ผู้เขียน หัวข้อ: IT News: MicroSoft เปิดตัว Surface Pro 3 แล้ว  (อ่าน 6779 ครั้ง)

ออฟไลน์ เหน่ง V6

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 56
Re: IT News: MicroSoft เปิดตัว Surface Pro 3 แล้ว
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2014, 12:30:39 »
พี่เหน่ง ไม่ทราบว่า SSD intel ที่ใช้มัน support trim หรือเปล่าครับ?

กรณีที่ไม่ support ถ้าใช้แล้วมีอาการหน่วงเป็นช่วงๆ ไหม?

ถ้าไม่มีปัญหาอะไรก็ใช้ได้อีกยาว สำหรับ SSD + RAM 8GB

:L2734:  :L2734:

เรื่อง support trim นี้ผมไม่แน่ใจครับ เปลี่ยนมาได้สักปีกว่าๆแล้ว

ที่เลือก intel เพราะมันไม่แรงมากครับ ไม่พังบ่อยเหมือนอีกรุ่นที่นิยมกัน

อันนี้รูปค่าความเร็วในการอ่านและเขียนครับ

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
Re: IT News: MicroSoft เปิดตัว Surface Pro 3 แล้ว
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2014, 12:39:35 »
Support trim หรือไม่สามารถดูได้ตรงนีครับ

SSD Intel ปัญหาน้อยครับ อีกตัวที่อยากแน่ะนำก็ Samsung series 8xx นะครับ
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ เหน่ง V6

• Pa Mania
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2014, 12:43:00 »
Support trim หรือไม่สามารถดูได้ตรงนีครับ

SSD Intel ปัญหาน้อยครับ อีกตัวที่อยากแน่ะนำก็ Samsung series 8xx นะครับ
ของผมดูแล้วไม่ support trim ครับ ไม่ทราบว่ามันมีข้อดียังไงครับพี่มัติ รบกวนขอความรู้หน่อยครับ

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2014, 13:50:55 »
SSD support TRIM หรือไม่นั้นเป็นเรื่องของการทำ garbage collector (กำจัดขยะ) ในระดับ OS (Operating System) ครับ

SSD บางตัวสามารถ enabled trim ได้โดยผ่านโปรแกรมของ ssd นั้นๆ ซึ่งต้องทำการ backup files และ patch โดยใช้ command line (key คำสั่งที่ terminal)
SSD บางรุ่นก็สามารถเปิด TRIM ได้โดยการ update firmware ของ SSD นั้นๆ นะครับ

สรุปง่ายๆ ถ้า SSD เปิด TRIM สำหรับ OS-X ถือว่าเป็นเรื่องดีครับ ไม่มีก็ไม่ใช่ปัญหาใหญ่อะไร ถ้าใช้งานแล้ว SSD ไม่เกิดอาการหน่วงๆ ประมาณนี้ครับ

Technical นิดหนึ่งนะครับ ถ้าลึกมากว่านี้เดี๋ยวจะงงได้ครับ แต่ถ้าต้องการข้อมูลเพิ่มเติมบอกได้ครับ

:L2736:  :L2736:
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน