ผู้เขียน หัวข้อ: สับสนกับการอุด EGR ครับ  (อ่าน 14135 ครั้ง)

ออฟไลน์ เล็ก Naris

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 3
  • อย่าทำให้ผู้อื่น และตัวเองเสียประโยชน์
สับสนกับการอุด EGR ครับ
« เมื่อ: 14 มีนาคม 2013, 18:50:36 »
มีป๋าๆท่านไหนไปอุดมาแล้วบ้างครับ ตกลงควรจะอุดดีมั้ยครับ ลองศึกษาข้อมูลดูแล้วบางท่านก็ว่าอย่าอุดดีกว่า บางท่านก็ว่าอุดดีกว่า ขอความมั่นใจหน่อยครับ

ออฟไลน์ พี่เอ็กซ์ Exit8689

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
Re: สับสนกับการอุด ERG ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 มีนาคม 2013, 19:03:51 »
อุดมาแล้วตั้ง 200 โลแรกเลยครับ
ลองอ่านกระทู้ที่พี่นะ เขียนไว้นะครับ
ผมก็ศึกษาจากนั้นและตกลงอุดครับ :L2734:

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 มีนาคม 2013, 19:20:12 »
มีป๋าๆท่านไหนไปอุดมาแล้วบ้างครับ ตกลงควรจะอุดดีมั้ยครับ ลองศึกษาข้อมูลดูแล้วบางท่านก็ว่าอย่าอุดดีกว่า บางท่านก็ว่าอุดดีกว่า ขอความมั่นใจหน่อยครับ
ถ้าไม่อยากล้างท่อไอดี อุดดีกว่าครับ  //  อุดแล้วไม่ดีก็คือทำลายสิ่งแวดล้อมครับ 
เลือกเอาอย่างไดอย่างหนึ่งครับ
 :L2736:

ออฟไลน์ พี่จ่า Jatot

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 มีนาคม 2013, 20:11:09 »
ผมเตรียมอุดตั้งแต่รถยังอยู่ในโชว์รูม
พอออกจากโชว์รูมวิ่งไปอุดทันที
หลังจากที่อุดมาแล้วติดเครื่องในโรงรถที่บ้านก็ไม่เหม็นไอเสีย

การอุด EGR คืออะไร ดี-เสีย อย่างไร มาดูกัน
ระบบ EGR เป็นการนำไอเสียมาวนเข้าท่อไอดีใหม่อีกครั้ง เพื่อที่จะลดค่า NOX เพื่อให้ผ่านมาตรฐาน ยูโร 3 ซึ่งถ้าไม่ผ่านรถจะไม่สามารถนำออกมาขายได้
 ปัญหา คือ คนไทยใช้รถไม่เหมือนคนญี่ปุ่น ใช้ไม่ถึงกี่หมื่น Km หรือไม่เกินแสน Km ก็เปลี่ยนหรือทิ้งกันแล้ว แต่คนไทยส่วนใหญ่ใช้มือหนึ่งก็เกินไปเป็นแสน Km แล้วยังมีใช้ต่อเนื่อง มือสอง,สาม,สี่ อีก ไอเสียที่วนกลับเข้าไปไอดีนั้นมีเขม่า ซึ่งจะมาสะสมทำให้เครื่องโทรมในระยะยาว หัวฉีดตันเร็ว มีควันดำ และราคาค่าซ่อมหัวฉีดไม่ถูกอีกด้วย หลายคนคิดว่าจะตัดระบบนี้ บ้างก่ใช้ลูกปืน บ้างก่ดึงปลั๊กออก ซึ่งอาจทำให้ระบบรวนได้ (ไฟเตือนเครื่องโชว์) จนมีการคิดค้นแผ่นอุดขึ้นมาเพื่อตัดระบบ EGR แบบไม่ต้องยุ่งกับระบบสายไฟและการทำงานของกล่อง ECU ที่นี้ไอเสียก่จะวนเข้ามาเผาไหม้ได้ใหม่

