ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องของ air flow sensor  (อ่าน 31879 ครั้ง)

ออฟไลน์ พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 48
  • ก็แค่ชีวิตที่ขาดหวานไม่ได้
Re: เรื่องของ air flow sensor
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 31 มกราคม 2013, 09:39:23 »
ขอบคุณครับแล้วจะไปหาข้อมูลการทำงานของเจ้าตัวนี้ต่อ :sd23:
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีภรรยา       อยู่  บุรีรัมย์
มีงานประจำ  อยู่  อุบลราชธานี
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 5 กุมภาพันธ์ 2013, 12:44:27 »
อ่านไปก็ภูมิใจไปครับ ทุกคำถามมีคำตอบที่ปามาเนียครับ  :L2900: :L2900: :L2900:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 6 กุมภาพันธ์ 2013, 09:47:06 »
เห็นด้วยเลยครับ....ทุกคำถาม...จะมีปราชญ์ มาช่วยตอบ ดีแท้เหลา.... :sd10: ....
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

ออฟไลน์ Joe Lumlukka

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 6 กุมภาพันธ์ 2013, 10:11:24 »
มารายงานผลการล้าง air flow sensor ครับ....

ได้ผลเป็นที่น่าพอใจครับ ไม่มีควันดำให้เห็น ไม่มีอาการกระตุ๊ก ...... ค่อยโล่งหน่อย แต่ดันสังเกตได้ยินเสียง ฟี้..... หลังจากเราถอนคันเร่งน่ะครับ ไม่รู้ว่าเสียงอะไร ขอตั้งกระทู้ใหม่เลยนะครับ....

ปล. ขอบคุณ พี่ ๆ น้อง ๆ ทุกคนที่ให้คำแนะนำครับ มีประโยชน์มาก ๆ เคยครับ... ทีนี้ อะไรนิด อะไรหน่อย ก็ไม่ต้องเข้าศูนย์ เสียเวลา บางทีเสียอารมย์ เพราะให้คำตอบเราไม่ไ้ด้..

ขอบคุณจริง ๆ ครับ

ขอบคุณครับพี่ชิน   พี่ชินจะช่วยเหลือเพื่อนสมาชิกด้วยกันได้ก็คือการอ่านกระทู้ เมื่อเห็นหรือพบเจอใครที่เกิดปัญหาคล้ายๆกันนี้ก็ช่วยบอกต่อแนะนำกันไปเพือ่เขาจะได้ไม่กังวลอีกต่อไปครับ    เพราะวิธีการล้าง air flow แบบนี้ศูนย์บริการบางแห่ง(ศูนย์ใหญ่ด้วย)บอกไม่จำเป็นต้องล้าง  เสียก็เคลม  และไม่สามารถล้างได้ครับ    ฟังแล้วเหนื่อยใจดีแท้  อิ  อิ

ขออนุญาตพี่ชิน(เจ้าของกระทู้) ผ่านไปยังพี่นะครับ ผมสงสัยว่า การล้าง Air Flow ต้องทำเมื่อใด และมีความถี่แค่ไหน หรือตามอาการครับ
ขอบคุณครับ

:sd23:
คบกันอย่าคิดมาก เมื่อยามจาก ไม่เสียใจ

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 6 กุมภาพันธ์ 2013, 13:15:40 »
มารายงานผลการล้าง air flow sensor ครับ....

ได้ผลเป็นที่น่าพอใจครับ ไม่มีควันดำให้เห็น ไม่มีอาการกระตุ๊ก ...... ค่อยโล่งหน่อย แต่ดันสังเกตได้ยินเสียง ฟี้..... หลังจากเราถอนคันเร่งน่ะครับ ไม่รู้ว่าเสียงอะไร ขอตั้งกระทู้ใหม่เลยนะครับ....

ปล. ขอบคุณ พี่ ๆ น้อง ๆ ทุกคนที่ให้คำแนะนำครับ มีประโยชน์มาก ๆ เคยครับ... ทีนี้ อะไรนิด อะไรหน่อย ก็ไม่ต้องเข้าศูนย์ เสียเวลา บางทีเสียอารมย์ เพราะให้คำตอบเราไม่ไ้ด้..

ขอบคุณจริง ๆ ครับ

ขอบคุณครับพี่ชิน   พี่ชินจะช่วยเหลือเพื่อนสมาชิกด้วยกันได้ก็คือการอ่านกระทู้ เมื่อเห็นหรือพบเจอใครที่เกิดปัญหาคล้ายๆกันนี้ก็ช่วยบอกต่อแนะนำกันไปเพือ่เขาจะได้ไม่กังวลอีกต่อไปครับ    เพราะวิธีการล้าง air flow แบบนี้ศูนย์บริการบางแห่ง(ศูนย์ใหญ่ด้วย)บอกไม่จำเป็นต้องล้าง  เสียก็เคลม  และไม่สามารถล้างได้ครับ    ฟังแล้วเหนื่อยใจดีแท้  อิ  อิ

ขออนุญาตพี่ชิน(เจ้าของกระทู้) ผ่านไปยังพี่นะครับ ผมสงสัยว่า การล้าง Air Flow ต้องทำเมื่อใด และมีความถี่แค่ไหน หรือตามอาการครับ
ขอบคุณครับ

:sd23:

ผมว่าล้างก่อนมันจะมีอาการน่าจะดีกว่าครับ สำหรับผมล้างครั้งแรกบนทับเบิกโดยพี่นะจัดการให้พร้อมสอนวิธี ต่อไปผมตั้งใจว่าจะล้างทุก 10000โลครับ คือพอเอาเข้า0 เพื่อเช็คระยะเสร็จ กลับมาก็จัดการล้างเลย หรือไม่ก็อาจถอดออกมาล้างเองที่0 ซะเลย ยังงัยก็ไปยืนดูช่างทำงานตลอดอยู่แล้วครับ :L2756:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 6 กุมภาพันธ์ 2013, 14:21:06 »
ผมก็ตั้งใจว่าอย่างนั้นครับ ง่าย ๆ เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องที เราก็ล้างที อาบน้ำแล้วไม่ได้แปรงฟัน มันดูไม่สะอาดยังไงไม่รู้จริงมั๊ยครับ ;D

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 6 กุมภาพันธ์ 2013, 16:38:46 »
แนะนำให้ทำทุก 6 เดือนต่อครั้งก็พอครับ      หรือประมาณทุก 20000โล    สำหรับรถปกติที่ไม่ใส่กล่องข้าวน้อย

และแนะนำให้ทำทุก 10000 โล   สำหรับรถที่ใส่กล่องข้าวน้อยครับ

*ด้วยปัญหาดังนี้   รถที่ใส่กล่องดันรางจะมีการหลอก ECU ให้สั่งจ่ายน้ำมันในจังหวะต่างๆตามรอบของเครื่องยนต์และชดเชยด้วยการหลอกคำสั่งECU  แต่เราไม่ได้หลอก sensor airflow ด้วย    ที่ไม่ทำให้เพราะเกรงปัญหาเรื่องตัวแปรของอากาศและเราไม่ได้เล่นรอบสูงตลอดเน้นใช้งานเท่านั้น

เพื่อเป็นข้อมูลง่ายๆ :L2736: 
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 6 กุมภาพันธ์ 2013, 21:25:21 »
แนะนำให้ทำทุก 6 เดือนต่อครั้งก็พอครับ      หรือประมาณทุก 20000โล    สำหรับรถปกติที่ไม่ใส่กล่องข้าวน้อย

และแนะนำให้ทำทุก 10000 โล   สำหรับรถที่ใส่กล่องข้าวน้อยครับ

*ด้วยปัญหาดังนี้   รถที่ใส่กล่องดันรางจะมีการหลอก ECU ให้สั่งจ่ายน้ำมันในจังหวะต่างๆตามรอบของเครื่องยนต์และชดเชยด้วยการหลอกคำสั่งECU  แต่เราไม่ได้หลอก sensor airflow ด้วย    ที่ไม่ทำให้เพราะเกรงปัญหาเรื่องตัวแปรของอากาศและเราไม่ได้เล่นรอบสูงตลอดเน้นใช้งานเท่านั้น

ขอรีวิววิธีทำความสะอาด SCV ด้วยครับพี่นะ :L2759: :L2759: :L2759:

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 7 กุมภาพันธ์ 2013, 09:41:28 »
ถึงรอบ 6 เดือน 50000 โลพอดี วันที่ 16 นี้ จองคิวพี่นะ พี่อ๊อด ด้วยเด้อ :sd23: :sd23: :sd23:
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 7 กุมภาพันธ์ 2013, 23:11:16 »

ขอรีวิววิธีทำความสะอาด SCV ด้วยครับพี่นะ :L2759: :L2759: :L2759:

ขอด้วยครับ

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2013, 09:38:33 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีจากทุกๆท่านครับ
เดี๋ยวคงจะต้องรีบล้างเป็นการด่วนเลยครับ
เพราะเจอ Code P2198 อีกแล้วครับท่าน
ล้างแล้วจะมาแจ้งผลอีกทีครับ
ขอบคุณครับ
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"