ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิว....การแปลงปลายท่อ HKS Hi-power ฉบับต่อยอดจากพี่เอริท์  (อ่าน 35918 ครั้ง)

ออฟไลน์ เต้ย แม่กลอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 52
  • काली दास
    • EVO Hosting
ส่วนที่ของผม ต่างจากพี่ตุ้ย คือ ปลายท่อ ของผม จะมีขนาด เล็กกว่าเดิมหน่อย

แล้ว ปลายที่สวมเข้าท่อเดิม มีขนาดใหญ่กว่าของเดิมเล็กน้อย

แล้วเกิดปัญหาตอนชิ้นงาน เสร็จแล้ว

คือ ยัด ไม่เข้า

เฮียย้ง พยายามดู ภายใน แล้วเก็บรายละเอียดข้างใน แล้วสวมกลับเข้าไปใหม่ ก็ ได้เพียงครึ่งเดียว

จึงทำให้ ปลายท่อ ยื่นออกมามากกว่าที่คาดการณ์ ไว้ครับ
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • काली दास
ส่วนสีแดง จะมีขนาดเล็กกว่าท่อเดิมเล็กน้อย(หรือเท่าเดิม ก็ ไม่แน่ใจครับ) ส่วนสีเขียวเป็นส่วนที่มีขนาดที่ใหญ่กว่าท่อเดิม เล็กน้่อย ส่วนช่วงสีเหลือง คือ พื้นที่ เหลือที่

สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ส่วนที่ของผม ต่างจากพี่ตุ้ย คือ ปลายท่อ ของผม จะมีขนาด เล็กกว่าเดิมหน่อย

แล้ว ปลายที่สวมเข้าท่อเดิม มีขนาดใหญ่กว่าของเดิมเล็กน้อย

แล้วเกิดปัญหาตอนชิ้นงาน เสร็จแล้ว

คือ ยัด ไม่เข้า

เฮียย้ง พยายามดู ภายใน แล้วเก็บรายละเอียดข้างใน แล้วสวมกลับเข้าไปใหม่ ก็ ได้เพียงครึ่งเดียว

จึงทำให้ ปลายท่อ ยื่นออกมามากกว่าที่คาดการณ์ ไว้ครับ
เหตุคงเกิดจากพี่เต้นตั้งโจท์ยแรกคือไม่ยอมตัด จะเอาแบบสวมไงครับ

เลยต้องเอาของที่เสร็จแล้วมาปรับแต่งแก้ไขใหม่

และด้วยเงื่อนไขที่ไททาเนี่ยมไม่สามารถเชื่อมต่อกับสแตนเลสได้  จึงต้องยิงรีเวทแทน
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
อีกตัวอย่างนึงของ ซันวาครับ..อิอิ

:L2897: :L2901:

ก่อนอื่นเลย เสียดายท่อ เฮียย้ง ก็ช่วย ลองทำแบบสวม เข้าไปให้ ... ก็ออกมาดังภาพครับ

ขอบคุณพี่เอิร์ทที่นำทาง พี่นะที่นำร่อง และพี่ ทุกท่าน ที่เป็นแนวทางครับ

ทำไมงาน 2 ชิ้นนี้ไม่ค่อยเหมือนกันเลย :L2761:

แบบ พี่ตุ้ย / พี่เต้ย / พี่ตาม  เป็นแบบ 4 ข้อ งอเยอะหน่อย (และขัดรอยเชื่อม)

ส่วนของผมทำยาวเท่าความยาวปลายเดิม  แบบ 3 ข้องอแค่ 45องศา (เผาสด งานดิบ ไม่ขัดผิว)
เหตุเพราะ : ขัดรอยและผิวเหมือนท่อทำขาย   งานดิบเหมือนไหม้จริงและงานแปลงแต่งไม่มีขาย

ทั้งหมดด้วยเงื่อนเดียวกันคือวัสดุ 2 ชนิดเชื่อมต่อกันไม่ติดครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 124
เท่าที่ดู นะครับพี่หยก ของพี่ตุ้ย มี จุดยิงรีเว็ท ยึด บนและล่างด้วยครับ

แสดงว่าของพี่เต้ยไม่ได้ยิงรีเว็ทด้านล่างเหรอครับ :L2761: มันน่าจะแข็งแรงกว่านะ ผมยังคิดว่ายิง 4 จุดรอบวงเลยซะอีก :L4399:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ ตุ้ย THEPBURI

• Pa Mania
  • *
  • Like: 39
เข้ามาชมการอัพเดทคับ
เด่วตกขบวน :sd10:

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60
เข้ามาชมการอัพเดทคับ
เด่วตกขบวน :sd10:

งานชิ้นนี้พี่ตุ้ยจะจัดรายการต่อเลยหรือปล่าวครับ   :L2754: :L2754: :L2754:

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • काली दास
แสดงว่าของพี่เต้ยไม่ได้ยิงรีเว็ทด้านล่างเหรอครับ :L2761: มันน่าจะแข็งแรงกว่านะ ผมยังคิดว่ายิง 4 จุดรอบวงเลยซะอีก :L4399:

ของผม 4 จุดเหมือนกันครับพี่หยก

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • काली दास
เหตุคงเกิดจากพี่เต้นตั้งโจท์ยแรกคือไม่ยอมตัด จะเอาแบบสวมไงครับ

เลยต้องเอาของที่เสร็จแล้วมาปรับแต่งแก้ไขใหม่

และด้วยเงื่อนไขที่ไททาเนี่ยมไม่สามารถเชื่อมต่อกับสแตนเลสได้  จึงต้องยิงรีเวทแทน

ผมก็ ไม่รู้เหมือนกันครับพี่นะ  :sd06:

แต่โจทย์แรก ผมไม่ได้เน้นวัสดุ ขอแค่ไม่ตัดท่อ เฮียย้ง เลยเอา เลส มาขึ้นรูป ให้ ดูเป็นตัวอย่าง

พอสวม เข้าไปแล้ว จริง ๆ จะใช้เข็มขัดรัด

สิ่งที่คิดตอนนั้นเลย ถ้าจอดไว้ โดนมือดี ขโมยไป ก็ เสร็จโจรอีก

ประเด็นที่สอง เนื่องจากการสวมเข้าไป นั้น เกิดรอยครับ

ประเด็นที่สาม คือ มันยาวออกมา กลัว หลาน ๆ ลงจากรถ วิ่ง ไป โดนท่อ เพราะที่จอดรถของผม ผมเพิ่ง ย้าย ตู้เก็บรองเท้า มาอยู่ จุดใกล้ ๆ กันนั้นพอดี

ก็ เลย ให้เฮียย้ง ตัดท่อ แล้วใช้ไทเทเนียม อันนี้ ผมไม่ได้ กำหนด โจทย์ อะไรแล้ว เพราะเฮียรู้แล้ว  :sd42: :sd42: :sd42:

ตอน เทียบขนาดความยาวของท่อเดิม กับ ปลายที่ทำใหม่ ก็ ไม่ได้ สวม ของใหม่เข้าไป

เพียงใช้ ท่อเดิม ต่อกับที่ตัดไว้ แล้ว เอา ปลายใหม่ วางทาบด้านบน โดยคิดว่า จะยัดเข้าไปได้สุด

แต่สุดท้าย มันยัดเข้าไปได้ ครึ่งเดียว ก็ ลอง ก้ม ๆ เงย ๆ ดู จุดที่ยิงรีเว็ท ทั้ง 4 แล้ว ว่า ไม่ได้ หมิ่นขอบท่อ ดูว่าแข็งแรง ก็ เลยตามเลยครับ  :sd42:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มิถุนายน 2014, 13:13:54 โดย เต้ย แม่กลอง »

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
 :L4365:  :L4365:
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ อ๊อฟ บางปะแก้ว

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
สวยๆทั้งนั้นเลย :L2900:
เมื่อสบายใจที่ไหนก็น่าอยู่

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 79
ขอบคุณพี่ๆที่เดินทางล่วงหน้า เดียวผมโมต่อด้วย ไม่รู้จะออกมาแบบไหน กำลังหาวัสดุ

ออฟไลน์ ตุ้ย THEPBURI

• Pa Mania
  • *
  • Like: 39
งานชิ้นนี้พี่ตุ้ยจะจัดรายการต่อเลยหรือปล่าวครับ   :L2754: :L2754: :L2754:

ไม่รู้มันจะติดกันชนหลังผมป่าวครับ  :sd21:

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
ถ้าหักลงผมว่าไม่น่าโดนน่ะคับ. ย่นท่อสั้นลงนิดนึง ก้อเรียบร้อยคับ. ลุยเลยคับ.   :L2900:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60
พี่ตุ้ยลองถามเอารถไปร้านพี่เอเทียบท่อ HKS ดูระยะว่าใส่ได้ไหมก่อนค่อยตัดสินใจอีกที  :L2736: :L2736: :L2736: