ผู้เขียน หัวข้อ: รถใหม่ต้องเปลี่ยนน้ำมันเครื่องหรือเข้าเช็ค 1,000 Km. ไหมคะ  (อ่าน 16412 ครั้ง)

ออฟไลน์ ติงลี่..

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 108
เอาไปเปลี่ยนมาแล้วนะคะ ไหนๆ ก็เข้าเช็คพันโล อยู่แล้ว แถมต้องทิ้งไว้เรื่องเคลมแบตเตอรี่ ก็เลยถ่ายซะเลย แต่พนักงานบอกรถ 2013 ไม่ต้องเปลี่ยน 1,000 โลแล้ว แต่ถ้าลูกค้าอยากเปลี่ยนก็ได้ เวลาพี่ๆเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ใช้ Semi Synthetic หรือ Symthetic เลยคะ เมื่อวานถามราคาเอาเรื่องอยู่เหมือนกัน ต่างกันเกือบครึ่ง แล้วคุยกับพนักงาน พนักงานบอกว่า ปาเจโร่ ใช้ Semi Synthetic ก็อยู่ได้ถึง 10,000 โล แบนก็ งง เพราะเคยรู้มาคือ Semi Synthetic เปลี่ยนทุก 5,000 โล เลยไม่แน่ใจ พี่ใช้น้ำนันเครื่องอะไรกันคะ
2013 เหมือนกันครับ .. แต่ตอนนี้วิ่งไป 4 พันโลแล้ว รอไปเปลี่ยนตอน 1 หมื่นโลที่เดียวตามระยะ
รักเหมือนพี่เหมือนน้อง ช่วยกันป้องปฐพี

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
ของผม 1000 แรกเปลี่ยน และเปลี่ยนทุกๆ 5000 โล + ไส้กรองด้วย แต่ใช้ Semi ครับ สาเหตุที่เปลี่ยนเพราะ ใช้รถเยอะ

ส่วนของเหลว ตัวอื่นๆเปลี่ยน ที่ 30000 โล ( spec 0 ให้เปลี่ยน ที่ 40000 )

เคยไปเยี่ยมชมการประกอบเครื่องยนต์ ที่ Nissan Japan มาแล้ว Part ทุก Part ล้างอย่างดีเลย
แต่ตอนประกอบ ก็ยังต้องตอกบ้าง เพราะ พอดีเกิน ฟิตๆๆ ทำให้เศษอลูมิเนียมบางๆหลุดออกมา จากลูกสูบบ้าง
จากแบริ่ง ข้อเหวียง  shaft ลูกเบี้ยว มีผิวเหล็กหล่อด้วย สะเก็ด จึงไม่ค่อยไว้ใจเท่าไหร่
:L2900:  ขอบคุณคับพี่ที่ให้ความรู้เพิ่มเติมคับ
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
เห็นในคู่มือ ให้คูปองมาที่ 10,000 กิโล เลยไม่แน่ใจว่า 1,000 โลต้องเอาเข้าศูนย์ไปเช็คอะไรหรือเปล่า  ของแบนทะลุ 1,000 กม. มาแล้ว ตอนออกรถไม่เห็นเซลล์ว่าอะไรเลยค่ะ พี่เอาไปเปลี่ยนตอนไหนค่ะ 1,000 หรือ 10,000 กม.  :sd23:
:sd23:  สวัสดีคับพี่แบน. ผมคิดว่าถ้าพี่ไม่ค่อยใช้งานหนัก ก้อรอเปลี่ยน ที่ 10000 โลทีเดียวเลยดีกว่าคับ แต่ถ้าใช้งานรถเยอะมาก
ขับวันล่ะหลายๆชั่วโมง   5000 โลเปลี่ยน ที ก้อดีน่ะคับเพื่อความสบายใจของพี่แบนคับ. ใช้น้ำมันเครื่องดีหน่อยคับ ผมว่าโอเคน่ะคับ  :L6415:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ แบน_ปาขาว แม่น้องโช

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
  • ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ
:sd23:  สวัสดีคับพี่แบน. ผมคิดว่าถ้าพี่ไม่ค่อยใช้งานหนัก ก้อรอเปลี่ยน ที่ 10000 โลทีเดียวเลยดีกว่าคับ แต่ถ้าใช้งานรถเยอะมาก
ขับวันล่ะหลายๆชั่วโมง   5000 โลเปลี่ยน ที ก้อดีน่ะคับเพื่อความสบายใจของพี่แบนคับ. ใช้น้ำมันเครื่องดีหน่อยคับ ผมว่าโอเคน่ะคับ  :L6415:

พี่อั๋นไปจัดมาแล้วค่ะ จ่ายไปเกือบ 2,000 นะ เพราะเข้าไปเคลมแบตเตอรี่ด้วย

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านสำหรับคำแนะนำ ทั้งเรื่องน้ำมัน และระยะเวลาการเปลี่ยนค่ะ  :sd23:

ออฟไลน์ หมูน้ำตาล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
ในมุม ขอผมนะครับ ถ้าเป็นไปได้ผมเปลี่ยนก่อนเลยครับ 1000 แรก เพราะดูแล้วถึงจะเป็นรถใหม่จริงแต่กว่าจะมาถึงเรา มันจอดคอยเจ้าของนานไปหน่อยนะครับ บางคันจอดเป็นปี เลยนะครับผมว่า แล้วลองเปลี่ยนเป็นแบบ Semi ก่อนก็ดีนะครับ ผมว่าถูกกว่า ที่เป็น Semi แท้ 100 อีกนะครับ จริงๆ ผมว่าถ้าเรามีเวลา ผมว่าน่าจะเปลี่ยนทุก 5000 โล พร้อมใส้กรอง รวมๆแล้วผมว่ายังถูกกว่า น้ำมัน Semi แท้ 100 อีกนะครับ

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
เห็นกระทู้นี้แล้ว ว่าแต่เจ้าของกระทู้หายไปนานเลยนะเนี่ย  :L2739:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ หมูน้ำตาล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
ลืมบอกไปครับ ว่าตอน 1,000 โลผมเปลี่ยน น้ำมันเฟื่องท้าย และก็เกียร์ด้วยนะครับ โดยใช้น้ำมันเครื่องของ Mitsu ที่เป็น กึ่งสังเคราะห์ ครับ