ผู้เขียน หัวข้อ: DIY : Control Central Lock V.1 for She.....  (อ่าน 64899 ครั้ง)

ออฟไลน์ พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 48
  • ก็แค่ชีวิตที่ขาดหวานไม่ได้
Re: DIY : Control Central Lock V.1 for She.....
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2013, 17:52:08 »
ขอคาราวะด้วยคนครับ  :L2900: ถาผมทำผมต้องสั่งอะไหล่ตัวที่พวกพี่ ๆ เจาะมาไว้รอก่อนเลยล่ะ เพราะคิดว่า กรูต้องพลาดแน่ ๆ เลย 55+
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีภรรยา       อยู่  บุรีรัมย์
มีงานประจำ  อยู่  อุบลราชธานี
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

ออฟไลน์ พี่เจมส์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 78
Re: DIY : Control Central Lock V.1 for She.....
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2013, 20:17:56 »
ขอคาราวะด้วยคนครับ  :L2900: ถาผมทำผมต้องสั่งอะไหล่ตัวที่พวกพี่ ๆ เจาะมาไว้รอก่อนเลยล่ะ เพราะคิดว่า กรูต้องพลาดแน่ ๆ เลย 55+

พาร์ทนัมเบอร์ตามนั้นเลยคับพี่ชิน เหนพี่ๆ เค้าว่าตัวไม่กี่ตังเองคับ

ออฟไลน์ พี่ปุ้ม-PUM_Winyoo

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
  • กินอิ่ม นอนอุ่น หุ่นช่างมัน ออฟชั่นครบ
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2013, 20:58:59 »
 :L2900: :L2900: :L2900:เอาไปสามคำครับ
อุปกรณ์เพื่อเพิ่มความสุขจากการท่องเที่ยวด้วยรถยนต์ วิญญู นามโคตร LineId winyoomaxx โทร0816617272 กรุงไทย      881 0 23116 3
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4139.msg163276/topicseen.html#msg163276

ออฟไลน์ ย้ง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2013, 18:48:21 »
 :L2900: มีแต่รถเทพทั้งนั้นเลย  :L2906: :L6428:

ออฟไลน์ พี่นุกูล-nu

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2013, 21:23:13 »

พาร์ทนัมเบอร์ตามนั้นเลยคับพี่ชิน เหนพี่ๆ เค้าว่าตัวไม่กี่ตังเองคับ

ตอนที่ผมทำ รอบแรกกรีดให้เป็นรอยก่อนและค่อยๆเน้นแรงขึ้น แต่ก็เหงื่อตกเหมือนกัน  :L4387: (แอบทำในที่ทำงาน :L2754:) แต่ก็ไม่ได้ยากเกินไป ยากสุดอยู่ที่ต่อสายไฟหรี่เข้าสวิตซ์นี่แหละ  :sd21:
:sd23:  :sd24: :sd27: นุ ปามาเนีย  :sd10:  :sd01: :sd42:

ออฟไลน์ โอ นาเกลือ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 57
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2013, 17:57:37 »
 หลังจากพี่ทศส่งให้ก็ยังไม่มีเวลาติดตั้ง ดองไว้หลายวันมาก  มีเลานิดหน่อยก็เริ่มซะหน่อย

เริ่มจากหาตำแหน่งที่ติด โดยการถามผู้โดยสารด้านหน้าที่ต้องใช้สวิทย์ตัวนี้

คำตอบ  คือตำแหน่งที่พี่ทศติดนั่นแหละดีแล้ว ตรงจุดยอดนิยมของพี่ๆ จะเก็บไว้วางกระเป๋า

ได้ตำแหน่งแล้วก็จัดการ ไปแงะ เบ้าสวิทย์ในรถ ออกมาทำการตัดแต่ง และ เตรียมหาเครื่องมือที่พอจะมีออกมา

ค่อยๆ เจาะด้วยไขควงตัวเล็ก  ให้อยู่ในร่องสีเหลี่ยม บนเบ้า

หลังจากเจาะได้ตามรูป ก็ใช้คัตเตอร์ ตัดระหว่างรู สัก 2+3 ช่วง เพื่อจะได้ช่องที่กว้างพอที่จะให้ปากคีมตัด สอดเข้าไปตัดง่ายขึ้น
หลังจากนั้น ก็ใช้ คัตเตอร์แต่งให้ขอบได้ตำแหน่งใกล้เคียง กับร่องสี่เหลี่ยมบนเบ้า โดยใช้ตัวสวิทย์ สอดเข้ามาวัด จนกว่าจะพอดีกับ
ตัวสวิทย์ด้านในที่เป็นสีฟ้า ให้ขอบสีดำของสวิทย์ไม่สามาถถ ผลุบเข้าไปด้านใน

ได้เบ้าสวิทย์แล้วก็นำสวิทย์มาประกอบกันหยอดกาวร้อนที่ฝาครอบสวิทย์และเบ้า ต่อไปก็ต้องต่อสายตามที่พี่ทศ ให้ไว้

ประกอบ หน้ากากสวิทย์ เข้าที่เดิม เตรียมทดสอบ

ทดสอบไฟหรี่

การใช้งานหลังการทดสอบ ใช้งานได้ดีมาก แต่มีข้อควรระวัง หากไม่ได้ติดเครื่องยนต์ไว้ หรือ ไม่ได้เสียบกุญแจบิดไป ACC
หากทำการล๊อค ระบบกันขโมยจะทำงานด้วย ทำให้มีสัญญาณเตือนดังขึ้น หรือหากอยากจะจอดงีบในรถ ก็ให้เสียบกุญแจบิดไปที่ACC

(กุญแจที่ใช้ในตอนงีบหรือหลับนาน ไม่ควรใช้ดอกที่ติดมากับรถ ใช้ดอกสำรองที่หาทำตามร้านเฉพาะดอก เพื่อความปลอดภัย)

ออฟไลน์ หมี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2013, 22:42:31 »
 :sd23:ขอคารวะทุกท่านๆ  :L4399:

ออฟไลน์ พี่อ็อดDONMUEANG

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2013, 00:34:31 »
พี่ๆๆเเต่ละคน  สุดยอดทั้งนั้น

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2013, 10:00:40 »
ของแท้ คนจริง พบได้ที่ PA-MANIA ครับ :sd10: :sd27: :sd24: :L4373: :L4384: :L2753: :L2734: :L2732: :L2900: :L2888: :L4399: :L4399: :L4399:

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2013, 18:04:12 »
*** การใช้งานหลังการทดสอบ ใช้งานได้ดีมาก แต่มีข้อควรระวัง หากไม่ได้ติดเครื่องยนต์ไว้ หรือ ไม่ได้เสียบกุญแจบิดไป ACC
หากทำการล๊อค ระบบกันขโมยจะทำงานด้วย ทำให้มีสัญญาณเตือนดังขึ้น หรือหากอยากจะจอดงีบในรถ ก็ให้เสียบกุญแจบิดไปที่ACC
(กุญแจที่ใช้ในตอนงีบหรือหลับนาน ไม่ควรใช้ดอกที่ติดมากับรถ ใช้ดอกสำรองที่หาทำตามร้านเฉพาะดอก เพื่อความปลอดภัย)***

เดี๋ยวขอทดสอบฟังชั่นนี้กับรถผมเองก่อนนะครับ แล้วจะมารายงานผล
 :L2904:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2013, 20:18:33 »

(กุญแจที่ใช้ในตอนงีบหรือหลับนาน ไม่ควรใช้ดอกที่ติดมากับรถ ใช้ดอกสำรองที่หาทำตามร้านเฉพาะดอก เพื่อความปลอดภัย)
ขอบคุณครับ พี่โอ  ที่พี่โอแนะนำแบบนี้ก็เพราะว่า  กุญแจที่ปั๊มมานั้นไขเปิด acc และ on ได้   แต่ไม่สามารถ start ได้ครับเพราะไม่มี emo

เยี่ยมเลยครับได้แนวคิดใหม่แล้ว
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2013, 08:42:53 »
ขอบคุณครับพี่โอ ผู้คร่ำหวอดแบบเรียบง่าย

เจาะซะรูพรุนเลย  :L2900: :L2900: :L2900:
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

tod

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2013, 10:15:48 »

ขอบคุณครับ พี่โอ  ที่พี่โอแนะนำแบบนี้ก็เพราะว่า  กุญแจที่ปั๊มมานั้นไขเปิด acc และ on ได้   แต่ไม่สามารถ start ได้ครับเพราะไม่มี emo

เยี่ยมเลยครับได้แนวคิดใหม่แล้ว
วันนี้ลองทดสอบ กับรถผมเองอีกครั้ง
**รถปี่ 2010 ไม่มีชุดอัพเกรด ABT (เดิมๆ ว่านั้น)**
-เข้าไปนั่งในรถฝั่งผู้โดยสาร **ไม่ได้เสียบกุญแจ***
-จัดการล็อคประตูด้วยสวิทซ์ที่ติดตั้งเพิ่มเติม
-นอนรอให้ระบบเตือนมันดัง.............5 นาทีผ่านไป (นึกในใจร้อนแล้วตู..ไม่น่าโงเลยแทนที่จะแง้มกระจกไว้สักนิด)
-10 นาที ผ่านไป (ไม่ไวเหมือนโกหก) เริ่มร้อนแล้ว สัญญาณก็ไม่ดังสักที่
สรุป
**รถเดิมๆ ที่ไม่ได้อัพเกรดชุดกันขโมย ไม่น่าจะมีผล**ที่ไม่ได้เสียบแล้วบิดกุญแจไปตำแหน่ง ACC**
ไม่มีสัญญาณดังเตือน ล็อคได้ปกตินานเท่าไหร่ก็ได้ ไม่มีผลระระบบเตือนกันขโมย
เปลียบเหมือนเราล็อครถด้วยกุญแจธรรมดานี่เองครับ
.......พี่ๆลองทดสอบดูนะครับ.......
.......ส่วนของพี่โอ..ขอข้อมูลหน่อยครับว่าพี่ได้ติดตั้งชุดอัพเกรดเพิ่มหรือเปล่าครับ
ให้ข้อมูลใว้ตามนี้ครับ
 :sd23:

ออฟไลน์ โอ นาเกลือ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 57
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2013, 13:28:36 »

วันนี้ลองทดสอบ กับรถผมเองอีกครั้ง
**รถปี่ 2010 ไม่มีชุดอัพเกรด ABT (เดิมๆ ว่านั้น)**
-เข้าไปนั่งในรถฝั่งผู้โดยสาร **ไม่ได้เสียบกุญแจ***
-จัดการล็อคประตูด้วยสวิทซ์ที่ติดตั้งเพิ่มเติม
-นอนรอให้ระบบเตือนมันดัง.............5 นาทีผ่านไป (นึกในใจร้อนแล้วตู..ไม่น่าโงเลยแทนที่จะแง้มกระจกไว้สักนิด)
-10 นาที ผ่านไป (ไม่ไวเหมือนโกหก) เริ่มร้อนแล้ว สัญญาณก็ไม่ดังสักที่
สรุป
**รถเดิมๆ ที่ไม่ได้อัพเกรดชุดกันขโมย ไม่น่าจะมีผล**ที่ไม่ได้เสียบแล้วบิดกุญแจไปตำแหน่ง ACC**
ไม่มีสัญญาณดังเตือน ล็อคได้ปกตินานเท่าไหร่ก็ได้ ไม่มีผลระระบบเตือนกันขโมย
เปลียบเหมือนเราล็อครถด้วยกุญแจธรรมดานี่เองครับ
.......พี่ๆลองทดสอบดูนะครับ.......
.......ส่วนของพี่โอ..ขอข้อมูลหน่อยครับว่าพี่ได้ติดตั้งชุดอัพเกรดเพิ่มหรือเปล่าครับ

ขออภัยพี่ทศ  ไม่ได้ให้ข้อมูลตั้งแต่แรก รถผมติดชุด อัฟเกรด ของเอบีทีครับ เรื่องของเรื่องคือผมนึกถึงตอนที่คณะทีไปเพชรบูรณ์ของชุดเดินทางวันที่ 2 (ชุดฺB)
ที่มีพีนะพี่อ๊อด  เดินทางไปถึงหล่มเก่า ช่วงดึก พี่อ๊อดได้เล่าให้ฟังว่า นอนในรถ ผมเลยนึกถึง การใช้งานในลักษณะที่ต้องนอนในรถ
เหมือนอย่างพี่อ๊อด(ขออนุญาตพี่อ๊อด อ้างอิงครับ)

ขอบคุณพี่ทศที่ได้ทดลอง ให้ได้ข้อมูล ดีๆ ในรถที่ไม่ได้อัฟเกรด กันโขมย (ถ้ามีการอัฟ ต้องทำการยกเลิกระบบก่อน)
     พี่ๆท่านใด ที่ติดชุดสวิทย์ของพี่ทศ แล้ว ลองใช้งานในลักษณะที่แตกต่างจากการใช้งานปกติ แล้วมาเล่าสู่กันฟังบ้างครับเผื่อจะมีอะไรที่
ต้องควรระวัง หรือ การใช้งานที่ถูกต้องมากขึ้น ครับ

tod

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2013, 16:05:23 »

สรุป

ขออภัยพี่ทศ  ไม่ได้ให้ข้อมูลตั้งแต่แรก รถผมติดชุด อัฟเกรด ของเอบีทีครับ เรื่องของเรื่องคือผมนึกถึงตอนที่คณะทีไปเพชรบูรณ์ของชุดเดินทางวันที่ 2 (ชุดฺB)
ที่มีพีนะพี่อ๊อด  เดินทางไปถึงหล่มเก่า ช่วงดึก พี่อ๊อดได้เล่าให้ฟังว่า นอนในรถ ผมเลยนึกถึง การใช้งานในลักษณะที่ต้องนอนในรถ
เหมือนอย่างพี่อ๊อด(ขออนุญาตพี่อ๊อด อ้างอิงครับ)

ขอบคุณพี่ทศที่ได้ทดลอง ให้ได้ข้อมูล ดีๆ ในรถที่ไม่ได้อัฟเกรด กันโขมย (ถ้ามีการอัฟ ต้องทำการยกเลิกระบบก่อน)
     พี่ๆท่านใด ที่ติดชุดสวิทย์ของพี่ทศ แล้ว ลองใช้งานในลักษณะที่แตกต่างจากการใช้งานปกติ แล้วมาเล่าสู่กันฟังบ้างครับเผื่อจะมีอะไรที่
ต้องควรระวัง หรือ การใช้งานที่ถูกต้องมากขึ้น ครับ
ขอบคุณพี่โอเช่นเดียวกันครับ  เป็นข้อมูลที่ดีที่จะได้เอามาปรับปรุงและใช้งานในรถที่ระบบต่างกันกันครับ
บางที่รถผมเองอาจไม่เจอ แต่รถของบางท่านไปทำอย่างอื่นมาอาจจะเจอ จะได้หาทางแก้ไข
และเก็บเป็นข้อมูลในการทำโครงการอื่นๆต่อไปครับ

ออฟไลน์ เอ๊ะnakhonpathom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2013, 20:04:28 »
 :L2736: :L2736: :L2736:

ออฟไลน์ ปู้

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2013, 20:23:17 »
ได้ข้อมูลยืนยันจากพี่โออีกเสียงว่าไม่มีปัญหากับชุด upgrade abt  :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ จ๊าบ-mak

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
  • สำนึกต่อหน้าที่ และความรับผิดชอบ
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2013, 08:27:28 »
จากการติดตั้งชุด V1 รวมกับที่รถมีชุดอัพเกรดของ ABT + ตัวจับสัญญาณเคลื่อนไหวในรถครับ
ก่อนนี้หากดับเครื่องแล้วนอนในรถ ล็อกประตูด้วยตัวล็อกที่มือจับ มันก้อจะเข้าโหมดล็อกของ ABT แล้วครับ ขยับตัวนิดนึงมันก้อร้องแล้วครับ
ตอนนี้ก้อเป็นเหมือนเดิมครับ ใช้ตัวสวิทช์ของพี่ทศรถผมก้อเข้าโหมดล็อกของ ABT เหมือนกัน ยกเว้นว่าเราจะยกเลิกระบบจับสัญญาณเคลื่อนไหว มันก้อจะไม่ร้องแล้วครับ
แต่ผมคิดว่าตัวสวิทช์ล็อกตัวนี้มีประโยชน์เวลาเราติดเครื่องรถไว้แล้วเราลงรถมากกว่าครับ ให้คนนั่งข้างได้ล็อกแบบสบายๆไม่้ต้องเอื้อมนะครับ   :L4398: แบบว่าเอาใจ ผบ.  :sd27:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2013, 14:19:07 »
รอของจากพี่ทศอยู่ ได้ของมาไม่มีผู้ช่วย ต้องทำให้ให้กล้ากรีดซะแล้ว...สู้ ๆ
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2013, 14:23:12 »
หลังจากพี่ทศส่งให้ก็ยังไม่มีเวลาติดตั้ง ดองไว้หลายวันมาก  มีเลานิดหน่อยก็เริ่มซะหน่อย

เริ่มจากหาตำแหน่งที่ติด โดยการถามผู้โดยสารด้านหน้าที่ต้องใช้สวิทย์ตัวนี้

คำตอบ  คือตำแหน่งที่พี่ทศติดนั่นแหละดีแล้ว ตรงจุดยอดนิยมของพี่ๆ จะเก็บไว้วางกระเป๋า

ได้ตำแหน่งแล้วก็จัดการ ไปแงะ เบ้าสวิทย์ในรถ ออกมาทำการตัดแต่ง และ เตรียมหาเครื่องมือที่พอจะมีออกมา

ค่อยๆ เจาะด้วยไขควงตัวเล็ก  ให้อยู่ในร่องสีเหลี่ยม บนเบ้า

หลังจากเจาะได้ตามรูป ก็ใช้คัตเตอร์ ตัดระหว่างรู สัก 2+3 ช่วง เพื่อจะได้ช่องที่กว้างพอที่จะให้ปากคีมตัด สอดเข้าไปตัดง่ายขึ้น
หลังจากนั้น ก็ใช้ คัตเตอร์แต่งให้ขอบได้ตำแหน่งใกล้เคียง กับร่องสี่เหลี่ยมบนเบ้า โดยใช้ตัวสวิทย์ สอดเข้ามาวัด จนกว่าจะพอดีกับ
ตัวสวิทย์ด้านในที่เป็นสีฟ้า ให้ขอบสีดำของสวิทย์ไม่สามาถถ ผลุบเข้าไปด้านใน

ได้เบ้าสวิทย์แล้วก็นำสวิทย์มาประกอบกันหยอดกาวร้อนที่ฝาครอบสวิทย์และเบ้า ต่อไปก็ต้องต่อสายตามที่พี่ทศ ให้ไว้
 ประกอบ หน้ากากสวิทย์ เข้าที่เดิม เตรียมทดสอบ

ทดสอบไฟหรี่

การใช้งานหลังการทดสอบ ใช้งานได้ดีมาก แต่มีข้อควรระวัง หากไม่ได้ติดเครื่องยนต์ไว้ หรือ ไม่ได้เสียบกุญแจบิดไป ACC

อยากติดตรงนี้ .... ใครมี DIY ถอดชุดนี้ รบกวนเอามาลงหน่อยครับ ไม่รู้จะเริ่มตรงไหน ไอ้เจ้าเบ้าตัวนี้มันเ้่ริ่มถอดยังไงครับ