ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยหนูเข้ารถ  (อ่าน 7034 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ทวีศักดิ์ บางเสาธง [Gray Horse]

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 2
  • ก้าวไปช้า ๆ แต่มั่นคง
ช่วยด้วยหนูเข้ารถ
« เมื่อ: 24 สิงหาคม 2014, 18:27:48 »
อาทิตย์ก่อนหนูไปกัดสายไฟถังน้ำมันขาด ทำให้ไฟเตือนน้ำมันโชว์ตลอด เกย์น้ำมันตก ไปต่อสายมาได้อาทิตย์เดียว เจอรอยแทะในรถ พร้อมขี้หนู ฉี่หนู มันเข้ามาทางไหนครับ เจอชิ้นส่วนนี้ตกอยู่ใต้คอนโซนฝั่งคนขับมันคืออะไรหาตำแหน่งที่ใส่ไม่ได้

รอยแทะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 สิงหาคม 2014, 19:36:23 โดย พี่ทวีศักดิ์ บางเสาธง [Gray Horse] »

ออฟไลน์ เม (ปา วัชรพล)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
Re: ช่วยด้วยหนูเข้ารถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2014, 18:41:42 »
 :L4384: :L4386: :L4387: บ้านผมเลี้ยงแมวครับปัญหาเรื่องหนูเลยหมดไป

ออฟไลน์ พี่ทวีศักดิ์ บางเสาธง [Gray Horse]

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2014, 18:45:57 »
ยังหาช่องทางเข้าไม่เจอ คิดว่าต้องมีทางเข้าแน่ ๆ ชิ้นส่วนที่โพสก็หาช่องใส่ไม่เจอ น่าจะเข้าทางนั้นเพื่อนสมาชิกช่วยแนะนำหน่อยครับ  :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2014, 19:01:22 »
น่าตกใจมากครับ
ที่บ้านผมตอนนี้ เลี้ยงสุนัข ๒ ตัว ครับ มีหนูวิ่งบนฝาเพดาน หลังบ้านติดทุ่งนาครับ หนูนา มาทางหลังบ้านที่ต่อเติมหลังคา ๒ตัวที่บ้าน ตามไล่ตามล่าตลอดครับ จึงทำให้ไม่มายุ่งที่รถครับ
คำแนะนำครับพี่ คือ ๑. เลี้ยงแมว หรือสุนัขสายพันธุ์ที่จับหนูได้ 
                          ๒. วางลูกเหม็น ตรงบริเวณล้อทั้งสี่ล้อครับ
                          ๓. ใช้กับดักหนู ทำลายรังหนู เก็บของไม่รกรุงรังครับ
                          ๔. ใช้รถบ่อยๆๆหน่อยครับ 
 :sd23: :sd23: :sd23: :sd23: :sd23: :sd23: :sd23: :sd23: :sd23: :sd23:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 สิงหาคม 2014, 19:05:11 โดย เปี่ยม Goodboy »
Pamania so good

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2014, 19:06:44 »
ยังหาช่องทางเข้าไม่เจอ คิดว่าต้องมีทางเข้าแน่ ๆ ชิ้นส่วนที่โพสก็หาช่องใส่ไม่เจอ น่าจะเข้าทางนั้นเพื่อนสมาชิกช่วยแนะนำหน่อยครับ  :sd23: :sd23:

ผมเคยเห็นกระทู้ที่พี่ๆบอกวิธีปิดทางเข้าของหนู คือปิดทางรับลมจากภายนอก แต่ผมหาลิงค์ไม่เจอ  ใจล่มๆครับเดียวรอผู้รู้มาช่วยครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2014, 19:08:14 »
ที่บ้านเลี้ยงสุนัข สี่ตัวครับ จับหนูได้เป็นประจำครับ แต่หนูมันจะวิ่งหนีเข้าใต้ท้องรถ หมาก็จะนั่งเฝ้าข้างรถ แต่จับไม่ได้ครับ อีกอย่างรถไม่ค่อยได้ใช้ครับจอดมากกว่า ปีกว่ายังวิ่งไม่ถึงหมื่นโล อาจเป็นเหตุให้หนูเข้าไปทำรังได้

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2014, 19:14:22 »
http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=19029.0

เจอแล้วครับลองเข้าไปดูครับมีวิธีบอก ปิดทางเข้าหนู

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2014, 19:32:23 »
http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=19029.0

เจอแล้วครับลองเข้าไปดูครับมีวิธีบอก ปิดทางเข้าหนู
ขอบคุณ มากครับพี่เม จะลองทำดู แต่ชิ้นส่วนที่ตกในรถคืออะไรมีใครทราบไมครับ อาทิตย์ก่อนมีเสียงเครื่องปรับอากาศดังผิดสังเกตเอาเข้าศูนย์ เค้าบอกว่ามีหนูเข้าไปทำรัง เค้าเอาขี้หนูออกแล้ว อาจจะลืมใส่ชิ้นส่วนนี้กลับเข้าไปเป็นไปได้ไมครับ.. เพราะเพิ่งเจอมันตกอยู่ใต้คอนโซน หนูจะเข้ามาทางนั้นได้หรือไม่ ถ้าศูนย์ลืมใส่จริงเป็นเหตุให้หนูเข้ามาในรถ ศูนย์จะรับผิดชอบซ่อมรอยแทะให้หรือเปล่า ผู้รู้ช่วยตอบให้ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 สิงหาคม 2014, 19:38:19 โดย พี่ทวีศักดิ์ บางเสาธง [Gray Horse] »

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2014, 19:43:21 »
ชิ้นส่วนที่หลุดม่เหมือนจะเป็นชิ้นส่วนที่แอยู่ที่พื้นแถวๆใต้คันเร่ง ลองมุดไปดูก่อนครับ ไม่แน่ใจว่าใช่หรือเปล่านะครับ
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2014, 19:44:40 »
สายไฟตรวจสอบน้ำมันที่ถูกกัดแทะจนขาด เป็นเหตุให้ไฟน้ำมันโชว์ และเกย์น้ำมันตก ตำแหน่งที่หนูเข้าไปกัดสายไฟอยู่บนถังน้ำมันพอดี ต้องรื้อเบาะนั่งแถวสองออก เปิดพรม จะมีช่องตรงกับถังน้ำมันพอดีแล้วเอามือล้วงเข้าไปถอดปลั๊กสายไฟออกมาตัดต่อ

โชคดีที่ไม่กัดตรงขั่วปลั๊ก เลยตัดต่อได้ครับไม่งั้นคงต้องเปลี่ยนใหม่ทั้งเส้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 สิงหาคม 2014, 19:53:39 โดย พี่ทวีศักดิ์ บางเสาธง [Gray Horse] »

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 79
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2014, 19:57:24 »
เอาตัวช่วยมั๊ยครับ  ;D ;D ;D

มันชื่อ ไอ้บุญเหลือ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2014, 20:03:25 »
เอาตัวช่วยมั๊ยครับ  ;D ;D ;D

มันชื่อ ไอ้บุญเหลือ
ขอบคุณพี่ปรีครับ ที่บ้านมีตัวนี้ชื่อน้องเมรี่จับหนูเก่งมาก อาทิตย์หนึ่งจับหนูได้ไม่ต่ำกว่าสองตัว โดยเฉพาะจิ้งจก ของชอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 สิงหาคม 2014, 20:06:54 โดย พี่ทวีศักดิ์ บางเสาธง [Gray Horse] »

ออฟไลน์ พี่ดิษฐ์ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 16
  • ครูคือผู้ให้
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2014, 20:56:20 »
อาทิตย์ก่อนหนูไปกัดสายไฟถังน้ำมันขาด ทำให้ไฟเตือนน้ำมันโชว์ตลอด เกย์น้ำมันตก ไปต่อสายมาได้อาทิตย์เดียว เจอรอยแทะในรถ พร้อมขี้หนู ฉี่หนู มันเข้ามาทางไหนครับ เจอชิ้นส่วนนี้ตกอยู่ใต้คอนโซนฝั่งคนขับมันคืออะไรหาตำแหน่งที่ใส่ไม่ได้

รอยแทะ

พลาสติกตัวนี้รองใต้แป้นคันเร่ง จะมีเดือยน็อตโผล่มา สวมหมุนเข้าไปได้เลยครับ
ดิษฐ์ บุรีรัมย์ ปาเจโร่สปอร์ต 4WD กง9540 บุรีรัมย์

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2014, 21:07:09 »

---- สมช. บ้านปามาเนีย มีประสบการณ์ เรื่อง อีหนู เอ้ย...หนูกันเยอะเลย
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2014, 21:10:27 »

---- สมช. บ้านปามาเนีย มีประสบการณ์ เรื่อง อีหนู เอ้ย...หนูกันเยอะเลย
เรียนรู้จากพี่โต้งงัยครับ  :sd42: :sd23: :sd23: :sd23: :L2901: :L2901: :L2901:
Pamania so good

ออฟไลน์ เจ๊ก สุวรรณภูมิ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
  • ที่นี่ประเทศไทย
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2014, 22:21:05 »
พี่ทวีศักดิ์ลองแบบผมก็ได้ครับกาวดักหนูแบบเป็นถาดเอาอาหารวางกลางถาด  และวางไว้ใต้ท้องรถ  เดือนที่แล้วไดมา4ตัว  อิอิ :L2736:

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2014, 22:30:51 »
 :sd42:
พลาสติกตัวนี้รองใต้แป้นคันเร่ง จะมีเดือยน็อตโผล่มา สวมหมุนเข้าไปได้เลยครับ
:sd42:   เจอมิกกี้เม้า.  คับ.   :L2901:    :L2901:
     :sd42:  ล่าสุดผมเจอ. เอาเปลือกกล้วยมาวางไว้ให้ในรถคับ.....!   :sd42: 
 ช่วงหลังเอายาฆ่าแมลงมาฉีดตรงห้องเครื่องคับมีมดมาแจมเยอะคับ
    . ไม่รู้ช่วยได้ไหมคับ. ฉีดบ่อยๆ.  :L4386: 
     ...........     ไม่รู้หนูหรือคนจะไปก่อนกันคับ. ....!
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ หมู Lady

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2014, 01:41:14 »

ผมขอรับการถ่ายทอดประสบการณ์ด้วยครับพี่โต้ง

ออฟไลน์ เฟริส (zero_0re)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2014, 16:50:06 »
ขอบคุณ มากครับพี่เม จะลองทำดู แต่ชิ้นส่วนที่ตกในรถคืออะไรมีใครทราบไมครับ อาทิตย์ก่อนมีเสียงเครื่องปรับอากาศดังผิดสังเกตเอาเข้าศูนย์ เค้าบอกว่ามีหนูเข้าไปทำรัง เค้าเอาขี้หนูออกแล้ว อาจจะลืมใส่ชิ้นส่วนนี้กลับเข้าไปเป็นไปได้ไมครับ.. เพราะเพิ่งเจอมันตกอยู่ใต้คอนโซน หนูจะเข้ามาทางนั้นได้หรือไม่ ถ้าศูนย์ลืมใส่จริงเป็นเหตุให้หนูเข้ามาในรถ ศูนย์จะรับผิดชอบซ่อมรอยแทะให้หรือเปล่า ผู้รู้ช่วยตอบให้ด้วยครับ

รถผมหนูเข้าทางตู้แอร์ครับ น่าจะทางเดียวกัน มันกัดทะลุช่องที่ควบคุมอากาศเข้ามาในรถตรงบริเวณที่ใส่กรองแอร์ครับถ้าใส่การแอร์ใว้จะเห็นเศษพลาสติกที่หนูกัดหล่นอยู่บนกรองเลยครับพอเข้ามาถึงตำแหน่งนั้นมันก็วิ่งได้ทั่วรถเลยครับ

แก้ไขโดยการเปลี่ยนตู้แอร์และแผ่นปิดเปิดสำหลับอากาศภายนอกภายในใหม่ครับ ถ้าไม่ได้เปลี่ยนหนูก็เข้าออกได้สะดวกเลยครับ (อันน๊้ทางศูนย์รับผิดชอบครับเพราะรถผมเกิดเหตุการขึ้นระหว่างเครมประกันรถจอดอยู่ในศูนย์)

ส่วนชิ้นส่วนที่เจอตกอยู่นั้นไม่เกี่ยวกับที่หนู่เข้ามาในรถแน่นอนครับ ลองก้มๆคลำๆ ดูครับ สวิตเปิดปิดนี้อยู่ตรงปุ่มปรับอุณหภูมิครับของV6นะครับ

ออฟไลน์ หม่อง Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2014, 18:38:43 »
ของผมไม่เข้ารถ แต่มาเล่นฝ้าหลังบ้าน 3 รูเลย พอดีไม่มีคนอยู่บ้านหนูเลยมายึดเป็นทำเล
อบอุ่น สุขใจไปกับปามาเนีย..