ผู้เขียน หัวข้อ: รถผมเกียร์ผิดปกติหรือป่าวครับ  (อ่าน 5199 ครั้ง)

ออฟไลน์ ทอม

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 2
รถผมเกียร์ผิดปกติหรือป่าวครับ
« เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2013, 09:18:28 »
หลังจากอ่าน comment ของพี่นะที่บอกว่า

การขับรถที่เกียร์ +/-  ลากเกียร์ยาวจนเครื่องเปลี่ยนเกียร์ให้เอง  ที่เกียร์ 1 และ 2 ( 3และ 4 ด้วยก็ดี)

ระหว่างกลับบ้านเลยลองซักหน่อย ผมลองเปลี่ยนเป็นโหมด +/- แล้วลองลากเกียร์ตั้งแต่เกียร์ 1 รอบพุ่งไปถึง 5 พันรอบแล้วก็หยุดอยู่
แค่นั้นแต่เกียร์ไม่ยอมเปลี่ยนให้ครับ แต่ไม่ได้แช่นานนะครับ (กลัวเครื่องพังครับ) ต้องกดเปลี่ยนเองลองใหม่ ที่ เกียร์ 2 ก็เป็นเหมือนกันครับ หยุดอยู่ที่ 5 พันรอบ
อยากถามพี่ๆว่ารถผมผิดปกติหรือป่าวครับ

ออฟไลน์ พี่จ่า Jatot

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
Re: รถผมเกียร์ผิดปกติหรือป่าวครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2013, 09:48:08 »
ถ้าคันเกียร์อยู่ที่โหมด +/- เกียร์จะไม่เปลี่ยนเอง เราต้องโยกเกียร์ไปทาง +
 เกียร์ก็จะเปลี่ยนขึ้นหนึ่งเกียร์ทุกครั้งที่เราโยกคันเกียร์และทำนองเดียวกัน
ถ้าต้องการลดเกียร์ก็โยกคันเกียร์ไปทาง - ถ้าเราไม่โยกแต่หยุดรถจนหยุดสนิท
เกียร์ก็จะลดเกียร์ลงมาที่เกียร์ 1 พร้อมที่จะออกรถโดยอัตโนมัติ หรือใช้ Paddle ship
ก็ได้เหมือนกัน
คนเราแก่ได้เพียงตัวเลข แต่จิตใจห้ามแก่
เมื่ิอจิตใจไม่แก่  ร่างกายก็ไม่แก่

ปั่น ปั่น ไป ไม่ไหวก็จูง
Pajero Sport 4WD

ออฟไลน์ ทอม

• Pa Mania
  • *
Re: รถผมเกียร์ผิดปกติหรือป่าวครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2013, 09:56:57 »
ครับพี่จ่า แล้วที่พี่นะบอกว่า  ลากเกียร์ยาวจนเครื่องเปลี่ยนเกียร์ให้เอง นี่ยังไงเหรอครับ

ถ้าคันเกียร์อยู่ที่โหมด +/- เกียร์จะไม่เปลี่ยนเอง เราต้องโยกเกียร์ไปทาง +
 เกียร์ก็จะเปลี่ยนขึ้นหนึ่งเกียร์ทุกครั้งที่เราโยกคันเกียร์และทำนองเดียวกัน
ถ้าต้องการลดเกียร์ก็โยกคันเกียร์ไปทาง - ถ้าเราไม่โยกแต่หยุดรถจนหยุดสนิท
เกียร์ก็จะลดเกียร์ลงมาที่เกียร์ 1 พร้อมที่จะออกรถโดยอัตโนมัติ หรือใช้ Paddle ship

ออฟไลน์ พี่จ่า Jatot

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2013, 13:06:12 »
ครับพี่จ่า แล้วที่พี่นะบอกว่า  ลากเกียร์ยาวจนเครื่องเปลี่ยนเกียร์ให้เอง นี่ยังไงเหรอครับ

ก็เคยลองก็ไม่เห็นมันเปลี่ยน หรือว่าลากไปยังไม่ถึงจุดที่จะเปลี่ยน
คนเราแก่ได้เพียงตัวเลข แต่จิตใจห้ามแก่
เมื่ิอจิตใจไม่แก่  ร่างกายก็ไม่แก่

ปั่น ปั่น ไป ไม่ไหวก็จูง
Pajero Sport 4WD

ออฟไลน์ พี่ปอ Lumlukka

• Pa Mania
  • *
  • Like: 31
  • Born to be Rock Star
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2013, 16:54:57 »
หมายถึงโหมด D หรือเปล่า แต่กด +/- เอา
มันจะยังคงเปลี่ยนเกียร์เอง

แต่ถ้าผลักเกียร์ไปด้านซ้าย โหมด +/-
เราต้องเปลี่ยนเกียร์เอง
มิตรภาพดีๆ หาซื้อไม่ได้ด้วยเงิน

ออฟไลน์ โอ นาเกลือ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 57
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2013, 17:14:10 »
หลังจากอ่าน comment ของพี่นะที่บอกว่า

การขับรถที่เกียร์ +/-  ลากเกียร์ยาวจนเครื่องเปลี่ยนเกียร์ให้เอง  ที่เกียร์ 1 และ 2 ( 3และ 4 ด้วยก็ดี)

ระหว่างกลับบ้านเลยลองซักหน่อย ผมลองเปลี่ยนเป็นโหมด +/- แล้วลองลากเกียร์ตั้งแต่เกียร์ 1 รอบพุ่งไปถึง 5 พันรอบแล้วก็หยุดอยู่
แค่นั้นแต่เกียร์ไม่ยอมเปลี่ยนให้ครับ แต่ไม่ได้แช่นานนะครับ (กลัวเครื่องพังครับ) ต้องกดเปลี่ยนเองลองใหม่ ที่ เกียร์ 2 ก็เป็นเหมือนกันครับ หยุดอยู่ที่ 5 พันรอบ
อยากถามพี่ๆว่ารถผมผิดปกติหรือป่าวครับ

พี่นะ แกคงหมายถึงให้ลากรอบให้สูง แล้วเร็วใส่ เกียร์ + เอง ที่ประมาณ 3800 รอบ/นาที ถ้าหากปล่อยให้เกียร์เปลี่ยนเองที่โหมด ปกติ(D)

เกียร์อาจจะเปลี่ยนให้ก่อนถึงรอบทีสูง แต่ไม่สูงมากก่อนจะถึง 3500  สรุปว่าเราต้องโยกเองที่รอบสูง  ในโหมด สปอร์ต โทนิค(+ , -)

เดี๋ยวพี่นะแกมาอ่านอีกรอบ คงเพิ่มเติมหรือแก้ไชให้ครับว่าพี่นะแกทำอย่างไร

ออฟไลน์ พี่เล็ก-หลังเขา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 18
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2013, 07:40:09 »
 :sd23:รถมันเปลี่ยนเกียร์ให้ครับ แต่น่าจะเป็นที่รอบกับความเร็วด้วยครับ ที่รู้เพราะใส่manual แล้วลืมครับ รอบช้าความเร็วลดลงก็ตัดลง ความเร็วเพิ่มรอบถึงก็ตัดขึ้นครับ :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2013, 11:21:49 »

พี่นะ แกคงหมายถึงให้ลากรอบให้สูง แล้วเร็วใส่ เกียร์ + เอง ที่ประมาณ 3800 รอบ/นาที ถ้าหากปล่อยให้เกียร์เปลี่ยนเองที่โหมด ปกติ(D)

เกียร์อาจจะเปลี่ยนให้ก่อนถึงรอบทีสูง แต่ไม่สูงมากก่อนจะถึง 3500  สรุปว่าเราต้องโยกเองที่รอบสูง  ในโหมด สปอร์ต โทนิค(+ , -)

เดี๋ยวพี่นะแกมาอ่านอีกรอบ คงเพิ่มเติมหรือแก้ไชให้ครับว่าพี่นะแกทำอย่างไร

สวัสดีครับ  พี่ทอม  พี่โอ

เกียร์ sporttonic จะป้องกันตัวเองเสียหายที่ประมาณ 3700-3850 prm   จะเปลี่ยนเกียร์ขึ้นให้เองถ้าความเร็วล้อและรอบเครื่องเป็นไปตามเงื่อนไข Hi speed

และด้วยความอัจฉริยะ  จะเปลี่ยนเกียร์ลง ให้เองถ้าความเร็วล้อและรอบเครื่องเป็นไปตามเงื่อนไข low speed

และด้วยความอัจฉริยะอีก  จะเปลี่ยนไม่ยอมเปลี่ยนเกียร์ขึ้นหรือลงให้  ถ้าความเร็วล้อและรอบเครื่องไม่เป็นไปตามเงื่อนไข (เช่นการไต่ทางชันที่คนกดคันเร่งเกินจังหวะ)

เพื่อเป็นข้อมูลครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ทอม

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2013, 12:30:41 »
สวัสดีครับพี่นะ
   แล้วรถผมตอนชะลอรถจะเปลี่ยนเกียร์ลงให้นะครับ แต่ถ้าอัดทำไมไม่ยอมเปลี่ยนขึ้นให้ละครับ ขับทางปกตินะครับพี่นะ ซัดไปตั้ง 5 พันรอบยังไม่เปลี่ยน ถามอีกนิดนะครับ โหมด  D แล้วกด +/- ที่พวงมาลัย กับ โหมด manual แบบโยกเกียร์ไปที่  manual แล้วกด +/- ที่พวงมาลัย ให้ผลเหมือนกันมั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 กุมภาพันธ์ 2013, 12:41:29 โดย ทอม »

ออฟไลน์ โอ นาเกลือ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 57
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2013, 16:18:14 »

สวัสดีพี่ทอม  ได้คุยกับพี่นะ ว่าเกียร์เปลี่ยนให้เองที่รอบสูงประมาณ -3800 + - นิดหน่อย  แต่ที่ลากพี่นะแกลากรอบ

ที่เกียร์  2 , 3  เกียร์จะเปลี่ยนขึ้นให้เอง   ที่พี่ทอมบอกว่ารอบขึ้นไปที่ 5000 เกียร์ยังไม่ยอมเปลี่ยนให้

ถามพี่ทอมนิดนึง รอบขึ้นไปที่ 5000 อยู่ที่เกียร์ใหน  ใข่เกียร์ หนึ่งหรือเปล่า สงสัยเพราะไม่เคยทดลองด้วยตัวเองครับ

แต่ตั้งข้อสังเกตุและควรระวังไว้หน่อยครับ ปกติ เครื่องยนต์ ของปา จะตัดที่ประมาณ 3800-4000 รอบ เพื่อป้องกันไม่ให้

ให้เกิดความเสียหาย และสึกหรอมากเกินไป   แต่อาจมีข้อยกเว้นในบางกรณีที่รอบสูงกว่านั้น ซึ่งต้องหาว่าเป็นปกติ หรือ

ไม่ปกติ  ก็ต้องหาขอมูลมาเล่าสู่กันฟัง (อันนี้เป็นรถเดิมที่ไม่ได้ทำการปรับแต่ง) 

ตามที่พี่นะลองให้ลากรอบ พี่ทอม ลองลากที่เกียร์ 2 หรือ เกียร์ 3 ดูว่าเกียร์เปลี่ยนเองหรือไม่ ที่รอบเครื่องไม่เกิน 4000 รอบ

ถ้าไม่เปลี่ยนให้ ระวังอย่าให้รอบเกินมากนัก ถ้าเกินไปมาก อาจจะเกิดความเสียหายกับเครื่องยนต์ได้ 

อีกอย่าง ถ้าเกียร์ไม่เปลี่ยนหรือสามารถลากรอบไปได้ถึง 5000 รอบ โดยที่เราไม่ได้ไปปรับแต่งใดๆ ถือว่าไม่ปกติครับ

(ที่เกียร์ 1 เท่าที่ได้ยินยังไม่มีใครเคยทดลองลากรอบไปถึง 5000 ครับ )

ออฟไลน์ ทอม

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2013, 20:06:00 »
     สวัสดีพี่ทอม  ได้คุยกับพี่นะ ว่าเกียร์เปลี่ยนให้เองที่รอบสูงประมาณ -3800 + - นิดหน่อย  แต่ที่ลากพี่นะแกลากรอบ

ที่เกียร์  2 , 3  เกียร์จะเปลี่ยนขึ้นให้เอง   ที่พี่ทอมบอกว่ารอบขึ้นไปที่ 5000 เกียร์ยังไม่ยอมเปลี่ยนให้

ถามพี่ทอมนิดนึง รอบขึ้นไปที่ 5000 อยู่ที่เกียร์ใหน  ใข่เกียร์ หนึ่งหรือเปล่า สงสัยเพราะไม่เคยทดลองด้วยตัวเองครับ

แต่ตั้งข้อสังเกตุและควรระวังไว้หน่อยครับ ปกติ เครื่องยนต์ ของปา จะตัดที่ประมาณ 3800-4000 รอบ เพื่อป้องกันไม่ให้

ให้เกิดความเสียหาย และสึกหรอมากเกินไป   แต่อาจมีข้อยกเว้นในบางกรณีที่รอบสูงกว่านั้น ซึ่งต้องหาว่าเป็นปกติ หรือ

ไม่ปกติ  ก็ต้องหาขอมูลมาเล่าสู่กันฟัง (อันนี้เป็นรถเดิมที่ไม่ได้ทำการปรับแต่ง) 

ตามที่พี่นะลองให้ลากรอบ พี่ทอม ลองลากที่เกียร์ 2 หรือ เกียร์ 3 ดูว่าเกียร์เปลี่ยนเองหรือไม่ ที่รอบเครื่องไม่เกิน 4000 รอบ

ถ้าไม่เปลี่ยนให้ ระวังอย่าให้รอบเกินมากนัก ถ้าเกินไปมาก อาจจะเกิดความเสียหายกับเครื่องยนต์ได้ 

อีกอย่าง ถ้าเกียร์ไม่เปลี่ยนหรือสามารถลากรอบไปได้ถึง 5000 รอบ โดยที่เราไม่ได้ไปปรับแต่งใดๆ ถือว่าไม่ปกติครับ

(ที่เกียร์ 1 เท่าที่ได้ยินยังไม่มีใครเคยทดลองลากรอบไปถึง 5000 ครับ )

พี่โอครับรถผมเดิมๆครับ ลองที่เกียร์ 1 และเกียร์ 2 ครับ อยู่ที่ 5000รอบทั่งสอง ไม่เปลี่ยนเลยครับ

ออฟไลน์ ทอม

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2013, 00:04:28 »
เป็นเพราะเจ้านี้หรือป่าวครับ เคยอ่านเจอจากพี่อ๊อดว่าทำให้เกียร์ไม่เปลี่ยน แต่เกียร์โหมด D ของผมก็เปลี่ยนปกตินะครับ

ก่อนหน้านี้เคยเอาตัวนี้มาใส่เล่น เจอ ไฟเิอนจิ้นโชเลยครับ ก็เลยเคลียโค๊ดไปด้วยโปรแกรม
Torque ใน android หลังจากนั้น ไฟเิอนจิ้นก็ไม่โชครับ แต่ยังมี code U1073 U1100 U1102 ทั้ง 3 ตัวค้างอยู่ครับ
ลองถอดเบตก็ยังค้างอยู่เหมือนเดิมครัีบ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2013, 00:11:50 »
ขอบคุณครับพี่โอ 

งั้นพี่ทอมลองถอดตัวนั้นออก  และถอดขั้วลบออกสัก 20 นาทีขึ้นไปแล้วใส่กลับ  (ต้อง 20 นาทีขึ้นไปนะครับ)

แล้วไปลองใหม่ลองที่เกียร์ 2 ว่าไป 3 ไหม      หรือ 3 ว่าไป 4 ไหม  (ไม่แนะนำให้เล่นเกียร์ 1 ครับ และโดยปกติคงไม่เอามาเล่นแบบบนี้)

ตอนสมัยผม test กล่อง   ผมเล่นแบบเข้า +/- แล้วให้เครื่องเปลี่ยนเองบ่อยมากเพื่อจะเช็คแรงดันตอนเปลี่ยนเกียร์ครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ทอม

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2013, 12:50:09 »
ขอบคุณครับพี่โอ 

งั้นพี่ทอมลองถอดตัวนั้นออก  และถอดขั้วลบออกสัก 20 นาทีขึ้นไปแล้วใส่กลับ  (ต้อง 20 นาทีขึ้นไปนะครับ)

แล้วไปลองใหม่ลองที่เกียร์ 2 ว่าไป 3 ไหม      หรือ 3 ว่าไป 4 ไหม  (ไม่แนะนำให้เล่นเกียร์ 1 ครับ และโดยปกติคงไม่เอามาเล่นแบบบนี้)

ตอนสมัยผม test กล่อง   ผมเล่นแบบเข้า +/- แล้วให้เครื่องเปลี่ยนเองบ่อยมากเพื่อจะเช็คแรงดันตอนเปลี่ยนเกียร์ครับ
แย่แล้วครับพี่นะ ผมลองแบบที่พี่นะบอกแล้วแต่ก็ไม่เปลี่ยนครับ จะทำอย่างไรดีครับ