ผลดีที่ตามมาจากการอุด EGR : ไอเสียปล่อยออกปลายท่อหมด แล้วยังทำให้อากาศที่เข้าไปเผาใหม้บริสุทธิ์กว่าเดิม เป็นผลให้บู๊ตเทอร์โบมาไวขึ้น แรงบิดรอบต่ำดี เวลาเร่งไม่ต้องลากให้เปลืองน้ำมัน เขม่าสะสมน้อยลงหรือแทบไม่มี น้ำมันเครื่องดำช้าลง ลิ้นปีกผีเสื้อสกปรกช้าลงมากๆ และช่วยยืดอายุหัวฉีดอีกด้วย เพราะหัวฉีดดีเซลอยู่ในห้องเผาไหม้และรูเล็กมาก โดยเฉพาะเครื่องคอมมอลเรว โดนเขม่าพอกมากๆตันไวขึ้นแน่นอน

ผลเสียของของการอุด EGR : มีอยู่ข้อเดียวคือทำให้โลกร้อนขึ้น จากปริมาณไอเสียที่ปล่อยออกมามีมากขึ้นกว่าเดิม แต่เป็นเพือจำนวนเล็กน้อย (ตามทฤษฎี)

ที่มา ;http://e-saannetwork.blogspot.com/2011_07_01_archive.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มีนาคม 2013, 20:14:46 โดย พี่จ่า jatot »
คนเราแก่ได้เพียงตัวเลข แต่จิตใจห้ามแก่
เมื่ิอจิตใจไม่แก่  ร่างกายก็ไม่แก่

ปั่น ปั่น ไป ไม่ไหวก็จูง
Pajero Sport 4WD

• Pa Mania
  • *
  • อย่าทำให้ผู้อื่น และตัวเองเสียประโยชน์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 มีนาคม 2013, 21:27:03 »
ป๋าๆที่อุดแล้ว ก่อนที่จะเอารถเข้าศูนย์เพื่อตรวจเช็คและเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ต้องถอดเอาแผ่นอุดออกก่อนหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 มีนาคม 2013, 21:38:09 »
ป๋าๆที่อุดแล้ว ก่อนที่จะเอารถเข้าศูนย์เพื่อตรวจเช็คและเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ต้องถอดเอาแผ่นอุดออกก่อนหรือเปล่าครับ

ไม่เคยถอดเลยครับพี่เล็ก ลืมไปด้วยซํ้าว่าไปอุดมา :L4396: :L4396: :L4396:

ออฟไลน์ โอ นาเกลือ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 57
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 มีนาคม 2013, 22:00:47 »

อุดแล้วเอารถเข้าศูนย์ เพื่อตรวจเช็คทั่วไป ถ้าไม่ได้มีปัญหาอะไรกับการเสียหายของระบบเครื่องยนต์ หรือเพื่อให้ศูนย์เช็คความผิด
ปกติของเครื่องยนต์ ไม่ต้องเอาออกครับ ช่างบางศูนย์ยังรับจ๊อบอุดให้ด้วยซ้ำ เวลาแก้ปัญหาควันดำไม่ได้

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 มีนาคม 2013, 10:01:00 »
ขอบคุณป๋าๆ ทุกท่านครับที่กรุณาให้คำปรึกษาที่เป็นประโยชน์ในการตัดสินใจ และขอบคุณ พี่ จ่า jatot ที่กรุณาให้ความรู้เพิ่มเติมมาครับ สรุปคงต้องรีบไปอุดแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ เต้ย แม่กลอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 52
  • काली दास
    • EVO Hosting
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2013, 21:52:19 »
ขอถามหน่อยนะครับ ถ้าไปอุด เสียค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ แล้วใช้เวลานานไหมครับ

พี่ ๆ มีอู่ แนะนำไหมครับ
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

ออฟไลน์ โอ นาเกลือ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 57
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2013, 23:03:01 »
ขอถามหน่อยนะครับ ถ้าไปอุด เสียค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ แล้วใช้เวลานานไหมครับ

แผ่นอุดสามารถหาซื้อได้ตามเวปหรือร้านทำปั๊ม,หัวฉีด มีทั่วไป แต่ต้องดูวัสดุที่มาทำแผ่นอุดด้วยว่าคุณภาพเป็นอย่างไร

เหล็ก,แสตนเลส (เหล็กถ้าไม่หนาอาจผุและทะลุแล้วมีเศษเข้าไปในเครื่องได้) ที่นิยมใช้เป็นแสตนเลส

ราคา ประมาณแผ่นละ 100-200 แล้วแต่วัสดุและงาน สั่งมาอุดเอง ถ้าพอมีทักษะช่างอยู่บ้างหรืออยากทำเอง

หรือบางที่ก็มีบริการอุดให้แบบนัดกัน ค่าแรงเพิ่มนิดหน่อย

อุดกี่จุด? ตรงใหนบ้าง?  1 จุด 2 จุด 3จุด แล้วแต่ความพอใจ ดูจากลิ๊งค์ด้านล่างเพิ่มเติมก่อนได้

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,24.0.html

อีกทางก็ไม่ต้องซื้อ หากมีวัสดุและเครื่องมือ+ฝีมืออยู่แล้ว รื้อตามจุดต่างตามลิ๊งค์ด้านบนแล้วเอาปะเก็นอลูมาทำแบบ

สุดท้าย วัสดุหาไม่ได้ เครื่องมือไม่มี ฝีมือไม่แน่ใจ รอไปมีตติ้งกับ พี่ๆที่จะไปหิ้วปิ่นโต หรือ อัฟเกรดปิ่นโต รอบต่อไป(ยังไม่กำหนดวัน) ที่ลิ้งค์ข้างล่างก็สามารถทำได้ครับ

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1243.520.html

ออฟไลน์ พี่เอ KAN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 11
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2013, 23:48:03 »

แผ่นอุดสามารถหาซื้อได้ตามเวปหรือร้านทำปั๊ม,หัวฉีด มีทั่วไป แต่ต้องดูวัสดุที่มาทำแผ่นอุดด้วยว่าคุณภาพเป็นอย่างไร

เหล็ก,แสตนเลส (เหล็กถ้าไม่หนาอาจผุและทะลุแล้วมีเศษเข้าไปในเครื่องได้) ที่นิยมใช้เป็นแสตนเลส

ราคา ประมาณแผ่นละ 100-200 แล้วแต่วัสดุและงาน สั่งมาอุดเอง ถ้าพอมีทักษะช่างอยู่บ้างหรืออยากทำเอง

หรือบางที่ก็มีบริการอุดให้แบบนัดกัน ค่าแรงเพิ่มนิดหน่อย

อุดกี่จุด? ตรงใหนบ้าง?  1 จุด 2 จุด 3จุด แล้วแต่ความพอใจ ดูจากลิ๊งค์ด้านล่างเพิ่มเติมก่อนได้

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,24.0.html

อีกทางก็ไม่ต้องซื้อ หากมีวัสดุและเครื่องมือ+ฝีมืออยู่แล้ว รื้อตามจุดต่างตามลิ๊งค์ด้านบนแล้วเอาปะเก็นอลูมาทำแบบ

สุดท้าย วัสดุหาไม่ได้ เครื่องมือไม่มี ฝีมือไม่แน่ใจ รอไปมีตติ้งกับ พี่ๆที่จะไปหิ้วปิ่นโต หรือ อัฟเกรดปิ่นโต รอบต่อไป(ยังไม่กำหนดวัน) ที่ลิ้งค์ข้างล่างก็สามารถทำได้ครับ

