่คงไม่หายไปไหนแน่เลย แบบมีเกาะเกือบตลอดเวลา....และน่าจะเป็นมานานพอสมควรแล้ว เพราะตัวโคมเริ่มเหลืองและขุ่น จากการที่โดนน้ำ+ความร้อนกัดตัวโคม (จริงๆมันเกิดจากความเป็นกรดของน้ำ เจอกับความร้อน ทำให้ตัวเนื้ออคิริคเริ่มขุ่นและเหลือง)

จากภาพถ้าจะให้คาดเดาสาเหตุน่าจะมาจากยางซีลขอบโคมมีรอยรั่ว และถ้าเป็นขนาดนี้คงไม่ใช่รั่วแบบตามดแหงๆ....น่าจะรั่วค่อนข้างเยอะแล้วครับ
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 2 กรกฎาคม 2013, 14:19:44 »
2. สาเหตุที่ซีลขอบโคมรั่ว

ดูจากภาพ อาการ และข้อมูลที่พี่บุ๊งให้มา....น่าจะมีสาเหตุหลักมาจาก "ความร้อน" ภายในโคมครับ.....ปกติโคมไฟหน้านั้นจะซีลด้วยยาง silicone ที่ทนความร้อนได้ดีในระดับหนึ่งครับ เพราะต้องรับความร้อนจากทั้งห้องเครื่อง และความร้อนที่เกิดจากเจ้าหลอด xenon HID ด้วย......แต่ก็ทนได้ในระดับหนึ่งครับ ในระดับที่เขาออกแบบมา หรือคาดการณ์มาว่ามันจะต้องเจอความร้อนในระดับใด.....แต่ถ้ามีการเปลี่ยนแปลงใดๆที่ทำให้เกิดความร้อนที่สูงเพิ่มขึ้นเกินกว่าระดับที่คำนวนไว้....ยางซีลรอบโคมอาจไม่สามารถรับความร้อนระดับนั้นได้....ทำให้เกิดอาการอ่อนตัว เกิดเป็นรอยรั่วให้ความชื้นเข้าไปได้.....ถ้าอาการไม่หนักมาก..จะเป็นการรั่วแบบตามด....ความชื่นเข้าไปได้ แต่ไม่มากนัก....แต่ถ้าอาการหนักกกว่า ภาษาช่างจะเรียกว่า "ชีลแตก"....อาการของพี่บุ๊ง เกือบจะใกล้เคียงอาการซีลแตกแล้วครับ....ขาดแค่ยังไม่เป็นน้ำขังอยู่ในโคมแค่นั้นครับ
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 2 กรกฎาคม 2013, 14:43:46 »
3. ความร้อนที่เพิ่มขึ้นในโคมมาจากไหน

อันนี้คงต้องชี้ไปที่ผู้ต้องสงสัย.....ถ้าให้ผมชี้...คงต้องเลือกชี้ไปที่หลอด xenon HID ที่พี่บุ๊งเปลี่ยนมาครับ......ปกติหลอด xenon HID นี้เป็นหลอดที่มีการคายความร้อนออกมาค่อนข้างสูงนะครับ....สูงกว่าหลอด Halogen ที่ใช้อยู่ทั่วๆไป (น้องปาก่อนปี 2011 เป็นหลอด Halogen ทั้งหมด...เริ่มต้นที่ปี 2011 บางรุ่นจะให้เป็น xenon HID)

ข้อมูลที่ขาดหายไปคือ...ตัวหลอดที่พี่บุ๊งเปลี่ยนครับ....ผมไม่แน่ใจว่าเปลี่ยนเป็นยี่ห้ออะไร และกำลังวัตต์ใช้เท่าไหร่ (เท่าเดิมหรือไม่)....ปกติ ค่า K ของหลอด ไม่ได้มีผลต่อความร้อนที่เกิดขึ้นภายในโคมครับ....สิ่งที่มีผลคือคุณภาพของหลอดเอง และค่าวัตต์ของหลอด.....ผมเคยมีประสบการณ์ตรงในเรื่องนี้สมัยใช้ Civic Dimension .... ไปซื้อหลอด xenon HID จากคลองถมมาเปลี่ยน....ตอนนั้นไม่รู้เรื่อง ก็เน้นเอาราคาถูก...และสว่างมากๆไว้ก่อน...ผลปรากฏว่าซีลโคมแตกครับ น้ำเข้า อาการเหมือนพี่บุ๊งนี่แหละครับ.....จากนั้นผมก็ได้มีโอกาสได้คุยกับผู้นำเข้า....เขาเล่าให้ฟังว่า....หลอด xenon HID ที่ด้อยคุณภาพ เอามาขายให้ในราคาถูกนั้น....กระบวนการผลิตอาจไม่ได้มาตรฐาน ทำให้ความร้อนที่เกิดขึ้นจากตัวหลอดมีมาก และเพื่อให้ขายง่าย ก็ทำให้มันสว่างมากๆ โดยการเพิ่มกำลังวัตต์เข้าไปอีก.....ซึ่งทั้ง 2 อย่างมีผลต่อกระทบต่อระดับความร้อนที่เกิดขึ้นในโคมโดยตรง

แต่เนื่องจากหลอด xenon เดิมของน้องปาเป็นขั้ว D2R (หรือ D2S อันนี้จำได้ไม่แม่นครับ) ไม่ใช่ขั้วแบบ Halogen ที่จะเป็นขั้ว H4 ทั่วๆไป.....หลอดตระกูล D2R คุณภาพดีๆ อย่างของ phillips ราคาสูงมาก....ประมาณค่อนหมื่น....ราคาเกือบได้ xenon HID ขั้ว H4 ที่มาพร้อมบัลลาตทั้งชุด....ดังนั้นจึงมีร้านค้าหลายร้านที่นำหลอด D2R ที่มีคุณภาพด้อยกว่ามาขาย เพื่อให้ได้ราคาต่ำ และจูงใจให้ซื้อ.....ผมไม่แน่ใจว่าร้านที่พี่บุ๊งไปเปลี่ยนจะเข้ากรณีนี้หรือเปล่านะครับ

อีกประเด็นหนึ่งคือค่า K ของหลอด.....จริงๆแล้วไม่มีผลต่อความร้อนในโคมโดยตรง.....แต่เนื่องจากหลอดที่มีค่า K สูง จะให้ความสว่างน้อยลง....ค่า K เป็นเพียงค่าเทียบสีของแสง ต่อไฟที่อุณหภูมิต่างๆเท่านั้น.....จึงทำให้หลอดที่ค่า K สูง จะขายได้กับเจ้าของที่ชอบแสงสีนั้นจริงๆ โดยยอมลดความสว่างลง.....ส่วนผู้ที่ให้ความสำคัญกับความสว่างมากกว่าความงาม ก็จะยึดการใช้หลอดในค่า K เดิมๆตามมาตรฐานติดรถ (ประมาณ 4000-5000K ของน้องปาจะอยู่ที่ 4300K).....ดังนั้นจึงมีผู้ผลิตบางรายที่พยายามทำให้หลอดที่มีค่า K สูงมีความสว่างมากขึ้น เพื่อให้ขายง่ายขึ้น โดยเพิ่มกำลังวัตต์ของหลอดเข้าไปอีก เพื่อให้ผู้ซื้อได้ทั้งไฟสวยและสว่างพร้อมกัน....แต่สิ่งที่ตามมาคือความร้อนครับ...ค่าวัตต์ที่เพิ่มขึ้นทำให้ความร้อนที่เกิดขึ้นในโคมสูงขึ้นด้วย.....ผมไม่แน่ใจว่าร้านที่พี่บุ้งเปลี่ยนหลอดมานั้น เลือกหลอดแบบที่ว่านี้มาใส่ให้หรือไม่นะครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 2 กรกฎาคม 2013, 14:47:09 »
4. อยากทดสอบว่าหลอดใหม่ทำให้โคมร้อนกว่าเดิมจริงหรือไม่

จริงๆมีวิธีทดสอบง่ายๆครับ คือลองใช้มือจับที่โคม จะรับรู้ได้ถึงความรู้สึกร้อนที่แผ่ออกมาจากเจ้าหลอด xenon นี่แหละครับ....ถ้าพี่บุ๊งอยากทดสอบเปรียบเทียบ ก็ลองหารถปีเดียวกัน มาจอดคู่กัน เปิดไฟหน้าพร้อมกัน...ทิ้งไว้ซัก 15-20 นาที...แล้วลองเอามือจับที่โคมดูจะรู้สึกได้ครับ.....หรือถ้ามีหลอดเดิมอยู่ ลองสลับหลอดเดิมมาใส่ดู แล้วลองจับดูที่โคมว่าความร้อนมากกว่าหรือน้อยกว่าหลอดที่เปลี่ยนมา (ถ้าแบบนี้ ต้องรอให้โคมเย็นก่อนนะครับ แล้วค่อยเปิดทดสอบ)

จะลองทดสอบดูก็ได้ครับ...แต่ผมคิดว่าไม่น่าจะพ้นเจ้า xenon นี่แหละครับ...ผู้ต้องสงสัยรายสำคัญ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 2 กรกฎาคม 2013, 14:53:06 »
5. แล้วจะเคลมได้มั๊ย

รถพี่บุ๊งใช้งานมา 1 ปี ประมาณ 12000 กม.....ถ้าไม่ได้เปลี่ยนอะไรมาเลย ก็น่าจะเคลมได้ครับ แม้จะยากและยุ่งหน่อยครับ....เพราะอาการแบบนี้ไม่ได้เป็นกันมาก..ดังนั้นการขออนุมัติเคลมจึงไม่ง่ายเหมือนเคลมเทอร์โบที่รั่วกันระนาว.....แต่รถพี่บุ๊งเปลี่ยนหลอดมา....ถ้าเข้าไปเคลมโดยยังใช้หลอดนี้อยู่......100% ศูนย์ไม่ให้เคลมแน่นอนครับ...และเขาจะให้เหตุผลกับพี่คล้ายๆกับที่ผมบอกพี่เรื่องความร้อนนี่แหละครับ

ดังนั้นถ้าพี่บุ๊งอยากลองลักไก่เคลม.....ก็ไปเอาหลอดเดิมมาเปลี่ยนใส่กลับไป แล้วลองไปติดต่อศูนย์ดูครับ...แต่อย่างที่บอกนะครับ ไม่ง่ายซักเท่าไหร่ เพราะมันมี process ที่ค่อนข้างยุ่งยาก กว่าจะขอเคลมได้น่าจะหลายวันอยู่.....แต่วิธีการนี้จะทำไม่ได้เลย....ถ้าตอนที่พี่บุ๊งเปลี่ยนหลอด xenon ที่ร้านดันใจดีเปลี่ยนบัลลาตให้พี่ด้วย....เพราะจะมีการตัดต่อสาย และบัลลาตที่ใช้ไม่เหมือนเดิม.....ถ้ามีการเปลี่ยนบัลลาตแบบนี้ จบข่าวครับ....ไม่ต้องไปเคลมให้เหนื่อย หรือเมื่อยอารมณ์....เอาเวลาไปหาวิธีแก้ไขดีกว่าครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 2 กรกฎาคม 2013, 15:02:56 »
6. ถ้าไม่คิดถึงการเคลม จะแก้ไขอย่างไร

การแก้ไขคงต้องไปร้านที่รับทำพวกไฟ xenon ไฟวงแหวน พวกนี้แหละครับ เขาจัดการให้ได้.....โดยเขาจะต้องแกะโคมพี่ออกมาก่อน....เอาไปอบไล่ความชื้นออกจากโคม.....จากนั้นก็ต้องขัดตัวโคมใหม่จากด้านใน....แล้วค่อยเอามาซีลกลับเข้าที่อย่างเดิม....กระบวนการทั้งหมด คล้ายกับเวลาติดไฟวงแหวน หรือพ่นโคมดำนั่นแหละครับ....เพียงแต่พี่ต้องมีการขัดโคมเพิ่มเข้าไปแค่นั้นเอง.....ดังนั้นร้านทำพวกไฟวงแหวนก็สามารถทำได้....แต่ร้านไหนจะทำดีหรือไม่ อันนี้คงต้องทดลอง ทดสอบกันไปครับ....ร้านไหนทำหายก็ถือว่าเก่งไป ร้านไหนทำแล้วไม่หาย พี่ก็คงต้องหาร้านลองทำดูใหม่ครับ....เหนื่อยนิดนึงละครับ....และขอให้ทำใจไว้นิดนึงนะครับว่าการขัดโคม อาจทำให้ใสขึ้นได้ แต่คงไม่ใสเหมือนตอนออกมาใหม่ๆนะครับพี่บุ๊ง....มันช่วยได้ให้ดีกว่าตอนนี้....แต่ให้กลับไปเป็นสภาพเดิมคงยาก....อาจยังมีเห็นร่องรอยการขุ่นเหลืองอยู่บ้างนิดหน่อยตามขอบ ตามโค้งอะครับ

แต่ไหนๆ เห็นพี่บุ๊งสนใจไฟวงแหวนอยู่แล้ว ก็จัดไปรอบเดียวกันซะด้วยเลย ก็ได้นะครับ....จะได้ไม่ต้องรื้อโคมหลายรอบ และร้านน่าจะชอบและยอมรับผิดชอบมากกว่าครับ

ส่วนหลอด xenon ที่พี่บุ๊งใช้อยู่....ผมยังไม่ทราบข้อมูลละเอียดว่ามันเป็นหลอดอะไร ยี่ห้ออะไร กำลังวัตต์เท่าไหร่นะครับ....แต่ถ้าจะให้ผมแนะนำแบบไม่มีข้อมูล...ผมแนะนำให้เปลี่ยนครับ...กลับไปเอาของเดิมมาใส่ก็ได้ครับ ... หรือจะเปลี่ยนเป็นยี่ห้ออื่นที่คุณภาพดีๆก็ได้ครับ.....ยี่ห้อที่แนะนำคือ Phillips ครับ.....น่าจะดีที่สุดในตอนนี้ (อีกยี่ห้อคือ Osram แต่หายากครับ ไม่ค่อยมีขายเท่าไหร่).....และถ้าพี่บุ๊งจะเปลี่ยนหลอดนะครับ....แนะนำว่าลดค่า K ลงมาหน่อยครับพี่ 12000K มันจะสูงไปซักนิด แสงจะออกสีฟ้าๆ....ความสว่างจะน้อยกว่าหลอดเดิมติดรถที่พี่ได้มากับรถ....ถ้าอยากได้สีที่ขาวๆ ผมแนะนำให้ใช้ไม่เกิน 6000K ครับ...สีจะขาว...แต่ยังใช้งานได้ดีในการมองเห็นครับ.....12000K นี่ ถ้าเจอฝน หมอก หรือฝุ่น แสงจะลดความสว่างลงไปอีกเยอะเลยครับ...เป็นอันตรายในการขับขี่พอสมควรครับ

ประมาณนี้ครับพี่บุ๊ง สำหรับคำแนะนำ
  :L4399: :L4399:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 2 กรกฎาคม 2013, 15:08:50 »
แนะนำเพิ่มเติมนะครับ....กรณีน้ำเข้าโคมแบบนี้ อย่าปล่อยไว้นานครับ...ถ้าเป็นเมื่อไหร่ ให้รีบเข้าไปแก้ไขครับ...เพราะน้ำตามธรรมชาติส่วนใหญ่จะมีค่าความเป็นกรดอยู่นิดๆ...เมื่อเจอกับความร้อนสูงจากตัวหลอด (จะหลอดไหนก็ร้อนทั้งนั้นครับ)....เป็นสิ่งที่อคริลิคไม่ชอบเลยครับ....เจอกันเมื่อไหร่เป็นได้เรื่อง ทั้งขุ่น ทั้งเหลือง....ดังนั้นถ้าพี่บุ๊งไปแก้ไขแล้ว ยังไม่หาย ให้รีบนำกลับเข้าไปแก้ไขใหม่นะครับ...อย่าทิ้งไว้นาน....ทิ้งไว้นานตัวโคมจะขุ่นจนไม่หายละครับ

ส่วนเรื่องร้านที่สามารถแนะนำได้นั้น....ลำบากนิดนึงครับ เพราะพี่บุ้งอยู่เชียงใหม่....ผมไม่มีประสบการณ์ในการเข้าไปทำที่เชียงใหม่....ถึงแม้ว่าร้านที่ผมทำประจำจะมีสาขาที่เชียงใหม่ แต่ก็บอกยากครับว่าคุณภาพจะท่ากันหรือไม่.......ขนาดสาขากรุงเทพฯ เอง....ผมแก้ครั้งแรกก็ไม่หาย....จนต้องกลับไปอีกรอบ....หัวหน้าช่างต้องลงมาดูเอง เจ้าของก็กำชับช่างมาอีกที...กว่าจะแก้จบครับ....แต่ถ้าพี่บุ๊งจะเข้าไปที่ร้านนี้จริงๆ บอกมาล่องหน้าก็ได้ครับ เดี๋ยวผมจะลองประสานงานกับทางเจ้าของให้เขากำชับช่างทางเชียงใหม่ให้อีกที

ระยะเวลาในการทำนี่ พี่บุ๊งทำใจไว้นิดนะครับ.....คงต้องทิ้งรถไว้เป็นวันครับ...ตอนผมแก้ครั้งสุดท้าย เอารถเข้าไป 10โมง เสร็จตอน เกือบทุ่มอะครับ

:L4399: :L4399:

ออฟไลน์ ก๊อต

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 2 กรกฎาคม 2013, 15:53:09 »
 :L2900: :L2900: :L2900:

ข้อมูลแน่นมากคับพี่ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 2 กรกฎาคม 2013, 17:15:40 »
ขอบคุณมากครับพี่ตามสำหรับข้อมูลที่แน่นมากแต่โคมผมเป็นอาการนี้ตั้งแต่ยังไม่ได้เปลี่ยนหลอดซีนอลตัวใหม่ครับ รถผม2012ตัวขับสองที่มีซีนอลมาให้แล้วส่วนตัววัตของหลอดอันนี้ผมไม่ทราบจิงๆแต่คิดว่าคงจะต้องเอาหลอดซีนอลเดิมโรงงานใส่ก่อนแล้วลองถามเครมดูถ้าไม่ได้ก็เอาไปใส่วงแหวนแล้วพ่นโคมดำไปเลยท่าทางจะดี ยังไงถ้าเครมไม่ได้ผมคงจะลงกรุงเทพแล้วรบกวนพี่ตามพาไปร้านที่พี่ใส่ไฟวงแหวนแล้วพ่นโคมดำไปเลยเพราะ ผบ อนุญาติเรื่องไฟวงแหวนกับโคมดำแล้วครับ

แล้วไฟวงแหวนนี่ถ้าเอาแบบทนๆราคาไม่สูงมากนี่จะประมานเท่าไหร่ครับ จะได้หยอดกระปุกรอเลย

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 2 กรกฎาคม 2013, 19:00:20 »
ขอบคุณมากครับพี่ตามสำหรับข้อมูลที่แน่นมากแต่โคมผมเป็นอาการนี้ตั้งแต่ยังไม่ได้เปลี่ยนหลอดซีนอลตัวใหม่ครับ รถผม2012ตัวขับสองที่มีซีนอลมาให้แล้วส่วนตัววัตของหลอดอันนี้ผมไม่ทราบจิงๆแต่คิดว่าคงจะต้องเอาหลอดซีนอลเดิมโรงงานใส่ก่อนแล้วลองถามเครมดูถ้าไม่ได้ก็เอาไปใส่วงแหวนแล้วพ่นโคมดำไปเลยท่าทางจะดี ยังไงถ้าเครมไม่ได้ผมคงจะลงกรุงเทพแล้วรบกวนพี่ตามพาไปร้านที่พี่ใส่ไฟวงแหวนแล้วพ่นโคมดำไปเลยเพราะ ผบ อนุญาติเรื่องไฟวงแหวนกับโคมดำแล้วครับ

แล้วไฟวงแหวนนี่ถ้าเอาแบบทนๆราคาไม่สูงมากนี่จะประมานเท่าไหร่ครับ จะได้หยอดกระปุกรอเลย

ได้ครับพี่บุ๊ง ยินดีครับ...แต่เผื่อเวลามาทำด้วยนะครับ ทิ้งรถไว้ 1 วันโดยประมาณ....ส่วนราคาจำไม่ได้แบบแม่นๆนะครับ เพราะนานมากแล้ว....ถ้าจำไม่ผิดน่าจะ 6-7 พัน ประมาณนี้นะครับ....เดี๋ยวถ้ามีวันไหนผมผ่านร้าน จะแวะเข้าไปถามให้อีกทีครับ  :L4399: :L4399:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 2 กรกฎาคม 2013, 19:04:48 »

แปลกมากนะครับถ้าเป็นตั้งแต่ยังไม่เปลี่ยน xenon....เพราะอาการซีลแตกจากโรงงาน ถ้าเป็นน่าจะมีคันอื่นได้เจอบ้าง แต่นี่พี่บุ๊งรับเหมาเป็นคนเดียวทั้ง 2 ข้างเลย...เป็นอาการที่น่าแปลกมากครับ......ถ้างั้นจะหาสาเหตุจริง คงต้องดูตัวเป็นๆครับ อาจเป็นที่ขั้วหลอด หรือซีลขั้วหลอด.....น่าจะเยอะอยู่ครับ

แต่เอาแบบที่พี่บุ๊งกะไว้อะดีแล้วครับ....ง่ายกว่า...เปลี่ยนหลอดเดิมเข้าไปเคลมเลยครับ....ถ้าไม่ได้จัดวงแหวน โคมดำ ไฟมุมส้ม......ผ่าทำศัลยกรรม ออกมาหล่อเลยทีเดียว  :L2754: :L2754: :L2754:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 2 กรกฎาคม 2013, 20:21:19 »

แปลกมากนะครับถ้าเป็นตั้งแต่ยังไม่เปลี่ยน xenon....เพราะอาการซีลแตกจากโรงงาน ถ้าเป็นน่าจะมีคันอื่นได้เจอบ้าง แต่นี่พี่บุ๊งรับเหมาเป็นคนเดียวทั้ง 2 ข้างเลย...เป็นอาการที่น่าแปลกมากครับ......ถ้างั้นจะหาสาเหตุจริง คงต้องดูตัวเป็นๆครับ อาจเป็นที่ขั้วหลอด หรือซีลขั้วหลอด.....น่าจะเยอะอยู่ครับ

แต่เอาแบบที่พี่บุ๊งกะไว้อะดีแล้วครับ....ง่ายกว่า...เปลี่ยนหลอดเดิมเข้าไปเคลมเลยครับ....ถ้าไม่ได้จัดวงแหวน โคมดำ ไฟมุมส้ม......ผ่าทำศัลยกรรม ออกมาหล่อเลยทีเดียว  :L2754: :L2754: :L2754:
ขอบคุณครับพี่ตาม ยังไงถ้าพี่ตามว่างแวะผ่านไปที่ร้านใส่ไฟรบกวนฝากถามราคาให้ด้วยนะครับขอบคุณอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ พี่ต้น สมุทรสาคร

• Pa Mania
  • *
  • Like: 17
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 7 กรกฎาคม 2013, 22:56:09 »
 :L6428: พี่ตูมตามให้ความรู้ เยี่ยม มากๆครับ กำลังคิดจะเปลี่ยนสีหลอดอยู่เลย ถามมันร้อนกว่าผมไม่เปลี่ยนดีกว่า

ออฟไลน์ ชล สุพรรณบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 9 กรกฎาคม 2013, 00:46:22 »
 :L2900:ครับพี่ตาม
ชีวิตของลูกผู้ชาย ต้องมีจุดยืนที่มั่นคง (นิสัยคนแก้ไม่หายจริงๆๆ)

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013, 12:51:12 »
มา Update แมวป่าตาถลนบ้าง 55555

พอดีไปได้โคมปา ตาคู่มา เลยเอามาดัดแปลง แต่งเติมให้เป็น bi-xenon  วงแหวนคู่เข้าไอีก

- ไฟต่ำ ขั้ว D2R  55 watt  4300K  แก้วโปรเจคเตอร์ของเดิม

- ไฟสูง ขั้ว HB4  35 watt  4000K  แก้วโปรเจคเตอร์ของตัวซีนอน VG

- ไฟสูงใช้ม่านเปิดเพื่อยกระดับแสงไฟได้  โดยใช้สัญญานไฟสูงเปิดรีเลย์

เปิดไฟต่ำคู่หน้า  สว่างซ่ะใจ

เปิดไฟตัดหมอกอีก

**นี้ยังไม่เปิด spot light เพิ่มอีกคู่นะ  55555555

เพื่อเป็นตัวอย่างนะครับ  หนุกๆ

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013, 13:35:11 »
มา Update แมวป่าตาถลนบ้าง 55555

:sd42: :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ โต้ง บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013, 14:11:48 »
 :L2900:

พอดีไปได้โคมปา ตาคู่มา เลยเอามาดัดแปลง แต่งเติมให้เป็น bi-xenon  วงแหวนคู่เข้าไอีก

- ไฟต่ำ ขั้ว D2R  55 watt  4300K  แก้วโปรเจคเตอร์ของเดิม

- ไฟสูง ขั้ว HB4  35 watt  4000K  แก้วโปรเจคเตอร์ของตัวซีนอน VG

- ไฟสูงใช้ม่านเปิดเพื่อยกระดับแสงไฟได้  โดยใช้สัญญานไฟสูงเปิดรีเลย์

เปิดไฟต่ำคู่หน้า  สว่างซ่ะใจ

เปิดไฟตัดหมอกอีก

**นี้ยังไม่เปิด spot light เพิ่มอีกคู่นะ  55555555

เพื่อเป็นตัวอย่างนะครับ  หนุกๆ

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013, 20:36:34 »

ตาแมวป่ายั่วสวาทชัดๆเลยครับพี่นะ ไฟวงแหวนสว่างซะใจจริงๆครับ  :L2900:

ออฟไลน์ โอ๊ต Teeradej

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2014, 14:48:53 »
ทดสอบแสงยามค่ำคืน  หล่อมากๆ คุ้มราคาค่าตัวเลย  หลัก พัน

เป็นตัวอย่างก่อนนะครับ
สนใจไฟวงแหวนมานานแล้วครับเห็นแล้วสวยมากๆครับ