Pa Mania Tales (เรื่องเล่าปามาเนีย) > Performance Talks & Engine Modifications

!ค่าซ่อมมันแพง อยากแรงพึงระวัง...ตอน16 - เสียงจาก VG Turbo ?

(1/5) > >>

พี่นะ [Na ratchada]:
เครดิต รั้วสังกะสี
เรื่องเสียงของเทอร์โบแบบ Extra Turbo หรือ Advance tech พวกนี้  จุดประสงค์คือเชิงพานิชและการพัฒนาต่อยอดเทคโนโลยีเพื่อให้ได้กำลังอัดสูงขึ้นในรอบเครื่องเริ่มเดินสูง เหมือน turbo ใหญ่
และได้กำลังอัดพอประมาณในรอบต่ำและลดการรอรอบเหมือน turbo เล็ก    ซึ่งต้องการให้ทั้ง2อย่างที่ต้องการนี้อยู่ในตัวเดียวกันและต้นทุนไม่สูงมากในการเปลี่ยนแปลงอุปกรณ์อย่างอื่นๆตามมา

เมื่อเทอร์โบชนิดนี้  มีการเสียดสีจนสึกหรือร้อนจนประเก็นหรือฉนวนที่กั้นเป็นประเก็นเสื่อมสภาพ  อาจจะมีการรั่วไหลของไอน้ำมันเครื่องที่มาจากการระบายแรงดันจากฝาวาล์ว  หรือน้ำมันหล่อเลี้ยงแกนเทอร์โบก็จะเริ่มเห็นคราบน้ำมันดำๆออกมารอบๆรอยตะเข็บหรือฝา หรือท่อข้อต่อต่าง  เมื่อเกิดลักษณะแบบนี้อาจจะได้ยินเสียง :L2901:ดังชัดหน่อยแต่ไม่ได้หมายถึงดังออกมาจากตัวหรือรอบรั่วซึมของเทอร์โบนะ   หากดังออกมาจากรอยรั่วซึมนั้นจริงแสดงว่าคงต้องรั่วแบบลมยางรั่ว  หรือสายยางรั่วแหละครับ 

ฉะนั้นก็สบายใจได้นะครับว่าทำไมถึง :L2901:  และ :L2901:แค่ไหนคือเริ่มสึกหรอ  เอาเป็นว่าหากรั่วซึมก็เคลม  หากไม่เป็นอะไรก็ใช้ไปปกติ  ส่วนเสียงที่เกิดในสภาวะปกติควรจะเล็กน้อยกว่าเสียงหอนของเพลาหลังครับ

เพื่อเป็นข้อมูลและโปรดหาข้อมูลทางอื่นเพิ่มเติมหรือเปรียบเทียบอีกครั้งนะครับ
 :L4399:
 :L2901:

<โอ๋>surasit20:
พี่นะครับแล้วไอ้ vg ของเรานี่ตกลงมันมี blow off valve หรือเปล่าครับ
พมเห็นบางที่ก็บอกว่ามันเป็นเเสียง blow off valve เปิดปล่อยลมที่ตีกลับออกทิ้งกันใบพัดพัง
อ้อ อีกอย่างครับ รถที่มี turbo มันจำเป็นต้องมีเวสเกตด้วยหรือเปล่าครับ แล้ว น้องปาเรามีหรือเปล่าครับ

พี่นะ [Na ratchada]:

--- อ้างจาก: <โอ๋>surasit20 ที่  5 กุมภาพันธ์ 2013, 21:58:56 ---พี่นะครับแล้วไอ้ vg ของเรานี่ตกลงมันมี blow off valve หรือเปล่าครับ
พมเห็นบางที่ก็บอกว่ามันเป็นเเสียง blow off valve เปิดปล่อยลมที่ตีกลับออกทิ้งกันใบพัดพัง
อ้อ อีกอย่างครับ รถที่มี turbo มันจำเป็นต้องมีเวสเกตด้วยหรือเปล่าครับ แล้ว น้องปาเรามีหรือเปล่าครับ

--- End quote ---

Blow off valve ไม่น่าจะมีนะครับเพราะแรงดันแค่ 22-27 psiแค่นี้ยังน้อยมากคงไม่สามารถทำลายระบบหรือใบพัดอะไรได้   ส่วนใหญ่จะพบในรถที่เปลี่ยนเทอร์โบลูกใหญ่ๆ
และแรงอัดอากาศเยอะพอจังหวะยกแรงอัดอากาศที่กำลังอัดมาในระบบจะเยอะมากพอประตูไอดีโดนปิดก็เลยต้องระบายออกทางท่อและวาล์ว ให้ blow ออกไป

ส่วนwestgate มีครับอยู่ข้างๆตัวมันแหละครับเป็นกระป๋องเล็กๆมีท่อยางสำหรับลมจ่อหัวอยู่

<โอ๋>surasit20:
ขอบคุณมากครับพี่ :L4387: :sd42:

เอ๊ะnakhonpathom:
 :sd23: :sd23: :sd23:  ขอบคุณมากครับ  :L6428: :L6428: :L6428:

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version