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1243.520.html

แวะมากด  :L6428: ให้พี่โอครับ

ออฟไลน์ เต้ย แม่กลอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 52
  • काली दास
    • EVO Hosting
Re: สับสนกับการอุด EGR ครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2013, 03:33:04 »
ขอบพระคุณพี่โอ มาก ๆ เลยครับผม

:L6428:
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

ออฟไลน์ พี่เล็ก เด็กมีนฯ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • ภูมิใจในชีวิตเรา
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 10 กันยายน 2013, 23:42:18 »
อุดมาแล้ว ได้ความรู้สึกที่แตกต่างครับ
ความรู้เรื่องรถเป็นศูนย์

ออฟไลน์ น้องต้น_White860

• Pa Mania
  • *
  • Like: 19
  • ความสุขเริ่มจากการให้ แล้วจะได้รับโดยไม่ต้องร้องขอ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 15:00:40 »
สอบถามพี่คับ ต้นเพิ่งไปอุดEGR.ปกติบิดสวิทกุญแจOn.จะได้ยินเสียงมอเตอร์หรือวาล์วสักอย่าง หลังอุดเสียงหายไป อันนี้ถือว่าปกติมั้ยคับ ขอบคุณล่วงหน้าเลยคับ :L4399:

ออฟไลน์ สายชล lopburi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 16
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 15:18:58 »
 :L4399:
       ขอถามพี่ๆหน่อยครับ ผม 4หมื่นกว่าจะอุด ต้องถอดล้างเขม่าปีกผีเสื้อก่อนไหมครับ :L4399:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ตุลาคม 2013, 15:21:11 โดย สายชล lopburi »

ออฟไลน์ พี่ดิษฐ์ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • ครูคือผู้ให้
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 21:59:44 »
ผมไปอุดมาแล้วตั้งแต่ 2000 กม. แรก  :L2732:
ดิษฐ์ บุรีรัมย์ ปาเจโร่สปอร์ต 4WD กง9540 บุรีรัมย์

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2013, 07:55:19 »
สอบถามพี่คับ ต้นเพิ่งไปอุดEGR.ปกติบิดสวิทกุญแจOn.จะได้ยินเสียงมอเตอร์หรือวาล์วสักอย่าง หลังอุดเสียงหายไป อันนี้ถือว่าปกติมั้ยคับ ขอบคุณล่วงหน้าเลยคับ :L4399:

- อุดแล้ว เสียงไม่หายครับ

ข้อความโดย: สายชล lopburi
« เมื่อ: เมื่อวานนี้ เวลา 15:18:58 » ใส่การอ้างถึงคำพูด
 :L4399:
       ขอถามพี่ๆหน่อยครับ ผม 4หมื่นกว่าจะอุด ต้องถอดล้างเขม่าปีกผีเสื้อก่อนไหมครับ :L4399:

- ผมอุดตอนสามหมื่นโลก็ไม่ได้ล้างครับ แต่น้องที่อุดให้ใช้ช้อนตักเขม่าออกมาได้หลายช้อนครับ
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ สายชล lopburi

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2013, 08:05:05 »
  :L4399:ขอบครับพี่ pat :L4399:

ออฟไลน์ น้องต้น_White860

• Pa Mania
  • *
  • Like: 19
  • ความสุขเริ่มจากการให้ แล้วจะได้รับโดยไม่ต้องร้องขอ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2013, 11:13:35 »
ขอบคุณคับพี่พัฒ งั้นของต้นก้อไม่ปกติสิเนี่ย :sd21:

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 76
สับสนกับการอุด EGR ครับ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 8 พฤศจิกายน 2013, 09:31:36 »
ได้รับความรู้แล้วอยากอุดมั่งครับ พี่ๆท่านใด พอจะแนะนำสถานที่ที่รับอุด พร้อมแผ่นEGR รวมทั้งค่าใช้จ่าย   ขอบคุณครับ  :sd23: